เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 11:21:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอถามผู้รู้และท่านที่มีสวนยางครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามผู้รู้และท่านที่มีสวนยางครับ  (อ่าน 3162 ครั้ง)
Pondres
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 18:53:09 »

คือตอนนี้ผมมีสวนยางประมาณ 25 ไร่ เป็นพันธ์ PRIM 600 อายุประมาณ 8ปี2เดือน กะว่าจะเริ่มกรีดในต้นเดือนมิถุนายนนี้ จะกรีดเอง ผมอยากถามท่านที่พอรู้รายละเอียดว่า เดือนหนึ่งพอจะได้สักเท่าไหร่ครับ เพราะผมลังเลว่าจะลาออกจากงานไปทำเองและดูแลเองเลย ผมไม่มีข้อมูลดิบเลยครับมีแต่คนว่าได้เท่านั้นเท่านี้ และคนที่บอกก็ไม่มีสวนยาง ผมเลยขอความกรุณาจากทุกท่านที่มีสวนยางด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 19:06:36 »

คือตอนนี้ผมมีสวนยางประมาณ 25 ไร่ เป็นพันธ์ PRIM 600 อายุประมาณ 8ปี2เดือน กะว่าจะเริ่มกรีดในต้นเดือนมิถุนายนนี้ จะกรีดเอง ผมอยากถามท่านที่พอรู้รายละเอียดว่า เดือนหนึ่งพอจะได้สักเท่าไหร่ครับ เพราะผมลังเลว่าจะลาออกจากงานไปทำเองและดูแลเองเลย ผมไม่มีข้อมูลดิบเลยครับมีแต่คนว่าได้เท่านั้นเท่านี้ และคนที่บอกก็ไม่มีสวนยาง ผมเลยขอความกรุณาจากทุกท่านที่มีสวนยางด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยางพันธุ์RRIM600 ปลูก25ไร่ อายุแปดปีกว่า กรีดเอง ณ เวลาราคายางปัจจุบันผมคิดว่าคุ้มครับ
เดี๋ยวผมจะเอาข้อมูลดิบของยางเปิดกรีดที่เชียงราย ผลผลิตต่อไร่ให้ครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
หม่อมต่อ
มัธยม
**

ทานตะวันชูคอ รอพ่อกลับมา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 19:07:51 »

ต้นยาง 25 ไร่ ประมาณ 1500 ต้น กรีดต่อการขาย 1ครั้ง ประมาณ600-650 กิโลกรัม (กรีดเองคงทั้งหมด ครั้งเดียวไม่ไหวคงต้องกรีด หน้า เอ บี )ประมาณ 6 มีด *2 =14 วันต่อการขาย 1 ครั้ง ตีว่า ราคา 30 บาท ก็จะอยู่ที่ 19,500 บาทครับ ถ้าไม่คิดมาก ก็ได้ครับ เดือนละ39,000 แต่ จะไหวหรือครับ งานหนักนะครับ การทำสวนยาง ผมเหนื่อยมากยิ่งเจอตอนนี้ 24 บาท สุดๆๆครับ(ราคาที่30บาท คือค่ากลางครับ บางครั้ง ก็20กว่าบาท บางช่วง 35-40 ครับ)
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 19:14:10 »

ยางพันธุ์RRIM600 ปลูก25ไร่ อายุแปดปีกว่า กรีดเอง ณ เวลาราคายางปัจจุบันผมคิดว่าคุ้มครับ
เดี๋ยวผมจะเอาข้อมูลดิบของยางเปิดกรีดที่เชียงราย ผลผลิตต่อไร่ให้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 19:21:38 »

