เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 15:44:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่องการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม (โดนไล่ออก)
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม (โดนไล่ออก)  (อ่าน 6320 ครั้ง)
i_mai
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2014, 19:10:05 »

อยากสอบถามผู้รู้หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับการถูกเลิกจ้างงานแบบกระทันหัน (หรือจะเรียกง่ายๆว่าไล่ออก) โดยเราคิดว่าเราไม่ผิดค่ะ

พอดีแฟนทำงานที่ บ.แห่งหนึ่งมาประมาณ 4 ปีแล้ว อยู่ดีๆวันนี้ ผู้อาวุธโสรายหนึ่งของร้านก็มาเอาใบลาออกมาให้เขียน แล้วบอกให้ทำงานวันนี้วันสุดท้าย เราก็งง?? แล้วเธอก็บอกเหตุผลที่ให้ออกว่า แฟนเราชอบออกไปข้างนอกร้านตอนบ่ายบ่อย แฟนเราก็บอกว่าไปว่าพักเที่ยง ออกไปกินข้าว คนอื่นก็ไป แต่เธอก็ไม่ได้พูดอะไร แล้วให้แฟนเราไปคุยกับเจ้าของร้าน เจ้าของร้านบอกเหตุผลว่า "ทางร้านไม่ต้องการ พนง.ยี่ห้อนี้แล้ว ก็เลยให้ออก" (ทั้งๆที่ตอนนี้ทางร้านก็กำลังรับสมัครงานตำแหน่งนี้อยู่ หลายตำแหน่ง) แล้วบอกแฟนเราว่า เงินเดือนและเงินค้ำประกันจะโอนให้ภายในอีก2เดือน!!

แฟนเราก็เลยไม่ได้พูดอะไร ทำงานจนถึงเวลาเลิกงาน
ตอนเย็นก็เอาใบลาออกพร้อมกับใบขอคืนเงินค้ำประกัน กลับมา แต่ยังไม่ได้เขียนใบลาออกและไม่ได้ยื่น เพราะพอจะทราบมาว่า ถ้าหากเราโดนเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม เราจะได้รับเงินชดเชย ใช่ไหมคะ??

อยากถามว่า
1 เราจะทำยังไง จะเขียนใบลาดีออกไหม?? เพราะถ้าไม่เขียนก็กลัวเขาไม่คืนเงินค้ำประกัน ถ้าเขียนใบลาออกก็กลัวไม่ได้เงินชดเชย
2 อยากรู้กฏหมายเกี่ยวกับเงินชดเชย ว่าต้องทำยังไงบ้างค่ะ

รบกวนผู้รู้และมีประสบการณ์ตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2014, 19:26:00 »

ถ้าไปเวลาพักก็ไม่ผิดนิครับ ควรจะให้เจ้านายชี้แจงรายละเอียดว่าทำไม หากไม่เป็นธรรมก็ฟ้องกรมแรงงาน ได้ครับ
tambon
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2014, 19:47:00 »

ลองอ่านดูครับ ว่าเข้ากรณีไหนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.dsi.go.th/Files/Images/%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99.pdf
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2014, 20:33:35 »

ก่อนอื่นต้องสอบถามและคุยกันให้ดีก่อนนะครับ ว่าเราไม่ได้ผิดอะไร
หรือไม่ได้กระทำผิดตามเงื่อนไขการจ้างงาน
ถ้าแน่ใจ 100% ว่าถูก ก็ไปยื่นเรื่องที่แรงงานจังหวัด เพื่อร้องเรียนได้
เพราะถูกนายจ้างเลิกจ้างไม่เป็นธรรม เพราะตามกฏหมายแรงงาน
นายจ้างจะบอกเลิกจ้างทันทีไม่ได้ ต้องให้เงินชดเชย
แต่กรณีนี้ไม่ได้บอกเลิกจ้าง แต่เขาให้เราเขียนใบลาออก มันคนละประเด็นกัน
ถ้าเราเขียนใบลาออก ก็ไม่มีสิทธิ์เรียกร้องเงินชดเชยนะครับ
เดี๋ยวนี้เขาใช้วิธีนี้เยอะ อยากมากก็ให้ค่าเสียเวลาแค่ 1 เดือน
เพื่อไม่ให้เกิดการฟ้องร้องหรือร้องเรียน
เรื่องนี้ไม่สามารถให้คำแนะนำได้เต็ม 100 เพราะไม่รู้ต้นสายปลายเหตุ
และไม่ได้เข้าไปอยู่ในเหตุการณ์ครับ
จ๊ะเอ๋ไครเอ่ย
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2014, 23:34:12 »

สมัยนี้มีทนายความจบใหม่อาสาปรึกษาฟรีเยอะนะครับ ลองหาดู
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 00:07:46 »

