เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:49:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  "วรรณกรรมล้านนา"
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน "วรรณกรรมล้านนา"  (อ่าน 37404 ครั้ง)
apiwattano
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2014, 18:19:03 »

ไม่ปรากฎนามผู้แต่ง   อ่านตามเนื้อหา น่าจะเป็นของพระยาพรหมโวหาร   ....ความเห็นของผมเท่านั้น
แต่งไว้ ๒ บทใหญ่ มีบทย่อยรวม ๙๖  บท
ไว้โอกาสต่อไป   จะได้ลงบมที่ ๑ และ ๒ จนครบ
ข่วงนี้มีข้อมูลใหม่  ขอขยายความเรื่อง ค่าวหรือคร่าวก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2020, 22:16:14 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2014, 20:43:09 »

..สรียินดีเจ้าสำหรับวรรณกรรม ค่าวอุทาหรณ์..สำนวนแต่เก่าเมินมาอ่านแล้วก็มีความไพเราะจับใจในตัวค่าวเนาะเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2014, 20:52:25 »

ขอบพระคุณครับ

อภิวัฒโน  ๓๑๐๑๒๕๕๗

ลักษณะวรรณกรรมคร่าวซอ

ค้นคว้าจากบทความของท่านผู้รู้หลายท่าน  (จะได้กล่าวนามเพื่อขอบพระคุณช่วงท้าย)
       เจตนาเพื่อให้ท่านที่ยังไม่รู้ได้ทราบ  สิ่งที่ผมรู้ท่านอาจไม่รู้และสิ่งที่ท่านรู้ผมอาจไม่รู้
       วรรณกรรมค่าวหรือคร่าวซอที่ปรากฏอยู่ในวงการ(เหมือนวงการพระเครื่องเนาะ)ปัจจุบันมีดังนี้ครับ
๑.  หงส์หิน
๒.  เจ้าสุวัตร - นางบัวคำ
๓.  คร่าวฮ่ำนางจม
๔.  สุวรรณหอยสังข์
๕.  อ้ายร้อยขอด
๖.  ช้างโพง นางผมหอม
๗.  วรรณะพราหมณ์
๘.  เจ้าแสงเมืองหลงถ้ำ
๙.  ชิวหาลิ้นคำ
๑๐. สุวรรณะเมกฆะ หมาขนคำ
๑๑. กํ่าก๋าดำ
๑๒. วงศ์สวรรค์
๑๓. ช้างงาเดียว
๑๔. นกกระจาบ
๑๕. ปลาตะเพียนทอง
๑๖. จันทะฆา
๑๗. บัวระวงศ์หงส์อำมาตย์
๑๘. นางอุทธะรา
๑๙. บัวระวงศ์ไกรสร
๒๐. กำพร้าบัวตอง
๒๑. เจ้าสุธน
๒๒. สุทธนู
๒๓. นางสิบสอง
๒๔. จำปาสี่ต้น
๒๕. โปราบ่าวน้อย
๒๖. จุจะวรรณะ
๒๗. จันทประโชติ
๒๘. พระอภัยมณี
๒๙. สุวรรณหงส์ทองคำ
๓๐. สังข์สินธนูไชย
๓๑. ค่าวอุทธาหรณ์
๓๒. ค่าวเจ้าโสทะนาและนางปฐวี
๓๓. เจ้าลาภะ

ฯลฯ
ที่ผมมีอยู่  ประมาณ ๑๒ เรื่อง  มีทั้งภาษาล้านนา  และภาษาไทยกลาง  สมบูรณ์บ้างขาดหายไปบ้าง
ท่านผู้รู้ท่านใดมีเรื่องอื่น ๆ บอกกล่าวกันบ้างนะครับ

