เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:03:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอคำชี้แนะ การย้ายศาลพระภูมิ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำชี้แนะ การย้ายศาลพระภูมิ  (อ่าน 11458 ครั้ง)
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 14:20:14 »

รบกวนขอคำแนะนำจาก ท่าน nantong หรือ ท่านผู้รู้ ว่าการย้ายศาลพระภูมิ ที่ถูกต้องควรทำอย่างไร
    ยิ้ม  พอดีผมมีความตั้งใจว่าจะสร้างบ้านหลังใหม่ แทนบ้านหลังเก่า ในช่วงปลายปีนี้ และจำเป็นจะต้องย้าย ศาลพระภูมิ มายังตำแหน่งใหม่ จึงอยากทราบว่า มีวิธีการอย่างไรบ้าง เราสามารถ ทำเองได้ไหม หรือ ว่าต้องให้ปู่จารย์ ทำพิธีให้เท่านั้น... ขอบพระคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 15:32:35 »

ไหว้สา พระธัมม์ สายบุญ

ผม เคยทำความสะอาด ศาลพระภูมิ โดย ใจอยากให้ ศาลสะอาดขึ้น จึงยกตัวศาลออกจากแท่นเสา
ปรากฏว่า  เหมือนท่าน โกรธอย่างแรง บริเวณหน้าอกซ้าย ของ ผม เกิดเสียวแปล๊บอย่างแรง ในใจผม เข้าใจว่า ท่านไม่ยินดี ในสิ่งที่ผมทำลงไป
คือ ผม อยากทำอะไร  ผมทำเลย โดย ไม่ได้จุดธูปบอกกล่าวท่านก่อนทำ แล้วผมก็ยก ตัวศาลจากแท่นด้วย
ผม ใช้สายยางฉีด ขัดถู จนสะอาด พอใจแล้ว จึงยกตั้งบนแท่นดังเดิม  

เป็น บาปบริสุทธิ์ ของผม คือ ให้ท่านสะอาด แต่เหมือนล่วงเกินประมาท ในท่าน
ดีนะ ที่ไม่สลบ น็อคไปเลย ปากบิดเบี้ยว หลังทำการ

เล่าเรื่องนี้ให้เป็น ตัวอย่างก่อน เรื่องย้ายว่ากันอีกที                แฮ่  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดี

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 16:34:52 »

ไหว้สา  พระธัมม์  สายบุญ

ผมไม่เคยถอดถอนศาล โยกย้าย  ตั้งศาล  แต่ก็ได้ขอคำแนะนำ จาก ผู้อื่นให้

ผมได้ ปรึกษาผู้รู้ ครูอาจารย์ผู้หนึ่ง ของ ผมชื่อ อาจารย์สุนันท์  สร้อยใจ ชาวบ้านน้ำคำ อำเภอวังน้ำเย็น เมืองสระแก้ว เป็น ร่างทรง ของ พระแม่ธรณีพันกาย เป็นองค์หลัก แล้วก็มีเทพอื่นด้วย

สามารถ ติดต่อสอบถามท่านได้ที่ มือถือ 080  09  023  91  ในเวลาที่ ท่านสะดวก ตรงจังหวะ ท่านว่าง

ท่านบอกว่า ให้เจ้าบ้าน จุดธูป  ขอขมา  บอกกล่าว พระภูมิ ใช้ธูป  9 ดอก หรือ 16 ดอก ก็ได้     แต่ 16 ดอก จะดีกว่า  
บอกกล่าว ใน วันพระ  ว่า จะขอโยกย้าย  ตั้งในที่ใหม่

หาก ไม่ใช้ศาลเก่า ก็ให้กล่าว เสสัง มังคลา ยาจามิ  แล้วเอาไป จำเริญ ในที่อันสมควร เช่น ใต้ต้นไม้ใหญ่ ที่เขาเอา ศาลเก่า หุ่นกุมารเก่าไปจำเริญกันแล้ว  ถ้าได้ที่ใกล้ลำคลอง แม่น้ำก็ดี ให้มีความร่มเย็น แก่ ศาลเก่าเดิม

ส่วนการตั้งศาล ควรจะต้องให้ ครูบาอาจารย์ ผู้รู้จริง ที่มี บุญถึง  บารมีถึง  มาทำการให้  น่าจะดีกว่า

