เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:22:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  เพื่อนๆ มีวิธีแก้ไข ปัญหามดแดง ซ่อนตัวในรถเก๋งบ้างครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เพื่อนๆ มีวิธีแก้ไข ปัญหามดแดง ซ่อนตัวในรถเก๋งบ้างครับ  (อ่าน 1234 ครั้ง)
0999
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 20:00:14 »

เพื่อนๆ มีวิธีแก้ไข ปัญหามดแดง ซ่อนตัวในรถเก๋งบ้างครับ
วันไหนแดดออก ร้อนจัด มันออกมาเยอะมาก หลายร้อยตัว
ฉีดพ่นยา ก็ไม่หมดเสียทีครับ

รถใหม่ สีขาว จะหมองแล้วครับ  เพื่อนๆคนไหนมีวิธีแก้ไข บอกด้วยครับ ขอบคุณ
Oconner
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 20:13:39 »

ล่อให้มันออกมาครับ โดยการนำกล่องนม หรือน้ำหวานมาวางไว้ล่างรถ แล้วเอาไม้พาดจากตัวรถลงมาหากล่องเพื่อทำเป็นบันใด ให้มันลงมากินของหวาน พอมันมากินมาก ก็ปลดบันใดมันออก ทำหลาย ๆ ครั้ง แล้วจะหมดเอง และมีอีกวิธีถ้า พบรังของมันในรถให้เอาแป้ง กำจัดหมัดหมา โรยมัน แล้วมันจะตายกันเป็นรังเลยครับ ใช้กับบ้านพักอาศัยก็ได้นะครับ

Day Trade
beeringz
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 20:19:11 »

ลองจอดกลางแดดจัดๆ เปิดประตู อบมันให้ร้อน - -"
อีกอย่าง ลอง การบูร ดูครับ มันไม่ถูกกันกับมด (บางทีไม่ถูกกับคนด้วย แฟนผมบ่นบ่อยมาก)
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 21:11:25 »

ชื้อ ซันเจี่ย โรยๆมันจะคาบไปกิ๋นในรังมัน ตายหมดไม่เห็นซาก ลองดูๆ  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
pppkonsila
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 21:44:23 »

ที่ถามนี่ใช่คันที่จอดอยู่ข้างแบ้งค์กรุงไทยหน้าตลาดวันนี้รึเปล่านะ
เห็นแล้วสยอง!คันที่เห็นเป็นมดดำนะ ตัวใหญ่แล้วเยอะมาก....
หนึ่ง T100
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 22:36:57 »

อย่าพยายามจอดใต้ต้นไม้  ยิงฟันยิ้ม
aof take
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 22:56:24 »

ซันเจี่ย ครับ ตายยกรังจริงๆ ครับ รับรอง
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 23:11:35 »

ล่อให้มันออกมาครับ โดยการนำกล่องนม หรือน้ำหวานมาวางไว้ล่างรถ แล้วเอาไม้พาดจากตัวรถลงมาหากล่องเพื่อทำเป็นบันใด ให้มันลงมากินของหวาน พอมันมากินมาก ก็ปลดบันใดมันออก ทำหลาย ๆ ครั้ง แล้วจะหมดเอง และมีอีกวิธีถ้า พบรังของมันในรถให้เอาแป้ง กำจัดหมัดหมา โรยมัน แล้วมันจะตายกันเป็นรังเลยครับ ใช้กับบ้านพักอาศัยก็ได้นะครับ
ผมก็ใช้วิธีล่อมันออกมา แต่ผมจะดูตามแถวของมันว่ามันออกมาจากไหน

จากนั้นก็ฉีดยาฆ่ามดเข้าไปตรงนั้นทิ้งไว้เลยครับ
^o^__หมูฉึกๆ__^o^
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 23:31:14 »

จอดตากแดด เปิดประตูหมด เอาไบร์กอน ฉีดเข้าไปเลยครับ ผมเคยเจอเมื่อก่อน แฟนชอบกินขนมในรถ แล้วมดเข้าไปอยู่ในช่องแอร์ ตอนนี้หายหมดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 00:12:42 »

...ผมใช้แล้วได้ผลครับ.100%.

...ระเบิดควัน โยนเข้าไปในรถ มดตายเกลี้ยง ไปขอได้ที่ค่ายทหารทุกแห่งครับ ฟรี

...เอาตัวชะมด(ตัวกินมด) ขอฟรีตามไร่กาแฟดอยช้าง ขังไว้ในรถ รุ่งเช้ามดตอมเต็มตัวชะมด นำไปทิ้งครับ อิ อิ.