ความหมายที่ ๑
   "คร่าว" หรือ คร่าวซอ  เป็นคำประพันธ์ประเภทหนึ่งในห้าประเภทของวรรณกรรมร้อยกรองล้านนาไทย  ซึ่งแบ่งเป็น
๑. คร่าว  แบ่งเป็น  คร่าวธรรม  กับ  คร่าวซอ
๒. กาพย์
๓. ซอหรือเพลงซอ
๔. โคลง
๕. ร่าย
ความหมายที่ ๒
     "คร่าว" คือเรื่องราวที่แต่งขึ้นเพื่อพรรณาเรื่องราวต่างๆ ให้ผู้อ่านผู้ฟังได้รับความเพลิดเพลินใจ  วรรณกรรมคร่าวแบ่งออกเป็น ๔ ประเภทคือ
๑.  คร่าวธรรม หรือธรรมคร่าว  ได้แก่ คัมภีร์ธรรมชาดก  เช่น  ปัญญาสชาดก  เป็นต้น  ซึ่งเป็นคร่าวที่พระสงฆ์นิยมใช้เทศนาให้อุบาสกอุบาสิกาฟัง  ในเทศกาลเข้าพรรษา  หรือในวันธรรมสวนะตลอดพรรษา
๒.  คร่าวซอ เกิดจากการนำเอาคร่าวธรรมหรือชาดกมาแต่งเป็นกลอนคร่าวเพิ่มเติม  เนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องของชาวบ้านเข้าไปเพื่อให้คนหนุ่มสาวในล้านนาได้อ่านได้ฟังกัน  ทำให้เกิดวรรณกรรมที่สำคัญหลายเรื่อง  เช่น คร่าวหงส์หิน  คร่าวเจ้าสุวัตร ฯลฯ
๓.  คร่าวใช้ หมายถึงจดหมายรักหรือเพลงยาวที่แต่งเป็นฉันทลักษณ์คร่าว  ซึ่งเป็นของชายหนุ่มส่งให้หญิงสาว  แล้วหญิงสาวตอบจดหมายกลับเรียกว่า  คร่าวใช้  คือชดใช้ที่หนุ่มเขียนถึงตน  โดยมากมักไปขอพวกกวีแต่งให้  จึงมีสำนวนไพเราะและกินใจ
๔.  คร่าวร่ำ หรือคร่าวฮ่ำ ได้แก่วรรณกรรมที่แต่งด้วยฉันทลักษณ์คร่าว  พรรณนาเหตุการณ์ทั้งหลายที่กวีได้พบเห็นแล้วนำมาแต่งเป็นการรำพันหรือร่ำพรรณนา  เรียกว่า คร่าวร่ำ

ยังมีต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2023, 20:16:45 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
tipwara
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2014, 17:11:18 »

ขอบพระคุณครับ

อภิวัฒโน  ๓๑๐๑๒๕๕๗

ลักษณะวรรณกรรมคร่าวซอ

ค้นคว้าจากบทความของท่านผู้รู้หลายท่าน  (จะได้กล่าวนามเพื่อขอบพระคุณช่วงท้าย)
       เจตนาเพื่อให้ท่านที่ยังไม่รู้ได้ทราบ  สิ่งที่ผมรู้ท่านอาจไม่รู้และสิ่งที่ท่านรู้ผมอาจไม่รู้
       วรรณกรรมค่าวหรือคร่าวซอที่ปรากฏอยู่ในวงการ(เหมือนวงการพระเครื่องเนอะ)ปัจจุบันมีดังนี้ครับ

ยังมีต่อ

มีหนังสือค่าว  2 เรื่อง หงส์หินและจันทฆา สามีซื้อมาจากร้านขายสังฆภันฑ์ทึ่เชียงราย
สนใจไหมค่ะ เป็นภาษาไทยนะ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 17:59:18 »

มาติดตามครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 19:32:03 »

ต้องขอขอบพระคุณทั้งสองท่านที่สนใจ
ตอบท่าน Tipwara
ที่ท่านมีอยู่ ๒ เรื่อง เป็นภาษาไทย  ของผมมีแล้วครับ
ขอบพระคุณอีกครั้ง หากมีข้อมูลใหม่ก็แจ้งกันมานะครับ
ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ
supanee.csd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2014, 18:36:21 »

สนใจ๋ไค่อ่าน หมาขนคำ
เยี๊ยะจาไดจะได้อ่านเจ้า นร.
ร.ร.สามัคคีฯ เกยแสดงละคร
เรื่อง หมาขนคำ ตี๋บทแตก
หมาฮ้องโหยหวน โศกเศร้า
ไห้กั๋นเกือบไคว้ โฮงละคร
ศูนย์วัฒนธรรมแห่งชาติ
เมื่อหลายปี๋มาแล้วเจ้า
     ขอบคุณล่วงหน้าเจ้า
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2014, 19:11:09 »

