เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 09:27:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ซื้อขาย-รถมอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: Krit_66)
| | | |-+  รอให้ท่านมาชี้แจงท่านโกญจนาท
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน รอให้ท่านมาชี้แจงท่านโกญจนาท  (อ่าน 1438 ครั้ง)
K&M
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 08:47:03 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=494632.msg6118388#msg6118388
บัญชี กสิกรไทยสาขาสารภีเชียงใหม่
ออมทรัพย์ที่ 286-2-45519-6
นายโกญจนาท  ฐิตะปิยะศัดดิ

ระวังไว้นะครับ
อย่าเป็นเหมือนผมผมคนเชียงรายไม่อย่ากให้คนเชียงรายโดยแบบนี้อีก
เดี่ยวจะเอาอีกคนมาลงครับเพราะผมบริสุทธิ์ใจว่าเขาคือแก็งเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:42:14 โดย K&M » IP : บันทึกการเข้า

ไม่มีใครทำร้ายเราได้สวยสดงดงามเท่ากับตัวเราทำร้ายตัวเราเอง
                      เด็กพาน

ต่าเปิ้ลเป็นดีไขหัว ต่าตัวเป็นดีไขไห้
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 08:51:29 »

อีกคนนะครับ
ระวังกันไว้
นายอุเทน  โปธิตา
บัญชี842-222005-6 ออมทรัพย์ ธนาคารไทยพาณิชย์

ระวังไว้นะสองคนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 08:54:25 โดย K&M » IP : บันทึกการเข้า

ไม่มีใครทำร้ายเราได้สวยสดงดงามเท่ากับตัวเราทำร้ายตัวเราเอง
                      เด็กพาน

ต่าเปิ้ลเป็นดีไขหัว ต่าตัวเป็นดีไขไห้
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 09:12:14 »

ปูเสื่อรอชม

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 09:37:14 »

ครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ace-lampang
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:07:51 »

อัพไว้ก่อน

โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

รับจัดหา ซื้อขายแลกเปลี่ยน รถยนต์ รถจักรยานยนต์ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ

http://almerathailand.com 
แหล่งรวมข้อมูล ข่าวสาร ปัญหา ตกแต่ง และสนทนา ของผู้ใช้ Nissan Almera ทุกรุ่น
Large P
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:13:36 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=494632.msg6118388#msg6118388
บัญชี กสิกรไทยสาขาสารภีเชียงใหม่

อย่าเป็นเหมือนผมผมคนเชียงรายไม่อย่ากให้คนเชียงรายโดยแบบนี้อีก
เดี่ยวจะเอาอีกคนมาลงครับเพราะผมบริสุทธิ์ใจว่าเขาคือแก็งเดียวกัน
................    

คุ้น ๆ เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:49:26 โดย Large P » IP : บันทึกการเข้า

สนใจสินค้า กรุณาโทรติดต่อ เบอร์ 098 - 9820 888...เบอร์หลัก
ID line;  khoson888
....อยู่ เชียงใหม่ ครับ
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:32:18 »

................    

คุ้น ๆ เหมือนกัน น่าจะอยู่ในเวป  Ham siam ด้วยน๊ะ  เป็นคนทาง ภาคใต้ มาอยู่ที่เชียงใหม่ แถว สารภี
         มีเวลาเดี๋ยวหาข้อมูลให้ ครับ  

ชื่ออังกฤษ ไปดูใน เฟสบุ๊คได้นะครับ>>> Goanjanad Thitapiyasak
ชื่อไทยครับ>>> นายโกญจนาท ฐิตะปิยะศักดิ์

ขอบคุณครับผม

เด็กพาน

K&M
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 21:32:02 »

ดูไว้ครับ

เด็กพาน

Ball lndy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 22:03:51 »

ถามธนาคารครับ เอาเลขบัตรไห้ดู รู้ที่บ้านเลยครับ
ผมก็เคย โดน
DANG2PLAY
มัธยม
**

เต้าล้านปีคร๊าบ.

