เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 01:42:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ช่วยคับหน่อยใครที่เคยเป้นมะเล็ง แล้วหาย ช่วยบอกวิธีรักษาหน่อยคับ ถือว่าช่วยชีวติ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยคับหน่อยใครที่เคยเป้นมะเล็ง แล้วหาย ช่วยบอกวิธีรักษาหน่อยคับ ถือว่าช่วยชีวติ  (อ่าน 2106 ครั้ง)
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 10:15:18 »

เศร้า เศร้า
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 10:20:31 »

เอ่อ สะกดคำผิดนะครับ เหมือนกับว่ารีบพิมพ์ "เป็นมะเร็ง" "ช่วยชีวิต"ครับ
มะเร็งมีหลายระยะนะครับเท่าที่รู้ ถ้าเป็นระยะแรกก็มีสิทธิ์ที่จะรักษาให้หายได้ครับ แต่ถ้าระยะสุดท้ายต้องทำใจละครับ ยิ้ม
maniac
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 11:12:02 »

ไม่ต้องรีบร้อนครับ

"ครับ" "เป็น" "มะเร็ง" "ชีวิต"

ภาษาไทยไม่ใช่ของใคร แต่เป็นของเรา ใช้ให้ถูกครับ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 11:19:30 »

เป็นมะเร็ง ไม่มีทางหายแน่ครับ  ถึงจะเป็นระยะแรก รักษาแล้ว ก็จะลามไปเป็นที่อื่นอีก เพราะมันมีเชื้ออยู่ในร่างกายเรา  สิ่งที่จะช่วยยื้อเวลา ก็คือ กำลังใจหากผู้ป่วยขาดกำลังใจ จะทำใหทรุดเร็วมาก  การรักษา ต้องทำคีโม ต้องฉายรังษีอยู่ตลอด ยื้อเวลาได้เฉพาะคนรวย อาหารการกิน เป็นส่วนสำคัญมาก ผู้ที่เป็นโรคนี้ ต้องกินอาหารที่มีประโยชน์เท่านั้น เครื่องปรุงก็จะมีเฉพาะ ห้ามกินอาหารนอกบ้านโดยเด็ดขาด เพราะเครื่องปรุงบางอย่าง จะทำให้มะเร็งขยายตัวเร็ว  สุดท้ายคืออาหารเสริม มีขายเฉพาะในต่างประเทศ ราคาสูงแต่มีประโยชน์ 

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 12:06:48 »

ตาเราเมื่อก่อนก็เป็น ตอนแรกเป็นมะเร็งในโพรงจมูกรักษาจนหายละ มันก็ย้ายลงมาที่ตับ ตอนนั้นก็รักษาไม่ได้ละ ตอนนี้เสียไปสิบกว่าปีแล้ว มีน้อยรายนะที่จะหาย แต่ก็ไม่ใช่ถึงกับไม่มี มะเร็งส่วนมากจะอยู่ที่กำลังใจมากกว่า กำลังใจดีก็สู้ไปอีกนาน เราก็ยังกลัวๆอยุ่เพราะมะเร็งมันก็สืบทอดมาเหมือนกัน ไม่รู้จะเจอเมื่อไหร่
Jern8422
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 12:57:22 »

เคยเป็นมะเร็งปากมดลูกค่ะ ระดับที่1 แต่รักษาตัวเอง+หมอวิทยาศาสตร์จนหายมาเมื่อ6ปีที่แล้ว ไม่มีกลับมาเป็นอีกเลยค่ะ ตอนนั้นก็ตกใจมากๆคิดว่าตัวเองจะตายแน่อยู่แล้วค่ะ แฟนเลยลองไปศึกษาหาความรู้ด้านสมุนไพรเอง จะเชื่อหรือไม่แล้วแต่วิจารณญาณนะคะ คือตอนนั้นตรวจด้วยการส่อพร้อมกับตัดชิ้นเนื้อไปตรวจ แล้วเจอเซลมะเร็งอยู่ในะดับ1ค่ะ คุณหมอเลยนัดวันตัดปากมดลูกในอีกประมาณ1เดือนข้างหน้า ระหว่างนั้นดิฉันก็ไม่อยู่เฉยเพราะทั้งกลัวและวิตกจริตมากๆ ไปบนที่ครูบาศรีวิชัย และเริ่มที่จะกินยาสมุนไพรที่แฟนเป็นคนทำให้  สูตรยาสมุนไพรนั้นแฟนก็ศึกษาเอาตามร้านหนังสือค่ะ หลังจากกินยามาจนถึงวันที่คุณหมอนัดผ่าตัดผลผ่าตัดออกมากก็คือไม่มีเชื้อมะเร็งเลยแม้แต่น้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นผลบารมีของครูบาศรีวิชัยที่ช่วยเหลือหรือเป็นเพราะฤทธิ์ยาสมุนไพรที่แฟนทำให้นะคะ คือผ่าตัดครั้งนั้นเจ็บตัวฟรีคะ  ผลชิ้นเนื้อทีตัดออกมาและบริเวณรอบๆไม่มีเซลมะเร็งอยู่แม้แต่น้อยค่ะ แต่สิ่งหนึ่งที่สำคัญที่สุดคือ ต้องเชื่อว่าเราจะหายค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอบอกสูตรยาไว้เผื่อช่วยเหลือกันนะคะ
สูตรยาสมุนไพรดังนี้นะคะ
นำใบหญ้าปักกิ่งมา7ใบมาคั้นกับน้ำร้อน1ช้อนโต๊ะ  คั้นกินก่อนอาหารเช้า-เย็น(เช้า7ใบ, เย็น7ใบ)
ไม่เข้าใจ โทรมาถามได้ค่ะ 0848851824
lalaa
เตรียมอนุบาล
*

