เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 19:22:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  @ ต้องการหาเจ้าภาพ ถวาย....ถังอ๊อกซิเจน ถวายพระอาพาธ ไตวายเรื้อรัง @
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน @ ต้องการหาเจ้าภาพ ถวาย....ถังอ๊อกซิเจน ถวายพระอาพาธ ไตวายเรื้อรัง @  (อ่าน 1588 ครั้ง)
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 01:58:20 »

ต้องการหาเจ้าภาพ ถวายถังอ๊อกซิเจน ถังใหญ่ เพื่อถวายพระที่อาพาธไตวายเรื้อรัง ณ วัดเจ็ดยอด เชียงราย อายุ 77 ปี จำพรรษาอยู่หลังเจดีย์วัดเจ็ดยอด เชียงราย เนื่องจากไม่สามารถออกกิจสงฆ์ได้ ไม่มีรายได้ในการซื้อถังมาใช้ และถังอ๊อกซิเจนเล็กสามารถใช้ได้เพียง 8 ชั่วโมงเพียงเท่านั้นเองครับ ใช้ได้ไม่นาน

จึงหาเจ้าภาพที่ใจบุญเป็น เจ้าภาพถวายถังอ๊อกซิเจน แด่พระที่อาพาธในครั้งนี้ เพื่อถวายแด่ท่านในการใช้ในการช่วยหายใจ
ติดต่อผู้จำหน่ายถังได้ที่.....

ถังอ็อกซิเจนขนาดใหญ่สุดสูงประมาณเกือบเท่าตัวคน สำหรับคนไข้พร้อมอุปกรณ์ใหม่เอี่ยม(อยู่ในกล่อง ไม่ได้ถ่ายรูปมาด้วย)ใช้อยู่ไม่กี่เดือน ตอนนี้หายแล้วไม่ได้ใช้  ขายราคาถูกพิเศษ 4,500.-บาท ซื้อจาก รพ.โอเวอร์บรู๊ค ปีที่แล้ว สนใจดูของที่หน้าวัดห้วยปลากั้ง  โทร.090-6748952 พี่นาย

ส่วนถ้าจะนำมาถวายท่าน ณ กุฏิวัดเจ็ดยอด ติดต่อ 081-6851817
ยินดีให้รายละเอียด

* image.jpg (73.75 KB, 480x640 - ดู 323 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 02:32:24 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 02:15:37 »

เนื่องจากท่านไม่มีรายได้ในการใช้จ่าย พระอาพาธป่วยมานานหลายสิบปี
ค่ารถในการเดินทางไปโรงพยาบาล เชียงรายประชานุเคราะห์ จึงไม่ค่อยมี ออกกิจสงฆ์ต่างๆไม่ได้
ค่ารถเดินทางแต่ละครั้ง จำนวน 80 บาท/ 1 วัน

ฟอกไต อาทิตย์ละ 3 ครั้ง ใช้จ่ายค่าฟอกครั้งละ 1,500 บาท
ฟอกวัน จันทร์ , พุธ , ศุกร์

เนื่องจากเป็นพระลูกวัดธรรมดา อายุ 77 ปี ไม่สามารถช่วยเหลือตนเองได้มากนัก
เรื่องอาหาร ต้องซื้อกินเอง อาทิ ข้าวสาร , อาหารที่ฉันท์ เพราะทางวัดไม่ช่วยเหลือพระที่ป่วยอาพาธ
ปล่อยให้ดำเนินชีวิตเจ็บป่วยอาพาธเพียงองค์เดียว ไม่ช่วยเหลือเรื่องเงินทอง และ อาหาร
เงินกฐิน ผ้าป่า ช่วยเหลือพระอาพาธ ไม่มี ท่านจึง " โดดเดี่ยวต่อสู้กับโรคที่อาพาธเพียงลำพัง "

จึงขอความช่วยเหลือผู้ที่ใจบุญ เป็นเจ้าภาพในครั้งนี้ ถวายถังอ๊อกซิเจนแด่ท่าน
เนื่องจากถังเล็กใช้เพียงไม่นานก็หมด ถังใหญ่ใช้ได้นาน ยังต่อชีวิตการหายใจให้กับท่านได้

ส่วนท่านใดจะช่วยเหลือ ค่าฟอกไต ค่ารถเดินทาง ไปโรงพยาบาล
ก็เเล้วแต่ความศรัทธาของท่าน

หรือจะช่วยให้ท่าน ฟอกไตฟรีได้ ก็จะเป็นบุญเป็นอย่างยิ่ง.
เนื่องจากท่าน ไม่มีรายได้อะไรเลย ไม่สามารถช่วยเหลือตนเองได้.

