เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:49:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ตี้สวรรคตของพญามังราย ณ เวียงเจียงใหม่
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ตี้สวรรคตของพญามังราย ณ เวียงเจียงใหม่  (อ่าน 45935 ครั้ง)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 23:45:53 »

เกยหันที่ที่พญามังรายเปิ้นสวรรคตก่อครับ
ไผอยู่เจียงใหม่ น่าจะเกยไปหนา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 22:32:35 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2009, 09:54:06 »

ได้งินว่าสถานตี้ตี้เปิ้นถูกอสุนีบาตต้องใส่จนสวรรคตนั้น บ่าเด่วนี้บริเวณนั้นกลายเป็นสถานตี้ตั้งอาคารพานิชย์มีเจ้าของไปแล้ว อยู่บ่ใกล้ บ่ไกล อนุสาวรีย์สามกษัตริย์เต้าใด  ศาลของเปิ้นกะอยู่ในเขตบ้านเขตอาคารพานิชย์ปุ๊นนะ  ผมกะบ่าเกยเข้าไปกำเตื้อเฮา อยู่ซอกใด ซอยใดกะบ่าฮู้ (ได้งินคนละแวกหั้นเล่าหื้อฟังบ่าดาย) เสียชาติเกิดแต๊ บ่าฮู้ว่าอยู่ตางใด ขอสูมาแต๊ๆครับอ้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ธันวาคม 2009, 12:26:45 โดย เมื่อน้อยอยู่เจียงใหม่ เมื่อใหญ่อยู่เมียงน่าน » IP : บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2009, 18:51:16 »

ขอสอบถามเพิ่มเติมแห๋มน้อย พระอัฐิของพญามังรายมหาราช  นอกจากจะเอาไปบรรจุไว้ที่พระสถูปตี้วัดงำเมืองเจียงฮายแล้ว พระสถูปบริเวณในวัดอินทขิลสะดือเมืองเจียงใหม่หั้น จะแม่นสถูปพระอัฐิของพระองค์โตยก่อครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2009, 23:33:27 »

ขอสอบถามเพิ่มเติมแห๋มน้อย พระอัฐิของพญามังรายมหาราช  นอกจากจะเอาไปบรรจุไว้ที่พระสถูปตี้วัดงำเมืองเจียงฮายแล้ว พระสถูปบริเวณในวัดอินทขิลสะดือเมืองเจียงใหม่หั้น จะแม่นสถูปพระอัฐิของพระองค์โตยก่อครับ

พระอัฐิของพญามังรายอยู่ที่กู่วัดดอยงำเมือง เจียงฮาย 100% ครับ
ตำนานพื้นเมืองเจียงใหม่เปิ้นว่าไว้อั้น ว่าลูกเปิ้น พญาไชยสงครามนำมาบรรจุไว้
ส่วน พระสถูปที่วัดอินทขิลสะดือเมือง เจียงใหม่ บ่มีหลักฐานแน่ชัดว่า
บรรจุอัฐิของพญามังรายหรือของไผไว้ ก็เลยยังบ่มีไผฮู้ครับ

ส่วนเรื่องที่สวรรคตของพญามังรายผมเกยเขียนไว้เมินแล้ว
ต๋อนหั้นคุณเมื่อน้อยฯ (บ่าวสองเมือง) ยังบ่ได้เล่นบอร์ดนี้
ผมจะย้อนความหลังหื้อฟังแล้วกั๋นครับ ดังนี้

http://www.chiangraifocus.com/webboard/view.php?Qid=13031&cat=9

...
วันนี้ผมจะปาแอ่วเจียงใหม่ครับ
อย่างที่หู้ๆกั๋นน่อว่า พญามังรายเปิ้นโดนอัศนิบาตทิวงคต (ฟ้าผ่า)
สวรรคตที่กาดกลางเวียงเจียงใหม่
คนล้านนาส่วนใหญ่บ่หู้ว่าเปิ้ยเสียตั้ดใด เดียวผมจะปาไปผ่อ