ด้วย ต้องมีตั้งแต่ ดูชัยภูมิ ฮวงจุ๊ย ให้ได้สอดคล้อง กับ ความต้องการ ของเจ้าบ้าน  สถานที่

หาก  ได้ผู้รู้ ชำนาญ มีญาณดี มีสัมผัสพิเศษ  แม่นยำชำฯาญ การตั้งต้นที่ดี ย่อมมีชัยไปครึ่งหนึ่ง  ที่เหลือ เราต้องสานต่อ ทำดีเอาด้วย

ถ้า ผู้ทำการ ให้เรา มีผิดพลาด  จาก  ฮวงจุ๊ย  อาจกลายเป็น  ฮวงเจ๊ง ไปครึ่งหนึ่ง ได้             แฮ่   ยิงฟันยิ้ม

สาธุ ครับ

คุณติ่ง  ลองโทรไปถึง ผม หรือ อาจารย์สุนันท์ ได้ครับ โปรด อย่าได้เกรงใจ หรือ อายเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 16:44:34 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
Ting4949

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2014, 14:11:45 »

ขอขอบพระคุณมากมายครับ.... ยิงฟันยิ้ม
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2014, 20:29:06 »

เขาว่า คาถา ที่ บริกัมม์แล้ว เทวดา ได้ฟังแล้ว เย็นใจ สบายจิต ชอบ ก็มี     แต่ บางคาถา เขา ไม่ชอบก็มี

คาถา ของ หลวงพ่อโอภาสี  อาศรมบางมด  เขาว่า เทวดาชอบ

นะโม 3 จบ

อิติ สุคโต   อรหังพุทโธ         นะโม พุทธายะ       
 ปฐวี  คงคา     พระภูมมะ  เทวา            ขมามิหัง

ว่า อย่างน้อย 3 จบ ได้ 9 จบยิ่งดี  ยิ่งมาก  ยิ่งดี      หมั่น บริกัมม์ ยิ่งดี

คำแปล จาก  หลังไปหน้า บาลี เป็น ไทย  ได้ประมาณ นี้
ขอ  นอบน้อม แด่ พระพุทธเจ้า     ทรงเป็น ผู้เบิกบาน ปราศจากกิเลส ผู้เสด็จไปแล้วด้วยดี     

ขอ ฝากเนื้อ  ฝากตัว  แด่  เทพเทวา  ผู้ยิ่งใหญ่ ใน ผืนน้ำ แผ่นดิน

กราบขออภัย หาก จดจำมาขาดตกบกพร่อง

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2014, 20:25:41 »

พึ่งเข้ามาเห็นกระทู้ ไม่ทราบว่าย้ายไปหรือยังครับ
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2014, 16:32:42 »

แต่ถ้า หาก สามารถ ทำให้ต้องตามพระท่านสอน ก็ยิ่งดี

โดย ทำตามพระอาจารย์เกษม อาจิณฺณสีโล  สอนกลุ่มลานวัด ดู แผ่น 2/6 ประมาณ นาที ที่ 10 ไปแล้ว

เข้าทาง เวบไซด์วัดสามแยก เอา

หรือ     ดูจาก ยูทูป  หลวงปู่เกษฒ  แสดงธัมม์  สอนกลุ่มลานวัด 4   2/6

www.youtube.com/watch?v=lLHqlisHQKI

สาธุ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มีนาคม 2014, 22:35:17 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 00:27:23 »

พึ่งเข้ามาเห็นกระทู้ ไม่ทราบว่าย้ายไปหรือยังครับ

ถ้ายังไม่ได้ย้ายเดี๋ยวจะบอกวิธีให้ครับ
เอาแบบที่เราสามารถทำได้
Ting4949

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 10:55:09 »

ถ้ายังไม่ได้ย้ายเดี๋ยวจะบอกวิธีให้ครับ

ยังไม่ได้ย้ายครับ.... กะไว้เป็นช่วงปลายปี ตอนนี้ก็เลยเก็บข้อมูลจากท่านผู้รู้ทั้งหลายไปก่อน... ขอขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำชี้แนะครับ....
harmony
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 16:19:00 »

