เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:15:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  แต่งสนุก เติมมุกใหม่ๆ ให้ทรงผมสวยเริ่ดไม่มีเบื่อ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แต่งสนุก เติมมุกใหม่ๆ ให้ทรงผมสวยเริ่ดไม่มีเบื่อ  (อ่าน 311 ครั้ง)
lionepop
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2014, 11:45:52 »

แต่งสนุกเติมมุกใหม่ๆ ให้ทรงผมทรงผมเก่าๆ เดิมๆ จะไม่น่าเบื่อหน่ายอีกต่อไป ถ้าคุณขยันหมั่นเติมไอเดียใหม่ๆ ไปเรื่อยๆ แบบนี้!

สร้างคลื่นผม ขณะที่ผมยังชื้นๆ ถักผมเป็นเปียแล้วฉีดด้วยเจลแบบสเปรย์ ปล่อยให้แห้ง แกะเปียออกแล้วใช้นิ้วสางผมลอนผมสำหรับผมสั้น ถ้าผมไม่ยาวพอที่จะถักเปีย แบ่งผมเป็นส่วนทาด้วยเจลแล้วม้วนเป็นก้นหอย ทิ้งไว้ให้แห้ง แกะออก แล้วใช้ปลายนิ้วสางเบาๆ อย่าหวี ไม่เช่นนั้นลอนผมจะแตกและดูฟูตัดผมด้านหน้า จะเป็นหน้าม้าตรงๆ หรือซอยไล่ระดับความยาวให้บางๆ ก็ได้ แต่ถ้าตัดอยู่แล้วก็ทาเจลแล้วหวีเสยขึ้นไปบ้าง

ทำสีผมเพิ่มไฮไลท์ให้ดูเปรี้ยวขึ้น

เกล้าผม สำหรับผมเกล้าแบบง่ายๆ ก้มตัวลงและหวีผมจากโคนไปหาปลาย จากนั้น เริ่มต้นที่ข้างหูข้างใดข้างหนึ่ง ม้วนผมให้ชิดหนังศีรษะ ม้วนไปเรื่อยๆ จนไปถึงหูอีกข้างหนึ่ง เหน็บปลายผมไว้ในมวยผม และให้ผมหลวมๆ เล็กน้อย แล้วตรึงด้วยกิ๊บดำข้างใต้ใช้แฮร์พีซ ถ้าผมยาวอยู่แล้ว อาจเติมผมหน้าม้าปลอมเพื่อความแปลกใหม่ หรือถ้าผมสั้นก็เติมแฮร์พีซเพื่อเพิ่มความยาวผูกๆ พันๆ ขณะที่ผมยังชื้นๆ แบ่งผมเป็นส่วนๆ แล้วม้วนกับแถบผ้ายาวๆ มัดปลายผ้าให้แน่น ปล่อยให้แห้งแล้วแกะออก ดูซิว่าคุณจะได้ลอนผมแบบไหน ถ้าผมสั้น คาดผ้าทับโคนผมและปล่อยให้ผมแห้ง รากผมจะยกขึ้นทันใจ

เปลี่ยนแสกผม หรือ หวีเสยเพื่อเปิดหน้าก็ดูเก๋

เปลี่ยนแสกผม ถ้าคุณแสกกลางก็เปลี่ยนเป็นแสกข้าง ถ้าแสกข้างก็เปลี่ยนเป็นแสกกลาง หรือเปลี่ยนข้างแสก เพื่อให้สนุกขึ้นก็ลองแสกผมแบบซิกแซกดู
เติมลอนผม ขณะผมยังหมาดๆ สุ่มจับผมขึ้นมาเป็นช่อเล็กๆ ทาเจลลงบนเส้นผมแล้วจับผมให้งอเป็นรูปตัวซี ใช้กิ๊บติดให้แนบลงด้านข้าง จากนั้น หยิบผมขึ้นมาอีกช่อ ทำแบบเดียวกันแต่คนละทิศทาง ทำแบบนี้สักสามสี่ช่อ ปล่อยให้แห้งแล้วแกะออก ผมจะมีลอนเล็กๆ แทรกอยู่เป็นระยะใช้ผ้าคาดผม ผมที่กำลังยาวไม่เป็นทรงสามารถพรางตาได้ด้วยวิธีนี้จนกว่าจะมีเวลาไปตัดใหม่

ใช้ริบบิ้นมาดัดแปลงผูกผมในทรงต่างๆ ก็น่ารักน่าหยิกแล้ว

เปลี่ยนสีผม คุณไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสีไปโดยสิ้นเชิงก็ได้ แค่ให้อ่อนลงเล็กน้อยก็พอ เลือกใช้ผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผมแบบชั่วคราวหรือกึ่งถาวรเพื่อจะได้ไม่ติดทนนานเกินไป เผื่อคุณไม่ชอบ หรืออาจลองใช้มาสคาร่าสี แต้มที่โคนผมหรือปลายผมเพื่อเป็นไฮไลต์หวีเสย ใช้ได้สำหรับผมทุกความยาว หวีเจลลงบนเส้นผมด้วยหวีซี่ละเอียดๆ และปล่อยให้แห้งเองตามธรรมชาติ จบด้วยปอมเมดถักเปียเล็กๆ เฉพาะผมด้านบน จับเส้นผมขึ้นมาส่วนหนึ่งแล้วถักเปียจากโคนจนถึงปลายผม ถักสักสามสี่อัน และปล่อยให้ผมส่วนอื่นเหยียดตรง

เพิ่มลูกเล่นให้กับผมด้วยการหากิ๊บสวยๆ มาปักผมก็สวยหวานแล้วละโพกผม ลองใช้ผ้าพันคอไหมผูกผมดูหลายๆ แบบ อาจใช้เป็นแค่ที่คาดผมหรือโพกทั้งศีรษะเพื่อสีสันสดใสขึ้น อาจใช้ผ้าพันคอสองผืนประกบคู่กันพันเส้นผมกับเชือกสีๆ หรือริบบิ้น จับผมแยกสองข้าง สอดริบบิ้นลงตรงกลาง แล้วพันผมไขว้กับเชือกไปมาจนสุดปลายผมเล่นกับปลายผม รวบผมทั้งหมดของคุณไว้ด้วยกันแล้วม้วนด้วยโรลไฟฟ้าหรือโรลธรรมดา ให้ลอนผมงุ้มเข้าหรืองอออกตามต้องการ ถ้าผมสั้น ทาเจลแล้วใช้ปลายนิ้วม้วนปลายผมให้งอนออกหรืองุ้มเข้า ขณะใช้ตัวกระจายลมเป่าให้แห้ง

เรียบเรียงเนื้อหาโดยทีมงาน Sanook.com
ขอบคุณภาพประกอบจาก mysoulisthesky.com , Pinterest , etsy.com

หน้า: [1] พิมพ์