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 07:36:16 »

ช่วยด้นครับ

ซื้อจริง ขายจริง 0879745016
goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:15:48 »

ผมไม่มีแก๊งค์ บ้าบออะไรทั้งน้าน  ท่านบริสุทธิ์ใจแต่ท่านไม่ลงไปเอาเองตามที่ได้ตกลงรับปากกันเอาไว้   ถือว่าท่านผิดนัด .....ท่าน K&M อยากมีเรื่องและเป็นเรื่องกับผมหรือ  ได้เลยครับ ผมบอกท่านว่าผมติดงานและมาอยู่ทางกรุงเทพ ถ้าท่านไม่เชื่อลองเช็ค GOOGLE CHOME ได้ ตามเบอร์โทรศัพท์ จะรู้พิกัด GPS และผมได้มอบหมายกับน้องเอ็ดไว้แล้วตั้งแต่วันนั้น  น้องเอ็ดเค้าบอกว่าได้คุยกันกับท่าน ท่านแจ้งเขาว่า ท่านรับนัดเค้าวันอาทิตย์จะเดินทางลงเชียงใหม่ไปรับรถมอไซต์   แต่แล้วท่านก้อไม่ได้ลงไปตามนัด เพราะฉะนั้น  การนัดที่จะรับรถ ถือเป็นโมฆะ   (ทุกอย่างถือเป็นท่านเป็นฝ่ายกระทำผิดสัญญา ตามที่ฝ่ายคู่สัญญา  พ่อค้าและลูกค้า ถือผิดนัด)  ลองไปถามตำรวจ หรือ นักกฎหมายหรือผู้รู้ดูสิครับ ว่า ถ้าผิดนัด การรับรถมอไซต์  ถือเป็นการเอาผิดกับคู่กรณีจะไม่ได้ ถ้าท่านจะไกล่เกลี่ย ท่านก้อต้องติดต่อกันกับน้องอ็ดเอาเองเพราะผมได้มอบหมายคนที่อยู่ทางเชียงใหม่คนนี้เอาไว้ทุกอย่างเปรียบเสมือนตัวแทนทุกอย่าง

เอาล่ะในเมื่อคุณทำให้ผมเสื่อม ชื่อเสียงทางสื่อ และประจานชื่อในเวปเชียงรายโฟกัส ผมจะดำเนินการแจ้งความกลับกับทางตำรวจ ผมจะแจ้งทางสำนักงานตำรวจแห่งชาติ หากท่านไม่ลบและดำเนินการแก้ไขชื่อผมทางสื่อ (ผมให้เวลาเพียงสามวันเท่านั้นครับ ผมมีชื่อและนามสกุลที่อยู่คุณชัดเจนแล้วครับ)  จะหาว่าผมไม่เตือนไม่ได้ครับ โทษคดีอาญานะครับ

ทุกอย่างท่านผิดนัดกับน้องเค้าเอง  ท่านไปไกล่เกลี่ยกันเองครับ เพราะว่าลูกค้าทุกรายที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาแบบตัวท่านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:22:32 โดย goanjanad » IP : บันทึกการเข้า

(CHIANGMAI)
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:32:45 »

ผมไม่มีแก๊งค์ บ้าบออะไรทั้งน้าน  ท่านบริสุทธิ์ใจแต่ท่านไม่ลงไปเอาเองตามที่ได้ตกลงรับปากกันเอาไว้   ถือว่าท่านผิดนัด .....ท่าน K&M อยากมีเรื่องและเป็นเรื่องกับผมหรือ  ได้เลยครับ ผมบอกท่านว่าผมติดงานและมาอยู่ทางกรุงเทพ ถ้าท่านไม่เชื่อลองเช็ค GOOGLE CHOME ได้ ตามเบอร์โทรศัพท์ จะรู้พิกัด GPS และผมได้มอบหมายกับน้องเอ็ดไว้แล้วตั้งแต่วันนั้น  น้องเอ็ดเค้าบอกว่าได้คุยกันกับท่าน ท่านแจ้งเขาว่า ท่านรับนัดเค้าวันอาทิตย์จะเดินทางลงเชียงใหม่ไปรับรถมอไซต์   แต่แล้วท่านก้อไม่ได้ลงไปตามนัด เพราะฉะนั้น  การนัดที่จะรับรถ ถือเป็นโมฆะ   (ทุกอย่างถือเป็นท่านเป็นฝ่ายกระทำผิดสัญญา ตามที่ฝ่ายคู่สัญญา  พ่อค้าและลูกค้า ถือผิดนัด)  ลองไปถามตำรวจ หรือ นักกฎหมายหรือผู้รู้ดูสิครับ ว่า ถ้าผิดนัด การรับรถมอไซต์  ถือเป็นการเอาผิดกับคู่กรณีจะไม่ได้ ถ้าท่านจะไกล่เกลี่ย ท่านก้อต้องติดต่อกันกับน้องอ็ดเอาเองเพราะผมได้มอบหมายคนที่อยู่ทางเชียงใหม่คนนี้เอาไว้ทุกอย่างเปรียบเสมือนตัวแทนทุกอย่าง