ต้นยาง 25 ไร่ ประมาณ 1500 ต้น กรีดต่อการขาย 1ครั้ง ประมาณ600-650 กิโลกรัม (กรีดเองคงทั้งหมด ครั้งเดียวไม่ไหวคงต้องกรีด หน้า เอ บี )ประมาณ 6 มีด *2 =14 วันต่อการขาย 1 ครั้ง ตีว่า ราคา 30 บาท ก็จะอยู่ที่ 19,500 บาทครับ ถ้าไม่คิดมาก ก็ได้ครับ เดือนละ39,000 แต่ จะไหวหรือครับ งานหนักนะครับ การทำสวนยาง ผมเหนื่อยมากยิ่งเจอตอนนี้ 24 บาท สุดๆๆครับ(ราคาที่30บาท คือค่ากลางครับ บางครั้ง ก็20กว่าบาท บางช่วง 35-40 ครับ)
ขอบคุณมากครับ ผมลืมบอกไปว่าผมจะกรีด กับหลาน อีกคน ครับ ท่านพอแนะนำได้ไหมครับว่าต้องกรีดประมาณกี่คน ครับ ส่วนเรื่องหนักไม่เป็นไรครับผมมาจากตระกูลชาวนาชาวสวนช่วยพ่อแม่ทำมาตั่งแต่เด็กคิดว่าพอไหวครับ เพราะงานที่ผมทำทุกวันต้องเดินทางไปกลับประมาณ 90 กิโล และบางวันต้องทำโอที ผมอยากมีเวลาให้ครอบครัวบางนะครับ ขอบคุณจริงๆครับสำหรับข้อมูลครับ อย่างน้อยท่านก็ยังทำได้ ผมก็ต้องทำได้ครับ อิอิอิ....
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 21:03:17 »

ขอเสริมเพิ่มเติมจากทุกๆท่านนะครับ

-ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่า ยางทั้ง25ไร่ สามารถเปิดกรีดได้กี่ต้น(อาจจะเลือกกรีดต้นที่มีขนาดความยาวรอบต้นที่40,45,50,ฯลฯ ซม.ขึ้นไป)

-สมมุติว่าปีแรก ได้ต้นกรีดประมาณ 1,200 ต้น อยากของผมจะเปิดกรีดครึ่งต้น กรีดวันเว้นวัน(เคยกรีดแบบแบ่ง1ใน3 กรีด2วันเว้นวัน ผลที่ได้คือเหนื่อยกว่าและ%ยางน้อย น้ำเยอะกว่าแบบปัจจุบันครับ) แต่ผมไม่กรีดวันเว้นวันนะครับ แบ่งครึ่งกรีด ก็จะตกวันละ 600 ต้น กรีดคนเดียวได้เลยครับ เวลากรีดก็น่าจะประมาณ 5 ชม.(ในกรณีที่เปียนแล้ว) ตอนกลางวันหยอดน้ำกรดประมาณ 1 ชม.ครับ

-ผลผลิต ถ้าตามลักษณะพันธุ์600 ก็จะตกปีละ300-400 กก/ไร่/ปี กรีดปีละ8-9เดือน แต่การเปิดกรีดปีแรกผลผลิตจะยังไม่ได้ตามนั้น น่าจะเป็นช่วงปีที่3ขึ้นไป จึงจะได้ผลผลิตเต็มที่
ที่สวนกรีดเข้าปีที่4 มีอยู่2,200ต้นประมาณ30ไร่ กรีด 4 มีดเก็บ(8วัน ถ้าได้กรีดทุกวันนะครับ)ได้รอบละประมาณ 1,000กก. ถ้าเฉลี่ยทั้งปีจะได้ไม่เกิน15ตัน

ปล.ถ้าเป็นไปได้ควรนำดินไปวิเคราะห์ธาตุอาหารก่อน แล้วใส่ปุ๋ย(ซื้อแม่ปุ๋ยมาผสมเอง)ตามค่าที่วิเคราะห์ได้ จะเป็นวิธีที่สามารถเพิ่มผลผลิตได้ดีกว่าการใช้ปุ๋ยสูตรที่ไปครับ แต่ถ้าไม่สะดวกที่จะผสมปุ๋ยเอง ต้องใช้ปุ๋ยสูตร แนะนำ19-9-19 ของยาร่าหรือจะใช้ของเรือใบ น่าจะชัวร์กว่าตัวอื่นนะครับ
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 21:20:37 »

ขอเสริมเพิ่มเติมจากทุกๆท่านนะครับ

-ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่า ยางทั้ง25ไร่ สามารถเปิดกรีดได้กี่ต้น(อาจจะเลือกกรีดต้นที่มีขนาดความยาวรอบต้นที่40,45,50,ฯลฯ ซม.ขึ้นไป)

