เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 12:19:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปิดประทู้ ขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน ปิดประทู้ ขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ  (อ่าน 8468 ครั้ง)
yindekrabphom
ชั้นประถม
*

ไม่มีอะไรบังเอิญ ด้วยความยินดีครับผม

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2014, 19:46:16 »

แล้วการใช้ปั๊มน้ำโซล่าร์เซลล์ มันมีดีอะไรที่ทำให้น่าใช้บ้าง

เนื่องจากมันใช้ไฟกระแสตรง หรือไฟดีซี ดังนั้น
ถ้าไฟช๊อตไฟรั่วขึ้นมา มันจะไม่มีอันตรายในการโดนไฟดูด
ถ้าเป็นพวกไฟกระแสสลับ อันนั้นอันตรายมาก ยิ่งของอยู่กับน้ำยิ่งต้องระวังให้มาก
(ของเราที่เป็นไฟดีซี ก็ควรระวังด้วย จะได้ใช้เขาได้นานๆคุ้มค่า)
ขอย้ำครับ ทำอะไรที่เกี่ยวกับไฟฟ้า ไม่ว่าจะดีซี หรือเอซี
ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอนะครับ

สนใจสินค้ารายการใด ติดต่อได้ครับ  ยิ้ม
ชั้นประถม
*

ไม่มีอะไรบังเอิญ ด้วยความยินดีครับผม

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2014, 19:58:42 »

หลักการสร้างไฟฟ้าของโซล่าร์เซลล์ เลียนแบบมาจากพืชครับ
ใบไม้ของพืชรับแสงแดด แล้วสังเคราะห์เป็นพลังงานแห่งชีวิต
ค่อยๆเติบโต แต่มั่นคง

สนใจสินค้ารายการใดติดต่อได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2014, 19:26:38 »

พลังงานโซล่าร์เซลล์เปลี่ยนแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า
เหมือนกับที่ใบไม้ของต้นไม้เปลี่ยนแสงแดดให้เป็นพลังชีวิต
หน้าที่ของ "แผง" โซล่าร์เซลล์ ก็เปรียบเสมือน "ใบไม้"
(แผง มีหลายประเภท ต่อๆไปเราอาจจะค่อยๆมารู้จักกันไป)
แผงรับแสงแดด แล้วก็เปลี่ยนให้เป็นพลังงานไฟฟ้า
นึกภาพดู คล้ายๆหลังคาบ้านที่รับเม็ดหยดน้ำฝนแต่ละเม็ดเล็กๆ
แล้วก็รวมกันเข้าเป็นสายน้ำได้

สนใจปั๊มน้ำโซล่าร์เซลล์รายการใด พูดคุย ติดต่อได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2014, 19:47:25 »

เพื่อความชัดเจนยิ่งขึ้นในสินค้าที่เรานำเสนอที่นี้ ขออธิบายเสริมสักเล็กน้อย ว่า

การใ้ช้งาน เป็นลักษณะสูบน้ำเหนือผิวดิน (ปั๊มจุ่ม, ปั๊มลอย, ปั๊มแช่, ปั๊มหอยโข่ง)
เวลาใช้งานจริง อาจต้องติดทุ่นลอยน้ำ หรือมัดเชือกติดยึดกับหลักเสา
เพื่อให้ตัวปั๊มมีลักษณะ ลอยน้ำ อยู่ตลอดเวลาการใช้งาน ครับ
แล้วเราต่อสายจากแผงเข้าตัวปั๊มโดยต่อตรง (บวกต่อบวก/ลบต่อลบ)
เมื่อมีแสงแดด ก็ใช้งานชุดปั๊มน้ำของเราได้เลยครับ

สนใจชุดใด ติดต่อกันได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014, 19:07:15 »

การใช้งาน เราคิดถึงว่า ใช้อุปกรณ์ให้น้อย (ประหยัดไปในตัว) คล่องตัว
และต้องใช้งานได้จริง
ดังนั้น ชุดปั๊มน้ำของเรา จึงมีเพียง แผง และ ตัวปั๊มน้ำ
สะดวกมาก เอาแผงตากแดด ต่อสายไฟ ปั๊มน้ำได้เลย
แผงและตัวปั๊มน้ำ ได้รับการคำนวนว่า ใช้ไฟฟ้าได้เข้ากันและทำงานได้จริง
อันนี้คือ จุดเด่นของชุดปั๊มน้ำพวกนี้เลยครับ

สนใจสินค้ารายการใด ติดต่อกันได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 05:51:27 »

วันนี้วันพระใหญ่ ขอทุกท่านพบแต่สิ่งดีงาม
เป็นมงคลแห่งชีวิต ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2014, 19:06:17 »

แล้วถ้าอยากจะใช้ปั๊มน้ำชุดพวกนี้ในเวลาไม่มีแดด ทำได้ไหม?

