เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 02:23:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ความเชื่อผิดๆของระบบประกันสินค้า it
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ความเชื่อผิดๆของระบบประกันสินค้า it  (อ่าน 51777 ครั้ง)
Atermist
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 02:12:57 »

ประกันตลอดอายุ(Life Time)

จะหมายถึง ว่า เวลาที่เครื่อง ควรจะใช้งานได้ปกติรึเปล่าครับ เพราะอย่าง MP4 ที่ซื้อมา เค้าบอก ประกันตอดเหมือนกัน แต่บอกอายุการใช้งาน 5 ปี ผมเองก็งงๆ นะ แต่ก็คิดว่า ใช้ 5 ปีก็คงคุ้มแล้ว

แต่เรื่อง RAM นี่ เค้าประกันตลอดอายุการใช้งาน เหมือนกัน แต่ จอ LCD ที่ซื้อมาใหม่ประกัน 2 ปี แต่ยังใช้ได้ดี คิดว่า พอหมดประกันมันถึงจะัง ^^ อิอิ
emotion
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 13:03:15 »

เจอกับตัวเอง ซื้อโน๊ตบุ๊ค จากร้านเทคโนคอม สาขาบิ๊กซี เดือน กค 53 ประกัน  1 ปี ปลายเดือน กพ 54 adapter สายชาร์ตแบตๆเสีย เข้าไปเคลม ทางร้านแนะนำให้ไปเคลมที่    ร้านซินเนค (เค้าทำคอนแทคกันไว้)แถวตลาดป่าก่อ ใกล้เกียรตินาคิน พอไปจริง ทางร้านบอกต้องทิ้งโน๊ตบุ๊คไว้ประมาณ 1 อาทิตย์ เป็นระเบียบทางร้าน เราก้องง อะไรแค่ adapter ตัวเดียว หมายเลขอะไรต่างๆ ก้ออยู่เหมือนเดิมกับตอนที่ออกไปเสร็จ ตรงเป๊ะ ทำไมไม่เอาแค่adapterเก็บไว้ส่งเคลม จะเอาคอมไว้ทำไม 1 อาทิตย์หรือเกินกว่านั้น ไม่ต้องได้ใช้คอมกันบริการได้ยอดแย่มากๆ เลยเดินออกมาหาซื้อเองก็ได้วะ ไม่กี่ร้อย ฉีกใบประกันทิ้งไว้หน้าร้านซินเนคเลย ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ กับพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านเผื่อเจอสถานการณ์เดียวกัน
ทำความเข้าใจครับ   ยังงี้ สมมุติ adapter เสียแต่ยังอยู่ในประกันเมื่อก่อนทุกๆ ยี่ห้อ ถ้ามีเลขที่ใบเสร็จส่งเคลมแค่ adapter ได้คับ แต่มันมีปัณหาตรงที่ว่า ในใบเสร็จจะมีแค่ เลขที่ซีเรียลเครื่องเท่านั้น
มันไม่มีซี adapter ระบุไว้ เขาจึงต้องส่งพร้อมเครื่อง ประมาณนี้  เหตุผลเพราะมีลูกค้าเอา adapter ที่หมดประกันแล้ว เอามาฝากเพื่อนหรือคนรู้จัก ที่ใช้รุ่นเดียวกันเคลมให้ !!!!! ระบบงานเขามันก็ต้องมีป้องกันบ้างอ่ะครับ เอาเป็นว่าถ้าเครื่องอยู่ในประกันเขาก็ มีเคลมให้ฟรีอยู่ก็ โอเคนะ...

ความรู้ใหม่นะเนี๊ยะจะได้ไม่เข้าใจร้านผิดๆอีก
snakes
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2011, 00:00:40 »

ประกันตลอดอายุ(Life Time) ตามกฎหมาย คือ รับประกัน 5 ปีครับ

แต่ส่วนใหญ่เรื่องนี้คนจะไม่ค่อยทราบกันครับ นึกว่า Life Time คือ ตลอดอายุการใช้งาน

ให้สังเกตุว่า สินค้าคุณภาพ เช่น sony จะเขียนไว้ว่ารับประกัน 5ปี แต่สินค้าคุณภาพรองๆลงมาจะเป็น Life Time
ที่เขียนว่า L/T เพราะเป็นการดึงดูดลูกค้าครับ
แต่จริงๆแล้ว ก็คือ 5ปี เท่ากันครับ เนื่องจากกฎหมายระบุไว้ว่า L/T = 5ปี

และลองสังเกตุครับ ไม่มีสินค้าพวกมือถือ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ชนิดไหน เขียนไว้ว่ารับประกัน 6 , 7 , 8 , 9 หรือ 10 ปี เพราะตามกฎหมาย L/T จะรับประกัน 5ปีครับ
พวกพ่อค้าจึงมักใช้คำว่า Life Time มาดึงดูดความสนใจของลูกค้าครับ

