เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 05:17:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เล่าประสบการณ์ การใช้ประกันสังคมโรงบาลไทย ตึกเหลือง
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน เล่าประสบการณ์ การใช้ประกันสังคมโรงบาลไทย ตึกเหลือง  (อ่าน 10056 ครั้ง)
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2014, 08:55:43 »

เงินเดือน 15000 ขึ้นก็คิดแค่ 750 ครับ

แต่แค่นี้ถือมากละ ไม่คุ้มกับบริการ

สรุปง่่ายๆ คือ ไม่คุ้มกับที่เสียไป

ถึงจะเป็นเงินออมหลังชราภาพก็เถอะ ถ้าถึงวันนั้น เงินค่าครองชีพคงไปไกลแล้ว
Fortune
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 15:47:25 »

ผมเป็นบุคลากรคนหนึ่งใน รพ.เชียงรายคับ เห็นใจทั้ง2ฝ่ายมีเหตุและผลกันทั้งคู่ ลองมองต่างมุมกันคับ ถ้าเป็นผู้รับบริการก็ต้องการการบริการที่ดีที่สุด ในระดับที่แต่ละคนตั้งเกณฑ์ไว้ในใจ แต่ในมุมของผู้ให้บริการคือ รพ.เค้าก็มีมาตรฐานของเค้าระดับหนึ่ง รพ.เชียงราย เป็น รพ.ศูนย์ขนาดใหญ่แต่มีบุคลากรทางการแพทย์เมื่อ BenchMark กับ รพ.ในระดับเดียวกันเช่น รพ.ลำปาง รพ.ขอนแก่น รพ.อุดรธานี รพ.ชลบุรี ในด้านจำนวน case เทียบกับบุคลากรทางการแพทย์นั้น รพ.เชียงราย จำนวนcase มากแต่บุคลากรทางการแพทย์น้อย มีคนไข้OPD เฉลี่ยมากกว่า 1,500 คน ต่อวัน อัตราการครองเตียงสูงมาก จนต้องเสริมเตียงไม่มีที่จริงๆเป็นปัญหาclassicสำหรับที่นี่หรือที่อื่นๆ(รัฐมนตรีมันก็ทราบปัญหาน่ะ) และผู้ใช้บริการอื่นๆเช่นชาวไทยภูเขา(หลายเผ่าอยู่นะ) ชาวพม่า ชาวลาว ชาวจีน ที่เข้ามา รพ.ไม่สามารถปฏิเสธการรักษาได้ (หนี้NPLเยอะมาก) อันนี้ในด้านบุคลากรน่ะ
   สถานที่ ตึก 14 ชั้นกำลังก่อสร้างคาด 3 ปีเสร็จ อันนี้แหละช่วยให้พวกเราชาวเชียงรายได้(ถ้าไม่โดนต่างด้าวเข้ามาใช้บริการก่อนนะ อิ อิ)สถานที่จะเริ่มมีแนวโน้มไปในทางที่ดีขึ้น
    ด้านเครื่องมือแพทย์/สนับสนุน เหมือนๆรพ.อื่นๆครับอยากมีเครื่องมือดี ทันสมัย แต่จำกัดที่งบประมาณเชื่อไหมครับปีที่แล้วงบซื้อเครื่องมือใหม่แทบเลือดตากระเด็น เดี๋ยวว่างๆไว้มาเล่าต่อคับ ยิงฟันยิ้ม
peton
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 21:13:09 »

