เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:50:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เบื่อกับคนเชียงราย
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อกับคนเชียงราย  (อ่าน 1773 ครั้ง)
ฆ้อนก้อม
กินยาหมูตุ๊ย มีวิตามิน
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

เพราะโลกมันกว้าง เลยต้องใส่ใจคนข้างๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2014, 10:10:16 »

ผมคนเชียงราย แต่มาอยู๋ กทม ได้ 13 ปีล่ะ ไปๆมาๆ ขับรถก็ไม่ขี้เหร่ครับ วัดใจกันได้ ประเด็นที่ว่ามานี้ ผมว่าตรงจุดนี้ ตำรวจน่าจะประจำอยู๋นะครับ บ้านดู่มีตั้ง สองป้อมและที่สำคัญ ต้องเข้มงวดแจกไปสั่ง แต่ต้องไม่มั่วนะครับ เด๋ว โดนด่าติดง่อนอีก สังคมน่าอยู๋ต้องทำตามกฎของสังคมนะครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

อารมณ์ดีถ้ามีความสุข
นิ่งให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้
จ๊ะเอ๋ไครเอ่ย
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2014, 16:39:07 »

คนจะเบื่อ
คนจะบ่น
อยู่ที่ไหน ก็เหมือนเดิม

ทำใจให้สบาย
อย่าแบกโลกไว้
หินอยู่กลางทาง
พฤติกรรมที่เขาทำก็อยู่ตามสัมผัสตาเห็น
ถึงบ้านแล้ว ยังแบกต่อ ยังไม่ปล่อยวาง ไว้ที่ๆ มันอยู่ 
ยังเก็บมาใส่ใจ ให้โกรธ ให้เกลียด
ไอ้คนที่มันทำ ไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไรหรอก
ท่านเสียอีก ที่จะต้องมาเครียด มีครอบครัว บางทีหงุดหงิด อาจมาลงที่ครอบครัว
ไม่มีใคร นอนเครียดเอง โรคความดันโลหิตสูงถามหาอีก

ไอ้พวก ขับรถแบบท่านว่า ไม่นาน มันก็ไปแล้ว
ปล่อยวางไว้ตรงนั้นดีกว่าไหม
แล้วท่านจะได้ไม่ต้องบ่น ไม่ต้องเบื่อ

ระวัง ตัวเองทำผิดบ้าง โดยความจำเป็น แล้วจะมาเบื่อตัวเอง เน้อ
แหม่ผมบอกตรงๆ ดวงตาเห็นธรรมเลย เป็นทางออกที่ดี ขอให้ท่านเจริญๆ
zArOmAn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2014, 17:15:05 »

คนจะเบื่อ
คนจะบ่น
อยู่ที่ไหน ก็เหมือนเดิม

ทำใจให้สบาย
อย่าแบกโลกไว้
หินอยู่กลางทาง
พฤติกรรมที่เขาทำก็อยู่ตามสัมผัสตาเห็น
ถึงบ้านแล้ว ยังแบกต่อ ยังไม่ปล่อยวาง ไว้ที่ๆ มันอยู่ 
ยังเก็บมาใส่ใจ ให้โกรธ ให้เกลียด
ไอ้คนที่มันทำ ไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไรหรอก
ท่านเสียอีก ที่จะต้องมาเครียด มีครอบครัว บางทีหงุดหงิด อาจมาลงที่ครอบครัว
ไม่มีใคร นอนเครียดเอง โรคความดันโลหิตสูงถามหาอีก

ไอ้พวก ขับรถแบบท่านว่า ไม่นาน มันก็ไปแล้ว
ปล่อยวางไว้ตรงนั้นดีกว่าไหม
แล้วท่านจะได้ไม่ต้องบ่น ไม่ต้องเบื่อ

ระวัง ตัวเองทำผิดบ้าง โดยความจำเป็น แล้วจะมาเบื่อตัวเอง เน้อ

+1 อยู่ที่ไหนก็มีครับ ทำตัวเองกับเตือนคนรอบข้างดีกว่า คนใจร้อน+คนใจร้อน= Dead
tumlamutjeet
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2014, 20:00:12 »