กฎหมายข้อไหนครับ ผมไม่รู้จริงๆ

เพื่อนๆจะได้รู้ด้วย

ขอบคุณครับ __/\__
bottomblues
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2011, 17:35:07 »

Butterfly Effect       
Ranger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2011, 23:10:25 »

ประกันตลอดอายุ(Life Time) ตามกฎหมาย คือ รับประกัน 5 ปีครับ

แต่ส่วนใหญ่เรื่องนี้คนจะไม่ค่อยทราบกันครับ นึกว่า Life Time คือ ตลอดอายุการใช้งาน

ให้สังเกตุว่า สินค้าคุณภาพ เช่น sony จะเขียนไว้ว่ารับประกัน 5ปี แต่สินค้าคุณภาพรองๆลงมาจะเป็น Life Time
ที่เขียนว่า L/T เพราะเป็นการดึงดูดลูกค้าครับ
แต่จริงๆแล้ว ก็คือ 5ปี เท่ากันครับ เนื่องจากกฎหมายระบุไว้ว่า L/T = 5ปี

และลองสังเกตุครับ ไม่มีสินค้าพวกมือถือ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ชนิดไหน เขียนไว้ว่ารับประกัน 6 , 7 , 8 , 9 หรือ 10 ปี เพราะตามกฎหมาย L/T จะรับประกัน 5ปีครับ
พวกพ่อค้าจึงมักใช้คำว่า Life Time มาดึงดูดความสนใจของลูกค้าครับ

เอาที่ไหนมาพูดครับ   LT    คือจะประกันในเงื่อนใขที่กำหนด  ประกันจะหมดก็ต่อเมื่อบริษัทหยุดผลิตแล้วและอีก1 ปี ถึงจะหมดอายุครับ
karol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 15:17:35 »

เหอๆ เข้าใจผิดมานานเลยอ่ะครับ ประกัน life time มันแค่ 5 ปี เองเหรอ อย่างเช่นแรมอ่ะครับ ตอนไปซื้อ ร้านบอกว่า life time แต่จริง ๆ อยู่ได้แค่ 5 ปี ถ้าเกิดมันเสียตอน ปี ที่ 5 กับอีก 1 วัน มันจะรับประกันให้เรามั้ย เพราะตอนเราซื้อมาบอกว่า life time
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 15:11:02 »

ผมว่าพอถึง5ปีแรมรุ่นนั้นคงเลิกผลิตแล้วเวลาส่งเคลมเขาก็จะคืนเป็นเงินมาให้แล้วก็หมายเหตุว่าไม่มีของเปลี่ยนให้ประมาณนี้แหละแล้วเราก็จะได้เงินส่วนต่างแต่คงเป็นเงินที่น้อยนิดมากคิดว่านะ ยิงฟันยิ้ม

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
Mijatovic
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 22:23:37 »

ที่มันก็หลอกกันเหรอเนี่ย
WhiteXload
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 22:23:54 »

ขอบคุณมากครับ
pathomlak
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 11:07:00 »

ขอบคุณที่บอกกล่าว เรื่องง่ายๆ ที่มักไม่สังเกตุ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

เชิญร่วมทำบุญวัดพระบาทน้ำพุ ช่วยผู้ป่วยโรคเอดส์ โทร.
1900 222 200  ครั้งละ 15 บาท
JumFreedom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 17:35:34 »

ขอบคุณมาก ครั้งต่อไป ซื้ออุปกรณ์ ต้องคิดถึงเรื่องระยะเวลาประกันให้ดีๆแล้วสิ
T.B. Computer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 17:34:56 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 10:26:42 »

