เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 03:59:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ลูกผมขาตกท่อหน้า ร.ร.เทศบาล 3 (ขาฉีกเย็บ 10 เข็ม) เราควรตำหนิใคร?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ลูกผมขาตกท่อหน้า ร.ร.เทศบาล 3 (ขาฉีกเย็บ 10 เข็ม) เราควรตำหนิใคร?  (อ่าน 5662 ครั้ง)
ครูตุ๋ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 07:16:29 »

ต้องมีกรณีตัวอย่างสักคดีครับ (ต่างประเทศที่เจริญแล้วเขาฟ้องชนะทุกรายครับ)
ทาเคชิ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 07:32:09 »

ต้องมีกรณีตัวอย่างสักคดีครับ (ต่างประเทศที่เจริญแล้วเขาฟ้องชนะทุกรายครับ)

แผลใหญ่มาก  ขอให้น้องหายไวๆ นะคะ

มีไฟไว้ส่องทาง มีธรรมะส่องใจ
สู้ต่อไป ทาเคชิ
โทร 081 2085442
alintacai999
ชั้นประถม
*

ลูกเม็งราย มีน้ำใจ ให้อภัย รักสงบ

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 07:48:19 »

หายเร็วๆเน้อน้อง

Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 11:06:25 »

นสพ.สยามรัฐ  นสพ.ไทยโพสต์ ขออาสา เป็นสื่อกลาง นำเรื่องไปตีแผ่ ครับ

หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ต้องมารับผิดชอบต่อตัวเด็ก ครอบครัวเด็ก ชุมชน และส่วนรวม
  เศร้า ประสานผ่านทางโรงเรียนแล้วครับยังเงียบอยู่ ครูประจำชั้นบอกว่า ผอ.รร.ไม่ว่างติดประชุมอะไรทำนองนี้แหล่ะครับ(วันนี้พาลูกกระเผลก ๆไปสอบ เด็กสอบวันนี้กับวันพรุ่งนี้) ถ้าวันสองวันนี้ไม่คืบหน้าแบบนี้ต้องพึ่งท่าน(สื่อต่าง ๆหวังว่าคงไม่ต้องถึงท่าน สรยุทธแห่ง สามสี หรอกนะ)และกระบวนการทางกฎหมายแล้วครับ บางทีเขาอาจมองว่าเราไม่มีกำลังและสติปัญญาจะไปสู้เขาได้กระมังครับ เศร้า
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 11:16:32 »

เศร้า เศร้า ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ(ในฐานะของผู้เสียหาย) ถ้ากรณีแบบนี้เราต้องเป็นฝ่ายเข้าไปติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบพื้นที่เองหรือว่าหน่วยงานดังกล่าวควรต้องมาติดต่อเราครับ?  หน่วยงานดังกล่าวจะปฎิเสธว่าไม่ทราบเรื่องก็ไม่น่าใช่เพราะว่าท่านได้ส่งเจ้าหน้าที่เอาแผ่นเหล็กมาปิดฝาท่อ(ปกปิดความชั่วร้าย)แล้ว ถ้าท่านไม่รู้ท่านจะส่งคนมาปิดทำไม? ทั้ง ๆที่ก่อนหน้านี้ท่านไม่ทำ เศร้า เศร้า

* 20131001_132425.jpg (238.63 KB, 640x480 - ดู 390 ครั้ง.)

* 20131001_132350.jpg (241.5 KB, 640x480 - ดู 387 ครั้ง.)

* 20131001_132505.jpg (157.29 KB, 640x480 - ดู 384 ครั้ง.)
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 11:20:14 »

:(ถ้าทำแบบนี้ตั้งแต่แรกลูกผมคงไม่ต้องเจ็บ เศร้า

* 20131003_082812.jpg (256.89 KB, 640x480 - ดู 380 ครั้ง.)

* 20131003_082750.jpg (227.25 KB, 640x480 - ดู 384 ครั้ง.)
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 11:39:48 »

:(ล้างแผลครั้งละ สี่ร้อยกว่าบาท หมอนัดดูแผล 10 วัน ระหว่างนี้ต้องล้างแผลทุกวันครับ เศร้า

* 20131002_195238.jpg (204.7 KB, 640x480 - ดู 368 ครั้ง.)

* 20131002_195508.jpg (179.28 KB, 640x480 - ดู 369 ครั้ง.)

* 20131002_195409.jpg (43.39 KB, 640x480 - ดู 362 ครั้ง.)

