เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 00:52:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  เข็ดจริงๆ!!! เซ้งร้านต้องระวัง เจ้าของบ้านเห็นแก่ตัวไม่ทำสัญญารายปี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เข็ดจริงๆ!!! เซ้งร้านต้องระวัง เจ้าของบ้านเห็นแก่ตัวไม่ทำสัญญารายปี  (อ่าน 2003 ครั้ง)
waytolove
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 16:16:17 »

เราอยากมีธุรกิจของตัวเอง ไม่ต้องง้อแฟนขอเงินแฟน พอดีได้เงินก้อนมาโดยบังเอิญ เลยบอกแฟนว่าจะหาร้านขายของสักร้าน ช่วงนี้มีร้านขายของกิ๊ปช็อปให้เซ้งพอดี เซ้งของทำร้านราคาไม่แพง ทำเลดี ตกแต่งอย่างดี ราคาโอเคถือว่าถูกมาก

เรารีบติดต่อเจ้าของร้านเซ้ง จ่ายค่ามัดจำกับเจ้าของร้านเก่าเพื่อสัญญาว่าของในร้านเป็นของเรา แต่ไม่มีสัญญาเช่ารายปีจากเจ้าของบ้าน!!! มันเป็นแค่สัญญาซื้อขายธรรมดากับสัญญาเช่าธรรมดาเท่านั้น

เรากลัวว่าพอเซ้งไปแล้วเจ้าของบ้านจะทวงร้านคืน พอถึงวันจ่ายเงินค่าเซ้งร้าน เราเลยบอกให้พี่เจ้าของร้านนัดเจ้าของบ้านมาคุยกันด้วย เจ้าของบ้านบอกเช่าหลายปีได้เลย ไม่มีปัญหา เราบอกขอทำสัญญาเซ้งรายปี เขาบอกจะทำก็ได้แต่ว่าทำสัญญาเช่ารายเดือนจะสะดวกกว่า คนที่นี่(แม่สาย)เขาไม่ทำสัญญาเซ้งรายปีกันหรอก

แล้วพี่ไม่มีสัญญาตัวจริงให้นะ เอาสัญญาอันนี้ใช้ไปก่อน เพราะสัญญาตัวจริงจะได้ตอนแฟนพี่เขากลับมาจากธุระต่างจังหวัด น้องเอาสัญญานี้ไป ถ้าแฟนพี่กลับมาพี่จะพิมพ์คอมให้ พร้อมทวงสำเนาทะเบียนบ้านด้วย เราเริ่มงงว่าทำไมทำสัญญาไม่ได้เลยล่ะ ตุกติกอะไรหรือเปล่า แต่ตอนนั้นเราคิดว่าเขาไม่โกงเราหรอก เพราะมีพยานหลายคน ทั้งเรา แฟนเรา เจ้าของบ้านเอง พี่ที่ให้เราเซ้ง และก็พี่สาวของเขาอีก

หารู้ไม่ว่าหายนะเริ่มมาเยือน...

เราบอกเราจะตกแต่งร้านเพิ่ม จะติดกระจกนะคะ เจ้าของบ้านบอก ได้ไม่มีปัญหา เราก็อุ่นใจ โอเคตอบตกลงเซ้งร้าน พร้อมกับจ่ายค่าของในร้านให้เจ้าของร้านเก่า และจ่ายค่าเช่าบ้าน รวมทั้งมัดจำล่วงหน้ากับเจ้าของบ้าน จ่ายสดทันทีไม่มีกั๊ก

แต่พอเราอยู่ไปได้ 2เดือน เริ่มมีปัญหา เราจะติดกระจกเจ้าของบ้านบอก ติดไม่ได้ ลายเริ่มออกแล้ว ไหนพี่พูดเมื่อวานบอกว่าติดกระจกได้ เขาตอบแฟนพี่ไม่ให้ติดแล้ว พี่เพิ่งบอกแฟนเรื่องของน้อง (อะไรวะ!!! ผัวเมียอะไรไม่ปรึกษากันก่อน) ไม่อยากให้น้องมาลงทุนอะไร เราโมโหมากตอนนั้น เราทำอะไรผิด?? เงินเราก็จ่าย เราไม่ได้เช่าอยู่ฟรีๆ ทำอย่างกับเรามาขอเขาอยู่ แล้วเจ้าของบ้านทำไมผิดคำพูดขนาดนี้

