เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 23:40:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากทราบ การทำ repeater หน่อย ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบ การทำ repeater หน่อย ครับ  (อ่าน 3779 ครั้ง)
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 14:46:42 »

อยากทราบ การทำ repeater หน่อย ครับ

ผม สนใจ เจ้า ตัวasus RT-N12HP จะนำมา ทำ repeater ผม มีคำถามดังนี้ครับ

ผม มีโมเด็ม TP-link ซึ่ง เป็น all in one มีทั้ง แลน และไวเรส 4 พอต แต่มันอยู่ข้างล่างบ้าน เวลาผมขึ้นมาเล่น บนชั้น สอง จะรับ สัญญาณได้ น้อย เลยเดินสายแลน ไปบนชั้น สอง แล้วซื้อตัว D-link มาปล่อยสัญญาณ ให้ใช้ชื่อ SSID Four Wifi 2 แต่มันไม่สามารถทำ repeater ทำให้ผม ลำบาก เวลาเชื่อต่อไวไฟ ข้างล่าง อยู่ <SSID Four Wifi 1> พอขึ้นมาชั้น บน สัญญาณ อ่อน ต้อง มาคอย คอนเน็ต ชั้น 2 <SSID Four Wifi 2> เวลา อยุ่ชั้น สอง ลงไปข้างล่าง สัญญาณ จากชั้น สอง ก็ น้อย ต้อง คอย สลับเปลี่ยนไปมา ทำให้เล่นเน็ตได้ไม่ต่อเนื่อง คราวนี้ ผม อยากให้ เจ้า asus RT-N12HP มา ทำ repeater แล้ว จะถอดตัวD-link ออก จะไปขายต่อครับ ผมอยากทราบ ว่า

1.ตัว โมเด็ม ผม ตั้ง ชื่อไวเรส มันว่า four wifi 1 ครับ แล้วผมก็เอา สายแลนเสียบ เข้า asus RT-N12HP แล้วให้มันกระจายสัญญาณ โดย ใช้ ชื่อ four wifi ชื่อเดียวได้หรือไม่ โดยไม่ต้อง สลับ <SSID Four Wifi 1>ไป <SSID Four Wifi 2> ก็ คือ ไวเรส 2 ตัว ใช้ชื่อ SSID ชื่อเดียวกัน ครับ

2.ผมอยากให้มันทำงานเหมือน repeater ข้อ ดี คือ ผม จะเดิน ไปไหน มาไหน ตราบที่มีสัญญาณ อยู่ โดย ไม่ ต้อง คอนเน็ค ชื่อ ไวไฟใหม่

3.ถ้าจะใช้ชื่อซ้ำกันมีแค่วิธีเดียว คือ repeater ใช่ใหม๋ ครับ สายแลน ที่ผม ลากมาไว้นั้น ก็ ไม่ได้ ใช้ งาน

4.จุดประสงผม อยากให้มัน จ่ายเน็ตผ่านสายแลนเข้า asus RT-N12HP แล้วให้มัน จ่ายไวไฟ ชื่อเดียว กับ เร้าเตอร์ มันทำได้ หรือเปล่าครับ

เพราะ repeater คือการทวนสัญญาณไวไฟ จากข้างล่าง แล้ว มา จ่ายต่อ อีกทีใช่ใหม๋ ครับ แต่ผม อยากใช้สายแลน ที่เดินมาแล้ว ต่อasus RT-N12HP แล้ว จ่ายไวไฟ โดยใช้ ชื่อ SSID Four Wifi 1 เดียวกับ เร้าเตอร์โมเดม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 15:45:27 โดย Four_DKT » IP : บันทึกการเข้า

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 15:58:31 »

อยากทราบ การทำ repeater หน่อย ครับ

ผม สนใจ เจ้า ตัวasus RT-N12HP จะนำมา ทำ repeater  ผม มีคำถามดังนี้ครับ

ผม มีโมเด็ม TP-link ซึ่ง เป็น all in one มีทั้ง แลน และไวเรส 4 พอต แต่มันอยู่ข้างล่างบ้าน เวลาผมขึ้นมาเล่น บนชั้น สอง จะรับ สัญญาณได้ น้อย เลยเดินสายแลน ไปบนชั้น สอง แล้วซื้อตัว D-link มาปล่อยสัญญาณ แต่มันไม่สามารถทำ repeater ทำให้ผม ลำบาก เวลาเชื่อต่อไวไฟ ข้างล่าง อยู่ พอขึ้นมาชั้น บน สัญญาณ อ่อน ต้อง มาคอย คอนเน็ต ชั้น 2 เวลา อยุ่ชั้น สอง ลงไปข้างล่าง สัญญาณ จากชั้น สอง ก็ น้อย ต้อง คอย สลับเปลี่ยนไปมา  คราวนี้ ผม อยากให้ เจ้า asus RT-N12HP มา ทำ repeater ผมอยากทราบ ว่า

1.ตัว โมเด็ม ผม ตั้ง ชื่อไวเรส มันว่า four wifi แล้วผมก็เอา สายแลนเสียบ เข้า asus RT-N12HP แล้วให้มันกระจายสัญญาณ โดย ใช้ ชื่อ four wifi ชื่อเดียวได้หรือไม่

2.ผมอยากให้มันทำงานเหมือน repeater  ข้อ ดี คือ ผม จะเดิน ไปไหน มาไหน ตราบที่มีสัญญาณ อยู่ โดย ไม่ ต้อง คอนเน็ค ชื่อ ไวไฟใหม่

3.ถ้าจะใช้ชื่อซ้ำกันมีแค่วิธีเดียว คือ repeater ใช่ใหม๋ ครับ สายแลน ที่ผม ลากมาไว้นั้น ก็ ไม่ได้ ใช้ งาน