ทุกวันนี้ หอนาฬกา ผมยังสับสนอยู่ว่า รถในวงเวียน ไปก่อนหรือรถนอกวงเวียนไปก่อน เห็นเเล้วเพลีย
PsychoTakz
หัวใจดวงนี้ไม่หลาบจำ เหมือนโดนซ้ำๆแล้วสะใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 19:53:04 »

ผมขับรถเดือนๆเกือบหมื่นกิโล ห้าจังหวัดภาคเหนือตอนบน

บอกได้เลยว่าไม่แค่เชียงรายหรอกครับ มีทุกที่...

เจอมาเยอะ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ กำลังจะบอกเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยค่ะ เราไปเชียงใหม่ ลำพูน ลำปาง รวมทั้งเชียงราย แทบทุกที่มีคนที่ไม่ทำตามกฏจราจรทั้งหมด
นอกจากจำนวนและความเข้มงวดของตำรวจจราจรแล้ว ของแบบนี้มันอยู่ที่จิตสำนึกนะคะ เบื่อมากๆๆๆเหมือนกัน
พวกที่มีตังค์ซื้อรถแต่ไม่มีสมองในการขับรถ (อินเนอร์จัด 555+)

ขายปลีก-ส่ง ไข่เค็ม ทำเอง ออเดอร์ล่วงหน้าได้ 0819194638
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2014, 10:04:08 »

ทุกวันนี้ หอนาฬกา ผมยังสับสนอยู่ว่า รถในวงเวียน ไปก่อนหรือรถนอกวงเวียนไปก่อน เห็นเเล้วเพลีย
[/quote
ใช้เจ้า  ไม่มีใครจอดให้รถในวงเวียนไปก่อนเลย  ปกติจะจอดให้ทุกครั้งค่ะ  แต่ก้จะโดนบีบแตรไล่ด้านหลังอีก
อย่างนี้ก็มี  ปวดตับ

ชีวิตคือบททดสอบ
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2014, 18:41:38 »

[/quote
ใช้เจ้า  ไม่มีใครจอดให้รถในวงเวียนไปก่อนเลย  ปกติจะจอดให้ทุกครั้งค่ะ  แต่ก้จะโดนบีบแตรไล่ด้านหลังอีก
อย่างนี้ก็มี  ปวดตับ
เคยคุยกับตำรวจหลายคน ข้อหาที่จับได้มากที่สุดก็คือ 1.ไม่มีใบขับขี่ 2.ไม่สวมหมวกกันน๊อก พวกที่ไม่จอดไห้รถในวงเวียนไปก่อน คิดว่า คงไม่ได้ไปอบรม สอบใบขับขี่ คงคิดว่ารถซ้ายมือถูกเสมอ เพลียจัง
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 18:31:27 »

อีกอย่างครับ ผมเจอมาหลายครั้งเเล้วครับ นักเรียนยังเรียน มัธยม อยู่เลยทั้งห้าว ทั้งไม่สนโลก ผมว่ายังไม่ถึงเวลาที่พวกเขาควรจะขับรถยนต์กันนะครับ ใจของพวกเขายังไม่พร้อมกับสถานะคับขัน การตัดสินใจที่เด็ดขาด หลายครั้งที่เด็กนักเรียน จะขับรถตามใจฉัน จะชอบคิดว่ามีอะไรโทรหาพ่อเเม่มาเครียอย่างเดียว ส่วนใหญ่ครับเกือบร้อยเปอร์เซนต์เลยครับที่เด็กพวกนี้ไม่ได้ผ่านการอบรมสอบใบขับขี่มา ผมเกือบชนพวกเขาหลายครั้งเเล้ว มีครั้งผมเห็นนั่งกันเต็มรถเลย เกือบชนมอไซค์ ทั้งที่ตัวเองผิดอยู่เเล้วถ้าชนเขา ยังเปิดกระจกด่ามอไซค์อีก วอนผู้ปกครองนะครับอย่าเพิ่งให้เด็กๆขับรถยนต์เลย ถ้าพวกท่านยัง รัก ลูกหลานของท่านนะครับ ถ้าจะให้ใช้รถ ควรใช้ มอไซค์ก่อนเเล้วบอกเขาให้ใช้ด้วยความระมัดระวัง ใส่หมวกทั้งคนขับเเละคนซ้อน มีเวลาไปสอบใบขับขี่นะครับ เสียเวลาเเค่2วันดีกว่าเสียน้ำตาไปตลอดนะครับ ด้วยความห่วงใยจริงๆ
sing-ya-dong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 18:45:20 »

