เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:19:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ช่วยจัดทริป เชียงราย เชียงใหม่ 6วัน5คืน ด้วยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยจัดทริป เชียงราย เชียงใหม่ 6วัน5คืน ด้วยค่ะ  (อ่าน 5003 ครั้ง)
point
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 15:54:23 »

วันแรก นั่งเครื่องถึงเชียงรายประมาณสิบโมง รับรถเช่าเดินทางสู่ ผาตั้ง และนอนที่ภูชี้ฟ้า
วันที่สอง ตีห้าขึ้นภูชี้ฟ้า แปดโมงออกจากที่พัก เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ แม่สาย
พระตำหนักดอยตุง นอนที่ดอยตุง
วันที่สาม ไปดอยแม่สลอง วัดร่องขุน เข้าเชียงใหม่ นอนที่ดอยอ่างขาง
วันที่สี่ จากอ่างขาง ไปดอยสุเทพ ดอยอินทนนท์ นอนที่นิมมาน
วันที่ห้า เที่ยวในเมือง สวนสัตว์เชียงใหม่ ตกดึก ไปไนท์ซาฟารี นอนนิมมาน
วันที่หก ว่างๆ เรื่อยเปื่อย ก่อนกลับสนามบิน ไฟล์ออกบ่ายสาม

อยากถามว่าถ้าเรานั่งรถทัวร์จากเชียงรายเข้าเชียงใหม่ขึ้นที่ไหน ใช้เวลาเท่าไหร่ แล้วจอดที่ไหนของเชียงใหม่คะ ถ้าวันที่สามนั่งรถทัวร์เช้าเชียงใหม่ วันที่สี่ไปสามดอยเลยหนักไปมั้ย
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

dekdoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 16:01:14 »

โห นั่งรถมันเป็นไปไม่ได้เลยครับ วันที่4 ยี่โอเวอร์อ่ะครับมันไกลกันน๊า........
point
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 16:13:54 »

โห นั่งรถมันเป็นไปไม่ได้เลยครับ วันที่4 ยี่โอเวอร์อ่ะครับมันไกลกันน๊า........

ถ้าขยับเป็นอีกวันก็โอเคใช่มั้ยคะ เพราะยังมีวันว่างอยู่
dekdoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 16:15:59 »

เฉพาะ ดอยอินทนน 1 วันยังเที่ยวไม่หมดเลยครับ เพิ่งไปมานี่เอง
dekdoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 16:18:00 »

วันที่ 1 มาถึงเชียงราย เช่ารถ ขับไปที่ใหนก็ได้ พักที่ใหนก้อได้ กะใว้3 วัน แล้วนั่งรถเมย์เขียวไปเชียงใหม่ เช่ามอเตอร์ไซต์ ขับเที่ยวที่ใหนก้อได้ อีก2 วัน คุ้มครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2010, 12:55:20 »

