เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:11:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  มีใครอยากร่วมทำบุญป่ะค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 พิมพ์
ผู้เขียน มีใครอยากร่วมทำบุญป่ะค่ะ  (อ่าน 13833 ครั้ง)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 09:53:28 »

ถึง...คุณอิ๋วเจ้าของกระทู้

วันนี้ แป้งจะเอาอาหารหมาไปบริจาคให้ วัดถ้ำพระ 2กระสอบ ทำบุญให้หมูหมึก เค้าจะได้ไปสบายๆ ทำบุญเยอะๆ เผื่อแผ่ให้เพื่อนๆเค้า แป้งคิดว่ามันคงไม่ต้องผ่านคุณอิ๋วก็ได้ใช่ไหมคะ ไปบริจาคเองเลยได้ไหมคะ กลัวรบกวนคุณอิ๋วอะคะ อีกอย่างแป้งตั้งใจมากด้วย อยากทำบุญให้ หมูหมึก เยอะๆ รักเค้ามาก นี่ยังเสียใจอยู่เลย

หวังว่า การทำบุญครั้งนี้ จะได้อุทิศส่วนกุศลไปให้หมูหมึกมันเยอะๆนะคะ เกิดมาชาติหน้าจะได้ไม่ต้องเกิดมาเป็นหมาอีก

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีดี โครงการดีดีนะคะ คุณอิ๋ว ขอบคุณมากคะ

รักและคิดถึงตลอดไป แม่แป้งกับป๊า

รูปนี้เป็นพี่น้องของหมูหมึกเค้า เรียงจากซ้าย 1.น้องหมูหมึก(คนเล็ก) 2.พี่โมกข์ 3.พี่มายด์
อ่านแล้วน้ำตาซึมเลย เสียใจด้วยค่ะกับกาลจากไปอย่างไม่ีวันกลับของหมูหมึกค่ะ ถึงหมูหมึกจากเราไปแล้วแต่ก็ยังมีเด็กสองตัวที่น่ารักคอยปลอบใจเป็นกำลังให้เราอยู่น่ะค่ะ ทำใจให้สบายค่ะหมูหมึกไปสบายแล้วค่ะ และขอบคุณ คุงแป้งได้นำอาหารไปบริจาคให้กับวัดค่ะ ขอให้บุญกุศลครั้งนี้ที่คุงแป้งได้ทำขอให้หมูหมึกได้รับและส่งผลให้ครอบครัวคุงแป้งมีแต่ความสุขค่ะ สาธุ  ยิ้มเท่ห์
Mangainaja
ชั้นประถม
*

No pain No gain

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 22:38:09 »

แป้งจะพยายามเอาไปบริจาคให้ตลอดนะคะคุณอิ๋ว

ทำบุญกับหมา ดีกว่าทำบุญกับคนอีก ในความรู้สึกแป้งนะ

ขอบคุณกำลังใจจากคุณอิ๋วนะคะ ขอบคุณมากคะ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 21:12:03 »

แป้งจะพยายามเอาไปบริจาคให้ตลอดนะคะคุณอิ๋ว

ทำบุญกับหมา ดีกว่าทำบุญกับคนอีก ในความรู้สึกแป้งนะ

ขอบคุณกำลังใจจากคุณอิ๋วนะคะ ขอบคุณมากคะ
ขอบคุณค่ะที่ให้ความร่วมมือ ยังไงแล้วบุญกุศลที่คุงแป้งทำก็จะส่งผลให้หมูหมึกได้อยู่อย่างสบาย แล้วยังส่งผลให้กับตัวคุงแป้งเองค่ะ เราทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้นค่ะ ยิ้มกว้างๆ สู้ต่อไปค่ะ
❀●•♪.FairytaleDH﹎.εїз︷✿
ระดับ ป.ตรี

☆ (づ ̄ ³ ̄)づ~~♡

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2011, 15:37:14 »

คุณแม่เปิดเข้ามาดูและเพิ่งบอกเกี่ยวกับกระทู้นี้ ดีใจจังที่มีคนใจบุญช่วยเหลือเด็กน้อยให้ได้กินอิ่มกัน เดี๋ยวเดือนหน้าวันเกิดพอดี ฝ้ายจะติดต่อไปหาคุณอิ๋ว เพื่อรบกวนฝากอาหารไปให้เด็กๆด้วยนะคะ และจะพยายามฝากไปให้เรื่อยๆนะคะ ช่วงนี้ยังวุ่นๆกับเด็กน้อยที่บ้านยังไม่ได้ขยับไปไหนเลย  เศร้า