ทำได้ครับ ต่อตรงเข้ากับแบตเตอรี่ครับ คือ สายบวกต่อขั้วบวก สายลบต่อขั้วลบ
ข้อสำคัญ ดูให้กำลังไฟ โวลท์ของแบตเตอรี่ ตรงกันกับ โวลท์ของปั๊มน้ำ ก็ใช้ได้
ปั๊มเราเป็นปั๊มกระแสตรง ไฟดีซี เอาไปเสียบไฟบ้านไม่ได้นะครับ
เสียบเครื่องปั่นไฟที่ปล่อยกระแสสลับ (ไฟสองร้อยยี่สิบทั่วไป) ก็ไม่ได้นะครับ
แต่ ต่อกับแบตเตอรี่ได้ ดูให้โวลท์ตรงกัน ทำงานได้ครับ

สนใจสินค้าชุดใด ติดต่อได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 19:40:19 »

เรามาคุยกันต่อถึงเรื่อง "แบตเตอรี่" กันครับ
ได้เปรียบภาพว่า แผงโซล่าร์เซลล์เหมือนหลังคารับหยดน้ำฝนแต่ละหยด
รวมเป็นสายน้ำ แล้วเราก็เก็บน้ำใส่ตุ่มเอาไว้ใช้กัน
พลังงานไฟฟ้าที่รวบรวมมาจากแผงนั้น
เราเอามาเก็บไว้ใน "แบตเตอรี่" นั่นเองครับ

แบตที่เหมาะสมกับระบบโซล่าร์เซลล์นั้น เขาเรียกมันว่าแบบ "ดีพไซเคิล"
แล้วแบตแบบนี้ มีทั้งที่ต้องเติมน้ำกลั่นบ้างในบางครั้ง
(ส่วนใหญ่หลังจากเริ่มใช้งานไปได้สักปีหรือสองปี แล้วแต่กรณี
ก็อาจจะคอยเช็คทุก 15 วัน ดูระดับน้ำกลั่นในแบต ถ้าพร่องก็เติมให้เต็มพอดีครับ)
บางประเภทก็ไม่ต้องเติมเลย,
บางประเภทเขาใส่พวกเจลแทนที่น้ำกลั่น พวกนี้ก็ใช้ไปแบบไม่ต้องยุ่งกับมันเลย
แบตเตอรี่แบบดีพไซเคิลนี้ จะหนักมากกว่าแบตรถมากครับ

ตุ่มเก็บน้ำของเรา เก็บน้ำได้ 50 ลิตร
แล้วแบตของเราหละ เก็บไฟฟ้าไว้ใช้ได้เท่าไหร่, ง่ายๆครับ
ที่แบตเขาจะบอก โวลท์ ตัวอักษรฝรั่งคือ "V" และ แอมป์ ตัว "A, บางทีก็ AH"
เอาสองตัวนี้มาคูณกันครับ
เช่น แบตลูกหนึ่ง เขียนบอกที่ตัวแบตว่า 12V 200AH
ลูกนี้เก็บไฟได้ คือ 12 คูณด้วย 200 = 2,400 วัตต์ ครับ

น้ำ 50 ลิตร เราใช้ได้มากน้อยแค่ไหน เราพอรู้ เพราะเราชินแล้วนั่นเอง
ไฟในแบต 2,400 วัตต์ เราใช้ได้มากน้อยแค่ไหน ก็คล้ายกัน คิดไม่ยากครับ
และพอเริ่มชินๆแล้ว มันก็แทบไม่ต้องคิดแล้ว คล้ายๆน้ำในตุ่มนั่นเองครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจเข้ามาเยี่ยมชมกันนะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 20:12:24 »

มาคุยกันต่อครับ เรื่องการใช้ไฟฟ้าโซล่าร์เซลล์

เราเก็บน้ำใส่ตุ่มไว้แล้ว 50 ลิตร
เราเป็นคนกินน้ำเก่ง กินวันละ 2 ลิตร ถ้ากินคนเดียว เรากินน้ำตุ่มนี้ได้ 25 วัน
คิดง่ายมากเลย จริงไหมครับ
แล้วถ้าเราอยู่กัน 5 คน ในบ้าน แต่ละคนกินเฉลี่ย 2 ลิตรต่อวันเหมือนเรา
5 คนรวมกันก็กินน้ำวันละ 10 ลิตร ตุ่มมีน้ำ 50 ลิตร จึงให้พวกเรา 5 คน กินได้ 5 วัน