* image.jpg (73.75 KB, 480x640 - ดู 203 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 03:40:15 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 02:24:52 »

ขออนุโมทนาบุญ ผู้ใจบุญทุกท่านที่ช่วยเหลือ พระที่ป่วยอาพาธ อายุ 77 ปี
ติดต่อถวายถังอ๊อกซิเจน ติดต่อผู้ขาย รายละเอียดด้านบนกระทู้ ลงเบอร์ติดต่อไว้ให้แล้ว
ถวายถังอ๊อกซิเจนได้ที่ กุฏิหลังเจดีย์ วัดเจ็ดยอด เชียงราย
ที่ 081-6851817 เพื่อมอบด้วยตนเองที่กุฏิ.

* image.jpg (73.75 KB, 480x640 - ดู 208 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 02:33:29 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 05:34:49 »

@ ทำบุญ พระที่ป่วยอาพาธ ได้กุศลสูง @
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 09:20:30 »

วัดเจ็ดยอด  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 14:37:09 »

เนื่องจากท่านไม่สามารถออกกิจนิมนต์ต่างๆได้ ไม่มีรายได้ในการช่วยเหลือตนเอง และทางวัดไม่ได้ดูเเลเเละสนใจที่จะช่วยเหลือพระที่อาพาธเลย รวมทั้ง อาหารการกิน เงินช่วยเหลือ กฐิน ผ้าป่า ต่างๆ ถูกตัดออกทั้งหมด ทำให้ท่านไม่ค่อยมีรายรับในการเดินทาง ในการฟอกไต หรือ เดินทาง และค่าใช้จ่ายในการซื้ออุปกรณ์การเเพทย์ ในการดูแลตัวท่านเอง ประกอบกับอายุท่านเยอะ มีหลายโรค จึงทำให้ลำบากเป็นอย่างยิ่งในการใช้ชีวิตสมณะ เนื่องจากเป็น " พระลูกวัด " ธรรมดาๆ จึงหมดโอกาสในการพูดหรือร้องขอความช่วยเหลือต่างๆ ให้มาทำการช่วยเหลือพระธรรมดาๆ อาพาธเพียง 1 องค์ ถึงแม้นจะอยู่ในเมือง แต่ก็ใช้ชีวิตอย่างยากลำบาก ไม่แพ้คนธรรมดาสามัญ ยิ่งเป็นพระลูกวัด ยิ่งหมดโอกาสได้พูด ได้บอกความเป็นจริง

เงินจำนวน 4,500 บาทนี้ ท่านคงหาได้ยาก เพราะไม่มีกิจที่ท่านสามารถออกไปรับได้เลย รวมทั้งข้าวปลา อาหารการกิน ก็ต้องซื้อมากินเอง
พยายามเจียดเงินเล็กน้อยมาใช้ซื้ออาหารประทังชีวิตไปวันๆ หนึ่งเพียงเท่านั้น.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 14:40:16 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
jirapraserd
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 14:55:52 »

ช่องทางช่วยเหลือ สำหรับคนที่มีจิตศรัทธาช่วยเหลือ ที่อยู่ไกล เจ้าของกระทู้ช่วยแจ้ง
เลขที่บัญชี หรือ ที่อยู่สำหรับส่งธนานัติ ก็จะดีไม่น้อยครับ สำหรับคนที่ไม่สะดวก
ช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยกัน เจ็บไข้ได้ป่วยมันเจ็บปวดทรมาน เป็นกันทุกคนครับ
ยิ่งเกี่ยวกับไต ค่าใช้จ่ายสูงน่าสงสารครับ

ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 15:14:50 »

ขอบคุณครับ ขออนุญาตบอกรับเป็น " ถังอ๊อกซิเจน " เพียง 1 ถังก่อนครับ เพื่อช่วยชีวิตในการหายใจยามที่ฉุกเฉิน ไม่สามารถไปโรงพยาบาลได้ทันเวลา ต้องใช้อ๊อกซิเจนในการหายใจ จึงขอบอกบุญหารับเจ้าภาพที่สะดวกที่อยู่ในเชียงราย เพื่อสะดวกในการส่งมอบถวายแด่ท่าน ส่วนผู้ที่อยู่ในเชียงรายสามารถมาดูเเลท่านได้ที่....

หลวงพ่อ บุญสิทธิ์ กตปุญโญ
  กุฏิหลังเจดีย์ 7 ยอด
วัดเจ็ดยอด ต.เวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000

เมื่อตรงเข้ามา ให้เข้ามาทางต้นโพธิ์ที่ถูกตัดกิ่งโพธิ์ออก จะมีศาลาหลังใหญ่อยู่
หลังศาลาจะมี " ต้นเกาลัด " อยู่ มีกุฏิอยู่ 1 หลัง ใกล้ห้องน้ำ ก็จะพบท่านอยู่ในกุฏิหลังนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 15:17:05 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 12:37:11 »

ความจริงน่าจะนำเรียนท่านเจ้าอาวาสนะครับ เพื่อให้ท่านช่วยหาทางช่วยเหลือ. คงไม่ยากเกินกำลังที่พอจะช่วยเหลือได้.

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 13:02:36 »

ความจริงน่าจะนำเรียนท่านเจ้าอาวาสนะครับ เพื่อให้ท่านช่วยหาทางช่วยเหลือ. คงไม่ยากเกินกำลังที่พอจะช่วยเหลือได้.
เจ้าอาวาสอยากรู้ดีต้องถามผมคับปี่ (ไม่ถึงกับรู้ดีนะ แต่ ค่อนค่างรู้)  ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ตุ๊เจ้าตนใดนิคับ หยังบ่ถ่ายรูปเปิ้ลมา (ถ่ายก่าพระเจ้า ถังออกชิเจน ) ประกาสออกชื่อออกนามหน่อยกะจะได้รู้กันว่าท่านเป็นใคร อาพาธถึงขั้นไหนอะไรยังไง ไปไหนมาไหนไม่ได้เลย นอนอยุแต่ในกุฏิอย่างเดียว อะไรก็ถ่ายมาคับ เพราะคนเขาจะสงสารได้ก็ต่อเมื่อได้เห็นภาพ (เป็นเสน่ห์ของคนไทย ที่ว่า ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา เพราะฉนั้นถ่ายรูปพระท่านมานะคับ มันจะมีความน่าเชื่อถือและความส่งสารเกิดขึ้น)

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 20:47:22 »

พี่นายไม่ได้ใช้แล้วก็ถวายท่านไปเลยสิจะหานายหน้ามาขายทำไม.......... ตกใจ ยิ้มกว้างๆ

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 10:02:01 »

เจ้าอาวาสอยากรู้ดีต้องถามผมคับปี่ (ไม่ถึงกับรู้ดีนะ แต่ ค่อนค่างรู้)  ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ตุ๊เจ้าตนใดนิคับ หยังบ่ถ่ายรูปเปิ้ลมา (ถ่ายก่าพระเจ้า ถังออกชิเจน ) ประกาสออกชื่อออกนามหน่อยกะจะได้รู้กันว่าท่านเป็นใคร อาพาธถึงขั้นไหนอะไรยังไง ไปไหนมาไหนไม่ได้เลย นอนอยุแต่ในกุฏิอย่างเดียว อะไรก็ถ่ายมาคับ เพราะคนเขาจะสงสารได้ก็ต่อเมื่อได้เห็นภาพ (เป็นเสน่ห์ของคนไทย ที่ว่า ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา เพราะฉนั้นถ่ายรูปพระท่านมานะคับ มันจะมีความน่าเชื่อถือและความส่งสารเกิดขึ้น)