4.จุดประสงผม อยากให้มัน จ่ายเน็ตผ่านสายแลนเข้า asus RT-N12HP แล้วให้มัน จ่ายไวไฟ ชื่อเดียว กับ เร้าเตอร์ มันทำได้ หรือเปล่าครับ

อ่านหลายรอบก็ยังงงๆ ยิงฟันยิ้ม ผมไม่ทราบว่าคุณเข้าใจระบบ Repeater แค่ไหน ผมอธิบายเป็นประโยคไปละกันนะครับ ยิ้ม
1. "โมเด็ม TP-link ซึ่ง เป็น all in one มีทั้ง แลน และไวเรส 4 พอต"
- โมเด็มหรือ Router จะไม่มีคุณสมบัติในการ Repeater ได้นะครับ ได้แค่ส่งสัญญาณเท่านั้น
- Access point จะมีคุณสมบัติในการ Repeater แบบแลกแม็คบ้าง แบบ Join สัญญาณบ้าง
2." เลยเดินสายแลน ไปบนชั้น สอง แล้วซื้อตัว D-link มาปล่อยสัญญาณ แต่มันไม่สามารถทำ repeater ทำให้ผม ลำบาก เวลาเชื่อต่อไวไฟ"
- ผมงงว่าคุณก็เดินสายแลนไปชั้นสองแล้ว มี D-Link WIFI แล้วทำไมต้อง เซ็ตระบบ Repeater ด้วยละครับ
- คุณก็ต้องเสียบสายแลนจากชั้น 1 มาที่ชั้นสอง เสียบเข้า D-Link แต่ต้องเปลี่ยนไอพีและปิด DHCP Server ด้วยนะครับ ป้องกันไอพีไปชน Router Modem ก็แค่นี้ก็ใช้ Wifi ชั้นสองได้แรงแล้ว
- ถ้าเราคอนเนคใส่ PW ชั้น1และ2 แล้วคอมฯมันก็จะจำของมันเอง ไม่ต้องไปคอนเนคให้เสียเวลาอีก
3."asus RT-N12HP มา ทำ repeater"
- สายแลนชั้นสองก้มีแล้วทำไมต้องเสียเงินซื้อมาอีกละครับ ใช้ D-link ก็ได้ครับ
- ระบบ Repeater คือ การเชื่อมต่อแบบไร้สายนะครับในตัวอุปกรณ์ที่มี Mode Repeater ก็จะสามารถ Join สัญญาณกันได้
4."ตัว โมเด็ม ผม ตั้ง ชื่อไวเรส มันว่า four wifi แล้วผมก็เอา สายแลนเสียบ เข้า asus RT-N12HP แล้วให้มันกระจายสัญญาณ โดย ใช้ ชื่อ four wifi ชื่อเดียวได้หรือไม่
"

- ไม่ได้ครับ อาจจะตั้งแบบนี้  four wifi F1 และ  four wifi F2 คือ ชั้น 1 ชั้น 2 Floor 1 Floor 2
- แนะนำให้เดินสายแลนเข้าเสียบ Access Point ชั้นสอง จะเป็น D-link หรือ Asus สัญญาณจะเสถียรมากครับ
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 16:42:57 »

ขอบคุณมาก ครับ ผมแค่ อยากให้มันเชื่อม ตลอด ไม่ต้องคอยเปลี่ยน SSID ครับ

inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 17:13:31 »

ถ้าเป็น access  point ของ tp-link มันจะ  repeater เป็นชื่อเดียวกันกับไวเลสตัวแรกเลยครับ แต่ asus รุ่นที่คุณมีไม่แน่ใจครับ

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 19:03:44 »

ถ้าเป็น access  point ของ tp-link มันจะ  repeater เป็นชื่อเดียวกันกับไวเลสตัวแรกเลยครับ แต่ asus รุ่นที่คุณมีไม่แน่ใจครับ

พอจะแนะนำ ของ tp-link ที่ส่ง แบบ ไวเรส n กับ มี 4 port และ ทำrepeater  ใหม๋ ครับ

inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 19:31:35 »

พอจะแนะนำ ของ tp-link ที่ส่ง แบบ ไวเรส n กับ มี 4 port และ ทำrepeater  ใหม๋ ครับ
คือ ถ้ามา lan เพิ่ม อีก 4 port มัน จะเรียกว่า router ครับ ถ้าเป็น access point จะมีแค่ช่้องเดียว  คือ ให้ท่านเอา modem tp-link ตัวเดิมปล่อยต้นคั่วมา

แล้วซื้อ access point tp-link มาอีกตัวเพื่อเกาะสัญญาน ครับ
มันจะปล่อยเป็นชื่อเดียวกะตัวแรกเลย แล้วส่งออกทาง port lan ได้อีก 1 port ถ้าต้องการใช้หลาย port ให้ หา hub อีกตัวครับ

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 19:39:57 »

คือ ถ้ามา lan เพิ่ม อีก 4 port มัน จะเรียกว่า router ครับ ถ้าเป็น access point จะมีแค่ช่้องเดียว  คือ ให้ท่านเอา modem tp-link ตัวเดิมปล่อยต้นคั่วมา

แล้วซื้อ access point tp-link มาอีกตัวเพื่อเกาะสัญญาน ครับ
มันจะปล่อยเป็นชื่อเดียวกะตัวแรกเลย แล้วส่งออกทาง port lan ได้อีก 1 port ถ้าต้องการใช้หลาย port ให้ หา hub อีกตัวครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

หน้า: [1] พิมพ์