...สุดท้ายเข้าไปถามอากู๋ ในกูเกิ้ลครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มกราคม 2014, 00:15:39 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
0999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 09:05:35 »

ชื้อ ซันเจี่ย โรยๆมันจะคาบไปกิ๋นในรังมัน ตายหมดไม่เห็นซาก ลองดูๆ  ยิงฟันยิ้ม

ซันเจี่ย ที่ว่า ไปหาซื้อที่ไหนครับ  ขอบคุณมาก
0999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 09:05:59 »

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความเห็นครับ
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 09:13:20 »

ซันเจี่ย ที่ว่า ไปหาซื้อที่ไหนครับ  ขอบคุณมาก
ซันเจีี่ย แน่นอนครับ รถผมก้อเป็นตอนนี้หายหมดแล้ว ตายยกรัง.....หาซื้อแถวร้านการเกษตร หรือห้างร้านทั่วไป
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 09:16:18 »

ซันเจี่ยคับ เอาผสมน้าหวานนิดนึง
3วันมดตายหมด ตอนแรกมันจะเดินเพ่นพ่านแตกแถว ไม่ต้องกังวลคับ
นี่แหละวิธีที่ดีที่สุด ต่อให้รื้อพรมทั้งคัน ก็สู้ซันเจี่ยไม่ได้คับ

0999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 11:00:51 »

ขอบคุณครับ
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 11:12:05 »

โดนเหมือนกันค่ะ แต่ของเราเป็นมดดำ มดดำมันไม่กินซันเจี่ย T^T
ก็เลยใช้ยาพ้นเลย

ปล. ในท็อปที่เซ็นทรัลมีซันเจี่ยขายด้วยนะคะ หรือถ้ามีเวลาไปดูตามร้านที่ขายของถูก ของใช้ 20
อะไรแถวนั้นมีขายค่ะ

ยาวเยียด

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 11:18:27 »

ชื้อ ซันเจี่ย โรยๆมันจะคาบไปกิ๋นในรังมัน ตายหมดไม่เห็นซาก ลองดูๆ  ยิงฟันยิ้ม

ซันเจี่ย ที่ว่า ไปหาซื้อที่ไหนครับ  ขอบคุณมาก

ตามสินค้าราคาถูก มีขาย 3ซอง ซาวบาท  ครับ ตายหมดไม่เหลือศพให้เห็น

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 16:37:58 »

555 ให้มันสร้างรังในรถเลยหรอครับ คงจะรักสัตว์ ยิงฟันยิ้ม ผมก็เคยดันไปจอดใต้ต้นไม้แล้วชิดกับกิ่งไม้มาโดนที่ตัวรถกิ่งเล็กๆ เลิกงานตอนเย็นมา โอ้โห มดดำที่กัดเจ็บๆ มันเดินทางย้ายสำมะโนครัว มาตามกิ่งไม้มาที่รถเราเต็มเลย กลับมาบ้าน เอาเชลไดร์ที่มีก้านยาวๆ ฉีดเข้าไปตามซอก ป๊าดโทะ หล่นลงมากองเบ่อเร่อ ยิงฟันยิ้ม
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 16:45:42 »

ให้ความรู้จากที่ฟังมา ไม่ยืนยัน แต่ถ้าจริงก็น่ากลัว
..พวงมาลัย ตามสี่แยก พวงมะลิ สดใหม่เสมอ เพราะอะไร ไม่คล้ำดำทั้งที่เดินหิ้วตากแดดไปมา
เคยมีคนแพ้ยาบางอย่าง เช่น ฟอร์มาลีน ฯ ซื้อพวงมาลัยไปแขวนในรถ พอมันแห้ง ฝุ่นผงที่เคลือบ
พวงมาลัย ล่องลอยอยู่ในรถ คิดดูว่าใกล้จมูกคนแพ้สารเคมีแค่ไหน ถ้าไม่ออกฤทธิ์ทันทีก็สะสมไปเรื่อยๆ...อนาคตทางเดินหายใจสำหรับคนที่สูดฝุ่นผงสารเคลือบพวงมาลัย ทุกท่านคงพอเดาได้...
..การใช้สารพิษ ฆ่ามดแมลงในรถ ก็คงเช่นเดียวกัน มดตาย แล้วสารพิษที่เหลือล่ะ มันไปไหน..?
มันก็จะกลายเป็นฝุ่นผง ให้เจ้าของรถนั่นล่ะ สูดดมไปเรื่อยๆ...
..ป้องกัน(มดเข้ารถ) ดีกว่า แก้ไข(ฆ่ามด/สะสมสารพิษ)...
...ให้ความเห็นแค่นี้ล่ะ...ที่เหลือ ไปพิจารณากันเอง..

หน้า: [1] พิมพ์