-สมมุติว่าปีแรก ได้ต้นกรีดประมาณ 1,200 ต้น อยากของผมจะเปิดกรีดครึ่งต้น กรีดวันเว้นวัน(เคยกรีดแบบแบ่ง1ใน3 กรีด2วันเว้นวัน ผลที่ได้คือเหนื่อยกว่าและ%ยางน้อย น้ำเยอะกว่าแบบปัจจุบันครับ) แต่ผมไม่กรีดวันเว้นวันนะครับ แบ่งครึ่งกรีด ก็จะตกวันละ 600 ต้น กรีดคนเดียวได้เลยครับ เวลากรีดก็น่าจะประมาณ 5 ชม.(ในกรณีที่เปียนแล้ว) ตอนกลางวันหยอดน้ำกรดประมาณ 1 ชม.ครับ

-ผลผลิต ถ้าตามลักษณะพันธุ์600 ก็จะตกปีละ300-400 กก/ไร่/ปี กรีดปีละ8-9เดือน แต่การเปิดกรีดปีแรกผลผลิตจะยังไม่ได้ตามนั้น น่าจะเป็นช่วงปีที่3ขึ้นไป จึงจะได้ผลผลิตเต็มที่
ที่สวนกรีดเข้าปีที่4 มีอยู่2,200ต้นประมาณ30ไร่ กรีด 4 มีดเก็บ(8วัน ถ้าได้กรีดทุกวันนะครับ)ได้รอบละประมาณ 1,000กก. ถ้าเฉลี่ยทั้งปีจะได้ไม่เกิน15ตัน

ปล.ถ้าเป็นไปได้ควรนำดินไปวิเคราะห์ธาตุอาหารก่อน แล้วใส่ปุ๋ย(ซื้อแม่ปุ๋ยมาผสมเอง)ตามค่าที่วิเคราะห์ได้ จะเป็นวิธีที่สามารถเพิ่มผลผลิตได้ดีกว่าการใช้ปุ๋ยสูตรที่ไปครับ แต่ถ้าไม่สะดวกที่จะผสมปุ๋ยเอง ต้องใช้ปุ๋ยสูตร แนะนำ19-9-19 ของยาร่าหรือจะใช้ของเรือใบ น่าจะชัวร์กว่าตัวอื่นนะครับ

ขอขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้
plub pleung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 11:56:48 »

ปุ๋ยกรีดยางอยู่ต เชียงเคี่ยน อ เทิง จเชียงราย  สามารถมาดูงานได้ ทั้งดอย มาแล้วะไม่อยากกลับ  สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ  ต้องมีความรู้นิดหนึ่งคะถ้าจะลงภาคปฏิบัติจริงโลกแห่งความเป็นจริงไม่มีใครอยากสอนใครให้ฉลาดแล้วมาเป็นคู่แข่งตนมันต้องแสวงหาความรู้ แต่ปุ๋ยอยากให้ได้ให้แล้วรู้สึกดีถึงแม้บางความรู้กว่าจะได้มามันต้องแลกด้วยเวลาลองผิดถูกเองไม่มีใครมานั่งสอนเลย  เข้าเรื่องเลย  สิ่งที่คุณต้องมี  ความรู้เรื่องยางการใส่ปุ๋ย  การกรีดยาง  โรคยาง จีปาถะคะ ทฤษฎีกับปฏิบัติมันต่างกันบ้างบางส่วนคะจากประะสบการว่าด้วยเหตุผผลอีกละ จะเปิดกรีดเองยางอายุได้แล้วขนาดต้นละได้รึยังใส่ปุ๋ยก่อนเปิดกรีดมั้ย  เปิดหน้ายางแบ่งเป็นสามส่วนมั้ยเปิดความสูงเท่าไหร่ปุ๋ยเปิดหน้าแรกสูงแค่๑๓๐ซมพอหน้าสองค่อยตามทฤษฎีบอกแล้วว่าบางอย่างมันก็ไม่เหมือนในตำรา ชุดถ้วยเปิดหน้ายางใช้ลวดเป็นลอนมีขอเกี่ยวใช้ถ้วย๑๐๐๐ซีซีล้นยางใช้สีแดงเห็นชัด  ถ้วยยางต้องมีหูเหมือนสามดอกจิกแข็งแรงหนาดูดีๆไม่งั้นจะโดนต้มเปิดเอียง๓๐องศาเปิดต้นฝนที่จะถึงดีกว่าตอนนี้จะปิดหน้ายางแล้วเปิดหน้ายางมีดแรงอย่าพึ่งงให้ถึงท่อน้ำยางค่อยเปิดเข้าไปเปิดได้ถึงท่อน้ำยางก็ทาหน้ายางทันทีไม่งั้นยางจะเป็นโรคกันไว้ดีกว่าแก้ยาทาหน้ายางชื่อว่าเมทาแลกซิล35%เอาแค่นี้ก่อนกีดสองวันเว้นวันเน้อ
plub pleung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 12:23:58 »