มีเหตุผลอย่างไร ถึงเชื่อว่ามีเจ้าที่สิงสถิต อยู่ในแท่งปูน หรือบ้านไม้เล็กๆ นั่น
และก็มีแจกันใส่ดอกไม้เหี่ยวๆ กับตุ๊กตา ชาย หญิง ช้างม้าวัวควาย
และเจ้าที่ที่ว่านี้ ถ้ามีจริงเขาทำหน้าที่อะไร คอยกันไม่ให้ผีเข้ามาในบ้าน
เพื่อแลกกับข้าวปั้น กับมะพร้าว เป็ดไก่ เหล้าขาว มันไม่ค่อยมีเหตุผล
และไม่น่าเชื่อถือ แล้วรู้ได้อย่างไรว่ามีเจ้าที่สถิตอยู่จริง หรือว่าเราทึกทัก
เอาเองว่ามี สมมุติว่ามี มันก็คือผีที่ตายไปแล้ว มันไม่ใช่คนหรือมนุษย์
เทวดาไม่ต้องพูดถึง เขาไม่มาเหยียบหลุมอุจจาระหรอกครับ

ขนาดโขมยขึ้นบ้านศาลพระภูมิอยู่หน้าบ้านทำอะไรได้ แสดงว่าท่านไม่ใช่ยาม
หรือ เพราะว่าเราไม่สักการะด้วย หมู เป็ด ไก่ ท่านถึงไม่ทำหน้าที่ ถ้าแบบนี้ก็อยู่
ร่วมกันไม่ได้ เราอย่าเอาความคิด ความเห็น แบบผิดๆ ผสมกับความเชื่อให้มันวุ่นวายไปเลย

ส่วนตัวแล้วไม่เชื่อ และขอลบหลู่ เพราะมันปราศจากเหตุผล ไร้สาระ และก็งมงาย
เรานับถือ ศาสนาพุทธ สิ่งสูงสุดที่เราควรเคารพ สักการะ บูชา  ก็คือ พระพุทธ พระธรรม
พระสงฆ์  แต่ถ้าพราห์ม หรือฮินดู นับถือพระภูมิ เจ้าที่ก็ไม่แปลกอะไร เพราะไม่ใช่ศาสนาพุทธ
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 08:24:26 »

ต่างคนต่างความคิด คนไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ดูหมิ่นคนที่เขามีความเชื่อความศรัทธา
ระหว่างความศรัทธา กับการบอกว่าคนอื่นผิดที่คิดต่างกับตนมันดูไม่สมเหตุสมผล
วิถีชีวิต วัฒนธรรมที่เขาสืบทอดกันมา จนกลายมาเป้นวัฒนธรรม
เป็นสิ่งที่บรรพบุรุษสืบต่อกันมาหลายร้อยปี
แล้วมาพูดเหมือนดูแคลนคนอื่น ดูแล้วเหมือนดูถูกความศรัทธาของคนอื่นนะครับ
ถ้าไม่เชื่อ ไม่เคารพศรัทธา ก็อย่าว่าคนอื่นดีกว่ามั้ย
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 08:36:10 »

ยังไม่ได้ย้ายครับ.... กะไว้เป็นช่วงปลายปี ตอนนี้ก็เลยเก็บข้อมูลจากท่านผู้รู้ทั้งหลายไปก่อน... ขอขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำชี้แนะครับ....