ลองตามลิ้งค์นี้ดูนะครับ

http://www.thapra.lib.su.ac.th/objects/thesis/fulltext/thapra/Thanyaphat_Mitsaranphat/Fulltext.pdf

เปิดดูที่หน้า  39 - 40  หวังว่าจะได้ความบ้างนะครับ

สำหรับผมยังชอบแปลจากต้นฉบับที่เป็นภาษาล้านนาอยู่นะครับ  และจะตามหาต่อไป

ขอบพระคุณที่สนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2014, 15:20:04 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 08:38:53 »

ขยิบตา ติดตามอ่านอยู่ครับ

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 11:39:01 »

ยังหาคร่าวหมาขนคำเวอร์ชั่นตั๋วเมืองไม่ได้
ดูเรื่องเศร้า ๆ ในอดีตกาลอันยาวนานก่อนนะครับ
ก็ตำนานดาวลูกไก่แหละครับ  ล้านนาเรียกไก่น้อยดาววี
แม้จะเขียนว่าคร่าวซอ (แต่เป็นคร่าวซอที่แปลงมาจากคร่าวธรรม)
ผู้ประพันธ์เขีบนเป็นภาษาเขียนไว้ ขออนุญาตเผยแพร่ด้วยการพิมพ์
(เพื่อให้อ่านง่าย) ถอดมาจากต้นฉบับเดิมอาจเขียนไม่ถูกตามล้านนาโบราณแท้ๆ
แต่ก็พออ่านกันได้ครับ   หากจะติชมก็ต้องขออ้างว่าผู้เขียน (ทำไมถึงเขียนคำนี้เช่นนี้)

จะขอเอ่ยนามผู้เขียนทีหลังครับ
(ยังมีต่อ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 18:50:33 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
tipwara
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 11:50:22 »

ต้องขอขอบพระคุณทั้งสองท่านที่สนใจ
ตอบท่าน Tipwara
ที่ท่านมีอยู่ ๒ เรื่อง เป็นภาษาไทย  ของผมมีแล้วครับ
ขอบพระคุณอีกครั้ง หากมีข้อมูลใหม่ก็แจ้งกันมานะครับ
ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ
ไปที่เชียงใหม่เห็นมีค่าวหงส์หิน ภาคภาษาไทยขาย
ที่ร้านประเทืองวิทยา สนใจไหมค่ะ
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 12:47:31 »

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ
บางทีภาคภาษาไทยก็มีหลายเวอร์ชั่น
ไว้ผมได้ไปวันหลัง จะไปซื้อหามาเก็บไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2014, 11:25:17 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 16:40:24 »

กระทู้นี้ยอดเยี่ยม
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 17:28:10 »

ขออภัยไม่ออนไลน์หลายวัน  ขอบพระคุณที่ให้กำลังใจกัน
ก็มาดูค่าวนี้ให้จบกันก่อนนะครับ
อ่านจบกันแล้วก๊อปไปขยายให้ผู้สนใจก็ไม่น่าผิดอะไร
ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ......
...อภิวัฑฒโน...๑๗๑๐๕๗
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 18:49:40 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 18:52:57 »

ต้องขออภัย
ขอลบข้อมูลเดิมก่อน   มีข้อมูลค่าวชั้นครู
จะนำมาเสนอในวันต่อไป
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015, 23:33:30 »

ต้องขออภัย
ขอลบข้อมูลเดิมก่อน   มีข้อมูลค่าวชั้นครู
จะนำมาเสนอในวันต่อไป

เข้ามารออ่านเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 11:08:31 »

ขอบพระคุณที่สนใจ
เริ่มเลยนะครับ  อยากให้ผู้สนใจเก็บไว้ให้ลูกหลานภายหน้าได้ศึกษา
ถอดความจากต้นฉบับที่เป็นภาษาล้านนา บทประพันธ์ระดับ ๗  ดาว
ของกวีเอกแห่งล้านนา  ท่านพระยาพรหมโวหาร
ค่าวฮ่ำนางจม หรือค่าวสี่บท
บทที่ ๑

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2015, 14:55:05 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 11:11:03 »

บทที่ ๑ (ต่อ)

* PYP1-06.jpg (420.11 KB, 993x1404 - ดู 1980 ครั้ง.)

* PYP1-07.jpg (421.01 KB, 993x1404 - ดู 1965 ครั้ง.)

* PYP1-08.jpg (404.7 KB, 993x1404 - ดู 2024 ครั้ง.)