เลือกที่จะมอง :):

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 13:06:04 »

ลองอ่านดูค่ะ เผื่อจะช่วยได้  ยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=505222.0

YOUR WORDS HAVE POWER USE THEM WISELY.
ฆ้อนก้อม
กินยาหมูตุ๊ย มีวิตามิน
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

เพราะโลกมันกว้าง เลยต้องใส่ใจคนข้างๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 15:52:38 »

มะนาวหนึ่งลูกทานกับโซดา ทานทุกวันช่วย ชะลอ มะเร็ง ครับ และทาน มะรุม บ้านเฮาเรียก บ่าค้อนก้อม ต้ม ยำ ทำแกง ยกเว้นทอดที่ใช้น้ำมัน ก็ช่วยได้ครับ ที่สำคัญ กำลังใจ สำคัญที่สุดครับ

อารมณ์ดีถ้ามีความสุข
นิ่งให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้
pakwan
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 17:18:43 »

มีคนเคยไปหาหมอสมหมายที่สิงห์บุรีค่ะ ต้องรีบไปนะค่ะ

เพราะถ้าอาการหนักหมอจะไม่รับเลย  หมอเค้าจะพูดตรงๆ

เค้าอายุ 90 กว่าปีล่ะค่ะ
TITI8118
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 07:56:07 »

คุณแม่ผมอายุ 60เป็นมะต่อมน้ำเหลืองในกระเพาะอาหารระยะ2ตอนนี้รักษาหายแล้วด้วยการคีโม แต่ตอนนี้ผมให้แม่ทานสเต็มเซลส์ครับทำจากผลไม้ล้วนๆไม่มีสารเคมีหรือสเต็มเซลส์ตอนนี้ทานมาได้สักพักแล้วครับร่างกายสดชื่นขึ้นผิวหน้าใสเต่งตึงขึ้น สเต็มเซลล์ตัวนี้ผลิตที่สวิสเซอร์แลนด์ข้อมูลที่ทราบปรัโยชน์ของสเต็มเซลส์คือเข้าไปสร้างเซลส์ใหม่ในร่างกายเราทดแทนเซลส์เก่าที่เสื่องไปตายตามกาลเวลา จากการดำเนินชีวิตเราเช่นนอนดึก ดื่มเหล้า สูบบุหรี่ เพราะฉะนั้นรักษาได้หลายโรคเพราะมันจะไปแก้ที่ต้นตอเลยคืนเซลส์ๆต้นกำเนิดนะครับ (แบบเดียวกับที่บรรดาคนรวย ดาราดังๆเวลาคลอดลูกแล้วเอารกเด็กฝากไว้ที่โรงพยาบาล ในอนาคตหากเจ็บป่วยเป็นโรคร้ายแรงก็นำรกของลูกตัวเองไปเพาะหาเนื้อเยื่อเอามาทำสเต็มเซลส์เพื่อใช้รักษาโรค แต่ถามเถอะครับเราๆท่านๆไหวหรอครับเฉพาะค่าฝากรกเด็กไว้ที่โรงพยาบาลปีๆนึงหลายบาทอยู่)

สนใจโทรมาสอบถามหรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้กันได้ครับ081-2568000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:03:09 โดย TITI8118 » IP : บันทึกการเข้า
kapook_96
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 13:49:12 »