ผมเป็นบุคลากรคนหนึ่งใน รพ.เชียงรายคับ เห็นใจทั้ง2ฝ่ายมีเหตุและผลกันทั้งคู่ ลองมองต่างมุมกันคับ ถ้าเป็นผู้รับบริการก็ต้องการการบริการที่ดีที่สุด ในระดับที่แต่ละคนตั้งเกณฑ์ไว้ในใจ แต่ในมุมของผู้ให้บริการคือ รพ.เค้าก็มีมาตรฐานของเค้าระดับหนึ่ง รพ.เชียงราย เป็น รพ.ศูนย์ขนาดใหญ่แต่มีบุคลากรทางการแพทย์เมื่อ BenchMark กับ รพ.ในระดับเดียวกันเช่น รพ.ลำปาง รพ.ขอนแก่น รพ.อุดรธานี รพ.ชลบุรี ในด้านจำนวน case เทียบกับบุคลากรทางการแพทย์นั้น รพ.เชียงราย จำนวนcase มากแต่บุคลากรทางการแพทย์น้อย มีคนไข้OPD เฉลี่ยมากกว่า 1,500 คน ต่อวัน อัตราการครองเตียงสูงมาก จนต้องเสริมเตียงไม่มีที่จริงๆเป็นปัญหาclassicสำหรับที่นี่หรือที่อื่นๆ(รัฐมนตรีมันก็ทราบปัญหาน่ะ) และผู้ใช้บริการอื่นๆเช่นชาวไทยภูเขา(หลายเผ่าอยู่นะ) ชาวพม่า ชาวลาว ชาวจีน ที่เข้ามา รพ.ไม่สามารถปฏิเสธการรักษาได้ (หนี้NPLเยอะมาก) อันนี้ในด้านบุคลากรน่ะ
   สถานที่ ตึก 14 ชั้นกำลังก่อสร้างคาด 3 ปีเสร็จ อันนี้แหละช่วยให้พวกเราชาวเชียงรายได้(ถ้าไม่โดนต่างด้าวเข้ามาใช้บริการก่อนนะ อิ อิ)สถานที่จะเริ่มมีแนวโน้มไปในทางที่ดีขึ้น
    ด้านเครื่องมือแพทย์/สนับสนุน เหมือนๆรพ.อื่นๆครับอยากมีเครื่องมือดี ทันสมัย แต่จำกัดที่งบประมาณเชื่อไหมครับปีที่แล้วงบซื้อเครื่องมือใหม่แทบเลือดตากระเด็น เดี๋ยวว่างๆไว้มาเล่าต่อคับ ยิงฟันยิ้ม

คนเยอะคนน้อยไม่เป็นไร รับได้อยู่แล้วแต่วันหยุดทำไม่ต้องจ่าย30หลัง5โมงจ่าย200 อยากทราบครับช่วยตอบหน่อย และถ้าใช้สิทธิ30บาทหลัง5โมงจะเสีย200บาทเหมือนกันไหมครับ..
painfull
มัธยม
**

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 14:50:12 »

เราส่งเรื่องไปให้คุณสรยุทธ ช่อง3 ดีมั้ย ค๊ะ
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 19:22:54 »

750 บาทนี่แค่เรานะคะ ทางบริษัทจ่ายอีก 750  รวมเดือนละ1500 ปีละ 17000 บาท มากกว่าประกันชีวิต  แล้วทำใมกฎหมายถึงต้องมีบังคับให้ทำประกันสังคมด้วย ไม่อยากทำเลย
Shotokan@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:52:10 »

ใช้บริการมาแล้วครับ บอกเลยว่า"แย่มาก" รอรับบริการก็นานมาก ที่สำคัญ เจ้าหน้าที่ๆค่อยเรียกหน้าห้องตรวจ ที่เป็นลุงๆ ป้าๆ ทั้งหลาย อะคับ ไม่ค่อยสนใจผู้มารับบริการเลย เปิดประตูมาเรียกๆ แล้วก็รีบปิดประตูหายเลย จะถามข้อมูล  ผมจะถามทีนี้ ต้องหาโอกาสดักรอหลายครั้งมากกว่าจะมีโอกาสได้ถาม และคำตอบก็คือ รอแปบ (- -*)
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014, 14:17:32 »

ถ้าดูตามตารางก็น่าเห็นใจโรงพยาบาลเอนกชนนะครับ จ่าย 700+  เข้าส่วนเจ็บป่วยเพียง 70กว่าบาท

* cats1111111.jpg (181.43 KB, 968x318 - ดู 360 ครั้ง.)