* 20131002_195508.jpg (179.28 KB, 640x480 - ดู 356 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 11:43:05 โดย Uncle_tech » IP : บันทึกการเข้า
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 11:41:43 »

เศร้า เศร้า ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ(ในฐานะของผู้เสียหาย) ถ้ากรณีแบบนี้เราต้องเป็นฝ่ายเข้าไปติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบพื้นที่เองหรือว่าหน่วยงานดังกล่าวควรต้องมาติดต่อเราครับ?  หน่วยงานดังกล่าวจะปฎิเสธว่าไม่ทราบเรื่องก็ไม่น่าใช่เพราะว่าท่านได้ส่งเจ้าหน้าที่เอาแผ่นเหล็กมาปิดฝาท่อ(ปกปิดความชั่วร้าย)แล้ว ถ้าท่านไม่รู้ท่านจะส่งคนมาปิดทำไม? ทั้ง ๆที่ก่อนหน้านี้ท่านไม่ทำ เศร้า เศร้า

ผู้เสียหายต้องเป็นฝ่ายเข้าไปติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบดูแลสิ่งสาธารณะ (ฝาท่อ ท่อระบายน้ำ) จะ
ให้หน่วยงานติดต่อมาคงจะยากครับ

เรียนแนะนำว่าควรทำคำร้องเป็นหนังสือถึงผู้บริหารสูงสุดของหน่วยงานดังกล่าวให้ชดใช้ค่าสินไหมทด
แทน (ค่ารักษาพยาบาล และ/หรือค่าเสียหายอื่นๆ) แสดงข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ภาพถ่ายสถานที่เกิดเหตุ
ภาพถ่ายบาดแผล ใบเสร็จค่ารักษา สำเนาบันทึกประจำวันข้อที่ได้ไปแจ้งความ และอื่นๆที่เห็นว่าจำเป็น
ไปติดต่อส่วนที่รับเรื่องราวของหน่วยงานนั้นๆเลยครับ
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 14:03:14 »

ผู้เสียหายต้องเป็นฝ่ายเข้าไปติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบดูแลสิ่งสาธารณะ (ฝาท่อ ท่อระบายน้ำ) จะ
ให้หน่วยงานติดต่อมาคงจะยากครับ

เรียนแนะนำว่าควรทำคำร้องเป็นหนังสือถึงผู้บริหารสูงสุดของหน่วยงานดังกล่าวให้ชดใช้ค่าสินไหมทด
แทน (ค่ารักษาพยาบาล และ/หรือค่าเสียหายอื่นๆ) แสดงข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ภาพถ่ายสถานที่เกิดเหตุ
ภาพถ่ายบาดแผล ใบเสร็จค่ารักษา สำเนาบันทึกประจำวันข้อที่ได้ไปแจ้งความ และอื่นๆที่เห็นว่าจำเป็น
ไปติดต่อส่วนที่รับเรื่องราวของหน่วยงานนั้นๆเลยครับ
ขอบคุณมากครับ  กำลังจะดำเนินการครับ รอลูกสอบเสร็จก่อนสอบพรุ่งนี้ (4-10-2556) อีกวันนึง
meao
ขับไป-ขายไป

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 14:20:02 »

ฟ้องข้อหาละเมิดเลยครับ หน่วยงานรัฐต้องรับผิดชอบ ฮืม

"จริงใจ มี สัจจะ"
กรุงไทย 986-0-30122-0 / Tel. 098-801-8126
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 16:41:49 »

น่าขนาดว่า หน้าโรงเรียนของเทศบาลเอง
หน่วยงานที่น่าจะรับผิดชอบ ยังบอกว่า ไม่ทราบเรื่องอีกเหรอค่ะ
แล้วคุณผู้อำนวยการโรงเรียน จะติดประชุมอะไรกันนักหนา
อยู่โรงเรียนดูสารทุกข์สุขดิบของครู นักเรียนในโรงเรียนบ้างสิค่ะ
ถ้าลูกพี่เค้าไม่ใช่แค่ได้แผลเย็บ 10 เข็ม แต่เป็นอันตรายถึงชีวิต
ท่านจะมาร่วมงานน้องเค้าได้ไหมเนี้ย !!!!!!!!

