เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:39:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอควมรู้เกี่ยวกับ ซีพียู และ เมนบอร์ดครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอควมรู้เกี่ยวกับ ซีพียู และ เมนบอร์ดครับ  (อ่าน 550 ครั้ง)
kopnannan
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 12:21:44 »

ผมม่มีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ครับนะครับ พอดีวันก่อนผมเอาคอมไปให้ร้านเช็คดู เขาบอกว่าผมเสียบ ซีพียู ไม่แน่น ทำให้ขามันหักและทำให้ไฟช้อท ซีพียูเสีย และทำให้เมนบอร์ดช้อทและเสียไปด้วย ผมไม่แน่ใจว่าจริงมั้ยครับ แล้วเราจะมีวิธีตรวจสอบได้ยังไงบ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ

ครูบ้านนอก ชายขอบเมืองน่าน
kritsana99
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 13:07:40 »

เครื่องที่กล่าวถึงอยู่นี้เคยเปิดติดมาไหมครับหรือเคยเปิดใช้งานได้มาก่อนไหมครับ

086-4462288 จิ๊บครับ
Namzx10
midafXD
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 13:16:35 »

ผมม่มีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ครับนะครับ พอดีวันก่อนผมเอาคอมไปให้ร้านเช็คดู เขาบอกว่าผมเสียบ ซีพียู ไม่แน่น ทำให้ขามันหักและทำให้ไฟช้อท ซีพียูเสีย และทำให้เมนบอร์ดช้อทและเสียไปด้วย ผมไม่แน่ใจว่าจริงมั้ยครับ แล้วเราจะมีวิธีตรวจสอบได้ยังไงบ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ

ที่มันชอทนี่หมายถึงเคยใช้งานมาครั้งแรกหรือใช้งานมานานแล้ว
ถ้าเคยใช้งานมานานแล้วจู่ๆเปิดไม่ติด น่าจะเป็นที่แรมหลวม พาวเวอร์ซัพพายเสีย หรืออะไหล่บางชิ้นหลวมครับ
ส่วนมากเท่าที่ผมใช่มา CPU เป็นอะไรที่อึดที่สุดในบรรดาอะไหล่ในคอมละครับ

กรณีที่ร้านซ่อมบอกมาเจ้าของกระทู้เคยแกะคอมล่าสุดหรือเปล่าครับ ฮืม ฮืม

ปล.ให้หมอคอมมาอะธิบายอีกที

kopnannan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 13:20:09 »

เครื่องที่กล่าวถึงอยู่นี้เคยเปิดติดมาไหมครับหรือเคยเปิดใช้งานได้มาก่อนไหมครับ

เคยใช้งานได้ปกติครับ แล้วผมให้เด็กนักเรียนใช้เครื่องเป่าทำความสะอาดแล้วเปิดเครื่องก็ติดปกติแต่ตอนเปิดมันขึ้นฟ้องว่าไม่มีฮาร์ดดิสครับ เลยยกไปร้านก็มีอาการเหมือนที่บอกครับ ร้านบอกว่าเสีย CPU ไม่แน่นครับ

kopnannan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 13:22:05 »

ที่มันชอทนี่หมายถึงเคยใช้งานมาครั้งแรกหรือใช้งานมานานแล้ว
ถ้าเคยใช้งานมานานแล้วจู่ๆเปิดไม่ติด น่าจะเป็นที่แรมหลวม พาวเวอร์ซัพพายเสีย หรืออะไหล่บางชิ้นหลวมครับ
ส่วนมากเท่าที่ผมใช่มา CPU เป็นอะไรที่อึดที่สุดในบรรดาอะไหล่ในคอมละครับ

กรณีที่ร้านซ่อมบอกมาเจ้าของกระทู้เคยแกะคอมล่าสุดหรือเปล่าครับ ฮืม ฮืม

ปล.ให้หมอคอมมาอะธิบายอีกที

เคยให้เด็กนักเรียนใช้เครื่องเป่าลมเป่าทำความสะอาด แต่ไม่แน่ใจว่าพวกจอมยุ่งจะแกะรึเปล่าครับ