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
krai2808
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014, 14:25:53 »

ประกันสังคมไปใช้รพ.อำเภอกับสถานีอนามัยได้ทุกแห่งครับ แต่จ่ายเงินก่อนแล้วเอาไปเสร็จไปเบิกคืนจากสนง.ประกันสังคมครับ
conan
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014, 14:51:53 »

ประกันสังคมไปใช้รพ.อำเภอกับสถานีอนามัยได้ทุกแห่งครับ แต่จ่ายเงินก่อนแล้วเอาไปเสร็จไปเบิกคืนจากสนง.ประกันสังคมครับ

อันเนี๊ยะใช้ การทำฟันเบิกได้ 600 บาทต่อปี เราอุดฟัน(สีขาวเพราะเป็นข้างหน้า ถอน 1 ซี่) ในปีเดียวกัน ทำสองอย่างหมด ไป สามพันกว่าบาท แต่เบิกได้ 600 บาท ขาดทุนมาก อาทิตย์ที่แล้ว หลานชายไปอุดฟันสีขาวเหมือนกัน เสีย 30 บาท ก่อว่าจะลาออกจากประกันสังคมละ เหนื่อย รอก็นาน เข้าใจว่าคนไข้เยอะ แต่จำนวนหมอ น่าจะจัดให้ มากกว่านี้นะ ร้องไห้ ร้องไห้
oshiri566
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014, 20:54:31 »

ไครจะไปประท้วงประกันสังคมผมขอเอาด้วยคนครับ..ชวนด้วย ไม่ทำได้ใหมส่งแพงอะคับหักเงินเดือนผมตลอด ใช้ไม่คุ้ม...น่าจะมีทางเลือกให้เนอะ

ติดต่อ 081-7240147
inca
มัธยม
**

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 20:20:35 »

ไครจะไปประท้วงประกันสังคมผมขอเอาด้วยคนครับ..ชวนด้วย ไม่ทำได้ใหมส่งแพงอะคับหักเงินเดือนผมตลอด ใช้ไม่คุ้ม...น่าจะมีทางเลือกให้เนอะ
ไปด้วยครับ

สุราคือยาพิษเติมน้ำแข็งกับโซดาอีกสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
sevenlovepeople
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 20:33:00 »

นี่คือสาเหตุที่ทำไมเขาถึงชอบติดป้ายว่าห้ามถ่ายรูปเวลาเข้าไปในโรงพยาบาล เหตุผลหนึ่งในนั้นคิดกันง่ายๆครับว่าไม่อยากให้เราเอาการบริการมาประจานนั่นเอง แต่ก่อนประกันสังคมสมัยเมื่อก่อนดีกว่านี้เยอะนะถ้าเปรียบเทียบเกรดก็จะแบ่งเป็น 30 บาท > ประกันสังคม > จ่ายเอง

แต่นี่ ประกันสังคม = 30 บาท > จ่ายเอง

รู้และเข้าใจหมอว่าคนเยอะแต่ว่าทุกคนเขาไม่รู้หรอกว่าการจัดการบริหารและสภาพอารมณ์ของหมอเครียดมากน้อยแค่ไหน ควรเป็นมืออาชีพและแยกแยะให้ถูกระหว่างการทำงานตรงนั้นตรงนี้ด้วยครับ
iFirstz
ชั้นประถม
*

Administrator

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 17:36:04 »