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
Humming Birds.
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เอกสารชัดเจน โอนเงินสบายใจครับ 0955764125

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 23:34:44 »

หายรึยังคับด้วยความเป็นห่วง น่าโมโหครับคนรับผิดชอบพื้นที่ไม่ไหวจริงๆ

ทวีเดช รุ่งมณี สมาชิกลงทะเบียน มีหลักฐานยืนยันตัวตน เช็คประวัติได้ 0955764125
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 01:47:55 »

ภาพอุทาหรณ์ครับ ยังดีที่ไม่ถึงขนาดนี้

แต่วันนี้ 3 ตค. 2556 ก็โอนะ ท่านไม่ต้องเป็นห่วงแล้วครับ เหมือนจะซ่าอยู่ อิอิ

จริงๆก็ไม่อยากโทษใครนะครับ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่เราจะต้องมารับผิดชอบหรือเสียค่าใช้จ่ายใดๆ แถมเสียขวัญเสียกำลังจิตกำลังใจอีกด้วย ต้องคิดมากเรื่องบาดแผลอีก(ถ้าเป็นอะไรมาก อาจถึงขั้นตัดขากันเลยนะครับ) ยังไงทางเทศบาลก็ควรมีเจ้าหน้าที่จัดแจงเรื่องพวกนี้หรือประสานงานแทนเพื่อความสะดวกของผู้เสียหายมากกว่า งานก็ต้องทำ ต้องมาจัดการเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องอีก แต่เราก็ยังต้องมาสำรองจ่ายแทนไปก่อนอีก(คิดว่าใช่) แบบนี้ไม่ได้เยียวยาให้หัวอก พ่อแม่ได้สบายใจขึ้นเลย เหนื่อยเน้อ

จะว่าไปแล้วผมเองก็อยู่แถวนี้  และวันเกิดเหตเด็กแถวนั้นก็เล่าให้ฟัง สรุปเป็นเด็กซนๆคนหนึ่งที่ผมรู้จัก ซึ่งปกติผมจะไปเล่นและไปออกกำลังแถว เสม อยู่แล้วบ่อยๆ บางทีก็แวะซื้อขนม หรือสำรวจแถวนั้นไปในตัว และเจ้าตัวท่อที่เป็นปัญหานี้ ผมเองก็เห็นมันมีพิรุธมาหลายเดือนแล้ว เวลาเดินฝ่านผมจะเว้นไม่เข้าใกล้เลย และก็กลัวเด็กมันเหยียบด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่ได้คิดว่าเด็กจะคิดได้เหมือนผู้ใหญ่ คือกลัวไว้ก่อน ระวังไว้ก่อนเป็นต้น ผมเองและครูบางท่านที่นั่นก็คงตรวจดูความเรียบเป็นประจำเท่าที่ผมสังเกต เพราะร้านขายขนมของน้องสาวครู ก็อยู่ร้านแรกข้างๆนี่เอง ซึ่งมักจะเดินฝ่านและเก็บเศษขยะ ตรวจความเรียบร้อยในตัวอยู่แล้วเกือบทุกวัน แต่เราเองก็ไม่ได้สังเกตว่าภายใต้แผ่นสังกระสีบางๆนั้น เหล็กมันเป็นสนิมมานานจนเหมือนเป็นช่องโหว่ใหญ่ (ผมเองหรือใครๆก็ไม่ได้เฉลียวเปิดดู) ซึ่งส่วนตัวผมเองก็เข้าใจว่ามีใครบางคนหวังดีเอาสังกระสีมาปิดแทนไปก่อนเพื่อไม่ให้ใครเดินเหยียบเป็นต้น (ถ้้าเป็นเทศบาลเองอันนี้ท่านคงเลือกวัสดุผิดแน่ๆ เพราะมันบางเกินไป)
สุดท้าย อะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิดเป็นเช่นนี้จนได้ ถึงว่าทำไมผมเดินแถวนั้นจึงรู้สึกกลัวสังกระสีนั่นจัง เพราะมันเป็นสนิมแยะแล้วนั่นเอง เอเมน

เป็นเด็กดีนะ จี้ดนะ เราต้องหัดทำสิ่งดีๆและรับผิดชอบในสิ่งที่เราทำด้วยนะ เทวดาจะได้คุ้มครอง อย่างน้อยโชคก็จะเข้าข้าง เสมอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 01:57:28 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 09:22:21 »

หายรึยังคับด้วยความเป็นห่วง น่าโมโหครับคนรับผิดชอบพื้นที่ไม่ไหวจริงๆ
:(ยังครับ เพิ่งล้างแผล 3 ครั้งเองครับ หมอนัดวันที่ 10-10-2556 เศร้า

* 20131003_184005.jpg (189.74 KB, 640x480 - ดู 270 ครั้ง.)

