เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:14:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือนภัยคนไทยที่ไปเที่ยว ไปซื้อสินค้าฝั่งพม่า
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัยคนไทยที่ไปเที่ยว ไปซื้อสินค้าฝั่งพม่า  (อ่าน 4428 ครั้ง)
familyrider(เพื่อนแท้และครอบครัว)
มัธยม
**

จงลุกขึ้นสู้ เพื่อความเสมอภาคในสังคม

« เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 17:12:15 »

เรื่องจริงเรื่องหนึ่ง
เตือนภัยฝั่งพม่า ลองนาฬิกาไม่ได้ ลองแล้วต้องซื้อ ถูกบังคับ เกือบใช้กำลังประทุษร้าย ผมเห็นคนไทยถูกย่ำยีไม่ได้เกือบทำร้ายมันด้วย ฉะนั้นอย่าลอง ทางที่ดีอย่าข้ามไปเลยดีกว่าก็ว่าได้
 วันนั้นได้ยินเสียงเอะอะโวยวายจากร้านขายนาฬิกาแห่งหนึ่งฝั่งพม่า ผมก็เลยไปดู ชะ! คนไทยถูกหยามพี่น้อง มันว่าลองนาฬิกาไม่ได้ลองแล้วต้องซื้อ ของขายไม่ใช่ของลอง อ้าว! ไอ้นี่ ทั้งสองยื้อกันไปมา โยนนาฬิกาคืน(ด้วยความโมโห) มัน(คนพม่า)ก็ยังตามมาเอานาฬิกาพาดคอคนไทยอีก เอาแล้วไงผมทนเห็นไม่ได้มุ่งไปหาไอ้พม่ากะจะซัดซักสองที แต่แฟนผมดึงไว้ ผมเลยโชคดีไม่ติดคุกพม่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทำงานเพื่อสังคม เพื่ออุดมการณ์ และเพื่อความอยู่รอด
กมล ช.
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 17:25:23 »

อ่านแล้วขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
anan_nun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 17:37:58 »

อ่านแล้วขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใช่ครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 18:01:20 »

ใจร่มๆ นั่นถิ่นมันครับ มีพวกเป็นร้อย อยู่แถวนั้น จะบอกให้คุกพม่าไม่เหมือนคุกไทยนะคับ ถ้าได้นอนก็นอนเบียดๆกัน แถมสกปรกเหม็นขี้อีก เพื่อนผมเคยไปพักมาแล้ว 3 วัน ยิงฟันยิ้ม ดีไม่ดีได้นอนคุกขี้ไก่อีก ยิ้มกว้างๆ
CK SPEED PART

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 20:23:52 »

โจรชัดๆ  โกรธ โกรธ
familyrider(เพื่อนแท้และครอบครัว)
มัธยม
**

จงลุกขึ้นสู้ เพื่อความเสมอภาคในสังคม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 20:55:39 »

ผมกะจะซัดก่อนแล้ววิ่งมากลางสะพานตรงเส้นแบ่งเขตชายแดนแล้วเต้นโชว์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำงานเพื่อสังคม เพื่ออุดมการณ์ และเพื่อความอยู่รอด
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 08:59:44 »

ผมกะจะซัดก่อนแล้ววิ่งมากลางสะพานตรงเส้นแบ่งเขตชายแดนแล้วเต้นโชว์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
+1 เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม
undetect
Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 09:05:11 »

ปกติก็ลองได้นี่ สงสัยคนซื้อกวน คนขายเลยกวนตอบก่อหน่ะ

Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย เชียงราย o๘๕-๑o๖๘๕๕๕
รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับ IT
สินค้ามือสองรับประกัน 1 เดือน
สินค้ามือหนึ่งรับประกันตามชิ้นส่วน
yowit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 09:26:13 »

ตามที่ผมดูนะครับ ไปพม่าไม่มีอะไรครับ ของขายก็เหมือนฝั่งเรา ราคายังถูกกว่าซื้อพม่าอีก ไปพม่ายังเสี่ยงอันตรายหลายอย่างด้วย
aodaod044
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 09:28:24 »