เอาล่ะในเมื่อคุณทำให้ผมเสื่อม ชื่อเสียงทางสื่อ และประจานชื่อในเวปเชียงรายโฟกัส ผมจะดำเนินการแจ้งความกลับกับทางตำรวจ ผมจะแจ้งทางสำนักงานตำรวจแห่งชาติ หากท่านไม่ลบและดำเนินการแก้ไขชื่อผมทางสื่อ (ผมให้เวลาเพียงสามวันเท่านั้นครับ ผมมีชื่อและนามสกุลที่อยู่คุณชัดเจนแล้วครับ)  จะหาว่าผมไม่เตือนไม่ได้ครับ โทษคดีอาญานะครับ

ทุกอย่างท่านผิดนัดกับน้องเค้าเอง  ท่านไปไกล่เกลี่ยกันเองครับ เพราะว่าลูกค้าทุกรายที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาแบบตัวท่านเลย

โทรษนะครับผมคุยกันไปมาสรุปวันนั้นมีคนไปเชียงใหม่เขาบอกจะเอามาให้ผมแต่ก็ติดต่อใครไม่ได้และในที่สุดลูกน้อยคุณก็บอกว่าให้โอนค่าส่งมาและจะส่งมา
ทางเราโอนให้แล้วก็บอกว่าสงมาแล้วไม่มีผู้รับ
ถามว่าเลขที่พัสดุที่ส่งมาละ
อ้างนั้นอ้างนี้
สรุปยังไงละครับ
เดี่ยวเอารายละเอียดมากกว่านี้ก็ได้

เด็กพาน

K&M
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:35:08 »

และที่บอกว่ามารับเองนะแล้วก็ค่าส่งที่โอนให้ละครับ
มีไหน1200
โอนไป 2 ครั้งเฉพาะค่าส่ง2400
ค่ารถอีกเอาค่าส่งมาก่อนสิครับ
และสำนวนบัตรที่สมัครเวปนะท่านใช่ของใครละครับ
อธิบายหน่อย

เด็กพาน

goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:37:36 »

พรบ.คอมพิวเตอร์ ที่มีความเกี่ยวข้องกับการตั้งกระทู้ การส่งต่อ หรือการเข้าไปมีส่วนร่วม เป็นผู้กระทำผิด
กระทู้สนทนา กฎหมายชาวบ้าน กฎหมายการเมือง ข้อเสนอแนะถึงพันทิป ด้วยความที่ผมเข้ามาตั้งกระทู้จับผิดพลพรรคนักทวงคืนฯ บ่อยๆ เลยเกิดความกลัวขึ้นมาว่าตัวเองจะกระทำการอันผิดกฎหมายมีผลให้ติดคุกหัวโตเสียเปล่าๆ ปลี้ๆ จึงหาตัวบทกฎหมายมาอ่าน แต่ให้ตายสิภาษากฎหมายนี่มันอ่านเข้าใจยากเสียนี่กะไร ก็จะพยายามทำความเข้าใจเอาไว้ และไหนๆ แล้วก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆชาว pantip ด้วยนะครับ

พรบ.คอมพิวเตอร์ ที่มีความเกี่ยวข้องกับการตั้งกระทู้ การส่งต่อ หรือการเข้าไปมีส่วนร่วม เป็นผู้กระทำผิดด้วยนั้น ทราบว่า น่าจะเกี่ยวข้องที่มาตรา 14, 15, 16 และ 20 ดังนี้

มาตรา 14 ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
(1) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน
(2) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายต่อความมั่นคงของประเทศหรือก่อให้เกิดความ ตื่นตระหนกแก่ประชาชน
(3) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ อันเป็นความผิดเกี่ยวกับความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหรือความผิดเกี่ยวกับการ ก่อการร้ายตามประมวลกฎหมายอาญา
(4) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ ที่มีลักษณะอันลามกและข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้
(5) เผยแพร่หรือส่งต่อซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยรู้อยู่แล้วว่าเป็นข้อมูลคอมพิวเตอร์ตาม (1) (2) (3) หรือ (4)