บ่าเดียวนี้ที่ๆเปิ้นเสียเป๋นที่เอกชนครับ
เป๋นตึกแถวยะธุรกิจเกี่ยวกับเครื่องมือสื่อสาร รถยนต์ ฯลฯ
ถ้าจะไปไหว้ศาลพญามังรายต้องเซาะผ่อดีๆ มันต้องเข้าไปในกองหน้อยๆข้างตึกน่ะครับ
ถ้าไผเกยแอ่วถนนคนเดินเจียงใหม่จะคุ้นๆกับตางนี้
มันอยู่บ่ไกลจากอนุสาวรีย์สามกษัตริย์

* Picture1.jpg (32.59 KB, 517x602 - ดู 14457 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2009, 21:58:42 »

ฮูป 1 เป๋นปากกองครับ ไผที่เกยแอ่วถนนคนเดินเจียงใหม่อาจจะกึดออก
เตียวลุกอนุสาวรีย์สามกษัตริย์มาก่อนถึง 4 แยกกลางเวียงเจียงใหม่
จะปะกองน้อยๆกองหนึ้ง ต้องแนผ่อดีๆ บ่อั้นเลย
มันบ่มีป้ายบอกเน้อครับว่าตางในมีศาลของพญามังราย
ย้ำ ! ต้องแนผ่อดีๆ

ฮูป 2 เวลาเตียวลุกลุกอนุสาวรีย์สามกษัตริย์มากองจะอยู่ซ้ายมือเน้อ
เตียวเข้าไปประมาณ 30 เมตร จะปะหั้วทองๆ
อยู่ขวามือ

ฮูป 3 ในฮั้วสีทองๆนี้จะมีศาลหน้อยๆของพญามังรายตั้งอยู่
เป๋นที่หมายบอกว่าเปิ้นเสียที่นี้
ที่ดินของศาลนี้เป๋นของเอกชนเจ้าของตึกแถวตางหน้า
ศาลนี้เปิดจันทร์ถึงศุกร์ ปิดเสาร์-ทิตย์
อ้อ ไหว้ได้ แต่ไปดีขึ้นไปบนศาลเน้อ ศาลหลังหน้อยเดียว
เดียวล่มลงมา

ฮูป 4 ถ่ายลุกในกองครับ

ฮูป 5 ศาลพญามังรายหลังฮั้วอัลลอยด์ครับ

* 01.jpg (77.02 KB, 700x525 - ดู 16037 ครั้ง.)

* 02.jpg (59.47 KB, 700x525 - ดู 13974 ครั้ง.)

* 03.jpg (96.8 KB, 700x525 - ดู 13970 ครั้ง.)

* 04.jpg (69.51 KB, 700x525 - ดู 13741 ครั้ง.)

* 05.jpg (124.08 KB, 700x933 - ดู 15248 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ธันวาคม 2009, 22:03:56 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2009, 22:00:15 »

ฮูป 6 ในศาลพญามังรายครับ

ฮูป 7 ป้ายในศาลพญามังรายครับ

ฮูป 8 ออกจากกองเลี้ยวซ้ายจนไปถึง 4 แยกกลางเวียงเจียงใหม่
เฮาจะปะศาลพญามังรายของจำลอง
ที่แป๋งใหม่เพราะศาลแต้ๆ เป๋นที่เอกชน บ่สะดวกต่อการสักการะ

ฮูป 9 ศาลพญามังรายจำลองครับ

ฮูป 10 ที่ฐานศาลพญามังรายจำลองครับ

* 06.jpg (106.59 KB, 700x933 - ดู 13784 ครั้ง.)

* 07.jpg (65.41 KB, 700x525 - ดู 13346 ครั้ง.)

* 08.jpg (101.65 KB, 700x933 - ดู 13607 ครั้ง.)

* 09.jpg (76.96 KB, 700x525 - ดู 13753 ครั้ง.)