สินค้าฝั่งพม่าพอจะซื้อได้ ก็มีของก๊อปเกรดเอ นาฬิกา กับกระเป๋า ครับ นอกนั้นแพงกว่าบ้านเรามาก ของก็น้อย

ช่างสีขั้นเทพ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 09:38:06 »

ปกติก็ลองได้นี่ สงสัยคนซื้อกวน คนขายเลยกวนตอบก่อหน่ะ

เป็นไปได้สูงครับเคยข้ามไปหลายครั้งแล้วเคยลองของแล้วก็บ่อซื้อเพราะไม่ถูกใจก็ไม่เคยเจอเห็นการณ์แบบนี้มีแต่วิ่งตามตูดเราแล้วลดราคาแบบกระหน่ำแบบเหมือนได้ฟรีครับ
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 09:51:49 »

ผมไปเพื่อซื้อหนัง เพลง คอนเสิร์ตเท่านั้นแหละครับ นอกนั้นไม่ได้กินเงินผมหรอก
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 10:20:05 »

ไม่ได้ข้ามไปนานแล้วครับ..ตั้งแต่มันเริ่มยัดของแล้วจับคนไทยครับ
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 10:21:24 »

เสียดายเนาะ ไม่มีคลิป ไม่งั้นได้ออกข่าวเช้าแน่
Ryu
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 10:26:22 »

ไม่ได้เข้าข้างใครนะคะพูดในฐานะคนที่มาทำมาหากินในอำเภอแม่สายและข้ามไปซื้อของบ่อยๆ  อย่างซื้อรองเท้าไปฝากคนที่บ้านแต่ไม่พอดีเท้าก็เอากลับไปเปลี่ยนได้ด้วยแต่ต้องตกลงกันก่อน     นาฬิกาแว่นตาเข็มขัดก็ลองก่อนแต่ไม่ชอบใจราคาก็ไม่เอาก็ได้เดี๋ยวก็วิ่งตามมา....... แต่ถ้าได้ราคาที่เราต่อแล้วเราก็ต้องซื้อนะคะ ไม่ใช่ไปต่อเล่นๆ  แต่ก่อนจะลองทุกครั้งต้องดูที่เราชอบแล้วต้องถามก่อนทุกครั้งว่าขอลองได้หรือเปล่าเพราะว่าบางร้านเป็นของอีกเกรดเขาก็ไม่ให้ลอง  ถ้าลองไม่ได้เราก็ไม่ต้องซื้อร้านอื่นที่พร้อมให้ลองก่อนมีเยอะแยะค่ะ.....แต่ที่เจอบ่อยก็พวกแอบเปลี่ยนของนี่แหละค่ะต้องระวังให้ดีๆ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 11:14:27 »

ไม่ได้เข้าข้างใครนะคะพูดในฐานะคนที่มาทำมาหากินในอำเภอแม่สายและข้ามไปซื้อของบ่อยๆ  อย่างซื้อรองเท้าไปฝากคนที่บ้านแต่ไม่พอดีเท้าก็เอากลับไปเปลี่ยนได้ด้วยแต่ต้องตกลงกันก่อน     นาฬิกาแว่นตาเข็มขัดก็ลองก่อนแต่ไม่ชอบใจราคาก็ไม่เอาก็ได้เดี๋ยวก็วิ่งตามมา....... แต่ถ้าได้ราคาที่เราต่อแล้วเราก็ต้องซื้อนะคะ ไม่ใช่ไปต่อเล่นๆ  แต่ก่อนจะลองทุกครั้งต้องดูที่เราชอบแล้วต้องถามก่อนทุกครั้งว่าขอลองได้หรือเปล่าเพราะว่าบางร้านเป็นของอีกเกรดเขาก็ไม่ให้ลอง  ถ้าลองไม่ได้เราก็ไม่ต้องซื้อร้านอื่นที่พร้อมให้ลองก่อนมีเยอะแยะค่ะ.....แต่ที่เจอบ่อยก็พวกแอบเปลี่ยนของนี่แหละค่ะต้องระวังให้ดีๆ

อืม.. ตามนั้นครับ น่ารับฟัง
npr_nk
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 13:07:24 »

ผมเคยถามคนขายฝั่งโน้นละ เขาบอกว่าของที่เอามาขาย มาจากคลองถม บ้านหม้อครับ

9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 21:05:31 »

