เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 08:48:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครกำลังเทรด forex อยู่มาแชร์กันหน่อยเร็ววว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน ใครกำลังเทรด forex อยู่มาแชร์กันหน่อยเร็ววว  (อ่าน 15281 ครั้ง)
naruto_fish
ชั้นประถม
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 08:57:58 »

ผมไม่ได้เล่นนานละเมื่อวานเลยเปิด demo เล่นเช้านี้ ผมเล่นคู่เดียว  eurusd
demo มันเทรดต่างกันครับ เงินจริงมันวิ่งอีกแบบนึ่ง เงินปลอมมันจะวิ่งอีกแบบนึ่งถ้าสังเกตุดีๆนนะครับ
C_Tar
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 11:37:37 »

ผมไม่ได้เล่นนานละเมื่อวานเลยเปิด demo เล่นเช้านี้ ผมเล่นคู่เดียว  eurusd
demo มันเทรดต่างกันครับ เงินจริงมันวิ่งอีกแบบนึ่ง เงินปลอมมันจะวิ่งอีกแบบนึ่งถ้าสังเกตุดีๆนนะครับ
มันวิ่งต่างกันยังไงเหรอครับ มันไม่ได้ใช้ราคาอ้างอิงจากราคาที่เดียวกันเหรอครับ
ผมก็อยากเป็น full time trader อยากทราบว่า ใช้เวลานานเท่าไหร่ กว่าจะออกมาเทรดอย่างเดียวได้ และพอมีเคล็ดลับรึเปล่าครับ
popchun
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 17:50:17 »

ส่วนตัวผมแล้วผมคิดว่า demo ใช้สำหรับการฝึกฝนในการใช้ indicators ต่างๆ หรือการทดลองระบบบ้าง และโดยการใช้เงินปลอมมาเป็นตัวคำนวน จะนำหลักการในการเทรดใน demo มาใช้ในบัญชีจริงทั้งหมดก็ไม่ได้ เราต้องปรับเข้ากับสถานะการจริงด้วย ในส่วนของราคามันก็อย่างว่า มันคงไม่เหมือนกันเต็มร้อยแต่ก็คงต่างกันไม่มาก เราต้องระวังพวกbrokerบ้างก็ดี เลือกเขาที่อยู่มานานๆหน่อย และเงินจริงกับเงินปลอมมันฟีวไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

สำหรับระยะเวลานั้นผมคิดว่าแล้วแต่คนๆไป ใครที่สามารถทำตามระบบ เชื่อมั่นในระบบ มีวินัยอย่างเคร่งคัด ไม่โลภ ไม่หวั่นไหวงายๆ คงใช้เวลาไม่มาก สำหรับคนที่ชอบลังเล ไม่เด็ดขาดกับตัวเอง อยากได้เยอะๆ เปลี่ยนระบบเป็นว่าเล่น ก็คงนานหน่อย ข้อคิดอีกอย่าง นักเทรดที่ผมรู้จักที่ประสบผลสำเร็จใช้เวลาอย่างน้อย 3 ปีครับ และการเทรดของเขายังไม่ถูกเต็มร้อยเลยนะครับ และอย่าลืมนะครับว่าใน forex นี้ มีแค่ประมาณ 10%เท่านั้นที่ประสบผลสำเร็จ และประสบผลสำเร็จในที่นี้ก็คือ มีกำไรอย่างต่อเนื่องเท่านั้น ไม่ใช่ว่าเทรด100ได้ทั้ง100 เน้อ
popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 07:39:00 »

วันนี้วันศุกอีกแล้ว พรุ้งนี้อ่านหนังสือต่อ เยอะแยะเลยยังศึกาษไม่หมด
วันนี่เล่น GBPJPY คับ อยู่ในช่วงทดลองระบบเน้อพี่น้อง

popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:24:03 »

เพิ่มลงไปอีกสักลอทหนึ่งสำหรับ breakout ใน 5นาที

popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 15:01:09 »

ลอทที่2 ออกไปตั้งนานแล้ว

ส่วนลอทแรกเทรวมาเรื่อยๆจนมาออกที่ 170.384 มันเกิดสัญญาญไม่ค่อยท่าที่จุด support (hammer) หนีดีกว่า

popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 19:40:06 »