มาตรา 15 ผู้ให้บริการผู้ใดจงใจสนับสนุนหรือยินยอมให้มีการกระทำความผิดตามมาตรา 14 ในระบบคอมพิวเตอร์ที่อยู่ในความควบคุมของตน ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้กระทำความผิดตามมาตรา 14

มาตรา 16 ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ที่ประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้ซึ่งข้อมูล คอมพิวเตอร์ที่ปรากฏเป็นภาพของผู้อื่น และภาพนั้นเป็นภาพที่เกิดจากการสร้างขึ้น ตัดต่อ เติม หรือดัดแปลงด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์หรือวิธีการอื่นใด ทั้งนี้ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ถ้าการกระทำตามวรรคหนึ่ง เป็นการนำเข้าข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยสุจริต ผู้กระทำไม่มีความผิด
ความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดอันยอมความได้
ถ้าผู้เสียหายในความผิดตามวรรคหนึ่งตายเสียก่อนร้องทุกข์ ให้บิดา มารดา คู่สมรส หรือบุตรของผู้เสียหายร้องทุกข์ได้ และให้ถือว่าเป็นผู้เสียหาย

มาตรา 20 ใน กรณีที่การกระทำความผิดตามพระราชบัญญัตินี้เป็นการทำให้แพร่หลายซึ่งข้อมูล คอมพิวเตอร์ที่อาจกระทบกระเทือนต่อความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรตามที่กำหนดไว้ ในภาคสอง ลักษณะ 1 หรือลักษณะ 1/1 แห่งประมวลกฎหมายอาญา หรือที่มีลักษณะขัดต่อความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของประชาชน พนักงานเจ้าหน้าที่โดยได้รับความเห็นชอบจากรัฐมนตรีอาจยื่นคำร้อง พร้อมแสดงพยานหลักฐานต่อศาลที่มีเขตอำนาจขอให้มีคำสั่งระงับการทำให้แพร่ หลายซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นได้

ใน กรณีที่ศาลมีคำสั่งให้ระงับการทำให้แพร่หลายซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ตามวรรค หนึ่ง ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ทำการระงับการทำให้แพร่หลายนั้นเอง หรือสั่งให้ผู้ให้บริการระงับการทำให้แพร่หลายซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นก็ ได้

(CHIANGMAI)
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:41:28 »

พรบ.คอมพิวเตอร์ ที่มีความเกี่ยวข้องกับการตั้งกระทู้ การส่งต่อ หรือการเข้าไปมีส่วนร่วม เป็นผู้กระทำผิด
กระทู้สนทนา กฎหมายชาวบ้าน กฎหมายการเมือง ข้อเสนอแนะถึงพันทิป ด้วยความที่ผมเข้ามาตั้งกระทู้จับผิดพลพรรคนักทวงคืนฯ บ่อยๆ เลยเกิดความกลัวขึ้นมาว่าตัวเองจะกระทำการอันผิดกฎหมายมีผลให้ติดคุกหัวโตเสียเปล่าๆ ปลี้ๆ จึงหาตัวบทกฎหมายมาอ่าน แต่ให้ตายสิภาษากฎหมายนี่มันอ่านเข้าใจยากเสียนี่กะไร ก็จะพยายามทำความเข้าใจเอาไว้ และไหนๆ แล้วก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆชาว pantip ด้วยนะครับ

พรบ.คอมพิวเตอร์ ที่มีความเกี่ยวข้องกับการตั้งกระทู้ การส่งต่อ หรือการเข้าไปมีส่วนร่วม เป็นผู้กระทำผิดด้วยนั้น ทราบว่า น่าจะเกี่ยวข้องที่มาตรา 14, 15, 16 และ 20 ดังนี้

มาตรา 14 ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
(1) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน
(2) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายต่อความมั่นคงของประเทศหรือก่อให้เกิดความ ตื่นตระหนกแก่ประชาชน
(3) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ อันเป็นความผิดเกี่ยวกับความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหรือความผิดเกี่ยวกับการ ก่อการร้ายตามประมวลกฎหมายอาญา
(4) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ ที่มีลักษณะอันลามกและข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้
(5) เผยแพร่หรือส่งต่อซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยรู้อยู่แล้วว่าเป็นข้อมูลคอมพิวเตอร์ตาม (1) (2) (3) หรือ (4)