น่าจะบอกชัดๆเลยว่าวันไหน จะได้จัดให้ตรงกับกิจกรรมงานสำคัญที่มีอยู่ในห้วงนี้
แต่ก็จะจัดให้แบบไม่ วก วน นะครับ (มีแผนที่ ก็ลองเปิดประกอบกันดูด้วยครับ)
วันแรก สิบโมง  รับรถเช่าเดินทาง สนามบิน-พ่อขุนเม็งราย-วัดร่องขุ่น-อ.เทิง-พระธาตุจอมจ้อ
          ขึ้นทาง อบต.ตับเต่า ไป  ผาตั้ง และย้อนกลับมาพักที่ ทางขึ้น ภูชี้ฟ้า
วันที่สอง  ภูชี้ฟ้า  ลงมาทางบ้านฮวก  น้ำตกภูซาง  ออกทางเชียงคำ  เทิง ขุนตาล
          ไปเส้นทาง อ.ดอยหลวง ออกบ้านแซว ไป อ.เชียงแสน สามเหลี่ยมทองคำ
           (หรือจะกลับเส้นทาง อ.เทิง-อ.เมือง-อ.แม่จัน-อ.เชียงแสน ก็ตามสะดวก)
           จบจากสามเหลี่ยมทองคำ  ไป อ.แม่สาย(ห้วงนี้ถนนกำลังขยาย วิ่งระวังๆ)
             จากแม่สาย ถ้าไม่ใช้เวลามาก ก็ยังมีเวลาไป  พระตำหนักดอยตุง
วันที่สาม ลงจากดอยตุง  มีทางลัด อ.แม่ฟ้าหลวง ไป บ.เทอดไทย แล้วไปดอยแม่สลอง
           ลงจากดอยแม่สะลอง ที่ บ.กิ่วสะไต ถนนเลียบชายแดนไป ต.ท่าตอน อ.แม่อาย
           ก็จะได้ไป อ.ฝาง ขึ้นดอยอ่างขาง โดยไม่ต้องย้อนไปทาง อ.เวียงป่าเป้า-ดอยสะเก็ด
วันที่สี่   ลงจากดอยอ่างขาง มาทาง อ.เชียงดาว -อ.แม่แตง -อ.เมือง ขึ้นดอยสุเทพ
           ถ้าจะไป ดอยอินทนนท์ ก็ต้องเดินทางอีกยกนึง คือลงดอยสุเทพ ผ่าน อ.เมือง ช.ม.
           ไปทาง อ.จอมทอง จึงจะได้ขึ้นดอยอินทนนท์   
วันที่ห้า เที่ยวในเมือง สวนสัตว์เชียงใหม่ ตกดึก ไปไนท์ซาฟารี
วันที่หก ว่างๆ เรื่อยเปื่อย ก่อนกลับสนามบิน
        วันที่ห้าและหก ผมไม่ได้อยู่ ช.ม. จึงแนะนำละเอียดกว่านี้ไม่ได้
ว่าแต่ว่า เช่ารถหกวัน ค่ารถ คนขับ น้ำมัน คงหมดไปเยอะแน่ๆ
ขอให้เที่ยวให้สนุก และปลอดภัยครับ

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2010, 15:35:44 »

วันแรก นั่งเครื่องถึงเชียงรายประมาณสิบโมง รับรถเช่าเดินทางสู่ ผาตั้ง และนอนที่ภูชี้ฟ้า
วันที่สอง ตีห้าขึ้นภูชี้ฟ้า แปดโมงออกจากที่พัก เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ แม่สาย
ไม่แน่ใจว่าดอยตุงมีที่พักหรือเปล่าต้องลงมานอนในตัวเมืองละครับ
วันที่สาม ไปดอยแม่สลอง วัดร่องขุน เข้าเชียงใหม่ นอนที่ดอยอ่างขาง
             ไปวัดร่องขุ่นก่อนครับแล้วไปดอยแม่สะลอง แล้วไปอ่างขางต่อได้ครับ ทางเดียวกัน
วันที่สี่ จากอ่างขาง ไปดอยสุเทพ ดอยอินทนนท์ นอนที่นิมมาน
          จากอ่างขางไปเชียงใหม่ใช้เวลาร่วม 4 ชั่วโมงครับถ้าไม่ชำนาญทางตัดอินทนนท์ออกไป แวะสวนสัตว์ได้ครับก่อนขึ้นดอยสุเทพ ทางเดียวกัน
วันที่ห้า เที่ยวในเมือง สวนสัตว์เชียงใหม่ ตกดึก ไปไนท์ซาฟารี นอนนิมมาน
วันนี้คงได้แค่อินทนนท์ กับไนท์ซาฟารีครับ
วันที่หก ว่างๆ เรื่อยเปื่อย ก่อนกลับสนามบิน ไฟล์ออกบ่ายสาม
ไปเที่ยวในตัวเมืองรอเวลานั่งเครื่อกลับ

อยากถามว่าถ้าเรานั่งรถทัวร์จากเชียงรายเข้าเชียงใหม่ขึ้นที่ไหน ใช้เวลาเท่าไหร่ แล้วจอดที่ไหนของเชียงใหม่คะ ถ้าวันที่สามนั่งรถทัวร์เช้าเชียงใหม่ วันที่สี่ไปสามดอยเลยหนักไปมั้ย
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ต้องมาขึ้นที่ท่ารถใหม่ครับ ระยะเวลาเดินทาง ประมาณ3 ชั่วโมงครับ
ถ้าวันที่สามนั่งรถทัวร์ เห็นว่านอนที่อ่างขาง อ.ฝางจ.เชียงใหม่นะครับ
มีรถประจำทาง ฝาง-เชียงใหม่ เป็นรถตู้ 13 ที่นั่ง ขึ้นแถวๆหน้าโลตัสฝางครับ
ปัญหาคือถ้าเช่ารถขับเอง จะคืนรถเขายังไงถ้าไม่เช่าคนขับด้วย
ทริปวันที่3 คุณต้องไปนอนที่อ่างขาง อ.ฝางเขตจ.เชียงใหม่