อยากถ่ายมาลงครับ....แต่ลงมากกว่านี้ไม่ได้ เกรงว่าท่านจะเดือดร้อนครับ อีกอย่างท่านเป็นพระธรรมดา ไม่มียศศักดิ์ ชื่อเสียง ไม่มีเบี้ยเลี้ยง ไม่มีพัดยศและตำแหน่ง หากท่านเจ้าอาวาสรู้เรื่องเห็นภาพ เกรงว่าจะ " เดือดร้อน " ครับ เพราะท่านอาจถูกบีบไม่ให้อยู่วัดนี้ีรักษาตัว อีกอย่างถ้าไปจำวัดอยู่ที่อื่นการไปมาโรงพยาบาลจะลำบาก จึงขอสงวนสิทธิ์ภาพท่านไว้ เพราะเกรงท่านจะเดือดร้อนไม่มีที่พักอาศัยน่ะครับ จึงอยากให้ท่านมาดูด้วยตาตนเองมากกว่าครับ แต่รับรองเป็น เรื่องจริง ครับ
( ที่ไม่กล้านำรูปภาพท่านมาลง เกรงว่าท่านจะมีปัญหาและเดือดร้อนน่ะครับ )

ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 10:12:20 »

ท่านไม่สนใจ ไม่ช่วยเหลือ ไม่ดูแลครับ ให้อยู่องค์เดียว ไม่มีชื่อในวัด ตัดการช่วยเหลือทุกอย่างครับ ข้าวปลาอาหาร เงินทอง เงินกฐิน ผ้าป่า ไม่มีครับ.
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 10:18:36 »

พี่นายไม่ได้ใช้แล้วก็ถวายท่านไปเลยสิจะหานายหน้ามาขายทำไม.......... ตกใจ ยิ้มกว้างๆ

ทราบมาว่า....สามีเขาก็ป่วยครับ จะย้ายจากห้วยปลากั้งมาอยู่ที่สนามกีฬากลาง ชุมชนบ้านเเขก
ที่ขายถังก็เพราะไม่ได้ใช้ คงหนักลำบากการขนด้วย ผมก็เลยอยากหาเจ้าภาพมารับถังไปถวายท่านใช้ในการช่วยหายใจต่อ

ปัญหาคือ.....หาเจ้าภาพ ช่วยท่านไม่ได้ครับ
และราคาถังก็ค่อนข้างสูง ท่านไม่สามารถออกกิจนิมนต์ได้ และไม่สามารถไปไหนมาไหนได้ครับ
เลยลำบาก เป็น.....พระธรรมดาๆ ก็แบบนี้ครับ.

ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 11:09:36 »

กุฏิอยู่ใกล้ห้องน้ำ มีต้นเกาลัดอยู่ครับ.

หมายเหตุ : ผมไม่ได้เป็นนายหน้าน่ะครับ แต่อยากหาเจ้าภาพมาช่วยรับถังอ๊อกซิเยน มาถวายท่านครับ ต่อชีวิตการช่วยหายใจครับ.

* image.jpg (64.35 KB, 360x480 - ดู 131 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 11:13:11 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
ฆ้อนก้อม
กินยาหมูตุ๊ย มีวิตามิน
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

เพราะโลกมันกว้าง เลยต้องใส่ใจคนข้างๆ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 09:26:04 »

ทำไม วัดปฏิบัติ เช่นนี้ครับ มีเหตุอันใดต้องปกิบัติ เช่นนี้ครับ หลวงพ่อ เจ้าอาวาส น่าจะมีคำตอบนะครับ วัดในเมืองด้วยไม่น่าทำแบบนี้นะครับ อยากรู้เหตุผลจริงๆ ลังเล ลังเล ลังเล

อารมณ์ดีถ้ามีความสุข
นิ่งให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 00:53:07 »

ผม ขอฝาก ท่านสุนันท์ ไปประสานกับ ท่านครูบา ตลอดจน พระผู้เกี่ยวข้อง ด้วยครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
หน้า: [1] พิมพ์