การที่จะดูว่า แบตเตอรี่ที่เราเก็บไฟไว้ใช้นั้น ใช้ได้แค่ไหน ก็คล้ายๆกันครับ
แม้ว่าไฟฟ้าเราจะมองไม่เห็นด้วยตาเปล่าก็ตามทีครับ

อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิด จะบอกเอาไว้ว่า
มัน "กินไฟ" (นึกภาพเหมือนเรา "กินน้ำ") เท่าไหร่
เช่น ทีวี 140 วัตต์ (ตัวเลขนี้จะเป็นการกินไฟต่อชั่วโมงครับ) เป็นต้น
ดังนั้น ถ้าเราเอาทีวีที่กินไฟ 140 วัตต์ (ต่อชั่วโมง)
มาใช้กับแบตที่เราเก็บไฟไว้ได้จำนวน 2,400 วัตต์
จะใช้ได้กี่ชั่วโมง ก็เอา 140 ไปหาร 2,400 = 17.14...ชั่วโมง
นั่นคือ ถ้าเราดูทีวี 140 วัตต์โดยใช้ไฟจากแบต 2,400 วัตต์
เราจะดูได้ 17 ชั่วโมงกว่าๆ
(ลองดูครับ ว่า ทีวีในบ้านเราที่ดูอยู่ทุกวัน กินไฟ เท่าไหร่?
เกษตรกรรอบรู้ น่าภาคภูมิใจครับ

พอจะเริ่มเห็นภาพกันแล้วนะครับ มันง่ายๆแค่นี้เป็นพื้นฐาน
ใช้งานไปเดี๋ยวค่อยๆชินกันไปครับ
ผมเองก่อนใช้โซล่าร์เซลล์ ไม่รู้อะไรเลย
เรื่องใกล้ตัวแต่เราเองไม่รู้เพราะยังไม่เห็นความจำเป็น
พอเริ่มๆรู้บ้าง เอ๊ะ! มันก็ไม่ยากนะ สนุกดีด้วย

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 18:54:40 โดย yindekrabphom » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 19:12:51 »

วันนี้ ขอนำภาพที่มีการนำชุดปั๊มน้ำไปทดลองใช้งานในพื้นที่มาฝากให้ชมกันครับ

(รุ่นนี้ ทางผมยังไม่ได้สั่งมาลงที่นี่นะครับ แต่ถ้ามีสนใจสั่งได้เสมอครับผม
เอาภาพมาให้ชมกัน เพราะ ทุกชุดที่เรามีนี้ ทำงานในลักษณะแบบเดียวกันครับ
ในทุกกรณีที่มีการสั่งสินค้า ของมาถึงไม่เกิน 15 วัน นานที่สุดไม่เกินหนึ่งเดือนครับ
ราคา ปั๊มชุดนี้มาพร้อมกับแผงโมโน 200 วัตต์ 2 แผง อยู่ที่ 65,000 บาท
หากเพิ่มแผงโมโนอีก 1 แผงเพิ่มเงินค่าแผงอีก 13,000 บาท รวมเป็น 78,000 บาท ครับ)

เป็นปั้มน้ำ dc24v(240w) รุ่น 5sd-15 ใช้งานร่วมกับแผงโซล่าเซลล์ mono 200w 2 แผง
ได้ปริมาณน้ำไหลออก 12,000 ลิตร/ช.ม.,
ทดสอบเพิ่มแผงโซล่าเซลล์ mono 200w อีก 1 แผง(รวมเป็น 3 แผง)
ได้ปริมาณน้ำไหลออกเพิ่มขึ้นเป็น 20,000 - 25,000 ลิตร/ช.ม. เห็นผลจริงครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014, 19:29:47 »

มาคุยกันต่อเรื่องของโซล่าร์เซลล์ครับ
แผงรับแดดเปลี่ยนเป็นไฟฟ้า
แล้วเราเก็บไฟฟ้าไว้ในแบตเตอรี่ เป็นแบตเตอรี่ประเภทดีพไซเคิล

