เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 07:29:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  พวกเราชาวประกันสังคม เหมือนเป็นลูกเมียน้อย ฮือๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน พวกเราชาวประกันสังคม เหมือนเป็นลูกเมียน้อย ฮือๆ  (อ่าน 7709 ครั้ง)
ITPlus
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 19:52:24 »

ทุกข์ของลูกจ้าง....อุตส่าห์ร่ำเรียนมาหมดเงินทองไม่รู้เท่าไหร่ หลายคนจบมาทำงานโดนนายจ้างเอาเปรียบไม่พอ 300-15,000 ประกาศใช้แล้ว บังคับได้จริงไหม วันหยุดตามกฎหายแรงงานหยุดจริงไหม บางที่กิจการใหญ่โต วันประกาศหยุดที่แจ้งแรงงานลองไม่มาทำงานสิ โดนหัก หลายที่ทำเกินเวลาทุกวันไม่ได้ค่าล่วงเวลา ข้าวเย็นยังไม่เลี้ยงเลย หาเลี้ยงตัวก็ยากลำบากพอ เจ็บป่วยมาเจอแบบนี้อีก ทั้งค่าแรง การรักษาพยาบาล ไม่ต่างกับคนต่างด้าวซักเท่าไหร่กัน

โปรแกรมพิมพ์บาร์โค้ด สลากติดสินค้าสำหรับธุรกิจ ง่าย ต้นทุนการพิมพ์ต่ำ พร้อมใช้งานได้ทันที ขอข้อมูล ติดต่อ 089-7591998
Patt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 08:30:37 »

ร.พ.เอกชนเป็นระบบธุรกิจ ไม่ใช่ระบบคุณธรรม มีกำไรทำ ไม่มีกำไรเลิก ครับ

ไปถาม รพ เอกชนมาเหรอคะ ดูเหมือนรู้ดีจัง บอกไว้ก่อนนะมันมีอะไรลึกกว่านั้น ไม่ใช่อย่างที่คิด
ถ้ามีอะไรจะบอกก็บอกมาให้หมดสิครับ ทุกคนจะได้รู้ความจริงว่าอะไรเป็นอะไร

เห็นด้วยค่ะบอกมาเลย  ยิงฟันยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2014, 19:09:48 »

ข้อมูลเงินที่เราสมทบ + นายจ้างสบทบ + รัฐอุดหนุนให้ สำหรับผู้ประกันตนมาตรา 33 ของ พ.ร.บ.ประกันสังคม ฯ  ตามนี้ครัช...ดูกันให้ชัช ๆ ไปเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

* สปส..png (393.33 KB, 960x866 - ดู 513 ครั้ง.)

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2014, 20:06:18 »

จัดไปอีกครับ...ว่าแต่มีบริษัทไหนเป็นสมาชิกกองทุนเงินทดแทนมั่งจะลาออก นี่ผมออมเพิ่มอีก 5 + 3 (ภาบังคับของ กบข.)

เป็น 8 รัฐก็ยังอุดหนุนให้แค่ 3 % เงินส่วนเพิ่มอีก 1% (ต้องอายุราชการ 25 ปีถึงได้) เท่าเดิม ออมมากกว่านี้กินแกลบแน่ ขรก.ไทย

เอกชนไปไหนต่อไหนแล้ว ไม่รวมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพอีกหนา....อย่างนี้ต้องกู้...55+ (จากก้นบึ้งของหัวใจ ขรก. (ชั้นผู้น้อยไทยคนนึง))

ลป. (ลืมไป) เห็นรักษาการณ์รองนายกฯ รมต.คลังปัจจุบันเกริ่นอยู่ว่าจะแก้กฎหมาย กบข. อยู่ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ การเมืองไทยก็เท่าที่ทราบ

ถ้าได้ผมยอมออม 12 % + เดิม 3 % เป็น 15% เลย แต่รัฐ(หน่วยงาน) ต้องอุดหนุนเท่ากันหนา จะได้เกยตื้นพนักงานเอกชนมั่ง   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

* SSO.png (241.98 KB, 720x720 - ดู 506 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 เมษายน 2014, 20:08:55 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
neoclassic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2014, 22:02:50 »