P.S.แป้งMangainaja ใช่แป้งบ้านสวนดอกรึป่าวจ๊ะ ถ้าใช่ฝากPMเบอร์ให้พี่ฝ้ายด้วยน๊า ถ้าไม่ใช่ขอโทษด้วยค่ะ รูดซิบปาก

(o◕‿◕)oแม่สีม่วง~ลูกสีเขียว(。◠‿◠。✿)
boom_loso
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2011, 17:11:22 »

วันพรุ่งนี้วันเกิดผม ผมว่าจะเอาอาหารหมากับอาหารแมวไปบริจาคอ่ะครับ สามารถเอาไปบริจาคได้ที่วัดเองเลยรึป่าวครับ หรือว่าต้องติดต่อใครครับ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2011, 19:41:14 »

วันพรุ่งนี้วันเกิดผม ผมว่าจะเอาอาหารหมากับอาหารแมวไปบริจาคอ่ะครับ สามารถเอาไปบริจาคได้ที่วัดเองเลยรึป่าวครับ หรือว่าต้องติดต่อใครครับ
สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้าค่ะ  :Dสามารถนำอาหารไปบริจาคให้กับทางวัดได้เลยค่ะ ยังไงไปวัดถ่ำพระแล้วก็รบกวนดูเด็กๆที่วัดถ่ำตุ๊ปู่หน่อยนะค่ะ(ทางผ่าน) แล้วช่วยบอกข่าวหน่อยนะค่ะ ขอบคุณที่มีน้ำใจให้แก่สัตว์ตัวน้อยๆร่วมโลกค่ะยัง ไงก็เก็บรูปมาฝากด้วยนะค่ะ
boom_loso
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2011, 22:14:38 »

สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้าค่ะ  :Dสามารถนำอาหารไปบริจาคให้กับทางวัดได้เลยค่ะ ยังไงไปวัดถ่ำพระแล้วก็รบกวนดูเด็กๆที่วัดถ่ำตุ๊ปู่หน่อยนะค่ะ(ทางผ่าน) แล้วช่วยบอกข่าวหน่อยนะค่ะ ขอบคุณที่มีน้ำใจให้แก่สัตว์ตัวน้อยๆร่วมโลกค่ะยัง ไงก็เก็บรูปมาฝากด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากครับ ที่ถ้ำตุ๊ปู่ก็มีน้องหมาเยอะเหรอครับ ถ้ามีเยอะจะได้เตรียมอาหารไปเยอะๆ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 09:30:31 »

ขอบคุณมากครับ ที่ถ้ำตุ๊ปู่ก็มีน้องหมาเยอะเหรอครับ ถ้ามีเยอะจะได้เตรียมอาหารไปเยอะๆ
มีอยู่กระทู้นึ่ง แจ้งว่าอย่างนั้นเจ้า ยังไงก็ลองแวะดูหน่อยเน้อเจ้า แล้วก็ช่วยกันโปรโมทหน่อยเน้อเจ้า ขอบคุณเจ้า
boom_loso
*

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 11:01:37 »

มีอยู่กระทู้นึ่ง แจ้งว่าอย่างนั้นเจ้า ยังไงก็ลองแวะดูหน่อยเน้อเจ้า แล้วก็ช่วยกันโปรโมทหน่อยเน้อเจ้า ขอบคุณเจ้า
ได้เลยครับ เดี๋ยวจะแวะเข้าไปครับ ว่าแต่พระเค้าเอาอาหารให้หมาตอนประมานกี่โมงอ่ะครับ
boom_loso
*

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 15:24:17 »

มีข่าวด่วนๆมาบอกครับ พอดีว่าวันนี้ผมได้เข้าไปที่ถ้ำพระเอาอาหารเม็ดไปบริจาค ไปเจอกับหลวงพ่อเจ้าอาวาส ท่านบอกว่า ท่านโดนไล่ให้ออกจากวัดภายใน 7 วันนี้ เพราะว่ามีปัญหากับเทศบาลเชียงรายครับ แล้วท่านจะย้ายไปอยู่ที่อื่นแต่จำไม่ได้แล้วครับว่าที่ไหน แต่ที่สำคัญหมาและแมวท่านไม่ได้เอาไปนะครับ อย่างนี้จะทำยังไงดี
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 16:52:34 »