เจอกับตัวเอง ซื้อโน๊ตบุ๊ค จากร้านเทคโนคอม สาขาบิ๊กซี เดือน กค 53 ประกัน  1 ปี ปลายเดือน กพ 54 adapter สายชาร์ตแบตๆเสีย เข้าไปเคลม ทางร้านแนะนำให้ไปเคลมที่    ร้านซินเนค (เค้าทำคอนแทคกันไว้)แถวตลาดป่าก่อ ใกล้เกียรตินาคิน พอไปจริง ทางร้านบอกต้องทิ้งโน๊ตบุ๊คไว้ประมาณ 1 อาทิตย์ เป็นระเบียบทางร้าน เราก้องง อะไรแค่ adapter ตัวเดียว หมายเลขอะไรต่างๆ ก้ออยู่เหมือนเดิมกับตอนที่ออกไปเสร็จ ตรงเป๊ะ ทำไมไม่เอาแค่adapterเก็บไว้ส่งเคลม จะเอาคอมไว้ทำไม 1 อาทิตย์หรือเกินกว่านั้น ไม่ต้องได้ใช้คอมกันบริการได้ยอดแย่มากๆ เลยเดินออกมาหาซื้อเองก็ได้วะ ไม่กี่ร้อย ฉีกใบประกันทิ้งไว้หน้าร้านซินเนคเลย ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ กับพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านเผื่อเจอสถานการณ์เดียวกัน
ทำความเข้าใจครับ   ยังงี้ สมมุติ adapter เสียแต่ยังอยู่ในประกันเมื่อก่อนทุกๆ ยี่ห้อ ถ้ามีเลขที่ใบเสร็จส่งเคลมแค่ adapter ได้คับ แต่มันมีปัณหาตรงที่ว่า ในใบเสร็จจะมีแค่ เลขที่ซีเรียลเครื่องเท่านั้น
มันไม่มีซี adapter ระบุไว้ เขาจึงต้องส่งพร้อมเครื่อง ประมาณนี้  เหตุผลเพราะมีลูกค้าเอา adapter ที่หมดประกันแล้ว เอามาฝากเพื่อนหรือคนรู้จัก ที่ใช้รุ่นเดียวกันเคลมให้ !!!!! ระบบงานเขามันก็ต้องมีป้องกันบ้างอ่ะครับ เอาเป็นว่าถ้าเครื่องอยู่ในประกันเขาก็ มีเคลมให้ฟรีอยู่ก็ โอเคนะ...
โห อันนี้เพิ่งรู้นะเนี๊ย

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
LoveYou2
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2011, 16:52:44 »

เคยเคลม การ์ดจอ  L-T 256M DDR2
แต่กลับได้ 512 DDR3 มาครับ
ประกันก็ยังเป็น L-T เหมือนเดิม
เค้าก็ไม่คิดราคาเพิ่มนะครับ
seo_ka1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 18:19:34 »

เห็นด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 20:59:06 »

มันคงเป็นกลยุทธ์ทางการขายอะเนาะ ยิ้ม
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 14:22:28 »

อีกอย่าง ตัว flashdrive ของ kingston ไม่ค่อยติดวอยด์เท่าไรเลยครับ พนักงานขายจะบอกว่าให้เก็บกล่องไว้เพื่อเคลมแทน
ที่ร้าน advice มีวอยด์ ทุกตัวค่ะ นอกซะจากเป็นของ copy ที่ถนนคนเดินมีขายเยอะมาก

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
seo_ka1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2012, 14:30:14 »

อยากฝากนิดหนึ่งค่ะ เวลาเราไปซื้อสินค้าไอที เราต้องดูก่อนนะค่ะว่าสินค้าที่เราซื้อมามีรอยหรือป่าว
อย่างเช่น แรม เมมบอร์ด ฮาร์ดิส   เพราะถ้าซื้อไปแล้วใช้งานไม่ได้  บางร้านเค้าไม่รับเปลี่ยน
ส่งเคลมก้ไม่ เด๋วเสียใจนะ   แต่เวลาไปซื้อของที่หน้าร้านมักจะบอกว่า รับประกันสินค้า  ยกเว้น แตก หัก ไหม้
จหมื่นไวยวรนารถ
ยิ้มทุกครั้ง ไม่ว่าจะเจอทุกข์หรือเป็นสุข
ระดับ ป.ตรี
*

ความชั่วนั้นไม่มี ความดีก็เช่นกันไม่ปรากฎ

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 17:24:45 »

ขอเสริมอีกนิดเรื่อง Flash Drive Kingston ครับ

ถ้าซื้อมาก็แกะ ต่อหน้าเจ้าของหรือพนักงานนะครับ

ให้สังเกตตรงที่หัว ของ Flashdrive จะมีตัวเลขกำกับอยู่ ให้สังเกตที่ตรงนี้เป็นจุดแรกนะครับ
เพราะทางผู้ผลิตจะให้เลเซอร์ลงไปที่โลหะครับ

อีกอย่างหนึ่ง ผู้นำเข้าสินค้ายี่ห้อ Kingston มีไม่กี่เจ้าครับ เอาที่รู้ละกันครับ
-Silicon
-Synex

ขอบคุณครับ

ไผยะฮาจัง ฮาจังเต๊าต๋าย ไผยะฮาเสียใจ๋ ถึงฮาต๋ายฮาตึงบะใจ้ลืม

amcseo
เตรียมอนุบาล
*

คอมพิวเตอร์ Notebook และอุปกรณ์ไอทีราคาประหยัด

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 10:59:47 »

ขอบคุณค่ะ  เข้าใจผิดมาตั้งนาน ขอบคุณนะค่ะ ยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์