ข้อมูลเงินที่เราสมทบ + นายจ้างสบทบ + รัฐอุดหนุนให้ สำหรับผู้ประกันตนมาตรา 33 ของ พ.ร.บ.ประกันสังคม ฯ  ตามนี้ครัช...ดูกันให้ชัช ๆ ไปเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ตามที่ท่านแนบข้อมูลมา ผมเข้าไปเช็ค การคำนวณเงินสงเคราะห์ชราภาพ
มีอยู่ 2 ปี ที่รัฐ ไม่นำส่งสมทบ  จริงๆต้องสมทบ 1%  เรียนถามว่า มันมีแบบนี้ด้วยเหรอครับ   แบบนี้ ถือว่าไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ  ทำให้คิดถึง ส่วนอื่นๆ รัฐ จะนำสมทบหรือเปล่า  ซึ่งพวกนั้นเช็คไม่ได้ เลย ไม่มีข้อมูลให้ตรวจสอบ  ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ ว่า การที่รัฐไม่นำส่ง ตามตารางแนบมานี้ ถือว่า รัฐทำถูกต้องหรือไม่

* ประกันสังคม.jpg (64.71 KB, 995x236 - ดู 483 ครั้ง.)

กำลังใจปรมัตถ์ คือใจที่มั่นคงในความดี
Temujin

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2014, 22:16:32 »

ตามที่ท่านแนบข้อมูลมา ผมเข้าไปเช็ค การคำนวณเงินสงเคราะห์ชราภาพ
มีอยู่ 2 ปี ที่รัฐ ไม่นำส่งสมทบ  จริงๆต้องสมทบ 1%  เรียนถามว่า มันมีแบบนี้ด้วยเหรอครับ   แบบนี้ ถือว่าไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ  ทำให้คิดถึง ส่วนอื่นๆ รัฐ จะนำสมทบหรือเปล่า  ซึ่งพวกนั้นเช็คไม่ได้ เลย ไม่มีข้อมูลให้ตรวจสอบ  ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ ว่า การที่รัฐไม่นำส่ง ตามตารางแนบมานี้ ถือว่า รัฐทำถูกต้องหรือไม่

อันนี้มีช่วงปี 54 ที่วิกฤตน้ำท่วม รัฐงดเงินอุดหนุนไป (หรือเปล่า) แต่ตอนนั้นเห็นเงินที่ผู้ประกันตนและนายจ้างก็ลดลง

จากส่งจ่าย 5% เหลือฝ่ายละ 3% ส่วนต้นปีที่ผ่านมาก็เห็นนายจ้างบ่นกันเยอะเรื่องนโยบายค่าแรง 300 บาทรัฐก็ลดตรงนี้เหมือนกัน

(ทั้ง ๆ ที่ภาษีนิติบุคคลลดจาก 30% เหลือ 20 กว่า ๆ กระทั่ง เหลือ 20 ณ ปัจจุบัน) ข้อมูลยังไม่ชัวร์นะครับเดียวไปหามาให้

ช่วงนี้ไม่ได้อ่านประกาศ กฎ ฯลฯ อะไรเลย มัวแต่ก้ม ๆ เงย ๆ กับบัญชี TFEX โอ๊ะ ๆ Cut lost ทองก่อนหนา... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 เมษายน 2014, 22:19:51 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

naruto_fish
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2014, 11:36:22 »

น่าจะให้สิทธิ สงเคราะบุตรที่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสบ้างนะครับ
จ่ายทุกเดือนแต่ก็ไม่มีผลไรไปโรงบาล ก็ใช้สิทธิ์ 30 บาท มีประโยชน์ไรที่ต้องจ่าย
ประกันสังคมทุกเดือน จะยกเลิกก็ไม่ไรมันเป็นระเบียบ ของบริษัทอีก ใครมารายเอียด
เพิ่มช่วยบอกที เอาเงินไปจ่ายประกันสังคม ผมว่าไปประกันตน กับบริษัทประกันชีวิตจะดีกว่าไหม
ถูกไม่ถูก
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2014, 14:12:10 »