* 10.jpg (94.64 KB, 700x525 - ดู 14251 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2009, 22:01:53 »

ฮูป 11 ป้ายข้างๆศาลพญามังรายจำลองครับ

ฮูป 12 แหมป้ายที่ศาลพญามังรายจำลอง

ฮูป 13 ซูมชัดๆ ป้ายหินอ่อนที่ศาลพญามังรายจำลองกลางเวียงเจียงใหม่
ที่หลายๆคนกึดว่าเป๋นศาลหลักเมือง

* 11.jpg (176.36 KB, 700x933 - ดู 13469 ครั้ง.)

* 12.jpg (84.21 KB, 700x933 - ดู 13266 ครั้ง.)

* 13.jpg (41.25 KB, 700x525 - ดู 14632 ครั้ง.)
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2009, 13:34:02 »

ป๊าด!!!! ตี้แต๊ข้อมูลมันกะมีอยู่ในเนี๊ยะ กั๊นไปเซาะหาในไหนกะดายเซาะหาบ่ปะ ขอบคุณอ้ายเจียงฮายพันธุ์แท้ ตี้เอามาลงหื้อผ่อ ป๋ายบ่ปอ มีแผนที่โตย ยินดีจ๊าดนักครับ อ่อ..........ตึกนี้ จำใด้ละ เดียววันจันทร์นี้จะเข้าไปเอาดอกไม้ธูปเทียนของหอม ไปสักการะบูชาเปิ้น ซักเตื้อ เพื่อเป๋นสิริมงคล กับชีวิต

ส่วนตัวผมเอง ผมเจื่อหนา ว่า บูรพกษัตริย์ ของล้านนาทุกพระองค์(ยกเว้น พระเจ้าไชเชษฐา ลูกครึ่งล้านนากับลาว ตี้คนล้านนาไปเชิญตี้ลาวมาปกครอง ตัวเก่าจะกลับไปปกครองตี้ประเทศลาวแล้ว บ่ไปมือเปล่า เปี๋ยเอาเอาพระแก้วไปโตยแห๋มซ้ำ อันนี้ผมบ่นับ หึหึหึหึ และแห๋มหมู่นึ่งกะคือม่านตี้มายึดล้านนาแล้วปกครอง เจียงใหม่อันนี้กะบ่นับ) เปิ้นยังอยู่ และยังปกปักฮักษาอาณาจักรล้านนาของเฮาอยู่ ยังบ่ไปไหน ผมเอง กะมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องราวเหล่านี้ โดยเฉพาะพระเจ้าติโลกราชตี้ผมห้อยคอกู้วันๆนี้ล่ะ ผมเจอเหตุการณ์ที่บ่คาดฝัน มาแล้ว ผมเลยเชื่อ และนับถือมาตลอด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2009, 21:01:51 »

ป๊าด!!!! ตี้แต๊ข้อมูลมันกะมีอยู่ในเนี๊ยะ กั๊นไปเซาะหาในไหนกะดายเซาะหาบ่ปะ ขอบคุณอ้ายเจียงฮายพันธุ์แท้ ตี้เอามาลงหื้อผ่อ ป๋ายบ่ปอ มีแผนที่โตย ยินดีจ๊าดนักครับ อ่อ..........ตึกนี้ จำใด้ละ เดียววันจันทร์นี้จะเข้าไปเอาดอกไม้ธูปเทียนของหอม ไปสักการะบูชาเปิ้น ซักเตื้อ เพื่อเป๋นสิริมงคล กับชีวิต

