เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:33:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ซื้อขาย-รถมอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: Krit_66)
| | | |-+  รอให้ท่านมาชี้แจงท่านโกญจนาท
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน รอให้ท่านมาชี้แจงท่านโกญจนาท  (อ่าน 1437 ครั้ง)
snakes
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:04:15 »

มาดูตอนจบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Fino2555
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:10:12 »

มันง่ายมาก แค่คืนตางค์ เรื่องก่อจบ (เอาใจช่วยน้องเขาไม่ต้องกลัวเรื่องข้อกฏหมายสู้เลยถ้าเราไม่ผิด)
goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:12:03 »

เอานี่ ตอนเย็นหลังเลิกงานน้องเค้า  ท่านโทรไปเคลียร์ 093-225-7259 , 085-525-2499

และพยายามติดต่อน่ะ ให้เพื่อนคุณช่วยติดต่อก้อได้ ไปคุยกับน้องเอ็ดเค้า

เพราะผมไม่ทราบว่าท่านหรือใครติดต่อ  หรือติดต่อฝากรับรถอย่างไร  น้องเค้าไม่ได้ อย่างไร (ซึ่งผมไม่ทราบ)เพราะไม่มีการแจ้ง  กรุณาติดต่อให้มันได้ เพราะรถอยู่ที่น้องเค้า สถานที่นัดหมายอย่างไรกัน (ผมไม่ทราบ)  เวลาใดน้องเค้าสะดวก (ผมไม่ทราบ) เพราะผมดำเนินการให้น้องเค้ารอส่งรถให้คุณ แต่คุณไม่มาเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:31:22 โดย goanjanad » IP : บันทึกการเข้า

(CHIANGMAI)
Mittweida
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:35:43 »

อ่านไปอ่านมาก็งง  ตอนตกลงซื้อรถ ผมเห็นวันที่ตั้งกระทู้แล้วก็ผ่านมานานเหมือนกันตอนแรกตกลง นัดส่งกันแบบไหนอย่างไรหรอครับ เพราะเห็นมีคนอื่นมาเกี่ยวข้องด้วย
แล้วรถคันนี้ คนซื้อคนขายเป็นเจ้าของกระทู้กับท่าน โกญจนาท  หรือ คุณเอ็ดสารภี ถ้าซื้อกับใครน่าจะต้องโทรเคลียร์กับท่านนั้นๆและผู้ขายน่าจะเป็นผู้ติดตามการส่งมอบว่าถึงมือลูกค้าแล้วรึยัง

ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ถ้าเป็นอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าโอนค่าโอนให้คนขายแล้ว 1200 ถ้าเป็นแบบนั้นจริงถ้าไม่ได้สง่มาให้ให้ไปรับเอง ก็น่าจะคืนส่วนของค่าส่งมา ไม่น่าตะเกี่ยวกับที่ผิดสัญญา เพราะลูกค่าจ่ายเงินตามมูลค่าทรัพย์ที่จ่ายครบหมดแล้ว การซื้อขายเกิดขึ้นนะหว่างคน ซื้อกับคนขาย  ถ้าจะให้ไปตามเรื่องหรือตามแจ้งความกับคนฝากส่งก็ยังไงอยู่ แต่อย่าลืมว่าสินค้ายังไม่มีการส่งมอบแล้วลูกค้าก็จ่ายเงินครบถ้วนแล้ว ขอให้เรื่องจบไวไวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:40:14 โดย Mittweida » IP : บันทึกการเข้า

สนใจดู ซื้อขาย ปรึกษา รถยนต์Classic โบราณ retro กระบะเก๋ง ดัทสัน โตโย มอไซค์ หาอะไหล่ รถโบราณ
http://www.facebook.com/HlakHmunClassic
tong1806
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:41:57 »

