เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 04:19:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เป็นไปได้ไหมคับ คอมสองเครื่องแต่ใช้ลำโพงตัวเดียวร่วมกัน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เป็นไปได้ไหมคับ คอมสองเครื่องแต่ใช้ลำโพงตัวเดียวร่วมกัน  (อ่าน 2740 ครั้ง)
AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 15:50:51 »

ตามหัวเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ มีวิธีไหนบ้าง

คือที่บ้านผมมีคอมอยู่สองเครื่องครับ เครื่องหนึ่งเอาไว้ทำงาน อีกเครื่องหนึ่งเอาไว้โหลดหนังโหลด..... แล้วทุกครั้งที่ผมจะเปิดมันผมต้องเสียบ FlashDrive ก๊อบไปอีกเครื่องหนึ่งซึ่งเสียลำโพงไว้

ก็เลยคิดเล่นๆ (แต่ถ้าทำได้ทำจริง 555+) ว่ามันเป็นไปได้ไหมที่จะใช้ลำโพงร่วมกัน

ผมคิดแบบบ้านๆนะครับ ใช้สาย output เสียงออกมาจากคอมสองอันรวมกัน แดง+แดง,ดำ+ดำ แล้วก็ไปเสียบที่ input ที่ลำโพง อยากทราบว่ามันจะworkไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 19:59:53 »

น่าจะทำได้นะครับ

แต่การต่อโดยตรงอาจจะมีสัญญาณรับกวนจากอีกเครื่องที่เปิดอยู่เหมือนกัน
ถ้าลงทุนหน่อยก็ซื้อเครื่องที่เรียกว่า Mixer ให้หาเครื่องที่ถูกๆเลย แต่ก็น่าจะหลักหลายร้อย
จะป้องกันสัญญาณรบกวนจากอีกเครื่องได้

จะว่าไปแล้ว Mixer ถ้าเอามาใช้กับกรณีนี้ก็แค่ปิดสัญญาณเครื่องหนึ่ง แล้วเปิดสัญญาณอีกเครื่องหนึ่ง ถ้าเอาแบบลูกทุ่งๆ ก็แค่เอาสวิตช์มาใช้สลับช่องรับสัญญาณ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 20:33:04 »

ก็ทำได้หลายวิธีครับ
วิธีแรกก็ง่ายๆ  คือไม่ต้อง copy ใส่ USB แต่เล่นฝ่าน Lan ได้เลย หรือจะโอนข้อมูลที่ชอบ ฝ่าน Lan ก่อนก็ได้ ซึ่งไม่ต้องถอดหรือย้านลำโพงเลย

วิธีที่ 2 ทำสายแยกไว้เสียบได้ทั้ง 2 เครื่องไปเลยครับ เพียงถอดอีกเครื่องออกก่อนก็พอ คือสลับเสียบเข้าออกไปมานั่นเอง แต่ถ้าจะเอาให้ง่ายแนะนำให้ซื้อ หัวต่อแบบแยก 2 เข้า 1 แล้วซื้อสายเสียบมาเพิ่มเพื่อต่อเข้าอีกคอมก็ได้ครับ พูดง่ายๆคือมันก็ทำเหมือนสมัยเรียนที่เราฟังเพลงจาก Walkman แล้วอยากแบ่งให้เพื่อนฟังอีกคนนั่นหละ เพียงเพื่อนมีหูฟัง1อัน เราก็มีแล้ว1อัน และเราก็ซื้อหัวแยกมาเพื่อเสียบเข้าที่ walkman ก่อนนั่นเอง ถ้าเสียงมันเบา หรือมีคลื่นลบกวน เราก็ถอดเครื่องใดเครื่องหนึ่งก่อนได้เป็นต้น

วิธีที่ 3 ง่ายสุดๆกว่า ก็แค่ซื้อลำโพงถูกๆอีกตัว แค่พอเอาเสียงให้ได้ยินราคา 100+ บาทเองครับ เป็นลำโพงเล็กๆซึ่งไม่เหมาะกับการดูหนังซักเท่าไรเพราะไม่มี Sub หนักๆ แต่ก็พอที่สามารถใช้ฟังเพลงได้เบาๆ เอาไปใช้กับเครื่องที่ใช้ทำงาน ส่วนลำโพงเสียงดีๆก็เอามาเสียบกับเครื่องที่โหลดหนังโอ้ๆ อิอิ ก็จะได้ชัดเจนและได้อารมณ์เต็มที่มากขึ้น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 21:00:40 »

ลองใช้เทคนิคการบัดกรีสายไฟนิดๆ ต่อสวิตช์เข้าไปเพื่อสลับสัญญาณดูครับ
ใช้แจ็ก RCA 2 ชุดรับสัญญาณเสียงจากคอม 2 เครื่อง

แล้วก็บัดกรีเข้ากับสวิตช์ 2 ตัวเพื่อควบคุมว่าจะปล่อยสัญญาณเสียงเครื่องไหน

ลากสายไฟไปยังสวิชต์สองตัวที่อาจจะวางไว้ที่โต๊ะคอมเิตอร์จะได้กดได้ง่ายๆ

สวิตช์ที่ใช้เลือกเป็นแบบ 3 ทางจะได้ควบคุมการเปิดปิดได้ทั้งสองที่

ยาวเยียด

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 21:30:45 »

กะต่อ output อีกเครื่องมาใส่ input หรือ ช่อง ไมค์ อีกเครื่องที่ต่อ ลำโพง แล้วเข้าไปตั้งค่าใน Volume Control ลองดูๆ  ยิ้มกว้างๆ

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 15:42:54 »

เรียกฟังจาก LAN ง่ายสุดละครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 03:24:10 »

เรียกฟังจาก LAN ง่ายสุดละครับ

ก็ว่างั้นหละท่าน 555+ แต่ถ้าคิดว่า กลัวไม่แรง ก็ใช้ระบบ 100/1000 เลยครับ อิอิ จริงๆแค่ 10/100 ก็แรงกว่านะ ประมาณ 100เมคต่อวิ ใช่ปะ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
kang2005 (เชียงแสน)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 11:50:08 »

http://www.miniinthebox.com/th/tv-rca-av-audio-video-signal-switcher-for-vcr-dvd-game-blue_p809960.html

ใช้ตัวนี้ก็ได้จร้า แต่เปลืองสายหลายเส้น

ติดต่อได้ที่
Line:kangkang2005
Facebook:ดำรงค์ วงค์พันธ์
088-259-0246
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 16:50:44 »

เป็นไปได้ครับ แต่ว่าอาจจะฟังไม่รู้เรื่อง ถ้าเสียง คนละเสียง ของแต่ละเครื่องมาพร้อมกัน

PhotoMaster
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 18:47:31 »

ซื้อลำโพงอีกชุดง่ายกว่าไหมครับ

จองปากเปล่า ได้ปากแตก
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 22:57:28 »

ไปที่ร้าน ซื้อแจ๊คหนึ่งออกสอง มาพ่วงเลยครับ เห็นแจ๊คแล้วจะอ๋อตัวเท่าบ้านเลยครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
realword
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2013, 23:02:09 »

สับสวิชดีที่สุด  (ผมทำอยู่)
หน้า: [1] พิมพ์