การย้ายศาลพระภูมิ ต้องให้ปู่จารย์บ้านเรามาทำพิธีให้นะครับ
ถ้าได้คนที่เก่งด้านพิธีพราหมณ์ ยิ่งดีเลยครับ
การย้ายศาลพระภูมิไปยังที่แห่งใหม่ ให้ดูทิศทางด้วยนะครับ มีหลักอยู่
ถามผู้ที่จะมาทำพิธีให้นั่นแล่ะครับ เขาจะรู้ว่าควรตั้งทิศใด หันหน้าไปทางใด
การทำฐานพระภูมิ ควรเทฐานไว้ก่อนล่วงหน้า หาซื้อไม้มงคลที่ร้านขายสังฆทานมาฝังที่ฐาน
พร้อมกับพลอย 9 สีครับ ไหนๆ ก็ทำแล้ว ทำดีก็มีสุข
พอวันที่ได้ฤกษ์ย้าย ก็ให้ตั้งศาลใหม่ แล้วให้ทำพิธีเชิญเจ้าที่จากศาลเดิม
มาที่ศาลที่ตั้งใหม่ แล้วถดนศาลเดิมออก (ปู้จารย์) จะมีโองค์การกล่าวอันเชิญครับ
เครื่องบวงสรวงสังเวยเจ้าที่ที่ย้ายใหม่ นอกจากผ้า 7 สี กระถางธูป เชิงเทียนใหม่
ให้จัดบายศรีปากชาม 1 คู่ สั่งทำที่ร้านรับจัดดอกไม้ได้
ผลไม้ 3-5-7-9 อย่าง เลือกผลไม่มงคล(ห้าม มังคุด ละมุด พุทรา มะเฟือง มะไฟ ฝรั่ง)
ขนมไทย 3-5-7-9 อย่างเช่นกันครับ หมาก เมี่ยง บุหรี่ น้ำเปล่า มะพร้าว กล้วย อ้อย
ของคาว จะมีหรือไม่มีก็ได้  ลองอ่านการจัดเครื่องพิธีบวงสรวงในนี้นะครับ
ถ้าสงสัยส่งข้อความมาถามได้ครับ
 http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=286667.0
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 14:53:58 »

maekok_14
ต่างคนต่างความคิด คนไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ดูหมิ่นคนที่เขามีความเชื่อความศรัทธา    ระหว่างความศรัทธา กับการบอกว่าคนอื่นผิดที่คิดต่างกับตนมันดูไม่สมเหตุสมผล

วิถีชีวิต วัฒนธรรมที่เขาสืบทอดกันมา จนกลายมาเป้นวัฒนธรรม เป็นสิ่งที่บรรพบุรุษสืบต่อกันมาหลายร้อยปี

แล้วมาพูดเหมือนดูแคลนคนอื่น ดูแล้วเหมือนดูถูกความศรัทธาของคนอื่นนะครับ        ถ้าไม่เชื่อ ไม่เคารพศรัทธา ก็อย่าว่าคนอื่นดีกว่ามั้ย

ผม ว่า ท่านแม่กก อย่าใจกิเลย   เขาไม่ว่า  เราฤๅจักรู้ ว่า เขาคิดไง             บางสิ่ง ที่เราคิดว่า เรารู้  เราอาจไม่รู้จริง   สิ่งที่เขารู้  อาจเป็น สิ่งถูกต้องกว่า  แต่ อาจไม่ถูกใจเราก็ได้นะ

ต้อง อ่าน หัวข้อ กูดี แต่ ปาก   นำเสนอโดย ท่านเมฆพัตร  ประกอบ

harmony
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 12:06:12 »

หนาน เรามาถกเถียง แสดงความความคิดเห็นเรื่อง ศาสนาพุธ ดีกว่า เรื่อง ศาสนาผี เว้นไว้จะดีกว่า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 19:09:29 »

ไม่ขออ่านของใครซักคน เนื่องด้วยความเชื่อและความต่างของการนับถือ

ส่วนตัวผมก็มีความเชื่อของผมเอง ซึ่งก็ไม่นิยมทำศาลเจ้าที่ใดๆ ถ้าจะให้ตั้งสิ่งที่เคารพบูชากันจริงๆ ผมตั้งรูปพระพุธเจ้าเป็นประทานแทนดีกว่า ซึ่งเป็นสิ่งยึดเหนียวจิตใจที่ทรงอนุภาพกว่า เป็นมงคลกว่า อุ่นใจกว่า (เพราะส่วนตัวไม่ชอบเลี้ยงผีที่ไม่ดี)

ทั้งนี้ ส่วนตัวเองขอเป็นเจ้าที่แต่เพียงผู้เดียวจะถูกต้องกว่า ด้วยโฉนดที่ดิน และการเป็นเจ้าบ้าน ตามกฎหมาย ดังนั้นขอเป็นเจ้าที่ทั้งภพหยาบและละเอียดด้วยศีล สมาธิ ภาวนา อิอิ

ถ้าพูดขำๆเรียนแบบคนดังต้องใช้คำว่า กระทู้นี้ JAMESCOM ไม่ขอยุ่ง อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 17:06:47 »