คนขายควรติดต่อประสานให้กับตัวแทนในการจัดส่งลูกค้าให้สำเร็จให้ได้ เพราะตามสัญญาการค้านั้น เจตนาในการขาย คุณต้องส่งรถถึงภูมิลำเนาผู้ซื้อตามสัญญา เพราะคุณได้รับค่าจัดส่งจากลูกค้ามาแล้ว  จะอ้างว่าได้มอบหมายให้คนนั้นคนนี้จัดการแล้ว ติดต่อกันเองไม่ถูกต้อง มอบหมายได้แต่ต้องจัดการให้ผู้ที่ได้รับมอบหมายจัดส่งให้ตามสัญญา  ถ้าให้ผู้ซื้อมาเอาเอง ควรรีบโอนเงินค่าจัดส่งคืนผู้ซื้อโดยเร็ว  ไม่งั้นเป็นเจตนาทุจริตครับ
แนะนำผู้ซื้อนะครับ  ถ้ามีการบิดพริ้วหรือหลบเลี่ยงอีก  
1. ดำเนินการแจ้งความเลยครับ
2.ฟ้องเรียกค่าเสียหาย  ค่าทนายความต่างๆค่าฤชาธรรมเนียมศาลจะให้ผู้ที่แพ้เป็นฝ่ายออก  ดูจากรูปคดีแล้ว  ท่านชนะล้านเปอร์เซ็นต์ครับ เก็บหลักฐานต่างๆ เอาใบแจ้งความไปขอหลักฐานการโอนเงินที่ธนาคารได้ครับ
ขอเน้นนะครับ ผู้ขายไม่สามารถปัดความรับผิดชอบให้ผู้อื่นดำเนินการได้ ถ้าผู้อื่นดำเนินการไม่เป็นดังสัญญาการขาย ผู้ขายต้องรับผิดชอบครับ

tong1806
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:45:03 »

ดีนะครับที่เจอคนซื้อแบบน้องเขา ถ้าเจอผม คุณลำบากแน่ ผมชอบครับคนที่่รู้กฎหมายแบบคุณ

goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 09:55:55 »

ดีนะครับที่เจอคนซื้อแบบน้องเขา ถ้าเจอผม คุณลำบากแน่ ผมชอบครับคนที่่รู้กฎหมายแบบคุณ

ตอนนี้รถยังจอดอยู่ที่สารภี เชียงใหม่ ยังไงก้อรีบมาเอาสะ....ครับ อย่ามาพิมพ์อะไรๆ ให้มัน เสียเวลากันเลย มันไม่มีวันพิมพ์จบหรอก  ถ้าเรื่องถึงตำรวจ  ผมก้อบอกว่า นี่รถยังจอดรอลูกค้าอยู่ แต่ลูกค้าไม่ยอมมาเอากับตัวแทนที่รอส่งมอบให้ลูกค้า (กะอีแค่รถเก่าๆ ราคาไม่ถึงแปดพันบาท)ครับ ...ยังไง ผมก้อไม่ได้มีเจตนา ทุจริต ไม่ เพราะ เป็นข้อตกลงที่ทางลูกค้ายินดีมารับรถเอง เหตุผลของพ่อค้า คือ ไม่สะดวกในการส่งครับ (งั้นไม่มีเจตนา ทุจริต นะครับ สำหรับ ไอ้คนที่อ้าง รู้ดีเรื่องกฎหมายจริง)

(CHIANGMAI)
Treedk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:06:25 »