เปรียบกับหลังคารองน้ำฝนมาเก็บไว้ในตุ่ม การจะรวมน้ำจากหลังคา
มันก็ต้องมีท่อรวมมา ในตัวแผงก็มีวงจร เหมือนท่อเล็กๆเชื่อมกันเข้ามา มาถึงสายไฟใหญ่

แต่ สำหรับโซล่าร์เซลล์ มันต่างจากน้ำเล็กน้อย ตรงที่
ตุ่มใส่น้ำนั้น มีน้ำไหลมาตามท่อมันก็ลงตุ่มได้เสมอ พอเต็มน้ำก็ล้นออกไปเอง

แต่ในแบตเตอรี่ มันมี "แรงดันของไฟฟ้า" อยู่ในนั้นด้วยอยู่แล้ว
การจะอัด "ประจุ" ไฟฟ้า เข้าไปในแบตนั้น ก็ต้องมีการจัดการให้เหมาะสม พอดี
ให้ไฟฟ้าที่จะประจุเข้าแบตนั้น มีแรงดันที่เหมาะสมที่จะเติมเข้าไปได้
นึกภาพคล้ายๆเราเติมลมยางรถก็พอได้ครับ
ยิ่งถ้าปั๊มลมเองด้วยมือ ยิ่งรู้ชัดแจ๋วเลยว่า แรงดันลมที่จะทำให้เราเติมลมเข้ายางได้นั้น
มันคืออะไร มีตัวตนจริงๆ

เครื่องมือ ที่ช่วยในการทำหน้าที่นี้ในระบบโซล่าร์เซลล์ เรียกว่า
ชาร์จเจอร์ หรือ คอนโทรลเลอร์ ครับ
(ซึ่งในชุดปั๊มน้ำที่เรานำมาเสนอขายนี้ ไม่มีอุปกรณ์ตัวนี้
เพราะเราต่อไฟตรงจากแผงเข้าปั๊มตรงเลย ไม่มีการประจุแบตเตอรี่)
อุปกรณ์นี้ จะจัดการนำไฟฟ้าจากแผง เข้าเก็บใส่แบตเตอรี่ให้เราครับ

สนใจสินค้ารายการใด ติดต่อได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2014, 20:01:47 »

วันนี้ผมเองได้มีโอกาสทดสอบปั๊มน้ำ รุ่น 5sd-15 ตามที่โชว์รูปให้ชมกัน
อัตราการได้น้ำ เป็นตามนั้นจริง 200 ลิตรต่อนาที ไม่แพ้ปั๊มเครื่องยนต์เลย
ปั๊มที่ใช้ไฟกระแสตรง สามารถทำงานได้น้ำระดับนี้
เพราะ แผงโมโนที่มากับชุดนี้ให้กำลังไฟกระแสตรงได้
และตัวมอเตอร์ของปั๊มตัวนี้แจ๋วมาก
คุณภาพและราคา สมเหตุสมผลกันแบบมั่นใจครับ

ปั๊มตัวอื่นๆที่เรามานำเสนอ ทำงานลักษณะเดียวกัน ออกแบบมาลักษณะเดียวกัน
และได้น้ำจริงตามสเป็คเครื่องแน่

สนใจติดต่อเพิ่มเติมได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2014, 19:58:59 »

เรามาพูดถึงอุปกรณ์อีกตัวหนึ่งในระบบโซล่าร์เซลล์กันต่อครับ
ในระบบโซล่าร์เซลล์ หลังจากเราเก็บไฟฟ้าประจุในแบตเตอรี่แล้ว
จะมีอุปกรณ์อีกตัวหนึ่ง เพื่อแปลงไฟฟ้ากระแสตรง หรือไฟดีซี DC จากแบตเตอรี่
ให้เป็นไฟฟ้ากระแสสลับ หรือไฟเอซี AC หรือเรียกง่ายๆไฟบ้าน
เพื่อให้เราใช้งานกับเครื่องใช้ไฟฟ้าได้สะดวกเหมือนใช้ไฟบ้านนั่นเอง
อุปกรณ์ตัวนี้ เรียกว่า อินเวอร์เตอร์ Inverter

(ตัวอินเวอร์เตอร์นี้ไม่มีในชุดปั๊มน้ำของเราครับ เหมือนกันกับที่ไม่มีคอนโทรลเลอร์
เพื่อการประหยัดอุปกรณ์ที่สุด คล่องตัว ใช้งานได้)