ผมก็เทรดอยู่ครับ เทรดตามข่าว มีข่าวค่อยเทรด เวลาว่างก็ศึกษาไปไม่นั้นก็ไรไปสวน ถึงเวลาก็กลับบ้านมาเทรด ผมเทรดไม่เป็นหรอกครับเมื่อก่อน ระบบยังไง แต่ที่เขาสอนให้ผมหาเงินไปก่อน หาเงินได้ความรู้เบื้องต้นก็ศึกษาเอง ผมหาเงินมาใช้เอง ทุกเดือน ไม่ได้ลงทุนนะครับ รับจ้างเทรดของเขาอีกทีหนึ่ง พอร์สนึ่ง 30/70 อีกตัวหนึ่ง 50/50
ได้ไม่มาก แต่ได้ทุกเดือน ผมพึ่งเทรดมาได้ 5เดือนกว่าๆ เข้าเดือนที่ หก จะมีกลุ่มไลน์ พูดคุยกันไปก่อนข่าวเทรด เทรดเสร็จก็แชร์รายได้กัน ใครเสียก็ว่าทำไหมถึงเสีย  มีไรก็ทักมาครับ ผมอยู่เชียงราย อ.เวียงแก่นครับ
วันนี้จะเข้าเชียงราย ทักมาได้ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักคับ อยากมีกลุ่มอยู่เหมือนกันแต่ที่พะเยา(ผมอยู่พะเยาคับ) ยังไม่เจอใครเลย
naruto_fish
ชั้นประถม
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 19:53:35 »

Facebook:Warren Bufflash ตามเฟส อ. คนนี้เลยครับมีไรถามแต่ได้ครับ บอกผมแนะนำมา ปลาคร๊าฟ เวียงแก่น
popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2014, 09:28:01 »

เอามาเป็น case study กันเล่นๆครับว่า rsi period 3 overbought-oversold คู่กับ price-action ของ TF 1 ชั่วโมง เป็นไปได้ไหม มาช่วยกันหน่อคับ

popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2014, 21:42:11 »

วันจันทร์ 20/10/57 GBP/JPY หน้าสนอะ เกิด Bearish White Swan ตั้งแต่ TF 4h ลงมาเลย sto rsi ชี้ลง TP แรก 38.2 และ 2 อยู่ที่ 61.8 เหมือนเดิม

popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2014, 07:15:51 »

เจอกันช่วงบ่ายนะ UJ

tonmaii
ชั้นประถม
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2014, 20:34:00 »

วันนี้ผมก็เทรดขาลง EUR/JPY
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 06:47:46 »

วันนี้ผมก็เทรดขาลง EUR/JPY
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมคับ......
และเช้านี้ผมกำลังมอง newzealand และ swiss อยู่อะ NZD/USD เกิด flag และ USD/CHF เกิด rectangle ถ้ามันเบรคออกไปละพี่น้องเอ้ย วันนี้ข่าวไม่ค่อยแดงเทาไร เทรดทาง technical ได้สบายใจหน่อย
happy tradingคับ
popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2014, 20:45:46 »

หัวข้อและเนื้อหาดีๆจาก pantip เอามาฝากคับ ลองเข้าไปอ่านดู โดยเฉพาะความคิดเห็นที่ 12
http://pantip.com/topic/30693629
Midas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2014, 03:01:21 »

สุดยอดพี่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2014, 18:08:05 »

หัวข้อและเนื้อหาดีๆจาก pantip เอามาฝากคับ ลองเข้าไปอ่านดู โดยเฉพาะความคิดเห็นที่ 12
http://pantip.com/topic/30693629

ผมไม่แน่ใจว่าลิ้งค์ทำงานหรือเปล่าเลยกอปเอาบทความนั้นมาเลย มีดังนี้

ความคิดเห็นที่ 12
ผมอ่านฝรั่งคนหนึ่งเขียนไว้ดีมากเกี่ยวกับ Forex  และแปลตามความเข้าใจสองสามตอน   เดี่ยวหาเวลาอ่านอีกครับ

ตอนหนึ่งตามนี้นะครับ................

The secrets of trading art from a professional trader
what Bill Williams, E. Naiman and others did not tell traders about Forex
ความลับของศิลปการเทรด ที บิล วิลเลี่ยม กะ นาย Naiman และคนอื่น ๆ ยังไม่ได้บอกเทรดเดอร์

การหลอกล่อ เทรดเดอร์จำนวน 97% ในตลาดฟอเร็กซ์ ระหว่างนักล่าและเหยื่อ ตอนที่หนึ่ง

การวิเคราะห์เชิงเทคนิคในตลาดฟอเร็กซ์มีมานานแล้ว เจ้าของเทคนิคต่าง ๆ บอกเทรดเดอร์ให้ใช้และรับกำไรจากเทคนิคพวกนี้

แต่จำนวนเทรดเดอร์ที่พ่ายแพ้ในตลาดฟอเร็ก์ยังคงคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ระหว่าง 97-99%

Scam dealing centers(โบรคเกอร์) เชื้อเชิญให้เทรดเดอร์ทุกระดับเรียนเทคนิคต่าง ๆ ผ่านคอร์สของพวกเขา
และเชื้อเชิญให้เปิดบัญชีกับโบรคเกอร์ของเขา

เทรดเดอร์เรียนวิธีการเทรดต่าง ๆ เยอะแยะมากมาย แต่พวกเขาก็ยังแพ้ อีกครั้ง และอีกครั้ง

ใครว่าไม่แปลกบ้าง ??