มีข่าวด่วนๆมาบอกครับ พอดีว่าวันนี้ผมได้เข้าไปที่ถ้ำพระเอาอาหารเม็ดไปบริจาค ไปเจอกับหลวงพ่อเจ้าอาวาส ท่านบอกว่า ท่านโดนไล่ให้ออกจากวัดภายใน 7 วันนี้ เพราะว่ามีปัญหากับเทศบาลเชียงรายครับ แล้วท่านจะย้ายไปอยู่ที่อื่นแต่จำไม่ได้แล้วครับว่าที่ไหน แต่ที่สำคัญหมาและแมวท่านไม่ได้เอาไปนะครับ อย่างนี้จะทำยังไงดี
ใจเย็นๆค่ะเดี๋ยวทางเราจะติดต่อกับหลวงพ่อเองค่ะ แต่ถึงหลวงพ่อจะไม่ได้อยู่ที่นี่แล้วเด็กน้อยผู้น่าสงสารก็ยังอยู่ เราชาวเชียรายก็อย่าละเลยพวกเด็กๆค่ะสงสารสัตว์น้อยตาดำๆ แล้วจะรีบแจ้งข่าวให้อีกทีค่ะ ยิ้มกว้างๆ
art_conan
มัธยม
**

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 18:53:55 »

ตอนนี้มีชาวบ้านดูแลน้องหมาทั้งหลายอยู่คับ  แต่น้องหมาก็เหลือน้องลงนะครับ  รวมๆแล้วทั้งหมาและแมวก็  20กว่าตัวเกือบ 30ละมั้งคับ  วันนี้ผมได้เอาอาหารเม็ดไปบริจากมา  20 กิโล  แต่พอไปเห็นอาหารที่น้องหมากินน่าสงสารมากเลยครับ เก็บรูปมาฝากพี่น้องชาวเชียงรายโฟกัสด้วยครับ

* 260424_1785690968713_1432700928_31495902_4099461_n.jpg (89.61 KB, 720x480 - ดู 200 ครั้ง.)

* 260424_1785691008714_1432700928_31495903_5209313_n.jpg (91.24 KB, 480x720 - ดู 199 ครั้ง.)

* 260424_1785691048715_1432700928_31495904_6648790_n.jpg (80.01 KB, 720x480 - ดู 198 ครั้ง.)

* 260424_1785691088716_1432700928_31495905_7129870_n.jpg (83.25 KB, 480x720 - ดู 193 ครั้ง.)

* 260424_1785691128717_1432700928_31495906_4767113_n.jpg (85.14 KB, 720x480 - ดู 199 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 21:05:17 โดย art_conan » IP : บันทึกการเข้า
แค่เอื้อม
*

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2011, 06:27:30 »

ชื้ออาหารสุนัขถวายวัดได้บุญเหมือนกันนะครับ(สุนัขแต่ละวัดมีไม่น้อยกว่า5ตัวขึ้นไป)     ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ  สาธุ สาธุ
Mangainaja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 01:20:10 »

แป้งก็ไปมาคะ หลวงพ่อเค้าโดน อบต.แม่ยาวไล่คะ แล้วหมาแมวพวกนั้นท่านไม่สามารถเอาไปด้วยได้ ทำยังไงดีคะ คุณอิ๋ว แป้งว่าจะติดต่อคุณอิ๋วหลายครั้งแล้วแต่หาเบอร์ไม่ได้จิงๆ สงสารนะคะ หลวงพ่อท่านบอกว่า ถ้าท่านไม่อยู่ก็ฝากดูแลพวกนี้ด้วยแล้วกัน แต่คงไม่เหลือแล้วมั้งเพราะพวก ดำๆ (หมาดำ) จะพูดยังไงดีหละ? ชาวเขา คนดอย (ไม่ได้ว่านะคะ แต่หมายถึงบางกลุ่ม บางคนเท่านั้นนะคะ ที่ยังเชื่อในวัฒนธรรมการกินเนื้อหมาดำ ที่ผิดๆ) เค้าจ้องพวก ดำๆกันไว้เยอะเลยอะคะ ที่เห็นล่าสุดเหลือนิดเดียว ก็ตามนั้นอะคะ เค้าเอาไปกันหมดแล้ว น่าสงสารมาก หดหู่จิงๆ เราก็อุตส่าห์เอาอาหารหมาไปบริจาคให้ แต่ดันมาเจอเรื่องที่หดหู่แบบนี้ ทำใจไม่ได้จิงๆคะ แล้วไปดูมาวันนี้ โหอาหารแต่ละอย่าง เหมือนอย่างที่คุณข้างบนเค้าโพสต์ไว้จิงๆ อยากรู้จังนะคะ อาหารที่เอาไปบริจาคเอาไปไหนหมดเหรอค่ะ (บริจาคช่วงที่หลวงพ่อไม่อยู่แล้ว) เอาไปขายต่อเหรอ (โทดทีนะโมโหหงะ) หรือว่าต้องให้นักท่องเที่ยวซื้อแจกหมาแมว ถุงละ10 - 20 งี้เหรอ คนเค้าซื้อไปบริจาคกันนะ อย่ากินของที่เค้าบริจาคเค้าให้ทานนะ เด๋วตายไปเป็นเปรต ไม่รู้ด้วย (ขอโทดนะคะ ข้อความหลังใช้อารมย์ไปนิดนึง โมโหคะ ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะคะ)...
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 10:20:52 »