เราเลยไม่อยากไปขายของที่ร้าน เกลียดเจ้าของบ้านมาก โกหกหลอกลวง เราหยุดร้านไปเกือบ 2 อาทิตย์ เจ้าของโทรมาตาม น้องมาเอาบิลค่าไฟจากพี่ด้วย เราตอบได้ๆ เพราะเราต้องจ่ายในส่วนของเราอยู่แล้ว แต่ก่อนหน้านี้ เจ้าของบ้านไม่ให้เบอร์โทร เราต้องพยายามไปขอจากบ้านข้างๆเขา แล้วเบอร์ที่ได้เป็นเบอร์เก่าโทรไม่ติดด้วย ตามตัวยากมาก เข้าไปเรียกในบ้านก็ไม่อยู่ ทำตัวลึกลับ บ้านมีประตูทางเข้าอีกหลายทาง แต่พอเราค้างค่าไฟ รีบโทรมาทวงตามให้เราไปจ่าย เราก็คิดว่าดี ได้เบอร์โทรมาแล้ว มีอะไรจะได้โทรไปคุยง่ายหน่อย

เราถามเขาว่า ทำไมพี่ไม่ให้ติดกระจกต่อเติมร้าน เขาบอก"พี่จะขายบ้าน พอดีมีปัญหาเรื่องเงินกระทันหัน!!! คนใหม่เขาอาจจะขึ้นค่าเช่าหรือทุบทิ้งก็ได้" อ้าว...!!!  แล้วพูดต่อทำนองว่าอยากให้เราออก เราคิดในใจว่าเราทำผิดอะไรถึงมาหลอกกันแบบนี้ เราเซ้งมาก็คือเงินทุน ซึ่งมันก็จมไปกับร้านนี้ไปเกือบหมดแล้ว พี่ทำอย่างนี้แล้วจะเอาเงินที่ไหน จะไปทำธุรกิจต่อก็ไม่ได้ ให้คนอื่นเซ้งต่อก็ไม่ได้ เพราะคนที่จะเซ้งย่อมอยากได้ที่ค้าขายทำเลดีๆ แล้วพี่จะขายบ้าน อย่างนี้เราออกก็ให้คนอื่นมาเซ้งต่อไม่ได้ เพราะจะมีใครมาเซ้งต่อล่ะ เราต้องแบกรับภาระนี้ไว้คนเดียว ส่วนเจ้าของบ้านหน้าตาเฉย ไม่รับรู้อะไรสักอย่าง

เราโทรไปถามพี่ที่เราเซ้งร้านมาก่อนหน้านี้ เราตอบว่าเขาเคยมีปัญหาเจ้าของจะไล่เขาออก ไม่อยากให้เขาเช่า เจ้าของบ้านจะเอาญาติมาขายของเอง พี่เขาเสียค่าตกแต่งร้านไปเยอะ ลงทุนไปเยอะ เขาก็ไม่รู้ว่าเจ้าของบ้านจะขาย ตอนนั้นเขาแค่มีปัญหากับเจ้าของบ้าน

เราตัดสินใจประกาศขายสินค้าในร้านทั้งหมด ด้วยราคาที่ขาดทุนป่นปี้ ระหว่างที่รอคนมาเซ้งต่อ เราไปขายบ้างไม่ขายบ้าง วันนึงมีน้องร้านที่อยู่แถวนั้นมาถาม พี่จะให้เซ้งร้านทำไม ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีใครอยู่ที่นี่ได้สักคน ภายในช่วงเวลา 2ปีร้านนี้เปลี่ยนเจ้าของไปหลายคน

เจ้าของบ้านบอกเราว่า น้องต้องบอกเขาด้วยนะว่าบ้านพี่จะขาย คนที่เขามาอยู่ใหม่เขาจะได้รู้ว่าที่นี่อาจมีการเปลี่ยนแปลง จะอยู่นานไม่ได้นะ เราก็โอเค เราขายของในร้าน และถ้าคนที่ซื้อของจากเราจะเช่าต่อ เขาต้องไปคุยกับเจ้าของบ้านเอง

เราได้บทเรียนเลยว่า จะทำอะไรก็ตามต้องระบุในสัญญาเลยว่าเซ้งกี่ปี ค่าเช่าเท่าไหร่ ทำเป็นลายลักษณ์อักษรเลย ห้ามใช้สัญญาปากเปล่าเด็ดขาด ถ้าอีกฝ่ายไม่ยอมระบุ ก็ให้คิดไว้เลยว่ามันต้องมีปัญหาทีหลัง ถ้าในกรณีนี้ อย่าไปเซ้งร้านต่อจากใครเลยดีกว่า เพราะคนที่เจ็บตัวคือเรา เราเสียเปรียบ อย่าไปคิดว่าการทำสัญญาปากเปล่ามันจะมีผล ให้คิดไว้เลยว่าถ้าเราเสียเปรียบเราต้องรีบหยุดทันที ก่อนจะเสียเปรียบไปมากกว่านี้