97% เทรดเดอร์ที่พ่ายแพ้ เป็นตัวเลขทางสถิติ เป็นตัวเลข ที่ภาษาฝรั่งเรียกว่า an objective correlation between variables

เป็นตัวเลขสหสัมพันธ์ทางวัตถุ

คำถามอะไรบ้าง ที่เทรดเดอร์ไม่ค่อยได้ถาม

เช่น ความลับจะเป็นความลับเหรอถ้าบอกเทรดเดอร์เป็นล้าน ๆ คน??
มีกิจกรรมอะไรบ้างที่ทำเงินเยอะๆ ด้วยการก็อปปี้วิธีการอย่างเดียว โดยปราศจากความเข้าใจโครงสร้างภายในอย่างแท้จริง มีไหม?
มีบ่อนคาสิโนที่ไหนบ้าง ที่เจ้ามือจะบอกวิธีการทำเงินจากพวกเขาทุก ๆ วัน ?
ทำไมพวกเราหลังจากเรียนจบมหาวิทยาลัยและทำงานเป็นผู้เชี่ยวชาญในสาขาอะไรสักอย่างหนึ่ง แต่ปรากฎว่า เราก็ยังไม่อยู่ในพวก 3% ผู้ชำนาญการ?
แล้วมีไหมที่จะเป็นผู้ชำนาญการใน 3% นั้นภายใน สามสัปดาห์ หรือภายในการอบรมระยะสามเดือน มีไหม?

ทำไม ใคร และอย่างไร พวกเขาถึงอยากให้เราเชื่อเรื่องที่เขาบอกจัง ?

ใจความสำคัญ เรื่องการหลอกลวงเทรดเดอร์

ตลาดฟอเร็กซ์ เป็นตลาดที่ ไม่มีความสมดุลของดีมานด์ และซัพพลาย ของสกุลเงินรอบโลก
ขณะที่เทรดเดอร์จำนวน 97% เชื่อว่ามี
(demand and supply not balance)

ความจริงก็คือ ฟอเร็กซ์เป็นตลาดระหว่าง นักล่าและเหยื่อ (Predators and Preys)
โดยผ่านทางการวิเคราะห์ทางเทคนิค การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน และการวิเคราะห์เรื่องคลื่น

การตบตาหลอกลวงมากขึ้น แปลว่า การเคลื่อนไหวของราคาที่ดูแข็งแรงขึ้น (ความแข็งแรงผ่านทางการวิเคราะห์เทคนิค และการวิเคราะห์คลื่น)

ขณะที่เทรดเดอร์ใหม่ ๆ มีความฝันอยากจะเป็นนักล่า แต่ปรากฎว่าพวกเขาถูกมองว่าเป็นเหยื่อโดย โบรคเกอร์ต่าง ๆ และพวกตั้งโต๊ะเป็นพ่อค้าคนกลาง
การโฆษณาฟอเร็กซ์มีค่าใช้จ่ายเป็นหลักพันล้านดอลล่าร์ เพื่อที่จะดึงเหยื่อเข้ามายังโบรคเกอร์ต่าง ๆ และเชื้อเชิญให้พวกเขาฝากเงิน
และเทรดเดอร์ต่าง ๆ ก็ตกเป็นเหยื่อให้กับโบรคเกอร์ พวกนี้ได้กำไรไปเยอะมาก

เป็นไปได้ไหมที่จะยกระดับตัวเองจากเหยื่อเป็นนักล่า??
นี่หละเป็นคำถามที่เราจะคุยในบทนี้

กฎพื้นฐานของธรรมชาติและสังคม
1.เหยื่อมากกว่านักล่าเสมอ
2.นักล่าจะรู้พฤติกรรมเหยื่อเสมอ แต่ปรากฎว่าเหยื่ออยู่ห่างไกลจากการรับรู้พฤติกรรมตัวเอง และยังไม่รู้พฤติกรรมนักล่าอีกด้วย
3.ตรรกศาสตร์(logic) พฤติกรรมของนักล่า ไม่ได้เหมือนกับพฤติกรรมของเหยื่อ
4.เพื่อเข้าใจพฤติกรรมนักล่า คุณต้องคิดว่าตัวเองเป็นนักล่า
5.ความรู้นี้ไม่ได้แม้กระทั่งจะเป็นส่วนหนึ่งของหลักสูตรในมหาวิทยาลัย
6.การแลกเปลี่ยนต่าง ๆ เป็นรูปแบบสมมุติ (ideal model) ระหว่าง นักล่าและเหยื่อของเขา