ไหว้สา พระธัมม์ สา่ยบุญ

ศาสนาพุทธ ไม่ใช่แบบเทวนิยม  แต่ ไม่ได้ปฏิเสธเรื่องผีสางเทวดา อมนุษย์     พระพุทธเจ้า เป็น บรมครู แปลว่า ครูผู้ยิ่งใหญ่  ของ โลก  ไม่ว่าสัตวโลก มนุษย์ อมนุษย์ ในจักรวาล ฮอด อนันตจักรวาล

เป็น ผู้ศึกษษธัมมะ ต้องไม่ ใจกิ

ผมกล้าเถียงแม้นแต่ นักบวช ภิกษุ ที่อาจเข้าใจผิดว่า พระเจ้าในศาสนาอื่นไม่มี  หรือ  ผู้บอกว่า  ผีไม่มีในโลก

ว่า จะหาทางริเริ่ม หัวข้อเกี่ยวข้องลัทธิ ศาสนาอื่น มาเสวนาด้วยกับผม เชิงสร้างสรร  แลกความรู้กัน

ไสยศาสตร์มีจริง ผีสาง เทพเจ้า มาร พรหม อรูปพรหมมีจริง     

สิ่งใดผมไม่เคยเห็น แต่ ก็เชื่อตาม พระพุทธเจ้า หรือ ครูอาจารย์ ที่ผมเชื่อถือมีอยู่           ไม่ปิดตา  ปิดใจตนเอง เอาไว้แบบท่านฮาโนมี                  แฮ่  ยิงฟันยิ้ม     

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 17:27:56 »

ไหว้สา พระธัมม์  สายบุญ

หาก ไม่ย้ายศาลพระภูมิ  ปล่อยท่านอยู่ที่เก่าดังเดิม  ก็ไม่ผิดมัง

บ้านใหม่ ใช้วิธีตั้งแท่นบูชาเท้าทั้งสี่ ดีไหมล่ะ  อานุภาพสูงกว่าด้วย        พระพุทธรูป พระพุทธเจ้าไม่ทรงสรรเสริญ รูปเคารพของท่านเอาไว้นะ  ดวงจิตของท่านไม่ได้มีมาอยู่ในนั้นด้วย  แต่อาจเป็น จิตอื่นมาสิงสถิตย์ แฝงแทน

ผมฟังมาจาก ท่านอาจารย์เปี๊ยก คือ นายสรโชติ  เอ่งฉ้วน ท่านว่า เคยมีการเอาหินอุกกาบาต มาทำพระพุทธรูป ทำพระฤๅษี  แล้วเชคพลังงาน  ปรากฏว่า  รูปปู่ฤๅษีมีพลังแรงกว่าพระพุทธเจ้า

อาจารย์ท่านนี้  สอนเคล็ดวิธี การรับสื่อ พลังงานในจักรวาลให้ผมได้รู้ วิธีการ ฯ    ท่านเคยรับพลังงานของ พระเจ้าสูงสุดพระองค์เดียว ของในศาสนา ที่ใช้ภาษาอาหรับมาแล้ว

ผมจึงเป็น ชาวพุทธ ที่เชื่อ ว่า พระเจ้าในศาสนาอื่น ก็มี     

แล้วกล้าเถียง แทนคนพุทธ ที่ โดน คนศาสนาอื่น บอกว่า อย่าเชื่อถือว่า มนุษย์ เป็น พระเจ้า ได้          โดย  ไม่เห็น ใคร คนใด  ช่วยถกเถียงกับเขา

คนอื่นก็ไม่มี  หมา ยิ่งมองไม่เห็น       แต่ ที เอาพระธัมมวินัย มายกประกอบในหัวข้อเสวนา  ไม่โดนหม่าเห่า หรือ  หมากัด

แต่  มาโดน  คน  ผู้ยังมีความง่าว  มาด่า  มากวน                     มีมาร มาราวี                        5                5      ฮิ้ว     

nufirm
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 11:25:53 »

ศาลพระภูมิ มีในพุทธวจน(คำสอนตถาคต)  หรือไม่

Ratjapran614
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 20:49:30 »

