เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 17:47:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สตอเบอรี่ ณ แม่สาดฟาร์ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สตอเบอรี่ ณ แม่สาดฟาร์ม  (อ่าน 1799 ครั้ง)
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 22:32:02 »

พึ่งไปมาเมื่อบ่ายวันนี้ครับ
แต่เสียดายขับรถมาถึงแค่เนินต้นไผ่ ตรงกระท่อมป้ายบอกสวนอะครับ
เพราะเห็นทางมันเริ่มโหดเกิน กลัวจะขับต่อไม่ไหว
เลยต้องถอยกลับอย่างน่าเสียดาย
[/quote
เสียดายจังเลยค่ะที่ไม่ได้ต้อนรับ ที่จริงจอดรถไว้ข้างต้นไผ่แล้วโทรหาก็ได้ค่ะ หรือเดินออกกำลังขึ้นไปก็ได้ค่ะ 300 เมตรเอง พอดีช่วงเดือนธันวาฝนตกหนัก พัดหน้าดินตรงทางขึ้นสวนลงมาหมด ถนนที่พังตรงทางขึ้นประมาณ 15 เมตรเองค่ะ ขึ้นไปแล้วก็เป็นทางเรียบค่ะ เดี๋ยวแล้งนี้ก็จะปรับปรุงทางขึ้นใหม่ค่ะ วันนี้ก็ได้ต้อนรับ 1 คณะค่ะ เอารถเก๋งมาเลยต้องจอดข้างล่างแล้วเดินขึ้นค่ะ ถ้าเป็นกระบะขึ้นได้ค่ะ ยังไงอาทิตย์หน้าถ้าว่างและมีโอกาสไปยังไงก็เชิญไปได้นะคะ ยินดีต้อนรับค่ะ  ขออภัยในความไม่สะดวกในการเดินทางด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 23:24:28 โดย rimtak » IP : บันทึกการเข้า
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 23:21:42 »

ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ กลัวทุกคนจะผิดหวังเหมือนกันเพราะที่สวนไม่ได้ตกแต่งอะไรเลยเป็นแบบสวนชาวบ้านทั่วไป แตกต่างก็ตรงที่สานเรามีสตอเบอรี่ ถ้าขาดตกบกพร่องประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ หรือใครเข้ามาเยี่ยมชมแล้วมีคำแนะนำสามารถบอกได้เลยนะคะเพื่อที่เราจะได้นำคำแนะนำมาปรับปรุงสวนของเราให้ดีขึ้น เพื่อที่จะได้พัฒนาแม่สาดฟาร์มให้เป็นศูนย์เรียนรู้หรือแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรในอนาคตตามความฝันที่ตั้งไว้ค่ะ
ปีนี้เป็นปีแรกค่ะที่ลงมือทำสวนอย่างจริงจัง บางคนในหมู่บ้านก็บอกว่าทำไปทำไมไม่สำเร็จหรอก รับราชการก็สบายอยู่แล้ว มาทำแบบนี้วันหยุดก็ไม่ได้พัก แต่อยากจะบอกเค้าว่าที่ทำเพราะใจรักและไม่อยากให้อาชีพเกษตรกรหายไปค่ะ จะพยามยามทำต่อไปแม้ว่าจะยากแค่ไหนเพื่อที่จะทำให้เป็นศูนย์เรียนรู้หรือแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรเพื่อคนรุ่นหลังจะได้มีแหล่งหาความรู้ คิดว่าคงมีสักวันที่จะประสบความสำเร็จคงไม่ยากเกินไปถ้าเราตั้งใจจริง สักวันความฝันคงเป็นจริงไม่ช้าก็เร็ว
จุดเด่นของแม่สาดฟาร์มที่เราพยายามทำอยู่คือการทำปุ๋ยชีวภาพวิศวกรรมแม่โจ้ 1 เพื่อหมุนเวียนธรรมชาติคืนชีวิตให้แผ่นดินและลดต้นทุนภาคการเกษตร และรักษ์สิ่งแวดล้อมโดยการไม่เผาวัสดุเหลือใช้ทางการเกษตร
ปุ๋ยที่เราใช้ปรับปรุงดินในการปลูกสตอเบอรี่ก็เป็นปุ๋ยชีวภาพที่เราทำขึ้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 00:07:15 โดย rimtak » IP : บันทึกการเข้า
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:26:32 »