เกณฑ์วัดหรือบรรทัดฐาน เพื่อวัดความแตกต่างระหว่างนักล่า และเหยื่อ (ผู้แพ้ และเทรดเดอร์ผู้ชนะ)
1.ทัศนคติต้องการให้ตนเองและคนอื่นก้าวไปข้างหน้าด้วยกัน
1.1 คุณสมบัตินี้มักปรากฎในบุคคลเช่น ประธานาธิบปดี ผู้อำนวยการ ผู้จัดการ เป็นต้น เป็นผู้ที่ต้องการทำชีวิตให้ดีขึ้น
1.2 สำหรับตลาดฟอเร็กซ์ ต่อไปนี้สำคัญสำหรับเหยื่อ
1.2.1 ฟังความคิดเห็นของผู้เชี่ยวชาญ เช่นข่าวเป็นต้น
1.2.2 คาดคิดถึงวัตถุประสงค์ของข่าว เช่นต้องดูว่าดีกว่าหรือแย่กว่าที่คาดการณ์ไหม
1.2.3 ซื้ออินดิเคเตอร์ เพื่อหวังปาฎิหารย์จะเกิดกับตัวเอง แทนที่จะพยายามเข้าใจว่า อะไร และเมื่อไหร่ ที่อินดิเคเตอร์นี้บอก และโชคไม่ดีนัก
เพราะอินดิเคเตอร์พวกนี้ คือหนทางสู่ความตายในตลาดฟอเร็กซ์เท่า ๆ กับชีวิตจริง
1.2.4 นักล่ามักจะเก่งในการวิเคราะห์ และมั่นใจในตนเอง
1.2.5 นักล่าจะไม่พิจารณาว่าทีมเป็นฝูงชน เขาหรือเธอเข้าใจชัดเจนว่าทีมของพวกเขาเป็นทีมนักล่า และจะไม่ทำงานคนเดียว
พวกเขาจะแบ่งหน้าที่กัน สมาชิกมีจำนวนมากเช่นสองร้อยคน รับมือกับข้อมูลจำนวนมหาศาลที่ไหลเข้ามาตลอดเวลา
กลุ่มหนึ่งทำรายการคำนวณ และรวบรวมข้อมูลเป็นหนึ่งเดียว (united algorithm)
การทำงานนี้ไม่สามารถทำคนเดียวในทุก ๆ วัน ต้องทำกันเป็นทีม

ถึงเวลาหรือยังที่ควรจะวิเคราะห์ความผิดพลาดของตนเอง?

เหยื่อมักจะตำหนิพฤติกรรมแวดล้อมเสมอเช่นข่าว รัฐบาล สังคม ระบบต่าง ๆ
นักล่าตำหนิตัวเขาเองเท่านั้น ผลก็คือเขาได้รับบทเรียนจากตัวเขาเอง

ความกลัวต่อพฤติกรรมแวดล้อมคือคุณสมบัตของเหยื่อ
สัญชาตญาณเรื่องความปลอดภัยเป็นคุณสมบัติของนักล่า
นักล่ารู้ขีดจำกัดตัวเอง ว่าขนาดไหนถ้าเขาทำเขาจะกลายเป็นเหยื่อเอง
ในตลาดฟอเร็กซ์ การระบุขีดจำกัดก็คือการตั้ง stop loss เพื่อล็อคขนาดขีดจำกัด
ความเสี่ยงไว้นั่นเอง

เหยื่อจะไม่แบ่งแยกสังคมออกเป็นนักล่าและเหยื่อ
นักล่าจะไม่ช่วยเหยื่อที่จะแบ่งแยกหรอก พวกเขารับรู้ว่าใครเป็นเหยื่อ และใครเป็นนักล่าที่ล่าพวกเขาในบางครั้ง

ความสำเร็จของเขาขึ้นอยู่กับ ความเข้าใจอัลกอริทึมของนักล่าและเหยื่อ ณ เวลาและสถานที่ ที่ชัดเจน

วอเรนท์ บัฟเฟต คอนเฟิร์มเรื่องนี้โดยกล่าวไว่า ถ้าพวกคุณไม่เข้าใจว่า
ใครคือผู้เสียเงินในตลาดนี้ ดังนั้นผู้เสียเงินก็คือคุณนั่นเอง