คุณยายเคยเป็นที่โพรงมดลูกระยะสุดท้าย นอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล ในเชียงราย 3 -4 เดือนอาการทรุดหนักกว่าเดิม ค่าใช้จ่ายปาเข้าไปเกือบแสน     หายโดยการผ่าตัดส่องกล้องที่โรงพยาบาลมหาราชเชียงใหม่ (หรือว่าโรงบาลสวนดอก) ได้3-4 ปี แล้วหายขาด ไม่มีโรคแทรกซ้อน หมอเก่งมากมาก ไม่ได้รับยาทานอะไรเลยตั้งแต่ผ่าตัดเสร็จ พยาบาลและหมอให้การดูแลรักษาดีมากมาก กลับมาบ้านร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ทุกอย่าง (ขอบอกว่าคุณยายอายุ 70กว่าแล้วนะคะ) อันนี้คือหมอโรงพยาบาลที่เชียงรายบอกเลยว่าทำใจเถอะ50 :50 คุณแม่ไม่ยอม เลยติดต่อโรงบาลสวนดอกทันที รุ่งเช้าเดินทางไปรักษาตัวเลยทันท่วงที นี่คือประสบการณ์ของเรา เพราะเราไปเฝ้าคุณยายตั้งแต่โรงบาลเชียงรายถึงโรงบาลเชียงใหม่ลุ้นตอนผ่าตัดเสร็จนอนพักฟื้นห้องไอซียูอีก2คืน ดูอาการ และอย่างที่บอกหมอและพยาบาลดูแลทุกอย่างทั้งอาหาร การทำแผล การให้คำแนะนำ เราอยากจะขอบคุณหมอและพยาบาลจิงๆๆ เมื่อเสร็จสิ้นหมอก็นัดตรวจแผล 3 เดือน 6 เดือน เสร็จ หายเป็นปกติ  .........
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 03:58:01 »

พี่ชายเคยเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลือง รักษาจนหายขาด เป็นตั้งแต่เด็กด้วยรึเปล่า โอกาสหายเลยเยอะหน่อย
รักษาที่โรงพยาบาลรามาธิบดี 10ปี คุณหมอเก่งมาก เดี้ยวนี้เปน ผอ.แล้ว
หมอบอกว่าต้องมีกำลังใจ ทำตามที่หมอสั่ง มาตามเวลานัด ต้องมีวินัย เราเองก้กลัวเปนเหมือนกัน
เพราะตากับยาย ก้เปนมะเร็งทั้งคุ่
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2014, 09:01:31 »

แก้ไขแล้วครับ/ขอให้มีกำลังใจและรักษาสุขภาพให้แข็งแรงอยู่เสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มิถุนายน 2014, 14:23:27 โดย Addmobile » IP : บันทึกการเข้า
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 23:02:54 »

ถ้าคนถามเป็นมะเร็งจริงๆสิ่งที่หลายๆคนตอบ หรือแชร์ข้อมูลมา
ถ้าไม่รู้จริงๆอย่าตอบดีกว่าค่ะ เพราะคนที่เขาเป็นและมีความหวังที่จะหาย
หมายความว่าเขามีภาวะเสี่ยงสูงมาก สูงมากที่จะลองทำตามคำแนะนำ
ที่คุณๆบอกมาแล้วเป็นอันตรายถึงชีวิตได้เร็วขึ้น
อย่าตอบส่งๆเลยค่ะ เพราะอาจเป็นการให้ยาพิษคนไข้นะคะ  
*มะนาวโซดา หรือ ทุเรียนน้ำนี่ เขาแชร์มาก็แชร์ไปใช่ไหมค่ะ อย่าแชร์ต่อเลยค่ะ

ใครใคร้ ค้า ค้า
KimPee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 21:08:55 »

ปัจจุบันการรักษามะเร็งสามารถหายขาดได้ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นมะเร็งชนิดใด ระยะไหน
รีบพบแพทย์ ตัดสินใจร่วมกัน ในการเลือกวิธีการรักษา
เพราะการรักษามะเร็งมีผลต่อคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยและผู้ดูแลครับ
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล.กระทู้ทำนองนี้ ถ้าไม่ทราบข้อมูล "จริง" อย่าตอบทำร้ายจิตใจผู้ป่วยเลยครับ
Rosemobile
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2014, 13:52:40 »

ปัจจุบันการรักษามะเร็งสามารถหายขาดได้ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นมะเร็งชนิดใด ระยะไหน
รีบพบแพทย์ ตัดสินใจร่วมกัน ในการเลือกวิธีการรักษา
เพราะการรักษามะเร็งมีผลต่อคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยและผู้ดูแลครับ
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล.กระทู้ทำนองนี้ ถ้าไม่ทราบข้อมูล "จริง" อย่าตอบทำร้ายจิตใจผู้ป่วยเลยครับ

ถูกต้องคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มิถุนายน 2014, 14:26:02 โดย Rosemobile » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์