เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 00:38:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขอถามเรื่องการฉีดวัคซีนสุนัขหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามเรื่องการฉีดวัคซีนสุนัขหน่อยค่ะ  (อ่าน 11232 ครั้ง)
momay254012
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 12:17:58 »

หนูมีชิสุอยู่2ตัวน้องๆกำลังจะครบเดือน เลยอยากพาน้องๆไปฉีดวัคซีนและถ่ายพยาธิแต่ไม่ทราบราคาเลยอยากถามคนที่เคยพาไปฉีดน่ะคะว่าราคาประมาณเท่าไรอ่ะคะ แล้วฉีดที่ไหนกันบ้างเอ่ย

¥_¥อย่าไปแคร์ขี้ปากใคร  ถ้ายังหายใจด้วยจมูกตัวเอง¥_¥
bangkaew_lp
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 16:07:45 »

ซื้อวัคซีนมาฉีดเองเลยค่ะ ครบ 45 วันทำวัคซีนเข็มแรก หัด+ลำใส้ เข็มที่ 2 กับ 3 ก็เว่นอาทิตย์ฉีด ฉีดลงใต้ผิวหนังน้องเค้าค่ะ  ส่วนการถ่ายพยาธิ 20 วันก็ถ่ายพยาธิได้แล้วค่ะ เป้นยาน้ำ ลองไปหาซื้อดูที่ร้านขายยาสัตว์นะคะ แล้วให้เค้าแนะนำอีกที
nununok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 21:42:53 »

ปกติที่เคยได้รับคำแนะนำจากหมอคือ วัคซีนไข้หัดลำไส้( 2 โรค) ฉีดได้เมื่ออายุตั้งแต่ 30 วันเป็นต้นไปค่ะจากนั้นเว้น 14 วันหรือ 2 สัปดาห์ฉีดเข็มต่อไป (วัคซีน 5 โรคตอนอายุ 45 วัน)  เข็ม 3 เว้นอีก 14 วันพออายุครบ 3 เดือนขึ้นไปถึงจะฉีดวัคซีน 6 โรคได้ค่ะ(รวมพิษสุนัขบ้า) จากนั้นเว้นไปอีก 3 เดือนกระตุ้นพิษสุนัขบ้าค่ะ และหลังจากนี้ก็ปีหน้าเลยค่ะวัคซีน 6 โรคปีละ 1 เข็ม
- ราคาที่เคยฉีดนะคะ(แล้วแต่หมอแต่ละที่)
   -- วัคซีนรวม 5 โรคเข็มละ 220 บาท
   -- วัคซีนรวม 6 โรคเข็มละ 260 บาท
   -- วัคซีนพิษสุนัขบ้าเข็มละ 50 บาท
-แนะนำนะคะ
   --ถ้าฉีดเป็นและมั่นใจก็ฉีดเองได้ค่ะ แต่ระหว่างขนส่งอย่าให้วัคซีนหายเย็นเพราะวัคซีนอาจเสียและหมดประโยชน์ทันทีค่ะ (วัคซีนควรเก็บในที่เย็นเสมอ) หลังจากออกจากตู้เย็นแล้วควรฉีดทันทีอย่างรวดเร็วอย่ารอช้าจนกว่าหายเย็นค่ะ
   --ก่อนนำน้องหมาไปฉีดวัคซีนควรสังเกตุดูว่าน้องหมาถ่ายเหลวไม๊  มีน้ำมูกไม๊  ไอจามไม๊  จมูกแห้งตลอดเวลาไม๊  ซึมไม่ทานอาหารไม๊  ถ้าผิดปกติหรืออาหารดังกล่าวควรบอกหมอรักษาให้หายก่อนทำวัคซีนค่ะเพราะถ้าหมาป่ายแล้วทำวัคซีนก็ยิ่งจะป่วยหนักค่ะ
   --หลังจากทำวัคซีนไม่ควร(ห้าม)อาบน้ำเป็นเวลา 5-7 วันค่ะเพราะจะทำให้น้องไม่สบายได้ง่าย 
(หมอบางที่จะฉีดเข็มแรกเป็นวัคซีน 5 โรคตอนอายุ 45 วันเลยได้ค่ะแล้วแต่หมอแต่ละที่)
การถ่ายพยาธิ : เริ่มต้นถ่ายได้ตั้งแต่อายุ 3 - 4 สัปดาห์เป็นยาแบบกินอย่างอ่อนค่ะ(ให้แม่หมาตอนท้องใกล้คลอดก็ได้) แนะนำให้ถ่ายพยาธิลูกหมาเดือนละครั้งเป็นเวลา 3 เดือนหลังจากนั้นถ่ายทุก 2-3 เดือนค่ะ  ส่วนน้องหมาที่มีอายุตั้งแต่  2 เดือนขึ้นไปสามารถใช้ยาฉีดได้จะครอบคลุมทั้งพยาธิ เห็บหมัดได้ดีค่ะ
  +++++อ้างอิงจากสัตวแพทย์แห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงราย(มีชื่อเสียงเชื่อถือได้ค่ะ)++++++++
Mud-C
Mud-C ^^\m/
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

มอร์แกน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 22:53:58 »