ต่อ อย่าใช้ยาทาหน้ายางแพง  เด็ดขาด ใช้เมทาแลกซิลผสมดินทาหน้ายางถุง๒๐ ๔๐  ราคาดินก็อย่าเอาของแพงเด็ดขาดใช้ดินหนึ่งถ้วยยางยา๑ช้อนโต๊ะสูตรป้องกันมีอีกยาว ต้องกรีดยางเป็นด้วยนะกรีดไม่เป็นกรีดบาดไม่นานก็ได้ทำฟืนนะต้องกรีดเป็นจริงๆไม่ใช่คิดเอาเองว่าตัวเองทำได้นะคะต้องฝึกให้ชำนาญมือ  ต้องลับมีดเป็นส่วนเรื่องมีดกรีดยางมันมีหลากหลายเหลือเกินแต่ละคนก็ชอบใครชอบมันปุ๋ยใช้มาหลายยี่ห้อเหมือนกันแต่ปุ๋ยชอบสามห่วงกับเหรียญทองนะมันต้องอาสัยความชำนาญการเลือกมีดด้วยคะ  มีดยางหน้าแรกเท่านั้นจะ  ส่วนหินลับมีดมีสี่แบบสำหรับของปุ๋ยนะ  หินหยาบมากหรืกกากเพชร ตราหัวคนป่า  สองหินหยาบกลางเบอร์200ตรหัวคนป่ากล่องสีแดงภาษาอังกฤษSL.carborundum trate mark. C#200  สามหินละเอียดสีขาวตราจักรยาน  สี่หินฝุ่นตราจักรยานหินเนียนนะคะชัดมั้ยถ้าขายขี้ยางให้ใบ้น้ำกรดฟอร์มิกเท่านั้นซื้อเป็นแกลลอนใหญ่ๆอย่าเห็นแก่กรดถูกๆเพราะมันไม่รู้ว่าเค้าใช้กรดอะไรแค่นี้ก่อนคะง่วงมีอะไรถามทางไลน์ได้คะไอดี  asdfjkl2534  ยากถูกเครียดจริงว่าจะทำพาดทามที่เซเว่นช่วงหยุดกรีดยาง  ยางแพงก็สบายคะ๒๕ไร่สบายมากกรีดสักสองคนถ้าไหวนะปุ๋ยสองคนเก้าร้อยต้นก็จะแย่อยู่แล้วยิ่งหน้าต่ำนี่คลานเลยนะแต่ตอนนี้ใหญ่เค้ากรีดแล้วละเดี๋ยวก็ให้เค้ากรีดหมดละคะทำไปพลางๆก่อนก่อนจะหาที่ขายของในเมืองได้  หาซื้อที่ในเมืองอยู่คะ
nokpeat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 13:39:00 »

เดือนที่จะเปิดหน้ากรีดน่าจะกันยาหรือตุลาน่าจะเหมาะนะค่ะ ถ้าคิดว่าจะลาออกจากงานประจำมาทำ แต่ยังยืนยันว่าจะเปิดมิถุนา หาคนมาทำแบ่งก่อน ช่วงนี้ฝนมาพายุเข้าวันที่ทำไม่แน่นอน บางทีหยุดไป10วันมั่ง15วันมั่ง ปลายฝนต้นหนาวค่ะถึงจะหยุดก็ไม่นานค่ะกำลังดีรายได้เราไม่ขาดตอน และช่วงต้นฝนต้นยางโตอีกหลายเซ็นถ้าเราดูแลดี เรามากรีดช่วงปลายฝนได้หน้ายางที่กว้างมากขึ้นค่ะ
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 15:12:33 »

