เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 17:27:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ใครจบสาขา
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 พิมพ์
ผู้เขียน ใครจบสาขา  (อ่าน 83834 ครั้ง)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 17:18:06 »

ข้าเจ้าเฮียนจบวิชาเอก "เลขานุการ" ปี 2517
เขียนตั๋ว"ชวเลข"ได้ เกยได้ยินก่อเจ้า
สมัยก่อนเทคโนโลยีล้ำยุคบ่มีเตื่อ บ่มีตี๋อัดเสียงอู้(มันมีแต่แปงมาก)
เวลาเจ้านายสั่งงาน เวลามีประชุม เวลาเป๋นนักข่าวจดกำสัมภาษณ์
ต้องไจ้เขียนเป็นตั๋ว "ชวเลข" ถึงจะจดตันเปิ้นอู้
ตัวอย่างถ้าเขียน   O  จะแปลได้ว่า  ข้าพเจ้า, อัน, อาจ
สมัยเฮียนกว่าจบ"วิชาชวเลข" เสี้ยงสมุดเบอร์ 2 กับปากกาไปหลายโหล
เพราะว่าครูฮื้อคัด  O  ข้าพเจ้า อัน อาจ  เขียนจะอี้ 20 หน้ากระดาษ
คัดตึงวัน วันละตั๋วสองตั๋ว นักเฮียนสมัยบ่าเก่าหมั่นเปียนขะนาดเจ้า
สมัยนี้บ่ฮู้ว่านักข่าวเปิ๋นยังไจ้กั๋นอยู่ก่อ  เห็นบางคนตี้เข้าไปยื่นไมค์บ่เติ้ง
ยังเห็นเขาจดๆ อยู่นะ เขียนไทยเว้ยๆ กาว่าเขียน "ชวเลข" ก้อบ่าแน่ใจ๋

50+แล้วหนานิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 17:52:10 »

ครุศาสตร์ เอกการสอนภาษาอังกฤษ คร๊าฟฟฟ

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 19:08:20 »

ข้าเจ้าเฮียนจบวิชาเอก "เลขานุการ" ปี 2517
เขียนตั๋ว"ชวเลข"ได้ เกยได้ยินก่อเจ้า
สมัยก่อนเทคโนโลยีล้ำยุคบ่มีเตื่อ บ่มีตี๋อัดเสียงอู้(มันมีแต่แปงมาก)
เวลาเจ้านายสั่งงาน เวลามีประชุม เวลาเป๋นนักข่าวจดกำสัมภาษณ์
ต้องไจ้เขียนเป็นตั๋ว "ชวเลข" ถึงจะจดตันเปิ้นอู้
ตัวอย่างถ้าเขียน   O  จะแปลได้ว่า  ข้าพเจ้า, อัน, อาจ
สมัยเฮียนกว่าจบ"วิชาชวเลข" เสี้ยงสมุดเบอร์ 2 กับปากกาไปหลายโหล
เพราะว่าครูฮื้อคัด  O  ข้าพเจ้า อัน อาจ  เขียนจะอี้ 20 หน้ากระดาษ
คัดตึงวัน วันละตั๋วสองตั๋ว นักเฮียนสมัยบ่าเก่าหมั่นเปียนขะนาดเจ้า
สมัยนี้บ่ฮู้ว่านักข่าวเปิ๋นยังไจ้กั๋นอยู่ก่อ  เห็นบางคนตี้เข้าไปยื่นไมค์บ่เติ้ง
ยังเห็นเขาจดๆ อยู่นะ เขียนไทยเว้ยๆ กาว่าเขียน "ชวเลข" ก้อบ่าแน่ใจ๋

ข้าเจ้าก็เกยเฮียน "ชวเลข"
ตอนสอบเปิ้นอ่านข่าวหื้อเขียนแบบ ชวเลข
ตอนแรกก็นึกว่า หวานหมูละ มั่วๆ เอาก็ได้

แต่อาจารย์เปิ้นหื้อแกะข่าวจาก ชวเลขที่เฮาเขียน
ทีแกะ ชวเลขออกมา ันเป็นคนละข่าวกันเลย