ถ้าคิดว่าไม่ผิดแน่นอน  ไม่ทำผิดกฎระเบียบบริษัท  ฟ้องกรมแรงงานค่ะ  แต่ถ้าผิด เขียนดีที่สุดค่ะ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 00:13:26 »

โดนไล่ออกโดยไม่มีความผิด ไม่รู้ว่าผู้ว่าจ้างต้องการอะไร

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
^o^__หมูฉึกๆ__^o^
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 00:14:05 »

ตามนี้เลยครับกฏหมายแรงงานได้ระบุไว้หมดแล้ว ถ้าคิดว่าเราไม่ผิดน่ะ>>>เน้นย้ำ"ถ้าเราไม่ผิด" เข้ากรมแรงงานครับ ชี้แจงปัญหาที่เราพบอยู่ไป รับรองครับเห็นผลแน่นอนถ้ากรมแรงงานเข้าตรวจสอบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 12:19:50 »

ถ้าแน่ใจว่าไม่ได้ทำผิดร้านแรง แนะนำไปที่แรงงานจังหวัดครับ กรณีนี้ต้องได้ค่าชดเชย 6 เดือน(กรณีทำงานมาเกิน 3 ปี แต่ไม่เกิน 6 ปี) บวกค่าทดแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าอีก 1 เดือน รวมเป็น 7 เดือน

เอา 7 คูณรายรับต่อเดือนเฉลี่ยย้อยหลัง 6 เดือนไปเลย รายรับ คือ เงินเดือนบวกรายได้อื่นๆ เช่น ค่าคอมฯ ค่าตจว. เงินพิเศษอื่นๆ

ไม่ต้องเขียนใบลาออก

นายจ้างแสดงเจตจำนงค์ปลดเราออก ทำได้ แต่ต้องจ่ายค่าชดเชยตามกม.

ที่อ้างว่าเราออกไปตอนบ่าย ถ้ากลับเข้ามาช้าก็ไม่ถือเป็นความผิดร้ายแรง แค่ผิดระเบียบ ต้องจัดการเป็นลำดับ ต้องว่ากล่าวตักเตือนก่อน ต่อมาอาจทำเป็นหนังสือเตือน นายจ้างไม่สามารถอ้างเหตุนี้เพื่อไล่พนักงานออกได้

หากเป็นความผิดร้ายแรง เช่น ลักทรัพย์ อันนี้ไล่ออกได้เลยทันที

กรณีเงินประกัน ความจริงนายจ้างไม่มีสิทธิเรียกเก็บ ยกเว้นตำแหน่งที่ต้องเกี่ยวข้องกับการเงิน นายจ้างต้องคืนให้แก่ลูกจ้างทันที

ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ไปที่แรงงานจังหวัด ปรึกษานิติกร ฟ้องศาลแรงงานจังหวัด โอกาสชนะ 99.99% ชัวร์ เชื่อผมเต๊อะ.....
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 12:54:09 »

ถ้าแน่ใจว่าไม่ได้ทำผิดร้านแรง แนะนำไปที่แรงงานจังหวัดครับ กรณีนี้ต้องได้ค่าชดเชย 6 เดือน(กรณีทำงานมาเกิน 3 ปี แต่ไม่เกิน 6 ปี) บวกค่าทดแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าอีก 1 เดือน รวมเป็น 7 เดือน

เอา 7 คูณรายรับต่อเดือนเฉลี่ยย้อยหลัง 6 เดือนไปเลย รายรับ คือ เงินเดือนบวกรายได้อื่นๆ เช่น ค่าคอมฯ ค่าตจว. เงินพิเศษอื่นๆ

นายจ้างแสดงเจตจำนงค์ปลดเราออก ทำได้ แต่ต้องจ่ายค่าชดเชยตามกม.

ที่อ้างว่าเราออกไปตอนบ่าย ถ้ากลับเข้ามาช้าก็ไม่ถือเป็นความผิดร้ายแรง แค่ผิดระเบียบ ต้องจัดการเป็นลำดับ ต้องว่ากล่าวตักเตือนก่อน ต่อมาอาจทำเป็นหนังสือเตือน นายจ้างไม่สามารถอ้างเหตุนี้เพื่อไล่พนักงานออกได้

หากเป็นความผิดร้ายแรง เช่น ลักทรัพย์ อันนี้ไล่ออกได้เลยทันที

กรณีเงินประกัน ความจริงนายจ้างไม่มีสิทธิเรียกเก็บ ยกเว้นตำแหน่งที่ต้องเกี่ยวข้องกับการเงิน นายจ้างต้องคืนให้แก่ลูกจ้างทันที

ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ไปที่แรงงานจังหวัด ปรึกษานิติกร ฟ้องศาลแรงงานจังหวัด โอกาสชนะ 99.99% ชัวร์ เชื่อผมเต๊อะ.....
สุดยอดแต้ๆเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
pongpiya55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 16:17:40 »

โหดจังเลยครับ

LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 17:25:12 »

ศาลแรงงานที่ใกล้ที่สุด
ศาลแรงงานภาค 5
555 ถนนโชตนา ตำบลช้างเผือก อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
(ศาลากลาง) ใผๆก็ฮู้จัก ไปเลย บ่าต้องรอ บ่าต้องกั๋ว ไปก่อนได้เงินเวย เจื่อผม...