ขอบคุณทุกๆความรู้มากเลยครับ ช่วงนี้ผมก็ไปดูตามส่วนยางใกล้ๆที่เขากรีดกัน แอบไปฝึกด้วย จะได้ซึบซับความรู้ไปพลางๆ
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 15:24:11 »

เดือนที่จะเปิดหน้ากรีดน่าจะกันยาหรือตุลาน่าจะเหมาะนะค่ะ ถ้าคิดว่าจะลาออกจากงานประจำมาทำ แต่ยังยืนยันว่าจะเปิดมิถุนา หาคนมาทำแบ่งก่อน ช่วงนี้ฝนมาพายุเข้าวันที่ทำไม่แน่นอน บางทีหยุดไป10วันมั่ง15วันมั่ง ปลายฝนต้นหนาวค่ะถึงจะหยุดก็ไม่นานค่ะกำลังดีรายได้เราไม่ขาดตอน และช่วงต้นฝนต้นยางโตอีกหลายเซ็นถ้าเราดูแลดี เรามากรีดช่วงปลายฝนได้หน้ายางที่กว้างมากขึ้นค่ะ

ขอบคุณมากๆครับตอนนี้เท่าที่หาข้อมูลมาคงต้องเลื่อนไปเปิดเดือน ตุลาแล้วละครับ เพื่อหลีกเลี่ยงฝน และ โรคเชื้อราที่จะมากับฝนด้วยครับ
nokpeat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 15:32:14 »

ความรู้เรื่องยาง ทางสกย.ที่รับผิดชอบประจำอำเภอเค้าดูแลอยู่ และเปิดอบรมฟรีด้วย 7วันส่วนที่ไหน เมื่อไหร่อีก ลองสอบถามเจ้าหน้าที่ดูค่ะ
sanyapakham
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 20:59:26 »

สบายมากครับ 25 ไร่ ทำสบายๆ ค่อยๆ ลงมือทำไปครับ เดี๋ยวมันจะสอนท่านเอง อยากมีเงินเก็บก็ลองทำแบบยางแผ่น อยากมีเงินใช้ให้คล่องมือก็ทำขี้ยาง รอบวงต้น50 cm. ขึ้นไปๆ ท่องไว้เลย ปีแรกอย่าเอาเข้าเยอะ หมั่นทาหน้ายาง ยาทาก็อย่าใช้แพง ยาแพงคือตัวเร่ง อิอิ ถ้วยยางถ้าทำขี้ จัด 1.5 ลิตรไปเลย ไม่ต้องซื้อหลายรอบ 8 มีด สบายๆ
ซิกซาวเออร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 21:09:38 »

ไม่ควรลาออกจากงานเดิม....อย่าคาดหวังสูงมากเกินไป
ควรจ้างคนกรีดที่มีประสบการณ์เป็นรายเดือน  หรือกรีดยางแบ่ง%  ไปสักพัก 
ไม่จำเป็นต้องเปิดกรีดหมดทันที  ค่อยเป็นค่อยไป

ตอนนี้
ยางราคาต่ำมาก

ขอเตือนอย่าเสี่ยง
จนกว่าเวลาจะผ่านไป 1  ปี
ประเมินผลก่อน  ตัดสินใจใหม่
ผมเจอปัญหามาแล้ว  ทั้ง ๆ ที่เกิดในสวนยางปักษ์ใต้
nokpeat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2014, 02:57:17 »

ไม่ควรลาออกจากงานเดิม....อย่าคาดหวังสูงมากเกินไป
ควรจ้างคนกรีดที่มีประสบการณ์เป็นรายเดือน  หรือกรีดยางแบ่ง%  ไปสักพัก 
ไม่จำเป็นต้องเปิดกรีดหมดทันที  ค่อยเป็นค่อยไป

ตอนนี้
ยางราคาต่ำมาก

ขอเตือนอย่าเสี่ยง
จนกว่าเวลาจะผ่านไป 1  ปี
ประเมินผลก่อน  ตัดสินใจใหม่
ผมเจอปัญหามาแล้ว  ทั้ง ๆ ที่เกิดในสวนยางปักษ์ใต้
+++++
plub pleung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2014, 08:24:49 »