ในระบบของเรา เราจะสามารถใช้ไฟมากน้อยแค่ไหน
คือ เราสามารถเอาเครื่องใช้ไฟฟ้า มา "กินไฟ" ได้มากน้อยแค่ไหน
ดูเบื้องต้นง่ายๆที่อินเวอร์เตอร์
เช่นยกตัวอย่างว่าเรามี ชุดโซล่าร์เซลล์โมบาย 150 W ซึ่งมีอินเวอร์เตอร์ขนาด 350 W
เราจะใช้ไฟได้ ตีง่ายๆ 80% ของอินเวอร์เตอร์ (80% ของ 350) เท่ากับ 280 W
นั่นคือ ระบบของเรา สามารถให้เราใช้เครื่องไฟต่างๆมา "กินไฟ" พร้อมกันได้
ไม่เกิน 280 W

สมมุติ อินเวอร์เตอร์เราขนาด 600 W 80% ของ 600 = 480
นั่นคือ ในระบบที่อินเอวร์เตอร์ 600 W เราใช้ไฟได้ 480 W พร้อมๆกัน

ไม่ยากครับ
สรุปว่า เจ้าอินเวอร์เตอร์นี่ มันเปลี่ยนไฟจากแบตเป็นไฟบ้าน
เราใช้ได้แค่ไหน ได้ที่ 80% ของขนาดของมันครับ

สนใจสินค้าใด ติดต่อกันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2014, 20:27:05 โดย yindekrabphom » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 20:04:36 »

เรามาสรุปกันสั้นๆ ได้ว่า ในระบบไฟฟ้าโซล่าร์เซลล์นั้น จะมี
แผงรับแดด แปลงแดดเป็นไฟฟ้า
ชาร์ทเจอร์ นำไฟฟ้าจากแผงเข้าเก็บในระบบ ลงใน...
แบตเตอรี่ ประเภทที่เหมาะสม คือ แบบดีพไซเคิล
และอินเวอร์เตอร์ จะแปลงไฟแบตให้เป็นไฟบ้าน
เราก็สามารถใช้ไฟฟ้าได้

(ในชุดปั๊มน้ำของเรา เน้นที่คล่องตัวสูงสุด
เราจึงออกแบบให้แผงแปลงและผลิตไฟฟ้าได้ตรงกับที่ปั๊มใช้งานได้จริง
จึงไม่มีอุปกรณ์อื่นๆเพิ่มเติมเข้ามานั่นเอง)

สนใจติดต่อพูดคุยกันได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 19:17:05 »

แม้ชุดปั๊มน้ำของเรา มาแบบเฉพาะตัวแผงกับตัวปั๊ม
แต่ถ้าต้องการใช้งานเวลาไม่มีแดด สามารถทำได้
ด้วยการต่อตรงเข้ากับแบตเตอรี่ครับ

สนใจติดต่อกันได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 19:15:38 »

การใช้เครื่องใช้ไฟฟ้ากับระบบโซล่าร์เซลล์
เมื่อใช้งานเสร็จแล้ว ปิดเครื่องนั้น ถอดปลั๊กไฟออกจะดีที่สุด
เรื่องง่ายๆ ที่เราบางครั้งก็ลืมๆกันไป

การที่เรามีมาก เราก็ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้มาก ใช้เท่าที่จำเป็นต้องใช้
ไม่เดือดร้อนตัวเอง ไม่เบียดเบียนใคร
ตราบที่พระอาทิตย์ยังส่องแสง เราจะมีพลังงานใช้เสมอ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 19:52:07 »

วันนี้มีข้อมูล จากการไฟฟ้า นำมาให้ดูกัน เป็นความรู้น่าสนใจครับ

สนใจติดต่อ พูดคุยกันได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 20:42:23 »

จากตารางข้อมูล เราก็ได้ภาพกว้างๆ ว่า เครื่องใช้อะไรกินไฟขนาดไหน
แล้วเราก็ต้องมาดูเครื่องของเราเองที่เราใช้ในบ้านของเรา
ถ้าเราใช้ไฟฟ้าโซล่าร์เซลล์ ก็อาจจะต้องปรับตัวกันบ้าง
แต่ถ้าเราใช้ไฟบ้าน การรู้ข้อมูลพวกนี้เกี่ยวกับของใช้ในบ้านเราเอง
ก็มีประโยชน์ดีนะครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2014, 20:11:19 »

มอเตอร์ของชุดปั๊มน้ำของเรา ประสิทธิภาพดี ทน ใช้งานได้จริง
สนใจพูดคุยกันเพิ่มเติมได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2014, 19:39:47 »

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์