ทำธุรกิจต้องระวังคนโกง จนปัจจุบันนี้เราขายของในร้านทั้งหมดให้คนอื่นไปแล้ว แต่เรื่องเช่าต่อเราไม่เกี่ยว เราให้เขาไปคุยกับเจ้าของบ้านเอง เราก็บอกเขาไปว่าเจ้าของอาจจะขายบ้านนะ คุณรับความเสี่ยงตรงนี้ได้ไหม

และก็มีผู้ใจดีมาซื้อของในร้านเราทั้งหมด เขาไปทำสัญญาเช่าต่อจากเจ้าของบ้านเอง ทำให้เราสบายใจขึ้นหายเครียดไปได้

จนถึงวันสุดท้ายที่เราจะคุยกับเจ้าของบ้าน เป็นวันที่เขาต้องจ่ายเงินค่าเช่าล่วงหน้าและ เงินค่าประกันความเสียหายให้เรา แต่เขาก็ยังโกง จ่ายแต่เงินล่วงหน้า ไม่ยอมจ่ายเงินค่าประกันความเสียหาย ทั้งที่สัญญาระบุเป็นลายลักษณ์อักษรเลยว่าจะจ่ายให้ ขนาดในสัญญาระบุไว้ เจ้าของบ้านก็ยังบ่ายเบี่ยงไม่ยอมจ่าย ให้ลูกเอาเงินล่วงหน้ามาจ่ายให้ แต่ไม่ยอมให้ค่าประกันที่เหลือ...

เฮ้อ... เงินแค่นี้ยังโกงกันหน้าด้านๆ ใช่สิ...เงินเราไม่ใช่เงินของเขา ใครจะมาพิทักษ์ผลประโยชน์ของเราล่ะคะ? ตอนนี้เราเข็ดมาก เราไม่ไว้ใจใครง่ายๆอีกแล้ว คนสมัยนี้รู้หน้าไม่รู้ใจนะคะ แม้แต่เพื่อนสนิทยังโกงกันได้เลยค่ะ
ด้วยความปรารถนาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2014, 21:16:37 โดย waytolove » IP : บันทึกการเข้า
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 16:41:22 »

น่าเห็นใจครับ ก็ถือว่าเป็นบทเรียนราคาแพงละกันครับ

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
chynnoko
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 17:11:42 »

บอกได้ไหมครับว่าร้านนี้คือร้านไร อยู๋่ตรงไหน จะได้ไม่เสียรู้ พอดีกะลังหาร้านเช่าอยู่อะครับ

Mobile2U shop จำหน่าย มือถือ อุปกรณ์เสริม powerbank ที่ชาร์ทสำรอง เคสมือถือ ฟิล์มกันรอย และอุปกรณ์เสริมมือถือ ราคาเป็นกันเอง
โทร.088-6396915 line id: chayanan1479
waytolove
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 17:23:46 »

ร้านนี้มีคนเซ้งต่อเราไปแล้วค่ะ อยู่ต.แม่สายค่ะ
บอกได้ไหมครับว่าร้านนี้คือร้านไร อยู๋่ตรงไหน จะได้ไม่เสียรู้ พอดีกะลังหาร้านเช่าอยู่อะครับ

nutjunior
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 18:31:27 »

ขอบคุณมากครับ ที่คุณนำเรื่องราวมาบอกต่อๆกัน จะได้เตือนสติใครอีกหลายคน ที่คิดจะเซ็งร้าน
    ถ้าคุณเปิดร้านอีกครั้งผมจะเข้าไปอุดหนุน สู้ต่อไปครับ

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
luk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2014, 09:41:36 »

ความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ของคน ผลกรรมจะชดใช้ในตัวของมันเองไม่วันนี้ก็วันหน้า ใครไม่เจอไม่รู้หรอกว่าพวกปากปราศรัยน้ำใจเชือดคอนั้นมันเป็นอย่างไร กระทู้นี้เตือนสติคนได้มาก เป็นกำลังใจให้ขอให้พบเจอแต่สิ่งดีๆ นะคะ
ponlakrit
ระดับ ป.ตรี

ponlakrit

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2014, 10:34:34 »

บอกเลยครับอยู่ใหน..คนอื่นๆจะได้ไม่ถูกหลอก
waytolove
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 07:49:20 »

บอกเลยครับอยู่ใหน..คนอื่นๆจะได้ไม่ถูกหลอก

ไม่ว่าจะเซ้งที่ไหนก็ตาม ถ้าเจ้าของบ้านคนไหนที่คุณจะเซ้ง เขาไม่ยอมทำสัญญารายปีกับคุณ ให้คุณระวังไว้เลยว่าวันหนึ่งเขาจะคืนพื้นที่เช่าของคุณ โดยอ้างเหตุผลต่างๆที่อย่างไรตัวเขาก็ได้เปรียบค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 20:06:19 โดย waytolove » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์