เมื่อวันที่ 16 มกราคม 57 ผมลองไปใช้บริการของโรงบาลไทย ตรงตึกเหลือง ตรงลาน ร.5 หรือ อบจ.เก่า เนื่องจากมีอาการปวดหู ไปสิบโมงกว่าได้ตรวจบ่ายสอง พอเข้าไปหาหมอก็เล่าอาการให้หมอฟัง หลังจากนั้นหมอก็ค้นหาอุปกรณ์ในลิ้นชักแต่ไม่เจอ จึงหันไปถามผู้ช่วย ผู้ช่วยตอบทันใดว่าไม่มีเครื่องมือ หมอจึงให้ผมออกไปรอข้างนอกก่อน หลังจากนั้นประมาณสิบห้านาทีก็มีพยาบาลมาเรียก แล้วก็เอาใบส่งตัวให้บอกว่าให้ไปหาหมอที่โรงพยาลเชียงรายตึกใหญ่ข้างโรงเรียนสันโค้ง...(ป๊าดโท๊ะ) ผมต้องถ่อสังขารจากตึกเหลืองไปตึกใหญ่ มันไม่ใช่ใกล้ๆนะครับ โดยมีใบส่งตัวจากหมอเพียงกระดาษA4 และลงชื่อหมอแค่นั้น(เอารูปลงให้ดูครับ)...แล้วก็ รอ รอ รอ ที่ตึกใหญ่ พอเจอหมออีกคน พอดีว่าเวลาผมไปโรงพยาบาลผมจะชอบใส่หน้ากากอนามัยเพราะว่าเราต้องป้องกันตัวเองเพราะเชื้อโรคทางระบบทางเดินหายใจในโรงพยาบาลเยอะมาก แต่หมอกลับถามว่าเป็นหวัดเหรอ ผมก็บอกผมไม่ได้เป็นหวัด แล้วหมอก็บอกว่าไม่ได้เป็นหวัดแล้วจะใส่หน้ากากอนามัยทำไม!!!!!! (อึ้ง กั๊ดอก อู้บ่าออก) เค้ารณรงค์กันทั่วประเทศให้ใส่หน้ากากอนามัยแต่หมอกลับไม่สนใจ....(ขี้คร้านเถียงหมอ เดียวจะหาว่าล๊วกกว่าหมอแห๋มเม๊าะ) ...อยากให้ผู้บริหารหรือผู้ที่เกี่ยวข้องมาสนใจหน่อยเถอะครับ รู้ทั้งรู้ว่าประกันสังคมจะเหลือแค่โรงพยาบาลเดียวคือโรงพยาบาลไทย น่าจะมีระบบรองรับหรือเตรียมความพร้อมบ้างนะครับ เข้าใจว่าคนเยอะ แต่มันไม่มีการจัดระบบอย่างนี้จะให้เรียกว่ายังไงดีครับ เสียค่าประกันสังคมเดือนละหกเจ็ดร้อย เห้อๆๆๆ เหนื่อยเน้อ..
ไปเวลานั้นถือว่าสายมาก คิวก็ยาวเป็นเรื่องธรรมดาของรพ.หลักในเชียงราย แล้วอาการปวดหูเป็นมากี่วัน ถ้าเป็นวันนั้นเลยไปเวลานั้นก็น่าจะทำใจไว้บ้าง ถ้าเป็นมาหลายวัน อันที่จริงถ้ารีบก็ไปหาหมอที่คลินิคเบื้องต้นก่อนยอมเสียตังค์หน่อยแลกกับเวลาที่เป็นตัวกำหนดว่าต้องได้รับบริการที่ไว ถ้าเป็นเยอะที่ต้องตรวจในรพ.หมออาจจะนัดมาที่รพ.เลย มีจดหมายน้อยจากหมอมาด้วยโหก็ไวอยู่นะ จะเล่านะไปสวนดอกไปตั้งแต่ตี5 ได้ตรวจตอนบ่าย2 ก็เคยมาแล้ว ตรวจแล้วไม่ได้เจอหมอเฉพาะทางต้องมาตรวจอีก2วันถัดไป เสียเวลาไปอีกก็เคยมาแล้ว

