เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 09:47:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รบกวนขอคำแนะนำกรณีรถไม่มีประกันไปชนกับรถมีประกันชั้น1 ด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนขอคำแนะนำกรณีรถไม่มีประกันไปชนกับรถมีประกันชั้น1 ด้วยครับ  (อ่าน 2927 ครั้ง)
wachi
ชั้นประถม
*

...โหมดปรับตัว...

« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 09:30:55 »

.................................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มกราคม 2017, 08:41:06 โดย wachi » IP : บันทึกการเข้า
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 09:47:55 »

รถเราผิดใช่ไหมครับ....หรือใครผิดใครถูกครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 10:25:53 »

...ดูการแต่งรถฮอนด้าซิตี้แล้ว รู้ว่าคนขับต้องขับเร็ว อาจเป็นฝ่ายผิด(เดาเอานะ)
...ค่าซ่อมถูกแพง อยู่ที่คุณภาพของอู่ อะไหล่แท้ เทียบ เชียงกง
...กาบข้างอาจจะหลักหมื่น
...ตกท้องร่อง อาจเสียศูนย์
...คู่กรณีของท่านคือบริษัทประกัน
...ส่งรถให้เจ้าของอู่บริษัทประกันตีราคา จ่ายตามนั้น
...ส่วนเจ้าของรถจะนำไปเข้าอู่อื่นเป็นเรื่องของเจ้าของรถกับบริษัทประกัน ท่านไม่เกี่ยว
...ค่าซ่อมส่วนเกินที่บริษัทประกันประเมิน กับราคาอู่นอก เจ้าของรถจ่ายเพิ่ม ท่านไม่ต้องจ่าย
...ถ้าอู่บริษัทประกัน คิดแพง สามารถฟ้องต่อ สคบ.ได้(สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค ตั้งอยู่ที่ข้างตลาดตันติชัยด้านทิศเหนือ)
...พวกกาบข้าง สปอยเล่อร์ เป็นสิ่งควบ ไม่น่าจะอยู่ในเงื่อนไขประกัน อาจลดค่าซ่อมเกือบหมื่น
...แต่อย่าขึ้นโรงขึ้นศาลกับทนายบริษัทประกัน เค้าเชี่ยวชาญด้านนี้โดยเฉพาะ ชนะยาก
...รถยนต์ทุกคัน ควรมีประกันอย่างน้อย ชั้น 3 คิดซะว่าจ้างทนายความประจำรถ วันละ 7 บาท คุ้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 10:29:00 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 10:32:55 »

...ดูการแต่งรถฮอนด้าซิตี้แล้ว รู้ว่าคนขับต้องขับเร็ว อาจเป็นฝ่ายผิด(เดาเอานะ)
...ค่าซ่อมถูกแพง อยู่ที่คุณภาพของอู่ อะไหล่แท้ เทียบ เชียงกง
...กาบข้างอาจจะหลักหมื่น
...ตกท้องร่อง อาจเสียศูนย์
...คู่กรณีของท่านคือบริษัทประกัน
...ส่งรถให้เจ้าของอู่บริษัทประกันตีราคา จ่ายตามนั้น
...ส่วนเจ้าของรถจะนำไปเข้าอู่อื่นเป็นเรื่องของเจ้าของรถกับบริษัทประกัน ท่านไม่เกี่ยว
...ค่าซ่อมส่วนเกินที่บริษัทประกันประเมิน กับราคาอู่นอก เจ้าของรถจ่ายเพิ่ม ท่านไม่ต้องจ่าย
...ถ้าอู่บริษัทประกัน คิดแพง สามารถฟ้องต่อ สคบ.ได้(สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค ตั้งอยู่ที่ข้างตลาดตันติชัยด้านทิศเหนือ)
...พวกกาบข้าง สปอยเล่อร์ เป็นสิ่งควบ ไม่น่าจะอยู่ในเงื่อนไขประกัน อาจลดค่าซ่อมเกือบหมื่น
...แต่อย่าขึ้นโรงขึ้นศาลกับทนายบริษัทประกัน เค้าเชี่ยวชาญด้านนี้โดยเฉพาะ ชนะยาก
...รถยนต์ทุกคัน ควรมีประกันอย่างน้อย ชั้น 3 คิดซะว่าจ้างทนายความประจำรถ วันละ 7 บาท คุ้มครับ

รถที่ชนไม่มีประกันนะครับ  (จากข้อมูล จขกท)
ผมว่ากรณีของท่าน bkva ไม่น่าจะใช้ได้

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
beeringz
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 11:32:17 »