นักล่าที่ยิ่งใหญ่จะมีคำตอบเรื่องนี้อย่างชัดเจน
Midas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 23:47:25 »

มือใหม่งง ฮืม

แต่ขอบคุณครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Midas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:00:31 »

Margin Call คืออะไร ฮืม ใครรู้บ้างครับ

popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 22:50:38 »

Margin Call คืออะไร ฮืม ใครรู้บ้างครับ
เอาความหมายง่ายๆตามที่ผมเข้าใจนะคับ
margin call คือการที่คุณเข้าออร์เดอร์แล้วติดลบเอามากๆจนเงินในบัญชีคุณเหลือน้อย มันก็จะเรียกให้คุณเพิ่มเงินในบัญชีให้เพียงพอหรือถ้ามีหลายออร์เดอร์ คุณจะต้องปิดทิ้งบางตัวเพื่อไม่ให้เกิด margin call ขึ้นมา (เมื่อเกิดการเตือนกระพิบสีแดงในแถบข้อมูล balance ของคุณ) แต่ถ้าคุณยังไม่ทำไรซักอย่างมันก็จะเกิด stop out ซึ่งจะเป็นการปิดออร์เดอร์ของคุณโดยอัตโนมัติ
พวก broker ทั้งหลายเขาไม่ยอมเสียเงินแทนคุณไง เขาจึงมีพวกนี้ป้องกันไม่ให้บัญฃีคุณติดลบ คิดเป็นกี่%ก็ว่ากันไป
ถ้ามี money management ที่ดี และมี stop loss ที่แน่นอน ไม่บิบ balance มากเกินไปก็คงไม่มีปัญหา คำนวนก่อนเข้าออร์เดอร์นะคับว่าบัญชีเรารับได้เท่าไร goodnite คับ

ตัวนี้กอปมาให้อ่านเน้อ
"Margin Call"

เทรดเดอร์ส่วนใหญ่จะกลัวกับคำว่า margin call เหตุการณ์นี้จะเกิดขึ้นเมื่อโบรกเกอร์บอกว่าตอนนี้มาร์จิ้นของคุณน้อยกว่าเกณฑ์ที่ต้องใช้ในการถือครอง position เพราะค่าเงินนั้นเคลื่อนไหวในทางตรงข้ามกับ Position ที่ถืออยู่ ขณะที่กำลังเทรดโดยใช้มาร์จิ้นนั้นเราอาจจะมีกลยุทธ์ที่ทำกำไรได้แต่ว่ามันสำคัญที่ต้องเข้าใจความเสี่ยงด้วย ต้องเข้าใจเกี่ยวกับบัญชีมาร์จิ้นอย่างละเอียดและต้องอ่านข้อตกลงตอนเปิดบัญชีระหว่างเรากับโบรกเกอร์อย่างถี่ถ้วน ให้ถามโบรกเกอร์ ถ้าไม่เข้าใจข้อตกลงข้อไหน Position จะต้องถูกปิด แต่ราคามันอาจจะวิ่งไปต่ำกว่ามาร์จิ้นที่มีในบัญชี เมื่อราคามีการเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็ว ดังนั้นคุณอาจจะไม่ได้รับการเตือน margin call เพราะ order ของคุณจะโดนปิดไปซะก่อน (เรื่องที่ไม่คาดฝัน) Margin calls สามารถเลี่ยงได้โดยการดูหน้าจอเทรดให้บ่อยขึ้น หรือโดยการใช้ stop-loss order เพื่อจำกัดความเสี่ยง

หมายเหตุผู้แปล :

margin call ตามความรู้ของผู้แปลคือ การที่บัญชีถึงจุดต่ำกว่ามาร์จิ้นที่ต้องใช้ในการถือครอง position ปกติ จะใช้ในตลาด future ซึ่งถ้ายอดขาดทุนต่ำกว่า ทางโบรกเกอร์จะเรียกให้ฝากมาร์จิ้นเพิ่ม ไม่เช่นนั้นโบรกเกอร์ก็จะปิด position ของเราเพื่อมิให้เกิดการขาดทุนกับโบรกเกอร์ เพราะตลาดฟิวเจอร์มีการใช้ Leverage เหมือนกับตลาดค่าเงินแต่อาจจะต่ำกว่ามาก
popchun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2014, 21:30:24 »

ต่อไปผมจะลงการเทรดของผมลง facebook เน้อ ใครสนใจก็แวะมาทักทายหรือคอมเมนท์กันได้คับ https://www.facebook.com/pop.bankowtung
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์