ขอโทษนะค่ะช่วงนี้ยุ่งๆกับงานนิดหน่อยค่ะเลยไม่ได้ติดตามข่าว น่าสงสารน้องหมาน้องแมวค่ะ เราจำทำไงกันดีค่ะอ่านข้อความคุณแป้งแล้วซึม น้ำตาจะไหล ร้องไห้ ทำไมหลวงพ่อถึงโดนไล่ที่ แล้วน้องหมาน้องแมวจะอยู่กันอย่างไงล่ะที่เนี้ย มองไม่เห็นทาง ใครพอจะมีจิตรเมตตาบริจาคที่ดินว่างเปล่า(ชั่วคราว) แล้วรักสัตว์ พอจะให้น้องหมาน้องแมวได้ซุกหัวนอนบ้างน่ะ คิดแล้วหดหู่จังค่ะ รู้แต่ทำอะไรไม่ได้มากว่านี้เศร้า
Mangainaja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:05:14 »

ขอโทษนะค่ะช่วงนี้ยุ่งๆกับงานนิดหน่อยค่ะเลยไม่ได้ติดตามข่าว น่าสงสารน้องหมาน้องแมวค่ะ เราจำทำไงกันดีค่ะอ่านข้อความคุณแป้งแล้วซึม น้ำตาจะไหล ร้องไห้ ทำไมหลวงพ่อถึงโดนไล่ที่ แล้วน้องหมาน้องแมวจะอยู่กันอย่างไงล่ะที่เนี้ย มองไม่เห็นทาง ใครพอจะมีจิตรเมตตาบริจาคที่ดินว่างเปล่า(ชั่วคราว) แล้วรักสัตว์ พอจะให้น้องหมาน้องแมวได้ซุกหัวนอนบ้างน่ะ คิดแล้วหดหู่จังค่ะ รู้แต่ทำอะไรไม่ได้มากว่านี้เศร้า
แป้งเองก็ความรู้สึกเดียวกันกับคุณอิ๋วนั้นแหละ ไม่รู้จะทำยังไง ขอความร่วมมือ ร่วมด้วยช่วยกันหน่อยนะคะ เราจะทำยังไงดี พวกเค้าอาจจะไม่ใช่ญาติเราแต่ก็เพื่อนร่วมโลกนะ สงสารเค้า พวกคนใจดำ อาหารหมาที่บริจาคไม่เห็นจะเอามาให้หมากินเลย ขายรับประทานกันหมดแล้วมั้ง 
Dek3D
*

« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 11:01:50 »

อยากได้รูปน้องหมาน้องแมวอ่ะครับ คือผมอยู่ มฟล ละผมคิดว่าจะทำกล่องรับบริจาค ช่วยกันหาเงินซื้อข้าวให้น้องหมาน้องแมวน่ะครับ
ยังไงช่วยส่งไฟล์ภาพมาทางเมลนี้ด้วยนะครับ ah.kang@hotmail.com
titanerrook411
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 15:16:11 »

น่าสนใจ แต่ช่วยดันก่อนนะครับผม ...
PT—C☻MⓟU›TER。◕‿◕。
ชั้นประถม
*

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:39:31 »

ช่วยดันอีกแรงค่ะ อยู่แถวๆศรีทรายมูลเหมือนกัน
ว่างๆจะซื้ออาหารไปช่วยบริจาคอีกแรงนะคะ

วันพรุ่งนี้ยังรอให้เราเดินก้าวต่อไป

PT.COM ... รับ ซื้อ - ขาย - ฝาก โน๊ตบุค คอมPC โทรศัพท์มือถือ และ สินค้า IT ทุกชนิด  โทร 090 - 4719301 เกียร์
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2011, 12:58:35 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=114146.40กระทู้นี้คนใจบุญทั้งนั้น ไปร่วมกันสร้างโบสถ์มั๊ยครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 พิมพ์