มาตรา 15 ผู้ให้บริการผู้ใดจงใจสนับสนุนหรือยินยอมให้มีการกระทำความผิดตามมาตรา 14 ในระบบคอมพิวเตอร์ที่อยู่ในความควบคุมของตน ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้กระทำความผิดตามมาตรา 14

มาตรา 16 ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ที่ประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้ซึ่งข้อมูล คอมพิวเตอร์ที่ปรากฏเป็นภาพของผู้อื่น และภาพนั้นเป็นภาพที่เกิดจากการสร้างขึ้น ตัดต่อ เติม หรือดัดแปลงด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์หรือวิธีการอื่นใด ทั้งนี้ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ถ้าการกระทำตามวรรคหนึ่ง เป็นการนำเข้าข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยสุจริต ผู้กระทำไม่มีความผิด
ความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดอันยอมความได้
ถ้าผู้เสียหายในความผิดตามวรรคหนึ่งตายเสียก่อนร้องทุกข์ ให้บิดา มารดา คู่สมรส หรือบุตรของผู้เสียหายร้องทุกข์ได้ และให้ถือว่าเป็นผู้เสียหาย

มาตรา 20 ใน กรณีที่การกระทำความผิดตามพระราชบัญญัตินี้เป็นการทำให้แพร่หลายซึ่งข้อมูล คอมพิวเตอร์ที่อาจกระทบกระเทือนต่อความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรตามที่กำหนดไว้ ในภาคสอง ลักษณะ 1 หรือลักษณะ 1/1 แห่งประมวลกฎหมายอาญา หรือที่มีลักษณะขัดต่อความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของประชาชน พนักงานเจ้าหน้าที่โดยได้รับความเห็นชอบจากรัฐมนตรีอาจยื่นคำร้อง พร้อมแสดงพยานหลักฐานต่อศาลที่มีเขตอำนาจขอให้มีคำสั่งระงับการทำให้แพร่ หลายซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นได้

ใน กรณีที่ศาลมีคำสั่งให้ระงับการทำให้แพร่หลายซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ตามวรรค หนึ่ง ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ทำการระงับการทำให้แพร่หลายนั้นเอง หรือสั่งให้ผู้ให้บริการระงับการทำให้แพร่หลายซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นก็ ได้

ขนาดนั้นเลยนะท่านผมจะเปลี่ยนหัวข้อละนะ
แต่ยะยอกทรัพย์ละครับท่านอธิบายหน่อย
เดี่ยวจะเอารายละเอียดมาอีกทีครับสำเนาต่างๆ

เด็กพาน

goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:43:48 »

และที่บอกว่ามารับเองนะแล้วก็ค่าส่งที่โอนให้ละครับ
มีไหน1200
โอนไป 2 ครั้งเฉพาะค่าส่ง2400
ค่ารถอีกเอาค่าส่งมาก่อนสิครับ
และสำนวนบัตรที่สมัครเวปนะท่านใช่ของใครละครับ
อธิบายหน่อย

ท่านเป็นคนโอนหรือติดต่อกับน้องเอ็ดจะวิธีไหนผมไม่ทราบด้วย แต่ท่านว่าผมสำนวนบัตรที่สมัครวิ่งหรือเหาะมาดำเนินการเพียงแค่รถมอเตอร์ไซต์คันละไม่ถึง8,000.- แล้วผมให้น้องเอ็ดดำเนินการแทน แล้ว น้องเอ็ดก้อแจ้งมาว่าท่านไม่มาติดต่อ ตามนัดกับน้องเค้า แล้วจะมาอ้างข้ออ้างหรือเหตุใดๆ มันฟังไม่ขึ้น  ท่านติดต่อกับน้องเค้าก้อติดต่อไปแล้วเรื่องนัดหมายแต่ท่านไม่มาเอง อ้างเรื่องส่งมอไซต์กันทำไมกันอีก  .....ท่านผูอ่านลองคิดดู  ถ้าลูกค้านัดหมายมารับเองแล้ววันอาทิตย์   ทำไมต้องโอนค่าขนส่งมากันอีกทำไมเล่า   นอกจากว่าท่านขี้เกียจมาแล้วถึงโอนค่าขนส่งมาให้น้องเค้าจัดการให้ (ซึ่งถือว่าผิดนัดเองนี่ครับ)

