เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:43:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือนภัยคนไทยที่ไปเที่ยว ไปซื้อสินค้าฝั่งพม่า
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัยคนไทยที่ไปเที่ยว ไปซื้อสินค้าฝั่งพม่า  (อ่าน 4427 ครั้ง)
sunn musik
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 09:12:30 »

ผมไปเพื่อซื้อหนัง เพลง คอนเสิร์ตเท่านั้นแหละครับ นอกนั้นไม่ได้กินเงินผมหรอก
ถ้าซื้ออย่างอื่นถามแล้วไม่เอาจะถูกตามตื้อจนน่ารำคาญควรไปเป็นกลุ่มดูแล้วค่อยไม่ปลอดภัยนักสำหร้บนักท่องเทียว ของบางอย่างแพงครับ
mattang07
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 11:17:07 »

ผมก็เคยโดนครับ จะมีพวกพม่าหาบตะกล้าที่เป็นพวก ที่โกนหนวด ไผ่ ไฟฉาย ถ่าน บุหรี่ ยา18+ แต่ที่ผมโดนคือบุหรี(ผมไม่ได้ซื้อมาสูบน่ะครับจะซื้อไปฝากเพื่อนๆ) ตอนแรกมันก็เข้ามาพูดว่า **บุหรี่ไหมๆ 20 บาท** เราก็ถามกลับไปว่ากล่องละ 20 เหรอมันบอกว่า ใช้ มันก็บอกว่าลองได้ ไม่ขึ้น รา ด้วยไหม่ๆเลย ผมก็สงสัยมันมีขึ้นราด้วยเหรอจะซื้อไปฝากเพื่อน มันก็แกะให้ผมดู บุหรี่ มันก็ไหม่จิงขาวๆ ผมก็เลยตกลงเอา 1กล่อง 20 บาทตามที่มันบอกพอมันใส่ถุงผมจ่ายเงิน 20 มันบอกไม่ใช้ 20 มัน 1 ซอง หนึ่งกล่องมัน 200 ผมก็บอกกลับไปว่าไม่เอา จะเอาเงินคืน 20 บาทมันบอกไม่คืน แกะแล้วต้องซื้อ (ความจริงแล้วคนที่แกะคือมันแกะเอง) มันบอกแกะแล้วจะเอาไปขายให้ใครได้    สรุปโดนไป 200     เจ็บใจจริงๆ... โกรธ โกรธ โกรธ
zArOmAn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 11:30:31 »

ผมก็เคยโดน
ผมแค่ถ้าว่ากันน้ำได้หรือป่าว................
.
.
มันเล่นเอานาฬิกาจุ๋มน้ำแล้วว่ากันได้ จุ๋มน้ำแล้วต้องซื้อนะค่ะ
.
.
กวนตีนมาก ผมขี้คร้านมีเรื่องซื้อไป 1 เรือน ราคา 500 บาทข้ามมาบ้านเราพังทันที
ตั้งแต่นั้นบอกตัวเองว่าไม่มีอะไรต้องไปซื้ออีกของก็ด้อยคุณภาพ อาหารก็อันตราย
.
ที่อยากไปมีแค่ ข้าวกลั้นจิ้น หน้าวัดฝั่งบ้านเราอร่อยมากๆๆ
ไม่จำเป็นต้องข้ามไปหรอกครับ เงินทองรั่วไหลป่าวๆ
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 12:11:27 »

อีก 1 ประสบการณ์ ผมไปมาของฝั่งไทยถูกกว่าข้ามไปฝั่งพม่าครับ ต่อ-รอง ได้ครับ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
pagiart
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 13:59:56 »

ขอแชร์อีกกรณี นะคะ  อันนี้ไม่ใช่เรื่องการซื้อสินค้าฝั่งพม่า  แต่เป็นเรื่อง ขอทานเด็กพม่า ค่ะ

ตอนนั้นเราไปเที่ยวกับครอบครัวเราก็จะมีเด็กขอทานพม่าเดินตามตื้อตลอดตั้งแต่ข้ามฝั่งไป  ตามไปทุกที่จนกระทั่งซื้อของเสร็จ  คุณพ่อเราเริ่มรำคาญ  จึงหาเศษสตางค์ในกระเป๋าให้ แล้วคุณพ่อก็ให้พวกเหรียญ 25 และ 50 สตางค์ไป ประมาณ 3 เหรียญ  พอขอทานเด็กพม่าได้เสร็จ กลับเอาเหรียญที่ได้มา ปาใส่คุณพ่อเรา แล้วก็เดินหนีไป  พร้อมบอกว่า นี่ไม่ใช่เหรียญเงิน ไม่เอา  -*-
nop@nery
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 14:09:43 »

นอกจากโกดังซื้อเหล้าเบียร์ อย่างอื่นถ้าไม่ใช่ร้านรู้จักกัน ไม่ไปแตะครับ
ซื้อฝั่งบ้านเราถูกกว่ามาก
Maxver77
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 14:15:10 »

ตี๋ไปเลยคับ ถ้าตำรวจถาม กะบอกว่า มันเผากรุงศรีผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

555555555555555555
ตลกขำๆๆๆๆๆๆๆ
familyrider(เพื่อนแท้และครอบครัว)
มัธยม
**

จงลุกขึ้นสู้ เพื่อความเสมอภาคในสังคม

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 20:58:42 »

ตี๋ไปเลยคับ ถ้าตำรวจถาม กะบอกว่า มันเผากรุงศรีผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