เห็นหัวข้อกระทู้เลยเข้ามา ดูว่าเบื่อคนเชียงรายเรื่องอะไร พออ่านแล้วก็ถึงบางอ้อ ว่าเบื่อคนเชียงรายเรื่องอะไร

แต่ ยังมีคนเชียงรายอีกมากที่ไม่ได้ขับรถแบบที่คุณว่ามา
แต่ ยังมีคนเชียงรายอีกเยอะที่ไม่ได้ขับรถผ่านเส้นทางที่คุณว่า
แต่ ยังมีคนเชียงรายอีกเยอะที่ไม่มีรถขับและขับรถไม่เป็น

คุณเบื่อพวกเขาด้วยหรือครับ
ทำไมไม่เจาะจงลงไปว่าเบื่อคนเชียงรายที่มีนิสัยแบบที่คุณว่ามา แต่คุณเล่นเหมาว่าเบื่อคนเชียงรายทั้งจังหวัดเลย มันไม่ยุติธรรมสำหรับคนเชียงรายที่ไม่ได้มีพฤติกรรม แบบที่คุณว่ามานะครับ
Sucharit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2014, 12:55:24 »

เข้ามาอ่านเช่นกันด้วยความสนใจ

หัวข้อเห็นแล้วดูแรงกว่าที่อ่าน ตามความเห็นควรจะเป็น " เบื่อกับคนขับรถที่ไร้มรรยาทในจังหวัดเชียงราย "

เมื่อสองปีที่แล้วตอนมาเชียงรายใหม่ๆ งงกับพฤติกรรมการขับรถของหลายคนในเมืองนี้เช่นกัน

เช่น แยกไฟแดง ปกติรถทางเอก ( ทางตรง ) จะได้ไปก่อนที่นี่เกินครึ่งที่รถเลี้ยวจะชิงออกตัวเลี้ยวทันทีที่ไฟเขียว
มอเตอร์ไซด์จะขี่กันตามใจชอบ รถช้าวิ่งกลางถนน ที่ห้ามจอดก็จอด เคยเห็นแม้กระทั้งจอดออกมาครึ่งเลนเพื่อกินก๋วยเตี๋ยว
ที่แปลกใจที่สุด รถบางคันขับช้ามากเห็นอยู่ไกลริบพอเราจะเปลี่ยนเลนหรือเลี้ยว กระพริบไฟหรือไม่ก็บีบแตรใส่ ทั้งๆที่นับหนึ่งถึงสามสิบยังมาไม่ถึงเราเลย ยังเอาไปเล่าให้กลุ่มเพื่อนฟังกันขำเล่น

ส่วนตัวไม่ทราบถึงเหตุที่ทำ ด้วยความที่มาจากเมืองกรุงขับรถมาเกือบสี่สิบปีตั้งแต่ยุคถนนโล่งจนรถเต็มถนนดูเหมือนวุ่นวายแต่ที่โน่นขับง่ายกว่าเยอะ แต่อยู่ไปนานๆก้อชินรู้จังหวะคนอื่นเรื่องแปลกก็กลายเป็นเรื่องปกติ

สรุปคนเชียงรายไม่น่าเบื่อ แค่ต้องเรียนรู้และปรับตัวกับพฤติกรรมสำหรับบางคนเท่านั้นเองครับ

หน้า: 1 [2] พิมพ์