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่ากรุณากลับไปอ่านให้ดีๆ ผมพูดเรื่องการให้บริการของประกันสังคม ถ้าใช้สามสิบบาทจะไม่ว่าไรนี่เสียเงินแต่ละเดือนหกเจ็ดร้อย แล้วที่เจอหมอเฉพาะทางเพราะโรงพยาบาลตึกเหลืองไม่มีความพร้อมในการรักษาผู้ป่วยและที่ไปก็ไม่ได้ไปโรงพยาบาลหลักเป็นโรงพยาบาลเล็กๆห่างจากโรงบาลหลักสามสีาไฟแดง กว้าจะฝ่ารถติดและหาที่จอดรถอีก และอันนั้นพยาบาลบอกว่าเป็นใบส่งตัวไม่ใช่จดหมายน้อย ที่ตั้งกระทู้อยากให้ดูเรื่องการบริหารของประกันสังคม คนไม่เจ็บไม่รู้ และนี่คือโีรงบาลไทยไม่ใช่สวนดอก และถ้าจะเสียเงินไปคลีนิกและจะมีทำไมประกันสังคม ประกันสังคม
อ่านดีแล้วคะ ไม่ว่ารพ.ไหนๆของรัฐคิดว่าเขาน่าจะใช้มาตรฐานเดียวกันในการให้บริการนะคะ แต่ละรพ.ก็อาจมีเงื่อนไขในการจัดระบบการจัดคิวที่แตกต่างกันออกไปตามบริบทของรพ.นะคะ แล้วรพ.ชร.ต่างจากสวนดอกมากแค่ไหนคะ อาจจะมีบางอย่างที่แตกต่าง นี้ก็ใช้ปกส.อยู่ ไปสวนดอกปกส.เช่นกัน รอนานเหมือนกัน รพ.ศูนย์ที่เดียว เรื่องเงินที่เขาเก็บไป แน่นอนมันต้องเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายบ้างเช่นค่ายา ซึ่งยาชนิดเดียวกันแต่ราคาไม่เท่ากัน การเบิกจ่ายต้องดูว่าสามารถเบิกกลับมาเท่าไหร่ จ่ายเยอะอาจจะได้ยาแพงหน่อยเพราะเป็นยาผลิตนอกรพ. ประเด็นนะถ้าขี้เกียจรอนานไปเอกชนจบไหม ยอมจ่ายเงินเองบ้างเพื่อแลกกับเวลาที่เป็นตัวกำหนด แค่นี้น่าจะเป็นสิ่งมี่ใครๆก็พึงพอใจ เรื่องใบส่งตัวที่พยาบาลพูด ก็เป็นรพ.เดียวกันแค่แบ่งที่ตรวจ ตามความเข้าใจของเรานะคิดว่าพยาบาลอาจเข้าใจกันภายในว่าในจดหมายเล็กๆแบบนี้ให้เรียกกันว่าใบส่งตัว แล้วเขียนหมายเหตุว่าทำไมถึงต้องส่งไปรักษาที่ศูนย์ใหญ่อีกที เพราะขาดอะไร เขาอาจใช้คำหรือข้อความง่ายไป ทำให้ผป.เกิดงงๆนิดหน่อย บวกกับปวดหูมากทำให้เกิดอารมณ์โมโหด้วยป่าว คือ สำหรับเรานะถ้าเห็นมันนานเกิน ก็บอกเขาไปตรงๆว่าไม่ตรวจแล้วนะขอยกเลิก แล้วก็ไปตรวจเอกชนเอา

ถ้าพูดผิดหูผิดตาไปต้องบอกว่าขอโทษด้วย นี้พูดแบบคนกลางจริงๆนะ เพราะไปมาหลายรพ.ถ้ากระทู้นี้จะมีคนที่เกี่ยวข้องมาตอบบ้างคงจะดีมากๆๆๆๆๆ

คือผมเข้าใจ จขกท. ครับว่าสื่อถึงอะไร แล้วผมก็เคยมีประสบการณ์การไปประกันสังคม รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์ คิดว่ามันน่าจะเป็นเพราะระบอบการบริหารครับ คือจะให้เสียค่าประกันสังคมพอรอนานจะให้บอกว่า"ไม่ตรวจแล้ว จะไปตรวจเอกชนเอา" ใครก็ทำได้แล้วจะเสียค่าประกันสังคมทุกเดือนทำไม พอหลัง 4โมงก็มีเก็บค่ารักษานอกเวลาอีก คือก่อนหน้านี้มี รพ. เกษมราษฎ์ศรีบุรินทริ์รับประกันสังคมครับ ตลอดเวลาที่ผมทำงานและเสียค่าประกันสังคมทางโรงพยาบาลได้รักษาดูแลตามอาการอย่างทันท่วงที ทั้งๆที่บางทีอาการเดียวต้องไป 2-3 รอบ เผลอไม่หาย แต่ก็คือใช้สิทธิ์ประกันสังคม
** คือไม่ได้เสริมให้ทะเลาะกันนะครับ เพียงคิดว่าอาจจะเข้าใจไม่ตรงกัน ผิดพลาดประการได ขออภัยด้วยครับ++
LOKSUN_1973
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 14:48:28 »

อยากให้ไปดูตัวอย่างที่โรงพยาบาลนครพิงค์ อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ โรงพยาบาลของรัฐฯเหมือนกัน บริการด้านประกันสังคมดีมากๆเลยครับ ไปครั้งแรกก็ประทับใจแล้ว
Tangmo smile
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 11:49:17 »