555555555555555555
ตลกขำๆๆๆๆๆๆๆ
นอนคุกพม่าซักสองวันน่อ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ทำงานเพื่อสังคม เพื่ออุดมการณ์ และเพื่อความอยู่รอด
SAP_BanTung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 21:48:31 »

ว่ากันไปซะน่ากลัวเลย ผมไปไม่รู้กี่ครั้งฝั่งพม่าน่าเที่ยวมาก ข้ามไปกินเบียร์ลีโอขวดละ ๓๕ บาท ซื้อเหล้า เสื้อผ้าถูก ๆ ซีดี และเดินดูวัฒนธรรม ผู้คน สนุกดีครับ ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ
ข้ามไปเที่ยวเถอะครับ ชวนแขกบ้านแขกเมืองเที่ยวทั้งฝั่งพม่าและฝั่งเราครับ มาเที่ยวกันเยอะ ๆ เงินทองจะได้สะพัดครับ
mrannforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2014, 07:20:59 »

ผมกะจะซัดก่อนแล้ววิ่งมากลางสะพานตรงเส้นแบ่งเขตชายแดนแล้วเต้นโชว์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เจ๋งดี  ยิงฟันยิ้ม

อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย
niyompkj
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 15:03:17 »

ซื้อของฝั่งพม่าท่าขี้เหล็ก
1.บุหรี่...ซื้อได้คนละ 1-2 ห่อ ถึงมันบอกไม่เป็นไร แต่ตำรวจไทยไม่ให้เอาเข้ามาเกิน
  และจะได้บุหรี่ขึ้นรา กล่องที่มันแกะให้ดูไม่เป็นไร แต่ตอนมันห่อให้มันจะเอากล่องที่ไม่ดีมาห่อให้
 ไม่รู้มันไปสับเปลี่ยนตอนไหน  (โดนมาหลายที่ละ 555)
2.ต่อราคาหรือลองสินค้า...ถ้าเราไป 1-2 คน จะถูกบังคับให้ซื้อ ต้องไปเป็นกลุ่มใหญ่ๆ มันจะไม่ไกล้า
3.สินค้าไม่มีคุณภาพ...ราคาพอๆ กับเมืองไทย เพียงแต่มันติดยี่ห้อหรูๆ เท่านั้น
4.เหล้า...ซื้อได้คนละ 1 ลิตร ถึงมันบอกไม่เป็นไร แต่ตำรวจไทยไม่ให้เอาเข้ามาเกิน
5.มือถือ..ซื้อแล้วต้องแยะชิ้นส่วนแบ่งกันถือออกมา ไม่งั้นจะโดนด่านพม่าเก็บตังค์เพิ่มอีก
....สรุป..ซื้อสินค้าในเมืองไทย ซื้อกับคนไทย ดีกว่า ถ้าเสียยังมีรับซ่อมรับแคลม
...แต่ซื้อของพม่าเสียแล้วทิ้งอย่างเดียวเท่านั้น...
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 23:03:21 »

แรกๆไปเที่ยว ว่าอันตรายเรื่องซื้อของห่วยๆ เรื่องโดนไถที่ด่านขาออกแล้ว ตอนนี้ไปเพราะซื้อซีดีอย่างเดียวเลย

ขนาดช่วงทำงานไปนอนหลายวัน หลายครั้ง เที่ยวทั้งกลางวันกลางคืน เห็นสภาพบ้านเมืองความเป็นอยู่ พฤติกรรม

หลายๆอย่าง ขอบอกว่าไม่มีความมั่นใจในชีวิตและทรัพย์สินเลย เบียร์ถูกจริงกินตั้งแต่กระป๋องจนเป็นขวด

นั่งกินเหล้าร้านข้างถนนไปจนห้องคาราโอะมีสาวเงี้ยวนั่งดริงค์ แต่ยังไงก็เที่ยวไม่สนิทใจ

รู้สึกเหมือนอยู่บ้านเมืองโจรตลอดเวลา ถึงว่างจริงอะไรจริงก็คงไม่ข้ามไปกินของถูกกว่ากันแค่หลักสิบบาท
familyrider(เพื่อนแท้และครอบครัว)
มัธยม
**

จงลุกขึ้นสู้ เพื่อความเสมอภาคในสังคม

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 08:47:02 »

แรกๆไปเที่ยว ว่าอันตรายเรื่องซื้อของห่วยๆ เรื่องโดนไถที่ด่านขาออกแล้ว ตอนนี้ไปเพราะซื้อซีดีอย่างเดียวเลย

ขนาดช่วงทำงานไปนอนหลายวัน หลายครั้ง เที่ยวทั้งกลางวันกลางคืน เห็นสภาพบ้านเมืองความเป็นอยู่ พฤติกรรม

หลายๆอย่าง ขอบอกว่าไม่มีความมั่นใจในชีวิตและทรัพย์สินเลย เบียร์ถูกจริงกินตั้งแต่กระป๋องจนเป็นขวด

นั่งกินเหล้าร้านข้างถนนไปจนห้องคาราโอะมีสาวเงี้ยวนั่งดริงค์ แต่ยังไงก็เที่ยวไม่สนิทใจ

รู้สึกเหมือนอยู่บ้านเมืองโจรตลอดเวลา ถึงว่างจริงอะไรจริงก็คงไม่ข้ามไปกินของถูกกว่ากันแค่หลักสิบบาท
คาราโอเกะเป็นไงน้อ ยิงฟันยิ้ม ;Dครับ

ทำงานเพื่อสังคม เพื่ออุดมการณ์ และเพื่อความอยู่รอด
หน้า: 1 [2] พิมพ์