ตั้งแต่เฮียนจบมา บ่เกยได้เอามาใช้งาน จนลืมไปหมดแล้ว
อ้อ..ข้าเจ้าบ่ได้เฮียนเลขานุการเน้อ..ไม่ฮู้ว่าเฮียมาเยียะหยังเหมือนกัน 555+

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 00:27:43 »

สาขาตกงานอันดับหนึ่งปี41 financial management
swk.supanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 18:33:10 »

"ตกงาน"
     กลุ้มใจ๋แตน  เฮียนจบเซาะหาก๋าน ก็บ่ได้ตรงสายงาน
ลูกข้าเจ้าไปสอบหลายตี้ขนาด สอบบ่ได้ มีแต่คนบอกว่าเปิดสอบ
เป๋นพิธี มีตัวต๋นเส้นสายแล้ว
     สมัยข้าเจ้าจบ "เลขานุการ" ปวช. ปี 2517 (วันนี้อายุ 57 ปี)
กรมสามัญศึกษาเปิดฮับต๋ำแหน่ง เลขานุการ บรรจุเจียงฮาย 3 ต๋ำแหน่ง
มีคนสมัครสอบ 7 คน สองต่อหนึ่ง ข้าเจ้าสอบได้ตี้สาม (เกือบวิ๊ด)
     สมัยนี้เปิดสอบกำ สมัครกั๋นเป๋นหมื่น  ไปได้ดีตี้คนเก็บเงินก่าสมัครสอบ
 และโรงแรมตี้พักเต็มหมด แม่ก้าขายของกิ๋นขายม่วน
     ละอ่อนสมัยนี้ตัดสินใจ๋เฮียนตามเปื่อน ตามใจ๋ตั๋ว ตามกระแส
ขอแนะนำว่า ควรจะเฮียนตี้จบแล้วมีงานทำเลย เช่น สายอาชีพต่างๆ
ลองอ่านตี้เปิ้นเปิดฮับสมัครงานสาขาอะหยั๋งนัก หาก๋านงานง่าย
ก้อน่าจะไปเฮียนสาขานั่น
     "บ่ดีเป๋นชาวเกาะ"  เกาะป้อเกาะแม่
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 10:49:30 »

"ตกงาน"
     กลุ้มใจ๋แตน  เฮียนจบเซาะหาก๋าน ก็บ่ได้ตรงสายงาน
ลูกข้าเจ้าไปสอบหลายตี้ขนาด สอบบ่ได้ มีแต่คนบอกว่าเปิดสอบ
เป๋นพิธี มีตัวต๋นเส้นสายแล้ว
     สมัยข้าเจ้าจบ "เลขานุการ" ปวช. ปี 2517 (วันนี้อายุ 57 ปี)
กรมสามัญศึกษาเปิดฮับต๋ำแหน่ง เลขานุการ บรรจุเจียงฮาย 3 ต๋ำแหน่ง
มีคนสมัครสอบ 7 คน สองต่อหนึ่ง ข้าเจ้าสอบได้ตี้สาม (เกือบวิ๊ด)
     สมัยนี้เปิดสอบกำ สมัครกั๋นเป๋นหมื่น  ไปได้ดีตี้คนเก็บเงินก่าสมัครสอบ
 และโรงแรมตี้พักเต็มหมด แม่ก้าขายของกิ๋นขายม่วน
     ละอ่อนสมัยนี้ตัดสินใจ๋เฮียนตามเปื่อน ตามใจ๋ตั๋ว ตามกระแส
ขอแนะนำว่า ควรจะเฮียนตี้จบแล้วมีงานทำเลย เช่น สายอาชีพต่างๆ
ลองอ่านตี้เปิ้นเปิดฮับสมัครงานสาขาอะหยั๋งนัก หาก๋านงานง่าย
ก้อน่าจะไปเฮียนสาขานั่น
     "บ่ดีเป๋นชาวเกาะ"  เกาะป้อเกาะแม่

ใกล้จะได้เบี้ยยังชีพแล้วก๊ะท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
swk.supanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 20:29:53 »