เคยไปใช้บริการตึกเหลืองครั้งแรก เราก้เดินไปยื่นใบให้พยาบาลที่จุดซักประวัติ เราบอกเรยน่ะว่าเราไม่เคยไป เราไม่รู้ว่าเค้ายื่นบัตรกันตรงไหน พยาบาลคนนั้นตะคอกกลับมาเรย ว่าตาไม่มีรึไงเค้าตรงนู้นอ่านดูบ้างสิ ทั้งๆที่มันเล็กนิดเดียว คนก้ยืนบังป้ายบ้าง เราไม่รู้น่ะป้าแกเปนไรมากรึป่าว ถึงพูดดีๆไม่ค่อยได้ สักพักเรายื่นบัตรเสร็จมานั่งรอตรงข้างป้าพยาบาลคนนั้นแหระ เราก้บ่นกับแฟนเราว่า อะไรหว่ะ แค่นี้ก้พูดดีๆไม่ได้ เด๋วขอดูชื่อ แร้วจะโทรไปฟ้องประกันสังคมเรย นี้ก้จ่ายเงินเหมือนกัน จากทุกเดือน ปีไหนมาหมอแค่ครั้งสองครั้งอีกต่างหาก แต่ทำไมไม่ได้รับการดูแลให้คุ้มที่เสียเงินไปเรย สักพักป้าแกก้กลายร่างเปนคคนละคนเรยค่ะ พูดมากกกกก แบบหวานกว่าน้ำตาลอีก เหอะๆ คงกลัวสิท่า หลังจากวันนั้นเราก้ไม่คิดจะไปอีกเรย
แร้วล่าสุดเมื่อวานนี้เองน้าเราไม่สบายเหนว่าอาการหนักเอาการน่ะ เราก้เรยขอรถที่ทำงานไปส่งโรงบาลไทย เพราะเหนน้าหน้าซีดแบบว่าคงไม่ไหวแร้วแหระที่จะให้ไปนั่งรอที่ตึกเหลือง พอไปถึง รถที่ทำงานก้กลับก่อน เค้าบอกว่าถ้าตรวจเสร็จก้โทบอกแร้วกัน เราก้เรยเดินพาน้าเข้าไปหาหมอ พอไปถึงพยาบาลบอกว่าที่นี้ไม่รับประกันสังคมให้ไปที่ตึกเหลือง แร้วนางก้ไม่ทพำอะไรเรย นอกจากโทบอกให้รถโรงบาลไปส่งที่ตึกเหลือง เรายืนกับน้าผ่านไปครึ่งชั่วโมง รถก้ยังไม่มา เราก้เหนอาการน้าดูแย่ๆ เรยเดินไปถามพนักงานเปลว่า พี่ค่ะ เมื่อไหร่รถจะมาถึงค่ะ คืออาการน้านู๋ดูแย่มากเรยน่ะ นี่ก้รอนานแร้วด้วยน่ะค่ะ คำตอบที่ได้คือ อ๋อ รอแปบนึงครับ พอดีมันไปทานข้าวพึ่งเสร็จ ตอนนี้ขับรถมาแร้วครับ โหหห! เราได้ยินแบบนี้ โมโหเรยค่ะ แต่ก้ไม่ได้ว่าอะไร ก้เงียบไว้แร้วเดินมาหาน้า สักพักได้ยินพวกนักงานคุยกัน เค้าก้คงจะซุบซิบแหระ แต่เราดันได้ยิน ถ้ารีบมากทำไมไม่โทเรียกรถที่ทำงานมารับไปว่ะ จะมาถามทำไมนักหนา น่าเบื่อว่ะ พอเราได้ยินแบบนี้ปุ๊บ ความโมโหของเรายิ่งขึ้นอีก คือแค่ถ้าดีๆอ่ะ แต่แม่งพูดลับแบบนี้ มันก้เกินไปน่ะ คนป่วยอ่ะ มึงตาบอดรึไงให้ได้เกือบชั่วโมง ถ้าเปนพ่อแม่หรือญาติพี่น้องคุนหล่ะ คุนจะห่วงมั้ย คุนจะโวยมั้ย บริการแย่ๆแบบนี้ มันไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายให้ประกันสังคมทุกๆเดือนเรยน่ะ มารักษาก้ไม่ได้รักษาฟรี กุก้เสีียเงิน เสียเยอะกว่าที่มึงเอามาให้ซ่ะอีก จ่ายเดือนนึง 5-6 ร้อย ไปหาหมอที่ได้แต่ยาพารากับบริการแย่ๆเนี้ยน่ะ โถ่!!
tanon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 20:34:38 »

ผมเคยทำปะกันตอนนี้ผมบ่อเเล้วคับ..วอก..นะ
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์