เมื่อคืนไปกรีดยางมา ใบยางร่วงสัก1ใน3ส่วนแล้ว  เห็นพันธ์251ร่วงเร็วกว่าหกร้อยอีกคะ  เครียดยางเป็นเส้นดำ  ปุ๋ย ลองเปิดเปลือกลงจากแผลกรีดลงมาตั้งสองคือยังมีเส้นดำอยู่เลยเครียดจริง  ขนาดทายาอยู่ตลอดยังเอาไม่ทันเลย ยางพันธ์600ไม่ค่อยทนโรคเส้นดำเลยลามเร็วจริงๆ  มีรุ่นพี่บอกปุ๋ยว่าให้กรีดเปลือกออกจนกว่าจะพ้นเส้นดำ  ปุ๋ยกรีดเปลือกท้งจนเต็มถ้วยยางคิดดูเถอะปุ๋ยปวดแขนจนยอมแพ้เลย  ปุ๋ยคิดว่าคงต้องลอกเปลือกออกแล้วทายาแต่ตอนกรีดเปลือกออกกรีดเหมือนเรากรีดยางปรกติแต่ให้้ถอยมีดออกมาอย่ากรีดเข้าลึกแค่พอให้ลอกเปลือกชั้นนอกที่แข็งๆออกอย่ากรีดเข้าลึกความรู้นี้ได้จากรุ่นพี่เค้าแนะนำมาคะ  เอ่อปุ๋ยเจอมากับตัวเองเลยปุ๋ยขี่ไก่อัดเม็ดขี้วัวอย่าใส่ตอนหน้าฝนให้ใส่ก่อนใบยางล่วงพอใบยางมันก็จะถมขี้ไก่ที่เราใส่แล้วตอนนั้นเราก็หยุดหน้ายางพอดียางก็ไม่เป็นโรค  ไม่อยากบอกว่าปีแล้วปุ๋ยใส่ขี้วัวตอนหน้าฝนตอนเปิดกรีดแล้วปรากฎว่าเส้นดำหน้ายางเน่ายาเอาไม่อยู่ก็คิดว่าทำไมมันเป็นเยอะวะคิดในใจอยู่คนเดียวก็มานั่งทบทวนว่าเอาอะไรมาใส่ในสวนบางทันใดนั้นก็คิดออกแล้วลองไปถามสวนอื่นที่เคยใส่ขี้ไก่เค้าบอกว่าเค้าก็เจอมาแล้วก็เลยนั่งหัวเราะเลยเรา  ไม่เอาแล้วทีหลังต้องหมักก่อนจำไว้  ก็ต้องไปซื้อฟอสเอสทิน  อลูมินั่มมาทาสิคะงานนี้สลับกับเมทาแลกซิลสลับแมนโคแซบอีกคะอย่าลืมเติมสารจับใบ  โอโหตอนนั้นคิดว่าทากันสองมีทาคะ  พูกันก็ต้ิงอย่างดีแพงหน่อยคะงานทาจะออกมาดีผสมดินบางๆเอาอยู่คะใช้เวลาพอสมควร
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2014, 08:36:28 »