ส่วนตัวผมเอง ผมเจื่อหนา ว่า บูรพกษัตริย์ ของล้านนาทุกพระองค์(ยกเว้น พระเจ้าไชเชษฐา ลูกครึ่งล้านนากับลาว ตี้คนล้านนาไปเชิญตี้ลาวมาปกครอง ตัวเก่าจะกลับไปปกครองตี้ประเทศลาวแล้ว บ่ไปมือเปล่า เปี๋ยเอาเอาพระแก้วไปโตยแห๋มซ้ำ อันนี้ผมบ่นับ หึหึหึหึ และแห๋มหมู่นึ่งกะคือม่านตี้มายึดล้านนาแล้วปกครอง เจียงใหม่อันนี้กะบ่นับ) เปิ้นยังอยู่ และยังปกปักฮักษาอาณาจักรล้านนาของเฮาอยู่ ยังบ่ไปไหน ผมเอง กะมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องราวเหล่านี้ โดยเฉพาะพระเจ้าติโลกราชตี้ผมห้อยคอกู้วันๆนี้ล่ะ ผมเจอเหตุการณ์ที่บ่คาดฝัน มาแล้ว ผมเลยเชื่อ และนับถือมาตลอด

ดีครับ ไปไหว้เปิ้นเหีย
วันๆบ่มีไผไปไหว้เปิ้นเลย สีท่าจะบ่าฮู้ว่ามีศาลที่นี้
ตะก่อนปากซอยจะมีป้ายใหญ่ๆ ปาดเหนือหัว
เขียนว่า "สถานที่ไหว้สาพญามังราย"
แต่ไปๆมาๆ ป้ายก็หายไปไหนบ่าฮู้
บ่าฮู้ว่าเทศบาล กาว่า เจ้าของตึก หรือไผ เปิ้นเอาลง
แต่ที่แน่ๆ เขาบ่อยากหื้อฮู้ว่ามีสถานที่สำคัญอยู่ในซอย
สิท่าจะกั๋วคนไปไหว้เปิ้นนัก
กาว่า กั๋วคนจะหันความสำคัญของที่ดินผืนนี้
จนยะหื้อเจ้าของตึกเดือดฮ้อนก็บ่าฮู้
นี่เป๋นข้อสังเกตส่วนตั๋วครับ อาจจะบ่าแม่นก็ได้

* 01.jpg (19.75 KB, 545x357 - ดู 12836 ครั้ง.)
แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2009, 21:48:38 »

ป้ายหายไปไหนอ่า...

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2009, 11:12:06 »

ในศาลนี้เปิ้นฮื้อจุดธูปจุดเทียนก่อครับ หรือว่ากลัว ไฟไหม้บ้าน เลยบ่หื้อจุด
nana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2009, 11:47:39 »

ผมคนเจียงฮายแต้ๆ  เพิ่งฮู้ว่ามีข้อมูลจะอี้ตวย

ขอบคุณหล๋ายๆ ที่มาแบ่งปั๋นกันฮู้  ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2009, 20:53:04 »

ในศาลนี้เปิ้นฮื้อจุดธูปจุดเทียนก่อครับ หรือว่ากลัว ไฟไหม้บ้าน เลยบ่หื้อจุด

ก็จุดได้นิครับ วันก่อนขี่รถก๋ายยังหันเปิ้นเอาโต๊ะมาตั้งไว้อยู่เลย
แต่ก็บ่าแน่น่อ แล้วแต่อารมณ์เจ้าของที่ ก็เปิ้นเป๋นเจ้าของโฉนดนิเนาะ
เปิ้นจะยะหยังกับศาลนี้ก็ได้ จะห้ามคนมาจุดธูปเตียนก็ได้

ผมคนเจียงฮายแต้ๆ  เพิ่งฮู้ว่ามีข้อมูลจะอี้ตวย

ขอบคุณหล๋ายๆ ที่มาแบ่งปั๋นกันฮู้  ยิงฟันยิ้ม

บ่แปลกน่อครับ ที่คนล้านนาอย่างหมู่เฮาจะบ่ฮู้ประวัติศาสตร์ล้านนา
เพราะ ชาติพันธุ์ของหมู่เฮาโดนคนสยามคนใต้ล้างสมองมา 100 กว่าปี๋แล้ว
ตั้งแต่เขามายึดเอาแผ่นดินของหมู่เฮาไปเมื่อ พ.ศ.2442
เขาก็ใจ๊ระบบการเมือง เศรษฐกิจ ศาสนา และการศึกษา มาล้างสมองคนล้านนา
ยะหื้อคนล้านนากึดว่าตั๋วเก่าเป๋นคนสยาม
ยะหื้อคนล้านนาลืมรากเหง้า ลืมภาษาของตั๋วเก่า