คนขายควรติดต่อประสานให้กับตัวแทนในการจัดส่งลูกค้าให้สำเร็จให้ได้ เพราะตามสัญญาการค้านั้น เจตนาในการขาย คุณต้องส่งรถถึงภูมิลำเนาผู้ซื้อตามสัญญา เพราะคุณได้รับค่าจัดส่งจากลูกค้ามาแล้ว  จะอ้างว่าได้มอบหมายให้คนนั้นคนนี้จัดการแล้ว ติดต่อกันเองไม่ถูกต้อง มอบหมายได้แต่ต้องจัดการให้ผู้ที่ได้รับมอบหมายจัดส่งให้ตามสัญญา  ถ้าให้ผู้ซื้อมาเอาเอง ควรรีบโอนเงินค่าจัดส่งคืนผู้ซื้อโดยเร็ว  ไม่งั้นเป็นเจตนาทุจริตครับ
แนะนำผู้ซื้อนะครับ  ถ้ามีการบิดพริ้วหรือหลบเลี่ยงอีก  
1. ดำเนินการแจ้งความเลยครับ
2.ฟ้องเรียกค่าเสียหาย  ค่าทนายความต่างๆค่าฤชาธรรมเนียมศาลจะให้ผู้ที่แพ้เป็นฝ่ายออก  ดูจากรูปคดีแล้ว  ท่านชนะล้านเปอร์เซ็นต์ครับ เก็บหลักฐานต่างๆ เอาใบแจ้งความไปขอหลักฐานการโอนเงินที่ธนาคารได้ครับ
ขอเน้นนะครับ ผู้ขายไม่สามารถปัดความรับผิดชอบให้ผู้อื่นดำเนินการได้ ถ้าผู้อื่นดำเนินการไม่เป็นดังสัญญาการขาย ผู้ขายต้องรับผิดชอบครับ

เยี่ยมครับ ตามนี้เลยนะครับ ชัดเจนมากครับ
ผมก็งง จากประเด็น โอนเงินแล้ว ไม่ส่งรถ กลายเป็นผู้ชื้อ ผิดสัญญา ได้ยังไง
tong1806
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:07:32 »

แล้วเรื่องค่าจัดส่งที่น้องเค้าโอนมาให้คุณล่ะครับ จะแก้ไขอย่างไร

tong1806
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:14:55 »

ถ้าน้องเค้าแจ้งความมาเอารถถึงบ้านคุณ เรื่องไม่จบง่ายดังที่คุณคิดนะครับ เพราะรถยังไม่มีการส่งมอบถึงมือผู้ซื้อ เนื่องจากเป็นหน้าที่ที่คุณต้องจัดส่งรถไปให้ผู้ซื้อตามสัญญาเพราะรับเงินค่าจัดส่งมาแล้ว  ถ้าน้องเค้ามาพร้อมเจ้าหน้าที่ตำรวจ คุณโดนฉ้อโกงครับ  เนื่องจากระยะเวลาในการส่งมอบ มันจะแสดงเจตนาทุจริต ตำรวจเค้าจะไม่ทำให้มันง่ายอย่างที่คุณคิดนะครับ

aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:30:44 »

แล้วเรื่องค่าจัดส่งที่น้องเค้าโอนมาให้คุณล่ะครับ จะแก้ไขอย่างไร

แม่น ครับ สรุป มารับเองรึ ส่งให้ครับ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:40:17 »

ถ้าน้องเค้าแจ้งความมาเอารถถึงบ้านคุณ เรื่องไม่จบง่ายดังที่คุณคิดนะครับ เพราะรถยังไม่มีการส่งมอบถึงมือผู้ซื้อ เนื่องจากเป็นหน้าที่ที่คุณต้องจัดส่งรถไปให้ผู้ซื้อตามสัญญาเพราะรับเงินค่าจัดส่งมาแล้ว  ถ้าน้องเค้ามาพร้อมเจ้าหน้าที่ตำรวจ คุณโดนฉ้อโกงครับ  เนื่องจากระยะเวลาในการส่งมอบ มันจะแสดงเจตนาทุจริต ตำรวจเค้าจะไม่ทำให้มันง่ายอย่างที่คุณคิดนะครับ

"สัญญาข้อตกลงกับลูกค้าล่าสุดว่าให้ลูกค้ามารับเองครับ " รับเงินค่าส่งก้อคืนไปได้ครับ  ระยะเวลาในการส่งมอบไม่ได้ระบุในการประกาศขายในเวปนี่ครับ ...โดนข้อหาฉ้อโกงได้อย่างไรกัน  เหตุผลของผมคือไม่สะดวกในการส่งทางไปรษณีย์ครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัด  และผมได้มอบหมายคนดูแลส่งมอบไว้แล้ว รอทางลูกค้ามารับเองอยู่แล้วครับ   แล้วทางท่านว่ามีเจตนาทุจริตได้อย่างไรกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:45:46 โดย goanjanad » IP : บันทึกการเข้า