เดิมผมใช้ชื่อว่า นัฐวัฒน์  เมื่อหลายสิบปีก่อน  ผมเคยเขียนโพสต์ว่า  เมื่อขึ้นไปอยู่บนวัดพระธาตุดอยเวา แล้วมองไปยังฝั่งพม่า  เห็นมีแต่บ้านมุงสังกะสีและถนนอยู่ไม่กี่เส้น   แต่ช่วงไม่กี่่ปี  ไม่กี่เดือนมานี้   กลับไปดูอีกทีเห็นมีการก่อสร้างบ้านเรือนขยายกันกว้างออกไปเรื่อย  ๆ   ก็เงินจากคนไทยทั้งนั้น
ไม่ต้องคิดไปไกล   แค่ฝั่งสายลมจอย  คนขายเขาก็เป็นคนพม่า  เขาเข้ามาได้อย่างไรผมไม่ทราบ  เขาเป็นคน 2 สัญชาติหรือไม่  ผมไม่รู้   แต่ฝั่งโน้นเขาพัฒนาเรื่อย ๆนะครับ   ไม่เชื่อลองไปดูปีนี้   แล้วปีหน้ากลับขึ้นไปดูอีกที   แล้วคุณจะเห็นการเปลี่ยนแปลงจนน่าตกใจ
PTom1
แฟนพันธุ์แท้ นาฬิกา Casio
ชั้นประถม
*

น้องปลื้ม:)))

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 22:33:03 »

ผมขอเล่า เรื่องของผม ที่เกิดขึ้นมาได้สัก อาทิตกว่าๆนี้แหละครับ!!
วันนั้นเป็นวันหยุด ผมเลยไปช่วยน้ายกของเพราะจะเอาหมวกหน้าร้อนมาขาย ผมได้ไปเลือกซื้อชุดกีฬา ฝั่งไทย ผมถามหาชุดเชียงรายยูไนเต็ท  เค้าบอกว่ามี ราคา160 แต่ผมดูแล้วไม่ชอบใจครับ เพราะเนื่องด้วยเนื้อผ้า และรูปแบบมันไม่ใช่ ผมเลยได้แต่ชุดกีฬาธรรมดาไป 2ชุด แล้วผมก็ไปดูชุดของบุรีรัม และทีมต่างๆบางทีมก็เหมือนเด๊ะ บางทีมก็ไม่เหมือน ผมก็เลือกดูสักพัก มีผู้ชายคนหนึ่ง บอกว่าปิดร้าน (ประมาณ11โมง) ผมเลยออกไปดูอีกร้าน ตรงข้าม เป็นชุดกีฬาเช่นกัน กำลังเดินไปเลยครับ ร้านเดิมตะโกนเป็นภาษาพม่า แล้วร้านที่ผมกำลังเดินไปก็ปิดไปเฉยๆ(ของหน้าร้านมันยังไม่เก็บเลย)ผมงงครับ สักพักมีกลุ่มผู้ชายจับกลุ่มกันพร้อมไม้กวาด ทำตัวซ่าๆกวนๆงื้อไม้มาทางผม และก็หัวเราะ เลยมีป้าที่เป็นคนไทยร้านประจำ ที่ผมไปรับของ สื่อสารให้ เลยถึงบางอ้อครับ พวกพม่าหาว่าผมเป็น ลิขสิทธิ์ !!แค่ผมไปเลือกๆแล้วพูดกับแฟน ไม่คิดว่าจะคิดไปไกลขนาดน้าน แต่ผมก็ซื้อของร้านนั้นนะ ไม่ใช่ดูแล้วออกมา โชคดีครับ ที่มีคนไทยบางร้านคอยสื่อสารให้ แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับผมนะ คิดว่าเรื่องตลกด้วยซ้ำ ไปอุดหนุนที่แม่สาย ก็สนุกนะครับ!!
maco
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 22:35:08 »

ตี๋ไปเลยคับ ถ้าตำรวจถาม กะบอกว่า มันเผากรุงศรีผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่านำคนอื่นมาเปรียบกับตัวเรา  ให้เอาตัวเรานั้นเปรียบกับตัวเราก่อน
หน้า: [1] 2 พิมพ์