น่าจะให้สิทธิ สงเคราะบุตรที่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสบ้างนะครับ
จ่ายทุกเดือนแต่ก็ไม่มีผลไรไปโรงบาล ก็ใช้สิทธิ์ 30 บาท มีประโยชน์ไรที่ต้องจ่าย
ประกันสังคมทุกเดือน จะยกเลิกก็ไม่ไรมันเป็นระเบียบ ของบริษัทอีก ใครมารายเอียด
เพิ่มช่วยบอกที เอาเงินไปจ่ายประกันสังคม ผมว่าไปประกันตน กับบริษัทประกันชีวิตจะดีกว่าไหม
ถูกไม่ถูก

สามี (กรณีที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับภรรยา) ถ้าอยากใช้สิทธิสงเคราะห์บุตร
ต้องยื่นเรื่องรับรองบุตรให้ถูกต้องตามกฏหมายก่อนครับ
แล้วเอาเอกสารรับรองบุตรไปยื่นที่ประกันสังคม
โดยได้ค่าคลอดบุตร 13,000 บาท และรายเดือน 400 บาท/เดือน
จนบุตรอายุถึง 6 ขวบครับ

โดยการจดทะเบียนรับรองบุตรจึงมี ๒ วิธี คือ
การรับรองบุตรด้วยความสมัครใจของชายผู้เป็นบิดา
และโดยคำพิพากษาของศาล  (รายละเอียด หาจากอากู๋ได้ครับ)

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
somchai.com
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 04:39:41 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ
somchai.com
*

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 02:37:01 »

ผมออกละ สมัครประกันชีวิตเอกชนดีกว่า รายปีคำนวนแล้วถูกกว่าประกันสังคมเท่าตัวเลย เข้าศรีบุรนทร์สบายตัวสบายใจ
เห็นด้วยกับความเห็นที่
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:35:42 »

เอกชนดี เพราะได้จ่ายเงินมากๆ
รัฐไม่ดี เพราะได้จ่ายเงิน น้อย/ไม่ได้จ่าย  ผู้ใช้บริการจำนวนมาก

เราถูกฝังหัวกันมาแบบนี้  ต่อไปก็จะสอนลูกสอนหลานแบบนี้

แพทย์
ก็จบที่เดียวกันมา
พยาบาล ก็จบที่เดียวกันมา

มันอยู่ที่ความใส่ใจมากกว่า คนไม่ใส่ใจคนอื่น อยู่ที่ไหนมันก็คือๆ กัน

ภาครัฐ ผู้ใช้บริการมาก ระยะเวลารอนาน  จากหลายสาเหตุ
- ผู้ป่วยหนักๆ เอกชนไม่รับ (รับแต่ที่ได้ตังง่ายๆ) ส่งมาไว้โรงพยาบาลรัฐ
บุคลากรที่ดูแลเคสอย่างนี้ ต้องใช้ทั้งเวลา และทรัพยากรมาก
- ผู้ให้บริการของโรงพยาบาลรัฐมากกว่าเอกชนแน่นอน  แต่มาหารเวลา จำนวนผู้ใช้บริการ เวลารอคิว ย่อมนานกว่า
บางคนบอกว่ารอ สองชั่วโมง ได้เจอหมอ 2 นาที  คิดกลับกัน ขนาดเจอหมอคนละ 2 นาที ยังต้องรอสองชั่วโมง ถ้าเจอคนละห้านาที ก็ห้าชั่วโมง
ทุกคนอยากเจอหมอนาน(ผลประโยชน์ตัวเอง) แต่ไม่อยากรอนาน(ไม่อยากเสียผลประโยชน์ตัวเอง) เวลาตัวเองได้คุยกับหมอนานๆ ลืมคนที่รอไปเลย ว่ามีอีกเป็นร้อย
ที่ต่อหลังเรา ออกจากห้องหมอ สบายใจ คนรอก็บ่นต่อๆ อย่างนี้เรื่อยไป
เขาเลยมีสเตป การจัดการงาน มีมาตรฐานอยู่

ทุกคนทำงาน มีอุดมการณ์ของตนเองอยู่ บางคนทำงานภาครัฐ จนแก่เฒ่า
ไม่ใช่ไม่มีที่ไป แต่เพราะรักในอาชีพ

เราไปหาเขาในเวลาที่เรามีความต้องการ/เดือดร้อน  ทุกคนพุ่งเป้าไปที่ผู้ให้บริการ ให้ได้ดังใจ

