เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:43:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  อยากสอบถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากสอบถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ  (อ่าน 607 ครั้ง)
demonkik
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2014, 16:10:16 »

ตามหัวข้อเลยนะครับ คือผมชื้อ มอไซค์มาคันหนึ่งเป็นป้าย จ.เชียงใหม่ แล้ว คือจะโอนมาเป็นชื่อผม
เซนต์โอนลอยมาแล้วครับ ได้ สำเนาบัตร มา1 ใบ มอบอำนาจ 1 ใบ หนังสือโอนและรับโอน 1 ใบ
คือ เราต้องแจ้งย้าย ปลายทางมาใช่ไหมครับ แล้วใช้ บัตรของเจ้าของเดิม กี่ใบ และเอกสารต่างๆอย่างละกี่ใบครับ ถ้า ใช้ หลายใบ ผมควรทำไงครับ ใช้ ถ่ายเอกสารได้ไหมครับ  ขอบคุนครับ
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2014, 21:10:13 »

แจ้งย้ายปลายทาง ใช้บัตรประชาชนเจ้าของรถ 1 ใบ หนังสือมอบอำนาจ 1 ใบ

พร้อมเซ็นต์รับรอง บัตร มอบอำนาจ เอกสารผู้รับมอบ สำเนาบัตรประชน 1 ใบ

พร้อมเซ็นต์ รับมอบอำนาจ เซนต์ บัตร และรับรองสำเนา

เอกสาร(ไม่หมดอายุ)

เล่มคู่มือรถตัวจริง และ ภาษีไม่หมดอายุ ถ้ามมด ต้องต่อภาษีก่อน

รอเรื่องต้นขั่วจากเชียงใหม่ส่งมาเชียงราย ก็เอารถไปตรวจสภาพ แจ้งเข้า พร้อมโอน

ใช้เอกสารเหมือนขางบน อีก 1 ชุด ได้ป้ายทะเบียน เชียงรายใหม่ ครับ
demonkik
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2014, 09:16:10 »

แจ้งย้ายปลายทาง ใช้บัตรประชาชนเจ้าของรถ 1 ใบ หนังสือมอบอำนาจ 1 ใบ

พร้อมเซ็นต์รับรอง บัตร มอบอำนาจ เอกสารผู้รับมอบ สำเนาบัตรประชน 1 ใบ

พร้อมเซ็นต์ รับมอบอำนาจ เซนต์ บัตร และรับรองสำเนา

เอกสาร(ไม่หมดอายุ)

เล่มคู่มือรถตัวจริง และ ภาษีไม่หมดอายุ ถ้ามมด ต้องต่อภาษีก่อน

รอเรื่องต้นขั่วจากเชียงใหม่ส่งมาเชียงราย ก็เอารถไปตรวจสภาพ แจ้งเข้า พร้อมโอน

ใช้เอกสารเหมือนขางบน อีก 1 ชุด ได้ป้ายทะเบียน เชียงรายใหม่ ครับ
ขอคุนครับ มีข้อสงสัยอีกนิดหนึ่งครับ ตอนเราเข้า นี้ใช้บัตรของเจ้าของเดิมไหมครับ
don-inphon

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2014, 10:36:13 »

ตอนแจ้งเข้า จะใช้เป็นชุดเดียวกับชุดโอนครับ

เอกสารที่จะเขียนที่ขนส่ง ตอนแจ้งเข้า

1 ใบคำขออื่นๆ (แจ้งเข้ารถ....... ทะเบียน.........เข้ามาใช้ในจังหวัดเชียงราย

2..ใบคำขอโอน......

3.สำเนาบัตรประจำตัวผู้โอน(เจ้าของเดิม)

4.สำเนาบัตรประจำตัวผู้รับโอน(ของเรา)

5.หนังสือมอบอำนาจ เขียนให้แจ้งเข้ารถ.....พร้อมโอน.....

6.คู่มือรถ(ตัวจริง) พร้อมนำรถไปตรวจสภาพ (ขนส่ง) ด้วย ..
demonkik
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2014, 14:32:34 »

ตอนแจ้งเข้า จะใช้เป็นชุดเดียวกับชุดโอนครับ

เอกสารที่จะเขียนที่ขนส่ง ตอนแจ้งเข้า

1 ใบคำขออื่นๆ (แจ้งเข้ารถ....... ทะเบียน.........เข้ามาใช้ในจังหวัดเชียงราย

2..ใบคำขอโอน......

3.สำเนาบัตรประจำตัวผู้โอน(เจ้าของเดิม)

4.สำเนาบัตรประจำตัวผู้รับโอน(ของเรา)

5.หนังสือมอบอำนาจ เขียนให้แจ้งเข้ารถ.....พร้อมโอน.....

6.คู่มือรถ(ตัวจริง) พร้อมนำรถไปตรวจสภาพ (ขนส่ง) ด้วย ..
สรุปคือ ตอนแจ้งย้ายปลายทางใช้ อย่างละ 1ใบ ตอนแจ้ง เข้า อีกอย่างละ 1 ใบ ใใช่ไหมครับ
คือใช้ อย่างละ 2 ใบใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ผม ได้มาอย่างละ 1 ใบ ควรทำไงดีครับ เอาไปถ่ายเอกสารได้ไหมครับ
don-inphon

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2014, 10:56:43 »

ใช้ 2 ชุดครับ...ให้เจ้าของเดิม ส่งมาเพิ่ม อีก 1 ชุด ครับ
หน้า: [1] พิมพ์