ต้นสตอเบอรี่พร้อมออกลูก (บางต้นก็ออกลูกแล้วค่ะ) ต้นละ 30 บาท

rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:33:56 »

เริ่มทำปุ๋ยชีวภาพวิศวกรรมแม่โจ้ 1 กองใหม่ ใครสนใจทำปุ๋ยไว้ใช้เองสามารถเข้ามาเรียนรู้ได้เลยนะคะ ยินดีให้คำแนะนะค่ะ หรือโทรสอบถามวิธีการทำได้ค่ะที่หมอตั้ม 0817649448 ถ้าสนใจเข้ามาศึกษาเรื่องการทำปุ๋ยขอเป็นเสาร์-อาทิตย์นะคะ เพราะคนทำปุ๋ยอยู่เฉพาะเสาร์-อาทิตย์ ค่ะ
ส่วนสตอเบอรี่สามารถมาดูได้ทุกวันค่ะ พ่อกับแม่จะอยู่ค่ะ

gamegood
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:52:17 »

ว่างๆๆ จะแวะเข้าไปครับ  ว่าแต่ช่วงนี้ มีผลให้เก็บมั้ยครับ...
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:55:28 »

ว่างๆๆ จะแวะเข้าไปครับ  ว่าแต่ช่วงนี้ มีผลให้เก็บมั้ยครับ...
ยินดีต้อนรับเลยค่ะ มีผลให้เก็บทุกวันค่ะ ช่วงนี้จะมีวันละประมาณ 4-5 กก.ค่ะ
ขอบคุณนะคะที่ให้ความสนใจ
Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 13:16:28 »

ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ กลัวทุกคนจะผิดหวังเหมือนกันเพราะที่สวนไม่ได้ตกแต่งอะไรเลยเป็นแบบสวนชาวบ้านทั่วไป แตกต่างก็ตรงที่สานเรามีสตอเบอรี่ ถ้าขาดตกบกพร่องประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ หรือใครเข้ามาเยี่ยมชมแล้วมีคำแนะนำสามารถบอกได้เลยนะคะเพื่อที่เราจะได้นำคำแนะนำมาปรับปรุงสวนของเราให้ดีขึ้น เพื่อที่จะได้พัฒนาแม่สาดฟาร์มให้เป็นศูนย์เรียนรู้หรือแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรในอนาคตตามความฝันที่ตั้งไว้ค่ะ
ปีนี้เป็นปีแรกค่ะที่ลงมือทำสวนอย่างจริงจัง บางคนในหมู่บ้านก็บอกว่าทำไปทำไมไม่สำเร็จหรอก รับราชการก็สบายอยู่แล้ว มาทำแบบนี้วันหยุดก็ไม่ได้พัก แต่อยากจะบอกเค้าว่าที่ทำเพราะใจรักและไม่อยากให้อาชีพเกษตรกรหายไปค่ะ จะพยามยามทำต่อไปแม้ว่าจะยากแค่ไหนเพื่อที่จะทำให้เป็นศูนย์เรียนรู้หรือแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรเพื่อคนรุ่นหลังจะได้มีแหล่งหาความรู้ คิดว่าคงมีสักวันที่จะประสบความสำเร็จคงไม่ยากเกินไปถ้าเราตั้งใจจริง สักวันความฝันคงเป็นจริงไม่ช้าก็เร็ว
จุดเด่นของแม่สาดฟาร์มที่เราพยายามทำอยู่คือการทำปุ๋ยชีวภาพวิศวกรรมแม่โจ้ 1 เพื่อหมุนเวียนธรรมชาติคืนชีวิตให้แผ่นดินและลดต้นทุนภาคการเกษตร และรักษ์สิ่งแวดล้อมโดยการไม่เผาวัสดุเหลือใช้ทางการเกษตร
ปุ๋ยที่เราใช้ปรับปรุงดินในการปลูกสตอเบอรี่ก็เป็นปุ๋ยชีวภาพที่เราทำขึ้นเอง
ห้องเรียนปุ๋ยหมักแบบไม่พลิกกอง แม่โจ้
https://www.facebook.com/CompostClassroom?fref=ts
ชอบแนวเดียวกันเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ผมก็ทำปุ๋ยไว้ปลูกผัก ใส่ต้นผักหวานป่าและหน่อไม้ครับแวะมาติดตามและจะติดตามเรื่อยๆนะครับ ยิ้มเท่ห์