(CHIANGMAI)
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:51:24 »

ถ้าน้องเค้าแจ้งความมาเอารถถึงบ้านคุณ เรื่องไม่จบง่ายดังที่คุณคิดนะครับ เพราะรถยังไม่มีการส่งมอบถึงมือผู้ซื้อ เนื่องจากเป็นหน้าที่ที่คุณต้องจัดส่งรถไปให้ผู้ซื้อตามสัญญาเพราะรับเงินค่าจัดส่งมาแล้ว  ถ้าน้องเค้ามาพร้อมเจ้าหน้าที่ตำรวจ คุณโดนฉ้อโกงครับ  เนื่องจากระยะเวลาในการส่งมอบ มันจะแสดงเจตนาทุจริต ตำรวจเค้าจะไม่ทำให้มันง่ายอย่างที่คุณคิดนะครับ

"สัญญาข้อตกลงกับลูกค้าล่าสุดว่าให้ลูกค้ามารับเองครับ " รับเงินค่าส่งก้อคืนไปได้ครับ  ระยะเวลาในการส่งมอบไม่ได้ระบุในการประกาศขายในเวปนี่ครับ ...โดนข้อหาฉ้อโกงได้อย่างไรกัน  เหตุผลของผมคือไม่สะดวกในการส่งทางไปรษณีย์ครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัด  และผมได้มอบหมายคนดูแลส่งมอบไว้แล้ว รอทางลูกค้ามารับเองอยู่แล้วครับ   แล้วทางท่านว่ามีเจตนาทุจริตได้อย่างไรกัน

ไม่รู้ต้นสายยังงัย ถ้าผมเป็นคนขายจะรีบคืนค่าส่งให้ไว พร้อมลงเอกสารในกระทู้ ครับ
หวังว่าคงจบด้วยดีน่ะครับ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:53:07 »

ไม่รู้ต้นสายยังงัย ถ้าผมเป็นคนขายจะรีบคืนค่าส่งให้ไว พร้อมลงเอกสารในกระทู้ ครับ
หวังว่าคงจบด้วยดีน่ะครับ

ขอบคุณท่านมากครับ.....ผมต้องการให้ลูกค้ามารับเองพร้อมกับค่าส่งด้วยครับ...จะได้จบสักที

(CHIANGMAI)
tong1806
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 11:06:18 »

ระยะเวลาในการซื้อขายไม่ได้ระบุไว้ ผมถึงได้บอกไว้ไงครับว่า ถ้าเราได้รับเงินค่าชำระสินค้าแล้ว ก็ควรให้ส่งมอบสินค้าให้โดยเร็ว ตรงนี้ถ้าเป็นคดีความกัน จะดูที่ระยะเวลาในการส่งมอบ มันจะเป็นตัวชี้เจตนาของเรา แต่ในเมื่อท่านมีเหตุผลที่ทำให้เป็นพ้นวิสัยไม่สามารถส่งมอบได้ ให้น้องเค้ามารับและเจตนาจะส่งคืนให้ในวันรับรถ ก็ควรจะติดต่อประสานกันให้ได้ให้สะดวก ไม่มาเสียเที่ยว เพราะน้องเค้าอยู่อีกจังหวัดนึง  ผมก็ยอมรับท่านอย่างนึงคือ ท่านไม่ได้หนีหาย ยังมาชี้แจง ก็เป็นการแสดงออกถึงเจตนาที่ดี  เพราะถ้าเจตนาไม่ดีคงหนีหายไปก็ทำได้  เงินเล็กน้อยครับ ทำให้มันถูกต้อง มันจะไม่มากินใจเราไปตลอดครับ

K&M
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 11:10:34 »