มีคนกล้าที่ต่อต้านสยาม เช่น พญาปราบสงคราม
เจ้าพิริยเทพวงศ์ เจ้าหลวงเมืองแป้
ครูบาศรีวิชัย (รายนี้โดนยับเข้าคอก 3 รอบ)

ในโฮงเฮียน ต้องสอนประวัติศาสตร์สยาม ห้ามสอนประวัติศาสตร์ล้านนา
ต้องสอนภาษากรุงเทพฯ ห้ามสอนภาษาล้านนา ห้ามเขียนตั๋วหนังสือล้านนา
มีก๋านเผาหนังสือ คัมภีร์ใบลาน พับสา ที่เป๋นภาษาล้านนา อ้างว่าเป๋นกบฏสารพัด

จ๋นบ่าเดี่ยวนี้คนล้านนาได้สูญเสียตั๋วตนเกือบจะเสี้ยงแล้ว
ครูกับนักเฮียนอู้เมืองก็จ้าง แต่กลับต้องปากไทยใส่กั๋นเวลาอยู่ในห้องเฮียน (มันทุเรศก่อ?)

ป้อก็เมือง แม่ก็เมือง แต่ลูกอู้เมืองบ่จ้าง เพราะสลิดสอนลูกอู้ไทย (มันบัดซบก่อ?)

คนล้านนาฮู้จักแต่พระนเรศวร พระเจ้าตาก แต่บ่ฮู้จักพญามังราย
พญากือนา พญาแสนเมืองมา พระเจ้าติโลกราช พระเจ้ากาวิละ (มันน่าอนาจก่อ?)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 22:28:00 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2009, 10:35:54 »

โดนใจ๋ครับ โดน........................อ้ายเชียงรายพันธุ์แท้ อู้ได้โดนใจ๋ขนาดกอย ว่างๆแว่เข้าไปแอ่วเว็บ ใบลานดอทคอมเน้อ www.bailane.com เป็นเว็บไซต์ลาว เข้าไปผ่อผมเล่าประวัติพระเจ้าติโลกราช เป็นภาษาลาวเน้อ คนลาวเปิ้น กะจะได้ฮู้ว่า คนล้านนาเฮายังบ่ตาย ยังมีชีวิตอยู่ เฮายังบ่โดนกลืนกิ๋นวัฒนธรรมเตื้อ สำหรับกระทู้ของผมเข้านี้เลย
http://www.bailane.com/WebBailane/Blog/ViewBlog.aspx?sid=101&hid=23874
แต่ลงฟ้อนท์ภาษาลาวก่อนเน้อ อั้นอ่านบ่ได้หนา
ฟ้อนท์ภาษาลาวโหลดเอานี้เลย
http://www.4shared.com/file/183639717/4f52d15b/Saysettha_OT.html

เพราะผมพิมพ์เป็นภาษาลาวหมดเลย เข้าไปอ่านผ่อเน้อ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2009, 10:44:52 »

ผมเกยเอาหมายพ่อพญาผาบสงครามไปลง ในบอร์ดลาว พระอาจารย์อริยะ เป็นตุ๊เจ้าลาวเปิ้นกะได้มาอ่าน แล้วกะแปลเป็นภาษาลาว หื้อคนลาวได้อ่าน บันยายเถิงความคับแค้นใจที่คนล้านนา มีต่อคนสยาม คนลาว เปิ้นอ่านแล้วยังขนลุกเลยครับ
lannaboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2009, 04:22:45 »

ได้ฮับฮู้ข้อมูลเพิ่มเติมขอบคุณจาดนักครับ เพราะผมก็ลูกพญามังรายคนหนึ่ง อยากฮื้อลูกหลานได้ฮู้ประวัติศาสตร์ของบรรพบุรุษของเฮา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2010, 11:28:08 »