ลงทุนเตียวตางไปเจียงใหม่วันเดียว มีนิติกรบริการฟรี เขียนคำฟ้องแป๊บเดียว มีนิติกรค่อยแนะนำหื้อ เขียนตามที่เปิ้นแนะ แล้วรอเปิ้นนัดไปศาล

เตรียมหลักฐานไป สัญญาจ้าง(ถ้ามี) สลิปเงินเดือน(ถ้ามี) ถ้าบ่ามีก่เอาหลักฐานการรับเงินโอนเงิน อ้างพยาน(อ้างฝ่ายบุคคล เพื่อนร่วมงาน) ข้อมูลฝ่ายจำเลย คือชื่อบริษัทห้างร้านอะหยัง เลขทะเบียนอะหยัง(ถ้าบ่าฮู้บ่าต้องตกใจ เอาชื่อไปของค้นที่พาณิชย์จังหวัดได้ อยู่อาคารเดียวกันกับสำนักงานศาล เสียค่าคัดสำเนานิดหน่อย บ่กี่บาท แป๊บเดว)

ยอมเป็นธุระหน้อย แล้วคุณจะได้ความยุติธรรม ใช้เวลา(จากฟ้องจนได้เงิน)บ่เมิน ไปเต๊อะ

สิทธิ์ของคุณ เป๋นเงินหลายหมื่นอยู่ อาจเป๋นแสน (ขึ้นกับรายได้เฉลี่ยรายเดือนของคุณ คูณ 7 เท่า) ต้องรักษาสิทธิ์ครับ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 17:53:29 »

น่าจะออกเป็นใบเตือนก่อนน่ะครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
i_mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 19:43:14 »

วันนี้ไปติดต่อที่ประกันสังคมมา (ไม่รู้ว่าไปผิดที่หรือเปล่า) แต่ จนท.บอกว่า กรณที่จะให้ทางร้านจ่ายเงินชดเชยให้ จะต้องให้ทางร้านทำหนังสือแจ้งมาว่าให้ออกจากงานด้วยสาเหตุอะไร หรือถ้าไม่มีหนังสือแจ้งมา ก็ต้องเป็นกรณีที่ทางร้านเลิกกิจการไปแล้วเท่านั้น ฟังๆดู เหมือนเป็นไปไม่ได้เลยที่จะได้รับเงินชดเชยจากร้าน เพราะทางร้านเค้าคงไม่ทำหนังสือให้แน่นอนว่าไล่ออกเพราะอะไร ไม่งั้นเค้าคงไม่ให้เขียนใบลาออกเอง

อยากรู้ว่า ถ้าไปติดต่อที่กรมแรงงานที่เชียงราย ต้องไปที่ชั้น 7 หรือเปล่า(กรมแรงงาน) หรือไปติดต่อที่ประกันสังคม เพราะไปชั้น7 มา(กรมแรงงาน) เขาบอกว่าต้องไปติดต่อที่ชั้น 1 ประกันสังคม

แล้วต้องเตรียมเอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้าง เพราะตอนที่คุยกับฝ่ายการเงินและเจ้าของร้านเราก็ไม่มีหลักงานว่าเขาพูดว่าอะไรบ้าง เราจะใช้หลักฐานอะไร นอกจากไม่เขียนใบลาออก เราจะมีโอกาสได้เงินชดเชยมากแค่ไหนคะ

ยืนยันว่าแฟนไม่ได้ทำผิดร้ายแรงแน่นอน และถ้าจะอ้างว่าออกไปนอกร้านตอนเที่ยงบ่อย เขาก็ไม่เคยตักเตือนและไม่เคยออกเป็นหนังสือเตือนให้เลย แล้วถ้าบอกว่าร้านไม่ต้องการพนักงานยี่ห้อนี้แล้ว ทำไมเขาถึงแจ้งวันนั้นแล้วให้ออกทันที ทั้งๆที่ทางร้านก็รับสมัครพนักงานยี่ห้อนั้นอยู่ในตอนนี้

- kann
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 20:52:27 »