แหม 3 ปี อายุ 60 เงินจะเข้าบัญชี 600.-
เปิ้นว่าอั้นหนา ซื้อเมี่ยงอมท่าจะปออยู่ก้าหาเจ้า
   หลังจากจบ เลขานุการ
ก็ได้เฮียนต่อภาคค่ำ วค.ชร. วิทยาลัยครูเจียงฮาย จบ ปกศ.สูง
แล้วเฮียนต่อเสาร์อาทิตย์ ที่ "วค.ชร."   สุดท้ายจบ คบ. วิชา
                "เอกภาษาไทย"
   ข้าเจ้าได้ฮับเข็มจารึกอักษรย่อ   พระนามาภิไธยของ
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ในฐานะครูภาษาไทยดีเด่น ปี 2545
           "ไผว่าละอ่อน วค. บ่อเก่ง....."    ขยิบตา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 09:11:49 โดย swk.supanee » IP : บันทึกการเข้า
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 23:50:37 »

แหม 3 ปี อายุ 60 เงินจะเข้าบัญชี 600.-
เปิ้นว่าอั้นหนา ซื้อเมี่ยงอมท่าจะปออยู่ก้าหาเจ้า
ก็ได้เฮียนต่อภาคค่ำ วค.ชร. วิทยาลัยครูเจียงฮาย จบ ปกศ.สูง
แล้วเฮียนต่อเสาร์อาทิตย์ ที่ "วค.ชร."   สุดท้ายจบ คบ. วิชา
   ข้าเจ้าได้ฮับเข็มจารึกอักษรย่อ   พระนามาภิไธยของ
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ในฐานะครูภาษาไทยดีเด่น ปี 2545
           "ไผว่าละอ่อน วค. บ่อเก่ง....."    ขยิบตา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

คนราชภํชัฏเก่งอยู่แล้วครับ เห็นโตยครับ
ผมจบ กศ.บป. พัฒนาชุมชน รุ่น 23 ราชภัฏเจียงฮายครับ
ตอนนี้เป็นเลขาธิการสมาคมศิษย์เก่าราชภัฏเชียงราย

ได้รับรางวัลและโล่พระราชทานศิษย์เก่าดีเด่นองค์การเกษตรกรในอนาคตแห่งประเทศไทย
ในพระราชูปถัมภ์ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี  ระดับชาติ คนแรกของประเทศไทย
ปี 2542

ได้รับพระราชทานเข็มเยาวชน จากพระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ในฐานะต้นแบบคนดีศรีแผ่นดิน ของกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ปี 2551

ได้รับการคัดเลือกให้เป็นผู้ทำคุณประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนา
ประจำปี 2553 ประเภทส่งเสริมและอนุรักษ์วัฒนธรรมมรดก
ไทยทางพระพุทธศาสนา จากจังหวัดเชียงราย

อันนี้ย่อๆ น่อครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 23:53:20 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 20:01:21 »

เรียนมาตั้งหลายอย่าง    แต่ที่เอามาใช้หาเงิน    เลี้ยงตัวเอง    กลับกลายเป็นว่าเป็นความรู้ที่เรียนมาจาก   ร.ร.สารพัดช่างกาญจนบุรี   (ตอนนี้คงเปลี่ยนชื่อไปแล้ว)

สนใจ โทร 086-9176511
swk.supanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 17:44:22 »

คุณMaekok_14
     จบ  มรช. หรือ วค.ชร. สมัยข้าเจ้าเฮียน เหมือนกั๋นกะเจ้า
     เก่งหลายอย่างแต้เน้อ  ขนาดอย่างย่อหนานิ 
     "ขอตบมือแสดงความยินดีโตยเจ้า เก่งแต้ๆ"
     คุณมีข้อมูลดีๆ มาเผยแพร่  ติดตามอ่านหลายหัวข้ออยู่เจ้า  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 19:28:03 »

ข้าเจ้าได้ฮับเข็มจารึกอักษรย่อ   พระนามาภิไธยของ

คนราชภํชัฏเก่งอยู่แล้วครับ เห็นโตยครับ
ผมจบ กศ.บป. พัฒนาชุมชน รุ่น 23 ราชภัฏเจียงฮายครับ
ตอนนี้เป็นเลขาธิการสมาคมศิษย์เก่าราชภัฏเชียงราย