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 14:26:20 »

ห้องเรียนปุ๋ยหมักแบบไม่พลิกกอง แม่โจ้
https://www.facebook.com/CompostClassroom?fref=ts
ชอบแนวเดียวกันเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ผมก็ทำปุ๋ยไว้ปลูกผัก ใส่ต้นผักหวานป่าและหน่อไม้ครับแวะมาติดตามและจะติดตามเรื่อยๆนะครับ ยิ้มเท่ห์
[/quote]
ขอบคุณมากนะคะ พอดีแฟนเค้าทำงานที่เทศบาลตำบลไชยปราการ จ.เชียงใหม่ค่ะ ได้รับผิดชอบในโครงการทำปุ๋ยหมักของเทศบาล และม.แม่โจ้มาส่งเสริมด้วยค่ะ พี่เค้ามีความรู้ด้านนี้เราเลยทำใช้เองที่สวนด้วยค่ะ
ยังไงเอาไว้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะคะ
momolopare
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 22:23:48 »

สั่งสตอรเบอรี่ได้ไหมคะ ที่ปลูกเป็นพันธ์ 80 ขายโลละเท่าไรคะ จัดส่งได้ไหม อยู่ม.แม่ฟ้าหลวง
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 11:36:38 »

สั่งสตอรเบอรี่ได้ไหมคะ ที่ปลูกเป็นพันธ์ 80 ขายโลละเท่าไรคะ จัดส่งได้ไหม อยู่ม.แม่ฟ้าหลวง
ขายคละเกรด กก. 200 บาทค่ะ
ถ้าให้ส่งให้สั่งเยอะไหมคะ ผลผลิตของเรามีไม่มากเท่าไหร่คะ เพราะเราพึ่งหัดทำปีแรก ยังไงขอเบอร์โทรติดต่อด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 11:39:04 โดย rimtak » IP : บันทึกการเข้า
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 22:09:15 »

แต่เสียดายขับรถมาถึงแค่เนินต้นไผ่ ตรงกระท่อมป้ายบอกสวนอะครับ
เพราะเห็นทางมันเริ่มโหดเกิน กลัวจะขับต่อไม่ไหว
[/quote
เสียดายจังเลยค่ะที่ไม่ได้ต้อนรับ ที่จริงจอดรถไว้ข้างต้นไผ่แล้วโทรหาก็ได้ค่ะ หรือเดินออกกำลังขึ้นไปก็ได้ค่ะ 300 เมตรเอง พอดีช่วงเดือนธันวาฝนตกหนัก พัดหน้าดินตรงทางขึ้นสวนลงมาหมด ถนนที่พังตรงทางขึ้นประมาณ 15 เมตรเองค่ะ ขึ้นไปแล้วก็เป็นทางเรียบค่ะ เดี๋ยวแล้งนี้ก็จะปรับปรุงทางขึ้นใหม่ค่ะ วันนี้ก็ได้ต้อนรับ 1 คณะค่ะ เอารถเก๋งมาเลยต้องจอดข้างล่างแล้วเดินขึ้นค่ะ ถ้าเป็นกระบะขึ้นได้ค่ะ ยังไงอาทิตย์หน้าถ้าว่างและมีโอกาสไปยังไงก็เชิญไปได้นะคะ ยินดีต้อนรับค่ะ  ขออภัยในความไม่สะดวกในการเดินทางด้วยนะคะ
พอดีไปกะลูกและภรรยาครับ ขับปาเจโร่ไป ไต่ขึ้นเนิน ใจสู้แต่เห็นร่องทางน้ำเซาะถนนแล้ว กลัวจะโดนหนักอะครับ
ไม่ทราบว่าพอจะมีเอาต้นกล้ามาขายในเมืองไหมอะครับ
ผมเดิมมี6ต้น อยากได้เพิ่มและอยากขอคำแนะนำเรื่องการดูแลด้วย
เพราะผมยังปลูกในถุงดำอยู่ บางต้นเหมือนมันจะเหี่ยวเองโดยไม่รู้สาเหตุอะครับ

rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2014, 15:21:08 »