ส่วนตัวเคยโดนกลั่นแกล้ง เหตุการณ์เกิดขึ้นนานแล้วครับ แต่ขอแนะนำ ดังนี้

1. ห้ามเขียนใบลาออกเด็ดขาด เพราะถือว่ายินยอมลาออก
2. ห้านเซ็นรับเอกสารใดๆ จากทางร้าน เพราะถือว่ายอมรับสภาพ
3. ติดต่อแรงงานจังหวัด กรณีให้ออกจากงานไม่แจ้งล่วงหน้า ต้องได้รับค่าชดเชยครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 20:57:07 »

ส่วนตัวเคยโดนกลั่นแกล้ง เหตุการณ์เกิดขึ้นนานแล้วครับ แต่ขอแนะนำ ดังนี้

1. ห้ามเขียนใบลาออกเด็ดขาด เพราะถือว่ายินยอมลาออก
2. ห้านเซ็นรับเอกสารใดๆ จากทางร้าน เพราะถือว่ายอมรับสภาพ
3. ติดต่อแรงงานจังหวัด กรณีให้ออกจากงานไม่แจ้งล่วงหน้า ต้องได้รับค่าชดเชยครับ
ตามนี้ครับ

Antonia
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
เตรียมอนุบาล
*

รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 21:35:50 »

กรณีถ้าถูกเลิกจ้างไม่ว่าจะสาเหตุใดๆก็ตาม
ให้ หลังจาก 3 วัน ถัดจากวันถูกเลิกจ้าง ให้ จขกท.ไปเขียนคำร้องที่กรมแรงงานเลยคะ แต่ก่อนไปเขียนก็ลองเจรจากับนายจ้างดูก่อนว่าจะชดเชยค่าแรงให้ได้มั้ย แต่ถ้าไม่สำเร็จก็ไปเขียนคำร้องเลย เพราะถ้า ทำงานครบ 120 วัน ลูกจ้าง จะได้รับ ค่าบอกกล่าวล่วงหน้า 1 เดือนคะ
(อ่านไปอ่านมา งง คะ)

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 21:40:34 »

กรณีถ้าถูกเลิกจ้างไม่ว่าจะสาเหตุใดๆก็ตาม
ให้ หลังจาก 3 วัน ถัดจากวันถูกเลิกจ้าง ให้ จขกท.ไปเขียนคำร้องที่กรมแรงงานเลยคะ แต่ก่อนไปเขียนก็ลองเจรจากับนายจ้างดูก่อนว่าจะชดเชยค่าแรงให้ได้มั้ย แต่ถ้าไม่สำเร็จก็ไปเขียนคำร้องเลย เพราะถ้า ทำงานครบ 120 วัน ลูกจ้าง จะได้รับ ค่าบอกกล่าวล่วงหน้า 1 เดือนคะ
(อ่านไปอ่านมา งง คะ)
ลองดูครับ

i_mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 23:44:54 »

ตามนี้ครับ

ไปมาแล้วค่ะ ไปที่ชั้น1ประกันสังคม แต่ จนท. บอกต้องใช้เอกสารจากทางร้าน แล้วเราะไปติดต่อตรงไหนคะ ชั้น7ที่เป็นกรมแรงงานเหรอคะ ??

LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 10:21:04 »

บ่าเกี่ยวกับประกันสังคมครับ ถ้าจะเกี่ยวก็แค่เรื่องขอรับเงินชดเชย(จากหลวง)กรณีว่างงาน (อย่าหลงประเด็น) ถ้าเราลาออกเองไม่ได้ ถ้าโดนเลิกจ้างว่างงานหลวงจ่ายให้จากกองทุนประกันสังคม จำนวนครึ่งหนึ่งของเงินเดือนเป็นเวลา 6 เดือนหรือจนกว่าจะได้งานใหม่ โดยจัดหางานจังหวัดช่วยหางานให้ .....อย่าสับสนหลงประเด็น ส่วนนี้เป็นเงินค่าช่วยเหลือกรณีว่างงาน จ่ายโดยประกันสังคม    ...คนจะเรื่องกับนายจ้าง

กรณีนายจ้างเลิกจ้าง ให้ไปที่แรงงานจังหวัด ตกลงกันไม่ได้ก็ไปฟ้องที่ศาลแรงงานภาค 5 เชียงใหม่ เรื่องหลักฐานหาได้เท่าที่มี เค้าไม่ออกใบอะไรให้ก็ชั่งมัน อ้างพยานบุคคลเอา ชื่อ เลขปชช. ที่อยู่หรือที่ทำงาน เด๋วหมายศาลไปถึงเอง คนที่ได้รับหมายต้องมาให้การในศาล เป็นคำสั่งศาล ไม่มาไม่ได้ มีความผิด

ในศาล ใครปดศาลให้การเท็จ มีโทษอาญา

บ่าต้องกั๋วน้อง ....เจื่ออ้ายเต๊อะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์