ระยะเวลาในการซื้อขายไม่ได้ระบุไว้ ผมถึงได้บอกไว้ไงครับว่า ถ้าเราได้รับเงินค่าชำระสินค้าแล้ว ก็ควรให้ส่งมอบสินค้าให้โดยเร็ว ตรงนี้ถ้าเป็นคดีความกัน จะดูที่ระยะเวลาในการส่งมอบ มันจะเป็นตัวชี้เจตนาของเรา แต่ในเมื่อท่านมีเหตุผลที่ทำให้เป็นพ้นวิสัยไม่สามารถส่งมอบได้ ให้น้องเค้ามารับและเจตนาจะส่งคืนให้ในวันรับรถ ก็ควรจะติดต่อประสานกันให้ได้ให้สะดวก ไม่มาเสียเที่ยว เพราะน้องเค้าอยู่อีกจังหวัดนึง  ผมก็ยอมรับท่านอย่างนึงคือ ท่านไม่ได้หนีหาย ยังมาชี้แจง ก็เป็นการแสดงออกถึงเจตนาที่ดี  เพราะถ้าเจตนาไม่ดีคงหนีหายไปก็ทำได้  เงินเล็กน้อยครับ ทำให้มันถูกต้อง มันจะไม่มากินใจเราไปตลอดครับ
ดีละครับ จบละ เดี่ยวให้น้าชายที่ทำงานอยู่ สภอ .สารภีไปรับครับ
เดี่ยวขอติดต่อก่อนครับไม่รู้ออกนอกพื้นที่จะกลับมากี่โมงรึว่าถ้าไกลๆๆก็อาจจะรบกวนให้เอาไปจอดให้ได้เลยเดี่ยวจะแจ้งให้ทราบครับ
หวังว่าคงไม่มีเรื่องต่ออีกละ
พอละถ้ากระทู้ทำให้ท่านเสียชื่อเสียงขออภัย

ไม่มีใครทำร้ายเราได้สวยสดงดงามเท่ากับตัวเราทำร้ายตัวเราเอง
                      เด็กพาน

ต่าเปิ้ลเป็นดีไขหัว ต่าตัวเป็นดีไขไห้
goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 14:54:32 »

ดีละครับ จบละ เดี่ยวให้น้าชายที่ทำงานอยู่ สภอ .สารภีไปรับครับ
เดี่ยวขอติดต่อก่อนครับไม่รู้ออกนอกพื้นที่จะกลับมากี่โมงรึว่าถ้าไกลๆๆก็อาจจะรบกวนให้เอาไปจอดให้ได้เลยเดี่ยวจะแจ้งให้ทราบครับ
หวังว่าคงไม่มีเรื่องต่ออีกละ
พอละถ้ากระทู้ทำให้ท่านเสียชื่อเสียงขออภัย

ยังไงก้อหลังเลิกงาน รีบติดต่อตามเบอร์โทร เจ้าเอ็ดมันด้วยน่ะครับ (ที่ผมให้ทั้งสองเบอร์ไป) ผมได้โทรไปย้ำและบอกแฟนมันเอาไว้แล้วครับ   และอีกอย่างหนึ่งคือ ผมไม่ใช่คนขายแบบทุจริตน่ะครับ ขอย้ำ  ประวัติผม ไม่เคยด่างเสีย  เคยขายรถให้กับคนเชียงรายไปแล้วหลายคัน ตอนนั้นได้ผมสะดวกเพราะผมอยู่เชียงใหม่ แต่ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัด ซึ่งผมไม่สะดวก (ถ้าไม่เชื่อท่านลองเช็คตามเบอร์มือถือผ่าน GPS ได้เลย)      ต่อไปการค้าขาย แบบส่งผ่านบริษัทขนส่ง หรือไปรษณีย์ ผมไม่อยากทำ เพราะ มันไม่สะดวก ให้มารับเองขนเองกับมือจะดีกว่าครับ 
      ยังไงผมก้อต้องขอโทษ ทุกๆท่านที่ไม่สะดวกในการส่งจริงๆ  ครับ  ขอบคุณครับ

(CHIANGMAI)
หน้า: 1 [2] พิมพ์