เท่าที่เคยได้ยินพี่คุยมานะครับ ถ้าทางเค้าให้ประกันเค้าจัดการ
ประกันจะเอาเข้าซ่อมอู่หรือห้าง จากนั้นก็จะตีเงินซ่อม ส่วนพวกของแต่งอาจจะไม่ได้ประกัน กรณีเจ้าของรถไม่แจ้งให้ประกันทราบ
จากนั้นก็จะเป็นเรื่องที่ประกันมาบี้ค่าเสียหายที่เราอีกที ในส่วนนี้ไม่แน่ใจจะรวมค่าเสียเวลาในช่วงรถเข้าซ่อมด้วยหรือเปล่า
numnoi11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 12:07:19 »

รถมีประกันชั้น 1 กรณีเป็นฝ่ายถูก เจ้าของรถมีสิทธิเลือกว่าจะซ่อมกับประกันหรือให้คู่กรณีซ่อมให้
คู่กรณีมีสิทธิเลือกอู่ซ่อมเองแต่เจ้าของรถประกันจะยอมหรือไม่อีกเรื่องครับ ถ้าคิดว่าราคาแพงก็ขอดูรายการซ่อมแล้วหาราคาเองครับว่าเกินไปหรือเปล่า หรือลองไปหลายๆอู่ เจ้าของรถก็อยากได้ซ่อมเร็วอะไหล่แท้ คนจ่ายก็อยากจ่ายน้อย มันขัดกันชัดเจนครับ ราคาอะไหล่แท้0 เทียบ (ญี่ปุ่น,ไต้หวัน,จีน) มือสอง ราคาต่างกันเยอะครับ
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 18:34:48 »

ทำใจครับ มันอยู่ที่ว่าจะให้ประกัน มาจี้B หรือ จะให้ A มาจี้แทน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 18:59:00 »

ถ้ารู้สึกว่าไม่เป็นธรรม ไปปรึกษา คปภ เชียงรายได้ครับ ยิ้มเท่ห์

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
3lacKL43eL
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 18:59:57 »

ถ้าเจอคู่กรณีที่ใจดีเค้าอาจจะทำการซ่อมเองแต่ขอค่าเสียเวลานิดๆหน่อยๆ แต่ถ้ากรณีแบบกระทู้นี้ ทำใจอย่างเดียวคับ เจอเหตุการณืคล้ายๆกันมากับตัวเองเมื่อต้นปี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Originalize
pui22
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2013, 00:08:49 »

เอาใจเขามาใสใจเราครับรถเขาดีๆใหม่ๆอยู่จะให้เขาซ่อมถูกๆไม่ใหวมั้งครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง(แค่แวะมาอ่าน)
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2013, 07:38:04 »

กรณีที่รถผู้เสียหายมีประกันภัยชั้น1บริษัทประกันภัยของผู้เสียหายจะดำเนินการซ่อมแซมรถผู้เสียหายให้อยู่ในสภาพเดิม
****แต่กฎหมายเปิดช่องให้บริษัทประกัน เรียกร้องค่าใช้จ่ายในการดำเนินการทั้งหมดกับรถคู่กรณี(ฝ่ายผิด)ได้
****ตกลงกันเอง หรือมีประกันเข้ามาร่วม ฝ่ายผิดที่ไม่มีประกันก็ต้องจ่าย(ตามราคาจริง)
****เราเป็นฝ่ายผิด คุยกับเขาดีๆครับ อย่าให้มีเรื่องครับ
nun555
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2013, 08:15:37 »

กรณีที่รถผู้เสียหายมีประกันภัยชั้น1บริษัทประกันภัยของผู้เสียหายจะดำเนินการซ่อมแซมรถผู้เสียหายให้อยู่ในสภาพเดิม
****แต่กฎหมายเปิดช่องให้บริษัทประกัน เรียกร้องค่าใช้จ่ายในการดำเนินการทั้งหมดกับรถคู่กรณี(ฝ่ายผิด)ได้
****ตกลงกันเอง หรือมีประกันเข้ามาร่วม ฝ่ายผิดที่ไม่มีประกันก็ต้องจ่าย(ตามราคาจริง)
****เราเป็นฝ่ายผิด คุยกับเขาดีๆครับ อย่าให้มีเรื่องครับ

,,,,   เหนื่อยก่อต้องทน   เพราะความจนมันหน้ากลัว ,,,,,,
mn
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2013, 13:21:19 »

ถ้าเจอคู่กรณีที่ใจดีเค้าอาจจะทำการซ่อมเองแต่ขอค่าเสียเวลานิดๆหน่อยๆ แต่ถ้ากรณีแบบกระทู้นี้ ทำใจอย่างเดียวคับ เจอเหตุการณืคล้ายๆกันมากับตัวเองเมื่อต้นปี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถูกที่สุด เจอเหมือนกัน
สิงห์ปืนไว หัวใจอ่อนแอ
ระดับ ป.ตรี

เปลี่ยนemailเป็น jatupongbandu96@gmail.comครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2013, 17:11:06 »

ค่าซ่อมตัวถังไม่เท่าไหร่แต่ช่วงล่างนี่สิ

ไม่ซื้อ-ขาย ก่อนเห็นสินค้าจริงครับ
หน้า: [1] พิมพ์