ลองจัดไหม่นะครับผมลองไล่ตามเส้นทาง
วันที่1 นั่งเครื่องถึงเชียงรายประมาณสิบโมง รับรถเช่าเดินทางสู่ ผาตั้ง และนอนที่ภูชี้ฟ้า
         ไม่น่ามีปัญหาอะไร
วันที่2 ตีห้าขึ้นภูชี้ฟ้า แปดโมงออกจากที่พัก เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ แม่สาย
        เข้าใจว่าบนดอยตุงไม่มีที่พักคงต้องลงมาพักที่ในเมืองละครับ
        เพื่อเตรียมไปวัดร่องขุ่น

วันที่3ไปดอยแม่สลอง วัดร่องขุน เข้าเชียงใหม่ นอนที่ดอยอ่างขาง
        เวลาเดินทางไปเชียงใหม่จากดอยอ่างขางประมาณ5ชั่วโมงนะครับ
        ไปวัดร่องขุ่นก่อนแล้วไปดอยแม่สะลองเอารถเช่าไปด้วยหรือเปล่าครับ
        ปัญหาคือถ้าไม่เช่าคนขับด้วยจะคืนรถเขายังไง
        ไม่แนะนำให้ย้อนมาเชียงรายนะครับ เสียเวลา

วันที่4จากอ่างขาง ไปดอยสุเทพ ดอยอินทนนท์ นอนที่นิมมาน
        คงได้แค่สวนสัตว์เชียงใหม่กับดอยสุเทพ
วันที่5 เที่ยวอินทนนท์ ตกดึก ไปไนท์ซาฟารี นอนนิมมาน
        เฉพาะอินทนนท์ก็เกือบ 1วันละครับ
        แวะน้ำตกแถวทางขึ้นก็ดีครับ

วันที่6เทียวในเมือง
        รอนั่งเครื่องกลับ

คำแนะนำ ให้เช่ารถพร้อมคนขับสดวกที่สุดครับ
ถ้าขับเองไม่ชำนาญพื้นที่เกรงว่าจะมีเวลาไม่พอนะครัหรือโทรสอบถามได้ที่เบอร์นี้ครับ081-2352645
เบอร์ผมเองครับ ยินดีให้คำแนะนำ

เชียงรายและเชียงใหม่ยินดีต้อนรับครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอให้มีความสุขกับการเดินทางท่องเที่ยว
และเดินทางสดวกปลอดภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2010, 15:40:16 โดย Ck401 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2010, 17:19:58 »

แวะเที่ยว ชมชิม กินนก กินปลา กาแฟสด ขี่ม้า ขี่นก นั่งรถม้า แคมป์ปิ้ง ยิงปืนเมืองคาวบอย ที่ วนาฟาร์ม ม้า และนกกระจอกเทศ จากตัวเมืองเชียงราย เพียง 11 กม  เท่านั้น ถนน สาย เชียงราย-เทิง-ภูชี้ฟ้า
          ชมภาพ นกออกไข่

* PB160036.jpg (162.06 KB, 715x536 - ดู 2672 ครั้ง.)

* PB180046.jpg (128.63 KB, 539x404 - ดู 2709 ครั้ง.)

* PB260064.jpg (90.27 KB, 539x404 - ดู 3893 ครั้ง.)
point
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 13:28:27 »

ขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำปรึกษาค่ะ ไปวันที่16dec-21dec ค่ะคงไม่ติดงานใหญ่อะไรนะคะ^^
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 19:27:48 »

ขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำปรึกษาค่ะ ไปวันที่16dec-21dec ค่ะคงไม่ติดงานใหญ่อะไรนะคะ^^
ยินดีครับ
อยากให้มาเที่ยวเชียงรายกันเยอะๆนะครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หน้า: [1] พิมพ์