ได้รับรางวัลและโล่พระราชทานศิษย์เก่าดีเด่นองค์การเกษตรกรในอนาคตแห่งประเทศไทย
ในพระราชูปถัมภ์ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี  ระดับชาติ คนแรกของประเทศไทย
ปี 2542

ได้รับพระราชทานเข็มเยาวชน จากพระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ในฐานะต้นแบบคนดีศรีแผ่นดิน ของกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ปี 2551

ได้รับการคัดเลือกให้เป็นผู้ทำคุณประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนา
ประจำปี 2553 ประเภทส่งเสริมและอนุรักษ์วัฒนธรรมมรดก
ไทยทางพระพุทธศาสนา จากจังหวัดเชียงราย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สมัยเปื้อนเฮียนอยู่ วค.เจียงใหม่
ชอบแปลหื้อเปื้อนฟัง
ศ.บป.แปลว่า การศึกษาบั้นปลายของชีวิต มันโขดขนาด ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีตวยครับที่เป็นสมาชิก อกท.แล้วได้รางวัลระดับชาติตวย
ตั๋วผมเองมีโอกาสได้ไปร่วม งานชาติแค่ สามครั้งเองครับ(สมัยเรียน ปวช.)
ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
มิสเตอร์ บอย
มัธยม
**

&^_^&คนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่ได้ทำอะไรเลย

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 17:21:41 »

การตลาดจ้าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าคุณต้องการประสบความ สำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 17:39:48 »

นิเทศศิลป์-ถ่ายภาพ เพาะช่าง แต่ตอนนี้ตัดสติ๊กเกอร์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 21:29:46 »

ปี 2542

สมัยผมเป็น สถาบันราชภัฏครับ
ขอบคุณจ๊าดนัก ขอบคุณจ๊าดหลาย ขอบคุณบ่ดาย บ่มีหยังฮื้อ ตี่ติดตามกระทู้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 21:37:25 »

ปี 2542

สมัยเปื้อนเฮียนอยู่ วค.เจียงใหม่
ชอบแปลหื้อเปื้อนฟัง
ศ.บป.แปลว่า การศึกษาบั้นปลายของชีวิต มันโขดขนาด ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีตวยครับที่เป็นสมาชิก อกท.แล้วได้รางวัลระดับชาติตวย
ตั๋วผมเองมีโอกาสได้ไปร่วม งานชาติแค่ สามครั้งเองครับ(สมัยเรียน ปวช.)
ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
เป็นสมาชิก อกท. คนแรกของประเทศครับ ที่ได้รับพระราชทานโล่ศิษย์เก่า
ผมได้มีโอกาสร่วมงาน  อกท. ชาติ 9 ครั้ง  ครั้งแรกที่เจียงใหม่ แล้วไป ตรัง กาญจนบุรี ชัยภูมิ แล้วมาเจียงฮาย
จากนั้นไป สงขลา เพชรบุรี นครราชสีมา และพิจิต ตั้งแต่เจียงฮายเป็นเจ้าภาพ
ไปในฐานะเลขาธิการสมาคมศิาย์เก่า อกท. ภาคเหนือครับ
17utd
ชั้นประถม
*

รัก เชียงราย ยูไนเต็ด

« ตอบ #215 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:48:47 »

อุตแอ่ว ครับ  ยิงฟันยิ้ม
~NuI-SaLaPow~
ระดับ :ป.โท
*

ซาลาเปา ติ่มซำ

« ตอบ #216 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:50:38 »

คบ  ยิงฟันยิ้ม

ซาลาเปา ติ่มซำ
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #217 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 15:32:01 »

จุฬา ธรรมศาสตร์ มีไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

นิเทศศาสตร์ สาขาสื่อสารมวลชน  จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Jampolo
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #218 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 07:17:45 »

สุราศาตร์ครับ

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
maco
ชั้นประถม
*

« ตอบ #219 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 21:44:51 »

จบโยธาคนจ๋นคับ ctc
ปอบ่รวยกับเปิ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่านำคนอื่นมาเปรียบกับตัวเรา  ให้เอาตัวเรานั้นเปรียบกับตัวเราก่อน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 พิมพ์