ของภาครัฐ งบประมาณมีจัดสรรให้แล้ว มากกว่าเอกชนอีก และได้เงินสนับสนุนมากมาย
บุคลากร ก็มีงบประมาณจ่ายให้
ที่ดี มีมากมายครับ แต่ไม่ค่อยได้ถูกกล่าวขาน

ถ้าเราๆ ให้กำลังใจคนทำงาน โรงพยาบาลรัฐ ก็จะพัฒนาต่อๆ ไป

pechhhhh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 10:53:19 »

ผมก็อยากจะออกประกันสังคมละ เดี๋ยวจะลองไปเช็คดูก่อนว่าจ่ายเงินสมทบไปเท่าไร แล้วจ่ายอีกกี่งวดถึงจะเบิกเงินบำเหน็จได้ ถ้าได้ผมจะเบิกแล้วก็ออกมาใช้บัตรทอง30บาทดีกว่าครับ ผมประกันตน ม.39 จ่ายเองเต็มๆไม่มีนายจ้างมาช่วยจ่ายครับ 
TOMAZY
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 12:43:57 »

โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 14:53:54 »

ผมก็อยากจะออกประกันสังคมละ เดี๋ยวจะลองไปเช็คดูก่อนว่าจ่ายเงินสมทบไปเท่าไร แล้วจ่ายอีกกี่งวดถึงจะเบิกเงินบำเหน็จได้ ถ้าได้ผมจะเบิกแล้วก็ออกมาใช้บัตรทอง30บาทดีกว่าครับ ผมประกันตน ม.39 จ่ายเองเต็มๆไม่มีนายจ้างมาช่วยจ่ายครับ 
ดีครับได้ข่าวยังไงแจ้งด้วยนะครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
neoclassic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 15:25:34 »

จากที่ผมถามนี้ ยังไม่ได้รับคำชี้แจง ที่เป็นข้อเท็จจริงๆเลยนะครับ  ทุกท่านลองเช็คของตัวเองดูนะครับ

กำลังใจปรมัตถ์ คือใจที่มั่นคงในความดี
AMD_X86
สันโดษ...โดยสันดาน
ชั้นประถม
*

คนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 22:45:53 »

สอบถามหน่อยนะครับ บริษัทอยู่กรุงเทพ สามารถเลือกโรงพยาบาลต่างจังหวัดได้หรือเปล่าครับ

มิใช่ข้าต้องการความเดียวดาย แต่ความเดียวดายต่างหากที่เลือกข้า
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 06:36:48 »

สอบถามหน่อยนะครับ บริษัทอยู่กรุงเทพ สามารถเลือกโรงพยาบาลต่างจังหวัดได้หรือเปล่าครับ

เลือกได้ทุกโรงพยาบาลทั่วประเทศครับ

อย่างกรณีของผม ผมสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลกับทางบริษัทได้ 100%
ประกันสังคมของผมก็เลยเลือกโรงพยาบาลรัฐของอำเภอหนึ่งครับ
เพื่อโรงพยาบาลนั้นจะได้งบจากประกันสังคม

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
AMD_X86
สันโดษ...โดยสันดาน
ชั้นประถม
*

คนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 13:02:37 »

เลือกได้ทุกโรงพยาบาลทั่วประเทศครับ

อย่างกรณีของผม ผมสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลกับทางบริษัทได้ 100%
ประกันสังคมของผมก็เลยเลือกโรงพยาบาลรัฐของอำเภอหนึ่งครับ
เพื่อโรงพยาบาลนั้นจะได้งบจากประกันสังคม

อ้อๆ ดีเลย ขอบคุณมากครับผม  ยิงฟันยิ้ม

มิใช่ข้าต้องการความเดียวดาย แต่ความเดียวดายต่างหากที่เลือกข้า
Hamberger
*

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 23:06:47 »

ในเมื่อกฎหมายกำหนดก็จ่ายแต่ขอลดอัตราเงินเดือนนิดนะ เพื่อเอามาทำประกันชีวิตแบบรักษาพยาบาลปีละไม่เกิน 5000คุ้มกว่าตั้งเยอะเลือก รพ.ก็ได้สบายใจไม่ต้องรอ
pechhhhh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 20:17:34 »

ดีครับได้ข่าวยังไงแจ้งด้วยนะครับ
ครับผม
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์