ไปไหว้เปิ้นมาแล้วครับ พระตำหนักเปิ้นก็บ่ใช่น้อยๆเน้อ ขึ้นไปนั่งได้สามสี่คนก่อน ตะวาตอนนั่งไหว้เปิ้น ฝนตก จุ่มเย็นขนาดครับ
salao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2010, 12:13:31 »

อ้างถึง
ป.ล.2 คนสยามมันเอี้ย

คุณเชียงรายพันธุ์แท้ครับ มันเป็นเรื่องการปกครอง ว่าที่คนไม่ถูกหรอก
ก็เป็นการขยายอำนาจของชนชั้นนำ
ในรัชกาลที่ 5 ที่เป็นยุคล่าอาณานิคม ฝรั่งมันแบ่งเค้กกัน
ไทยที่รู้ระแคะระคายมาตั้งแต่รัชกาลที่ 4 ก็เลยต้องเปลี่ยนอาณาจักรเป็นแผนที่
ไม่เคยวาดก็ได้จ้างฝรั่งวาด ไม่รู้ว่าอำนาจมีมากแค่ไหน ก็ตียึดไปวาดไป
จนไปชนฝรั่งเศสที่แม่น้ำโขง ชนอังกฤษที่น้ำสาย และที่ตากใบ
เคยไปได้เขมร ได้นครวัด ตอนเซ็นต์เป็นพันธมิตรญี่ปุ่น
แพ้สงครามเขาก็ยึดคืน ไม่คืนเขาก็หาว่าเป็นพวกญี่ปุ่นแน่

เดี๋ยวนี้ เรื่องการทำให้เป็น "ไทยเดียว" แบบที่พยายามละลายวัฒนธรรมไม่มีแล้ว
มีแต่คำว่า "อัตลักษณ์" หรือตัวตนแท้จริง ของพื้นที่ต่างๆ เข้ามาแทน
อยากรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นในรัชกาลที่ 5 ให้ไปที่วัดเบญจมบพิตร
จะเห็น จะเข้าใจ

ตอนนี้ผมกลับเห็นว่าการมีภาษาไทยกลางก็เป็นสิ่งดี เพราะจะช่วยขยายพรมแดนความรู้ให้กว้างขึ้น
ในสถานการณ์ที่คนไทยเราส่วนมากยังไม่ถนัดภาษาอังกฤษ

และอย่าลืมนะครับ สยามเพิ่งกลืนล้านนาได้ร้อยกว่าปี
แล้วพม่าล่ะ กลืนไปกี่ร้อย สิบสองเชียงที่ไปถึงเชียงรุ่ง จีน
หรือความเชื่อเรื่องสิบสองจุ๊ธาตุ ที่ไปไกลถึงอินเดีย (แม้จะมีจำลองมาไว้ที่วัดเจ็ดยอดก็ตาม)

สรุปรวม ประเทศไทยนี้ เพิ่งมีมาร้อยกว่าปี ความจริงจะเรียกว่าสหรัฐไทยก็ได้
แต่มันไม่มีประโยชน์อันใด ที่จะขุดเอาอดีตมาป้ายกันแน่ๆ
ให้ความเห็นเท่านี้ก่อนครับ

ติดต่ออีเมล์ jchairit@gmail.com โทร 086-5283895 ติดต่อ วิภู
Line ID: wipoochairit
https://www.facebook.com/ChiangmaiJade
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 22:38:19 »

วันก่อนแวะไปศาลพญามังราย ก็ยังเงียบเหงาไม่เปลี่ยน
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2010, 08:12:41 »

มีโอกาสผมจะแวะไปไหว้สา ยังบ่เกยหันแต้ๆ หามีน้อยเดว ก็บ่ต่างหยังกับสถานที่สามกษัตริย์สาบานกั๋นข้างน้ำอิง แป๋งศาลน้อยๆ มีตูบบ้านคนแป๋งงำหัวเหมือนกั๋น
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์