[/quote
เสียดายจังเลยค่ะที่ไม่ได้ต้อนรับ ที่จริงจอดรถไว้ข้างต้นไผ่แล้วโทรหาก็ได้ค่ะ หรือเดินออกกำลังขึ้นไปก็ได้ค่ะ 300 เมตรเอง พอดีช่วงเดือนธันวาฝนตกหนัก พัดหน้าดินตรงทางขึ้นสวนลงมาหมด ถนนที่พังตรงทางขึ้นประมาณ 15 เมตรเองค่ะ ขึ้นไปแล้วก็เป็นทางเรียบค่ะ เดี๋ยวแล้งนี้ก็จะปรับปรุงทางขึ้นใหม่ค่ะ วันนี้ก็ได้ต้อนรับ 1 คณะค่ะ เอารถเก๋งมาเลยต้องจอดข้างล่างแล้วเดินขึ้นค่ะ ถ้าเป็นกระบะขึ้นได้ค่ะ ยังไงอาทิตย์หน้าถ้าว่างและมีโอกาสไปยังไงก็เชิญไปได้นะคะ ยินดีต้อนรับค่ะ  ขออภัยในความไม่สะดวกในการเดินทางด้วยนะคะ
พอดีไปกะลูกและภรรยาครับ ขับปาเจโร่ไป ไต่ขึ้นเนิน ใจสู้แต่เห็นร่องทางน้ำเซาะถนนแล้ว กลัวจะโดนหนักอะครับ
ไม่ทราบว่าพอจะมีเอาต้นกล้ามาขายในเมืองไหมอะครับ
ผมเดิมมี6ต้น อยากได้เพิ่มและอยากขอคำแนะนำเรื่องการดูแลด้วย
เพราะผมยังปลูกในถุงดำอยู่ บางต้นเหมือนมันจะเหี่ยวเองโดยไม่รู้สาเหตุอะครับ
เอาไปส่งให้ได้ค่ะพอดีวันเสร์นี้จะเข้าไปทำธุระในเมืองเอาสักกี่ต้นคะ จะได้เอาเข้าไปให้ค่ะ
rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2014, 15:40:33 »

ใครสนใจสั่งต้น สั่งได้นะคะ ถ้าไม่ไกลมากเกินไปก็เอาไปส่งให้ได้ค่ะ (ส่งให้ได้เฉพาะเสาร์-อาทิตย์) นะคะ
(ต้องจำนวนพอส่งโตยหนาเจ้า บ่าใจ้ว่าสั่งต้นเดียวแล้วหื้อส่งหื้อกำ 555+)
สนใจโทรมาได้เน้อ เจ้าของสวนใจดีเจ้า
0859069812 dtac  0931404393 ais  (ทิม)  0817649448 (หมอตั้ม)

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2014, 15:46:05 โดย rimtak » IP : บันทึกการเข้า
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2014, 21:11:18 »

เสียดายวันนี้ไปอีกครั้ง แต่ไม่ได้โทรแจ้ง ก่อน เจ้าของสวรมีงานที่บ้าน เลยไม่เจอใคร
โอกาสหน้าว่ากันใหม่ครับ

rimtak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 12:54:12 »

เสียดายวันนี้ไปอีกครั้ง แต่ไม่ได้โทรแจ้ง ก่อน เจ้าของสวรมีงานที่บ้าน เลยไม่เจอใคร
โอกาสหน้าว่ากันใหม่ครับ
เสียดายเหมือนกันค่ะ ที่ไม่ได้ต้อนรับ ตอนที่โทรคุยกันกำลังเริ่มทำพิธีเลยค่ะ เลยปลีกตัวออกไปไม่ได้ ยังไงโอกาสหน้าเชิญใหม่นะคะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์