ซื้อมาฉีดเองเลยคะ หรือให้หมอที่คลินิกฉีดให้ ถ้าำปที่คลินิกเลยเข็ม200 ซื้อมาฉีดเองโดสละ 69 บาท ปรัหยัดกว่ากันเยอะคะ ซื้อมาแล้ว10ชุดเมื่อวาน ถ้าไปคลินิกเหยียบ 2พัน ซื้อเอง 690 บาท
nununok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 09:13:38 »

ออ ลืมบอกไปว่าระวังเรื่องการแพ้วัคซีนหรือยาถ่ายพยาธิบางตัวด้วยนะคะเค้าจะเขียนที่กล่องว่าห้ามให้ยานี้ในตระกูลคอลลี่ เซทแลนด์ ชีฟค๊อกอะคะ ส่วนวัคซีนถ้าฉีดที่หมอแล้วมีอาการแพ้(ตาบวม หน้าบวม แดง คัน อาเจียน)หมอเค้าก็รักษาให้ฟรีค่ะ แต่ถ้าฉีดเองต้องคอยสังเกตุให้ดีนะคะเพราะอาการแพ้วัคซีนถึงขั้นอาเจียนถือว่ารุนแรงถึงชีวิตได้ภายใน 3 วันเลยทีเดียวค่ะ แต่...อย่าถึงขั้นวิตกไปค่ะเพราะอาการแพ้วัคซีนนี้เกิดขึ้นน้อยมาก 1 ใน 100-1000 เลยค่ะสุนัขของเราคงไม่โชคร้ายขนาดนั้นและจะมีโอกาสแพ้มากกว่าในพันธุ์ผสมค่ะ แต่ที่บอกก็เพื่อเตือนใจและเป็นความรู้ค่ะเพราะรู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม
nununok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 09:32:25 »

อออีกเรื่องนะคะพอดีโทรไปถามหมอเรื่องราคาวัคซีนมาพอบอกโดส 69 ถ้า 10 โดส 690 หมออ๋อทันทีว่า. ซื้อมาจาก...แน่นอนเพราะเค้าก็ถามขายให้หมอยี่ห้อเลเยอร์เลเอ่อเนี้ยลดจากโดส 95 เหลือ 69 ยี่ห้อนี้ห้ามฉีดกับปอม ชิวาว่าหรือผสมปอม ชิวาว่าเด็ดขาดนะแพ้แน่นอนแล้วหมอเลยถามทำไมลดราคาคนขายไม่ตอบหมอเลยขอดูกล่องที่จริงคือจะหมดอายุภายในเดือนนี้ ฉะนั้นข้อคิดในวันนี้นะคะว่าของถูกและดีก็มีแต่สงสัยไม๊ว่าทำไม๊ถึงถูก
Mud-C
Mud-C ^^\m/
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

มอร์แกน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 09:36:20 »

อออีกเรื่องนะคะพอดีโทรไปถามหมอเรื่องราคาวัคซีนมาพอบอกโดส 69 ถ้า 10 โดส 690 หมออ๋อทันทีว่า. ซื้อมาจาก...แน่นอนเพราะเค้าก็ถามขายให้หมอยี่ห้อเลเยอร์เลเอ่อเนี้ยลดจากโดส 95 เหลือ 69 ยี่ห้อนี้ห้ามฉีดกับปอม ชิวาว่าหรือผสมปอม ชิวาว่าเด็ดขาดนะแพ้แน่นอนแล้วหมอเลยถามทำไมลดราคาคนขายไม่ตอบหมอเลยขอดูกล่องที่จริงคือจะหมดอายุภายในเดือนนี้ ฉะนั้นข้อคิดในวันนี้นะคะว่าของถูกและดีก็มีแต่สงสัยไม๊ว่าทำไม๊ถึงถูก

ซื้ออมาจากน้ำปิงปศุสตว์คะ เป็นช่วงโปรโมชั่น ซื้อมา 10 ขวด แล้วพาไปให้หมอที่คิลนิกฉีด ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ตกลงหมาได้ทำวัคซีนรวม5 โรคตัวละ 69 บาทคะ
momay254012
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2013, 13:43:19 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะจร้า~~

¥_¥อย่าไปแคร์ขี้ปากใคร  ถ้ายังหายใจด้วยจมูกตัวเอง¥_¥
nununok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2013, 14:56:50 »

ซื้ออมาจากน้ำปิงปศุสตว์คะ เป็นช่วงโปรโมชั่น ซื้อมา 10 ขวด แล้วพาไปให้หมอที่คิลนิกฉีด ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ตกลงหมาได้ทำวัคซีนรวม5 โรคตัวละ 69 บาทคะ
ว้าววววว หมอใจดีจังนะคะดีแล้วค่ะ หมอคงไม่ลืมเปลี่ยนหัวเข็มทุกตัวเนอะไม่งั้นเสี่ยงติดเชื้อแน่เลยถ้าเจอหมอใจดีฉีดให้ฟรี หัวเข็มฟรี เราเสียแค่ค่าวัคซีนอย่างเดียวแบบนี้บ้างคงจะดี
หน้า: [1] พิมพ์