เมื่อคืนไปกรีดยางมา ใบยางร่วงสัก1ใน3ส่วนแล้ว  เห็นพันธ์251ร่วงเร็วกว่าหกร้อยอีกคะ  เครียดยางเป็นเส้นดำ  ปุ๋ย ลองเปิดเปลือกลงจากแผลกรีดลงมาตั้งสองคือยังมีเส้นดำอยู่เลยเครียดจริง  ขนาดทายาอยู่ตลอดยังเอาไม่ทันเลย ยางพันธ์600ไม่ค่อยทนโรคเส้นดำเลยลามเร็วจริงๆ  มีรุ่นพี่บอกปุ๋ยว่าให้กรีดเปลือกออกจนกว่าจะพ้นเส้นดำ  ปุ๋ยกรีดเปลือกท้งจนเต็มถ้วยยางคิดดูเถอะปุ๋ยปวดแขนจนยอมแพ้เลย  ปุ๋ยคิดว่าคงต้องลอกเปลือกออกแล้วทายาแต่ตอนกรีดเปลือกออกกรีดเหมือนเรากรีดยางปรกติแต่ให้้ถอยมีดออกมาอย่ากรีดเข้าลึกแค่พอให้ลอกเปลือกชั้นนอกที่แข็งๆออกอย่ากรีดเข้าลึกความรู้นี้ได้จากรุ่นพี่เค้าแนะนำมาคะ  เอ่อปุ๋ยเจอมากับตัวเองเลยปุ๋ยขี่ไก่อัดเม็ดขี้วัวอย่าใส่ตอนหน้าฝนให้ใส่ก่อนใบยางล่วงพอใบยางมันก็จะถมขี้ไก่ที่เราใส่แล้วตอนนั้นเราก็หยุดหน้ายางพอดียางก็ไม่เป็นโรค  ไม่อยากบอกว่าปีแล้วปุ๋ยใส่ขี้วัวตอนหน้าฝนตอนเปิดกรีดแล้วปรากฎว่าเส้นดำหน้ายางเน่ายาเอาไม่อยู่ก็คิดว่าทำไมมันเป็นเยอะวะคิดในใจอยู่คนเดียวก็มานั่งทบทวนว่าเอาอะไรมาใส่ในสวนบางทันใดนั้นก็คิดออกแล้วลองไปถามสวนอื่นที่เคยใส่ขี้ไก่เค้าบอกว่าเค้าก็เจอมาแล้วก็เลยนั่งหัวเราะเลยเรา  ไม่เอาแล้วทีหลังต้องหมักก่อนจำไว้  ก็ต้องไปซื้อฟอสเอสทิน  อลูมินั่มมาทาสิคะงานนี้สลับกับเมทาแลกซิลสลับแมนโคแซบอีกคะอย่าลืมเติมสารจับใบ  โอโหตอนนั้นคิดว่าทากันสองมีทาคะ  พูกันก็ต้ิงอย่างดีแพงหน่อยคะงานทาจะออกมาดีผสมดินบางๆเอาอยู่คะใช้เวลาพอสมควร

ของผมก็เคยเจอเหมือนกันครับ อย่างที่คุณปุ๋ยบอก จำพวกปุ๋ยคอกต้องหมักหรือปล่อยทิ้งไว้ข้ามปีเพราะยังไม่แห้งสนิทเชื้อโรคต่างๆจะยังไม่ตาย

ส่วนทิ่เป็นเส้นดำ ของผมจะเป็นเฉพาะต้นที่เปิดกรีดต้นฝน ถ้าเปิดปลายฝนช่วงตุลา จะไม่เป็น ส่วนต้นที่เป็นแล้วผมทาหน้ายาง แล้วปิดกรีดต้นนั้นๆไปเลย ปีต่อไปค่อยกรีดใหม่ บางต้นถึงขั้นเปลือกเน่าก็มีเยอะเลยครับ เสียหน้ายางไปราวๆ 2 นิ้ว แต่ปีต่อไปก็หาย กรีดได้ปรกติครับ
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2014, 11:25:05 »

-ขอบพระคุณทุกความเห็นมากเลยครับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2014, 06:26:31 »

สวนยางของผมยกให้ลูกเขย อายุ 9ปี ครับ พันธุ์ RRIM600
ไม่เคยใส่ปุ๋ยเลย ลูกเขยทดลองเปิดกรีด เมื่อสองเดือนก่อน แม่จ้าว น้ำยางเยอะจริง
3มีด เต็มถ้วยเบอร์สองเลย ปลูกทิ้งไว้ 10ไร่ ได้เงินอาทิตย์ล่ะ 5-6 พัน ป๊าดโถ๊ะๆ
ตอนแรกๆ เปิดกรีดน้ำยางน้อยเดียว จะไดว่า ยิ่งกรีดน้ำยางยิ่งเยอะ
เสียดาย ตอนนี้ใกล้จะปิดหน้ายางล่ะ กำลังได้ตังเลย 55+
ผมก็พลอยกรีดยางเป็นไปด้วย สนุกดี  ยิ้มกว้างๆ

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
หน้า: [1] 2 พิมพ์