Namzx10
midafXD
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 13:42:30 »

สงสัยเด็กๆ แกะออกมา ตอนประกอบเข้าเครื่องอาจจะประกอบ cpu ไม่ตรงกับขา Slot เมนบลอด ส่งผลให้ ขา cpu หักหรือบิ่นก็อาจเป็นไปได้ครับ

inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 16:53:54 »

ลองขอดู ขา CPU ดูสิครับว่าหักยังไง

น้องแสตมป์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 18:42:39 »

ถามนิดครับ คอมพี่ท่านเป็นรุ่นไหน ใช้ซีพียูแบบอะไร แล้วที่เปิดมาหลังจากการเป่าฝุ่น พี่ท่านเห็นเด็กๆแกะตัวซิ้งซีพียูไหม หากไม่มีการแงะแกะแซะ แล้วเปิดมาบอกไม่เจอฮาดดิส อันนี้สันนิฐานว่า เกิดจากการเป่า สงสายอาจจะหลวม ไม่ถึงกะซีพียูขาหัก แต่หากมีขาหัก ตั้งขอสังเกตุว่า หักมาจากตรงไหน ระหว่าง เด็กแกะ หรือเราแกะมา หรือร้านซ่อม อันนี้แค่ความคิดผมนะ แล้วถึงกับบอดซ๊อต อันนี้งานเข้า เพราะว่าไม่เคยเจอที่ว่ายัดซีพียูแล้วยัดผิดจนบอดช๊อต นอกจากซีพียูพังก่อน อันอื่นๆต้องถามท่านก่อนว่า ท่านเคยแกะแงะแซะบ้างป่าวจ๊ะ อิอิ ขอบคุณพื้นที่ ที่ให้เรามีความรู้ อิอิบาย

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว 0944499474
sakurajr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 19:39:03 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
1. ก่อนเป่าเครื่องใช้งานได้ปกติ เป่าเสร็จใช้ไม่ได้ อาจมีอะไรหลวมหรือผิดเพี้ยน ไม่อาจทำให้ cpu+mb เสีย
นอกจากเป่าแล้วพาเว่อ ระเบิด 555+
2. ก่อนเป่าเครื่องเปิดไม่ติด เป่าแล้วติดกะดีไป เป่าแล้วอาจกลับไปเหมือนกรณีที่ 1
3. กรณีที่เด็กแก่ะเป็นไปได้ยาก บางคน ม1-ม6ยังไม่กล้าแก่ะ เลย หรือในห้องนี้จะมีเกมส์ เมอร์แฝงตัวอยู่
4. ทางร้านอาจจะทำพังเองแล้วแก้ตัว ขึ้นอยู่กับ วิจารณญาน ของท่านแล้ว
5. เสปคท่านอาจจะเทพ เขาอาจจะอยากได้ (อันนี้โหดร้ายหน่อย)
6. อาจจะเสียเกิดจาก บอร์ดโก่งโค้งงอ ไม่ได้รูป คือบางทีอาจจะใส่พัดลม cpu แล้วไม่ติด แต่แค่ทาปติด ดาด
ผมเคยเจออยู่
7.อาจจะเป็นกรณีเหมือนๆ สมาชิก ด้านบนครับ

ต้องมีรายละเอียด ตัวเครื่อง เยอะ กว่านี้หน่อย

รับซ่อมคอม -ซื้อขาย -อัพเกรด -ประกอบใหม่ -ติดกล้องวงจรปิด
ผมไม่มีหน้าร้านครับ หารายได้เสริม  สนใจ อินบล๊อกเข้ามาครับ สอบถามได้ครับ
kopnannan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 22:12:49 »

ซีพียู ขาหักแถวเดียวกัน และเป็นแถวนอกสุดครับ หักอยู่ 3 ขาครับ

ส่วนเรื่องเด็กแกะเล่น เด็กซนมากครับ แกะโน่นนี่ประจำครับลองถามดูไม่มีใครยอมรับหรอกครับ

หน้า: [1] พิมพ์