* PYP1-09.jpg (415.19 KB, 993x1404 - ดู 2031 ครั้ง.)

* PYP1-10.jpg (401.47 KB, 993x1404 - ดู 1951 ครั้ง.)
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 21:24:45 »

อ่านบ่าออกสักตั๋ว

apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 09:22:21 »

ผมจะทะยอยแปลให้ทีละหน้าตามรูปแบบที่ผมเคยแปล(ตามคำอ่าน)
ไม่ขอปริวรรตอักขระใดๆ ขอยืนตามคำโบราณ หากท่านใดจะนำไปปริวรรตเช่นไร
ก็แล้วแต่สะดวกครับ ถือว่าเป็นมรดกทางวัฒนธรรมของล้านนาไทยเราที่บรรพบุรุษ
ให้ไว้ ช่วยกันอนุรักษ์และสืบทอดให้ลูกหลานครับ

คำแปล หน้า ๑
                             ค่าวฮ่ำนางจม
                                        บ๋ทตี้  ๑

ฮอมถนั๋ด       สะอั๋ดโสกฮ้อน      หนักหน่องข้อน    ซะต๊อนอ๋กอิ๋ด
ก้อยฟังเต๊อะน้อง    ตี้ข้องใจ๋ติด      จักบิ๋ดเอาดวง       คะปวงมาส้อม
หลอนวาต๋าเสย      ลมเจย ลวาดต้อม   หอมดวงบาน      ซว่านรศ

บุ๋ผาเผย       บ่เหยเหือดงด      หอมอ่อนอ้วน      กวรดม
จ๋าเผียบเก๊า       ส่ำเนาก๋อนก๋ม      ปร๋ะสมแต้กเตียม    เฮียมฮิฮ่ำส้าง
ก้อยฟังเต๊อะนาย    แม่ลานปั๋กกว้าง   จ้าตบางต๋ะภาน   แต่เจื๊อ

บ่ถ้ามีเกื๋อ       หินส้มย้อมเนื้อ      สีหากเข้ม      แดงงาม
บ่เปื๋องมาดเจ๊ด       ดินไฟม่ะขาม      สีหากตืงงาม       แต่ยามอยู่เบ้า
หลอนนายบ่จ๋ำ    เจิญฟังเต๊อะเจ้า      ยังก๋อนส่ำเนา      เรื่องตุ๊กข์

ลุนหลังนาย       ปี้เมาซวนซุก      ป๋านเป๋ดบ้า      เมาวิน
เข้าแลน้ำ       หล้างคาบลืมกิ๋น   ย่ำเตียวดิน       หวิ๋ดหวาวลุ่มใต้
ทรงต๋นตั๋ว       อยู่ปอบ่ได้      เหมือนหางตุงไจ   จ้อจ๊าง

ปั๋กแขวนสูง       ภะยุงยกก๊าง      ก๋างเป่งกว้าง      ตอลม
แสนเยื่องตุ๊กข์       หนีบแหน้นแถมถม   กันกึ๊ดไคว่จม       ภมมีแต่ไห้   
จั๋บลางวัน      เยียะเหมือนจั๋กไข้   หนาวเยนใน      นอกฮ้อน

เกยได้อยู่กิ๋น       ยินดีเซื่อมซ้อน      แฝงใฝ่อ้อม      ปิงปาว
เปิ้นเมาฮักจู๊       เมาบ่าวเมาสาว      ต๋ามเนื่องแนวนาว    เกยแฝงใฝ่เฝ้า
หล้างพ่องเขา       เมายาฝิ่นเหล้า      ปี้นี้เต้า         เมาลม

กันกึ๊ดฮอดน้อง      แม่ปล้องแขนก๋ม   ปี้เมาลม       งุ้ม งว้าดั่งบ้า
ฟู่จ๋าสัง       ปอลืมหลังหน้า   คอบคัวลืม      ละไว้

ลวดสูนหาย       บ่คืนได้ใจ๊      ถ้านปุ๋นอั้น      เนอนาย
ใค่ยกย่างย้าย       ไต่ตวยต๋ามสาย   หื้อเถิงเติงนาย       ตี้เมืองแป้ห้อง
ก่ความกั๋ว       เป๋นมัวเมฆต้อง   เหมือนสีจมฟอง   หากฮู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 19:18:22 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์