ไม่รู้ว่าเจ้าของๆกระทู้ อ่านอยู่หรือไม่ครับ หากอ่านอยู่ผมขอแนะนำ อาจารย์ของผมท่านเชี่ยวชาญพิธีพรหมณ์ ในด้านนี้เลยครับ หากเกิดคำถามว่า ค่าใช้จ่ายในการปรึกษา ค่าทำพิธีสูงไหม ผมตอบแทนได้เลยครับ ท่านเอาเมตตาและความถูกต้องเป็นที่ตั้ง ไม่สอนให้งมงาย เอาความสบายใจของผู้ที่จะทำว่าครับ ติดต่อได้ครับ 24 ชม. 0949718869 อาจารย์ต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 20:52:50 โดย Ratjapran614 » IP : บันทึกการเข้า
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 08:14:34 »

มีเหตุผลอย่างไร ถึงเชื่อว่ามีเจ้าที่สิงสถิต อยู่ในแท่งปูน หรือบ้านไม้เล็กๆ นั่น
และก็มีแจกันใส่ดอกไม้เหี่ยวๆ กับตุ๊กตา ชาย หญิง ช้างม้าวัวควาย
และเจ้าที่ที่ว่านี้ ถ้ามีจริงเขาทำหน้าที่อะไร คอยกันไม่ให้ผีเข้ามาในบ้าน
เพื่อแลกกับข้าวปั้น กับมะพร้าว เป็ดไก่ เหล้าขาว มันไม่ค่อยมีเหตุผล
และไม่น่าเชื่อถือ แล้วรู้ได้อย่างไรว่ามีเจ้าที่สถิตอยู่จริง หรือว่าเราทึกทัก
เอาเองว่ามี สมมุติว่ามี มันก็คือผีที่ตายไปแล้ว มันไม่ใช่คนหรือมนุษย์
เทวดาไม่ต้องพูดถึง เขาไม่มาเหยียบหลุมอุจจาระหรอกครับ

ขนาดโขมยขึ้นบ้านศาลพระภูมิอยู่หน้าบ้านทำอะไรได้ แสดงว่าท่านไม่ใช่ยาม
หรือ เพราะว่าเราไม่สักการะด้วย หมู เป็ด ไก่ ท่านถึงไม่ทำหน้าที่ ถ้าแบบนี้ก็อยู่
ร่วมกันไม่ได้ เราอย่าเอาความคิด ความเห็น แบบผิดๆ ผสมกับความเชื่อให้มันวุ่นวายไปเลย

ส่วนตัวแล้วไม่เชื่อ และขอลบหลู่ เพราะมันปราศจากเหตุผล ไร้สาระ และก็งมงาย
เรานับถือ ศาสนาพุทธ สิ่งสูงสุดที่เราควรเคารพ สักการะ บูชา  ก็คือ พระพุทธ พระธรรม
พระสงฆ์  แต่ถ้าพราห์ม หรือฮินดู นับถือพระภูมิ เจ้าที่ก็ไม่แปลกอะไร เพราะไม่ใช่ศาสนาพุทธ
ครับตวยกับความคิดของท่านซึ่งถือว่าเป็นพุทธแท้เป็นแก่นสาร แต่ แต่ แต่ เราก้ไม่ควรไปลบหลู่ความเชื่อถือของแต่ละคน เพราะแต่เชื้อชาติเผ่าพันธ์ต่างก็มีความเชื่อศรัทธาของใครของมันซึ่งก็มีมานานแล้วคงยากส์แก่การเปลี่ยน แต่ก็คงต้องใช้เวลานาน การหักพร้าด้วยเข่าก็ไม่ค่อยดี แต่หากจะบอกว่าในศาลนั้นมีองค์เทพเทวดาหรือไม่นั้นก็บอกไม่ได้เพราะก็ไม่ได้เห็นด้วยตา  แต่เห็นด้วยจิตวิญญาณ คือความเชือนั้นเอง  เหมือนกับการบอกไม่ได้ว่า วันพรุ่งนี้มีหรือไม่  หากไม่ถูกใจผู้รู้ทั้งหลายขอโทษนะครับ
คิดไปตามประสาคนห่างวัด (ขะโยมฮาด)
หน้า: [1] พิมพ์