(CHIANGMAI)
goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:46:05 »

"นัดหมายกันแล้ว.ให้เดินทางมารับเอง ในวันอาทิตย์ กันแล้ว กับน้องเค้า แล้วทำไมต้องโอนค่าขนส่งมาให้กันเล่า เนี่ยะ บ้า ประสาท หรือเปล่า."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:48:54 โดย goanjanad » IP : บันทึกการเข้า

(CHIANGMAI)
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:50:09 »

"นัดหมายกันแล้ว ในวันอาทิตย์ กันแล้ว กับน้องเค้า แล้วทำไมต้องโอนค่าขนส่งมาให้กันเล่า เนี่ยะ บ้า ประสาท หรือเปล่า."
นัดหรอครับมีคนไปเชียงใหม่เขาจะเอามาให้ผมแต่ผมติดต่อใครไม่ได้
และในที่สุดอีกวันก็คุยกันแล้วลูกน้องคุณบอกว่าจะส่งให้ก็ได้ขอเฉพาะค่าส่ง1200
ส่งให้แต่ค่ารถเขาจะไปเคลียร์กับคุณแต่เขาต้องเอาค่าส่งผมก็พูดง่ายก็ ไม่มีปัญหาขอบัญชีและโอนให้ทันทีเพราะคิดว่าคงไม่มีอะไรละ

เด็กพาน

goanjanad
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:54:05 »

"นัดหมายกันแล้ว ในวันอาทิตย์ กันแล้ว กับน้องเค้า แล้วทำไมต้องโอนค่าขนส่งมาให้กันเล่า เนี่ยะ บ้า ประสาท หรือเปล่า."
นัดหรอครับมีคนไปเชียงใหม่เขาจะเอามาให้ผมแต่ผมติดต่อใครไม่ได้
และในที่สุดอีกวันก็คุยกันแล้วลูกน้องคุณบอกว่าจะส่งให้ก็ได้ขอเฉพาะค่าส่ง1200
ส่งให้แต่ค่ารถเขาจะไปเคลียร์กับคุณแต่เขาต้องเอาค่าส่งผมก็พูดง่ายก็ ไม่มีปัญหาขอบัญชีและโอนให้ทันทีเพราะคิดว่าคงไม่มีอะไรละ

ที่โรงพักสารภี ก้อมีนี่ครับท่าน  ติดต่อ ถามได้เลย ถ้าไปไม่ถูก ...อีกอย่างน้องเอ็ดเปิดมือถือรับท่าน และคุยเรื่องเส้นทางกับท่านเอาไว้แล้ว  ว่าอยู่ที่ไหน และมารับรถที่ไหน ....ท่านขี้เกียจเดินทางมาเอง ถึงต้องโอนเงินค่าขนส่งมาซึ่งทางน้องเค้า ว่าท่านผิดนัดแล้ว

(CHIANGMAI)
K&M
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 08:59:36 »

ที่โรงพักสารภี ก้อมีนี่ครับท่าน  ติดต่อ ถามได้เลย ถ้าไปไม่ถูก ...อีกอย่างน้องเอ็ดเปิดมือถือรับท่าน และคุยเรื่องเส้นทางกับท่านเอาไว้แล้ว  ว่าอยู่ที่ไหน และมารับรถที่ไหน ....ท่านขี้เกียจเดินทางมาเอง ถึงต้องโอนเงินค่าขนส่งมาซึ่งทางน้องเค้า ว่าท่านผิดนัดแล้ว
มีคนไปครับแต่วันนั้นเขาก็ยังบอกว่าจะขึ้นมาเชียงรายและเห็นมีปัญหาในกระทู้เลยจะอาสาเอารถมาให้ผมก็พยายามโทรไปแต่ท่านก็ไม่รับ และในเมื่อคุยไปคุยมาก็บอกว่างั้นจ่ายค่าส่งมาไหมลูกน้อยท่านจะส่งให้ผมก็ไม่มีปัญหาโอนเงินให้ไป
ไม่งั้นผมจะเอาหมายเลขบัญชีอีกอั้นมาจากไหนถ้าบทสรุปไม่บอกว่าโอนเงินแล้วจะส่งมาให้

เด็กพาน

หน้า: [1] 2 พิมพ์