* 20131003_184019.jpg (200.91 KB, 640x480 - ดู 276 ครั้ง.)
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 10:02:04 »

ภาพอุทาหรณ์ครับ ยังดีที่ไม่ถึงขนาดนี้

แต่วันนี้ 3 ตค. 2556 ก็โอนะ ท่านไม่ต้องเป็นห่วงแล้วครับ เหมือนจะซ่าอยู่ อิอิ

จริงๆก็ไม่อยากโทษใครนะครับ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่เราจะต้องมารับผิดชอบหรือเสียค่าใช้จ่ายใดๆ แถมเสียขวัญเสียกำลังจิตกำลังใจอีกด้วย ต้องคิดมากเรื่องบาดแผลอีก(ถ้าเป็นอะไรมาก อาจถึงขั้นตัดขากันเลยนะครับ) ยังไงทางเทศบาลก็ควรมีเจ้าหน้าที่จัดแจงเรื่องพวกนี้หรือประสานงานแทนเพื่อความสะดวกของผู้เสียหายมากกว่า งานก็ต้องทำ ต้องมาจัดการเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องอีก แต่เราก็ยังต้องมาสำรองจ่ายแทนไปก่อนอีก(คิดว่าใช่) แบบนี้ไม่ได้เยียวยาให้หัวอก พ่อแม่ได้สบายใจขึ้นเลย เหนื่อยเน้อ

จะว่าไปแล้วผมเองก็อยู่แถวนี้  และวันเกิดเหตเด็กแถวนั้นก็เล่าให้ฟัง สรุปเป็นเด็กซนๆคนหนึ่งที่ผมรู้จัก ซึ่งปกติผมจะไปเล่นและไปออกกำลังแถว เสม อยู่แล้วบ่อยๆ บางทีก็แวะซื้อขนม หรือสำรวจแถวนั้นไปในตัว และเจ้าตัวท่อที่เป็นปัญหานี้ ผมเองก็เห็นมันมีพิรุธมาหลายเดือนแล้ว เวลาเดินฝ่านผมจะเว้นไม่เข้าใกล้เลย และก็กลัวเด็กมันเหยียบด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่ได้คิดว่าเด็กจะคิดได้เหมือนผู้ใหญ่ คือกลัวไว้ก่อน ระวังไว้ก่อนเป็นต้น ผมเองและครูบางท่านที่นั่นก็คงตรวจดูความเรียบเป็นประจำเท่าที่ผมสังเกต เพราะร้านขายขนมของน้องสาวครู ก็อยู่ร้านแรกข้างๆนี่เอง ซึ่งมักจะเดินฝ่านและเก็บเศษขยะ ตรวจความเรียบร้อยในตัวอยู่แล้วเกือบทุกวัน แต่เราเองก็ไม่ได้สังเกตว่าภายใต้แผ่นสังกระสีบางๆนั้น เหล็กมันเป็นสนิมมานานจนเหมือนเป็นช่องโหว่ใหญ่ (ผมเองหรือใครๆก็ไม่ได้เฉลียวเปิดดู) ซึ่งส่วนตัวผมเองก็เข้าใจว่ามีใครบางคนหวังดีเอาสังกระสีมาปิดแทนไปก่อนเพื่อไม่ให้ใครเดินเหยียบเป็นต้น (ถ้้าเป็นเทศบาลเองอันนี้ท่านคงเลือกวัสดุผิดแน่ๆ เพราะมันบางเกินไป)
สุดท้าย อะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิดเป็นเช่นนี้จนได้ ถึงว่าทำไมผมเดินแถวนั้นจึงรู้สึกกลัวสังกระสีนั่นจัง เพราะมันเป็นสนิมแยะแล้วนั่นเอง เอเมน

เป็นเด็กดีนะ จี้ดนะ เราต้องหัดทำสิ่งดีๆและรับผิดชอบในสิ่งที่เราทำด้วยนะ เทวดาจะได้คุ้มครอง อย่างน้อยโชคก็จะเข้าข้าง เสมอๆ
:(ตอนนี้บริษัทประกันอุบัติเหตุที่ทำไว้กับโรงเรียนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายอยู่ครับ วงเงินคุ้มครอง 8,000 บาท แต่ถึงอย่างไรหน่วยงานที่รับผิดชอบพื้นก็ต้องแสดงความรับผิดชอบด้วย ใช่หรือไม่ อย่างไร? เพราะกรมธรรม์อุบัติเหตุผู้ปกครองจ่ายเอง หน่วยงานฯไม่ได้จ่าย ประเด็นที่ผมคิดอยู่ตอนนี้ก็คือ

1.ถ้าวงเงินคุ้มครองของบริษัทประกันหมด แล้วลูกผมยังไม่หายขาด(หายจากอาการบาดเจ็บจนเป็นปกติ) ใครจะรับผิดชอบ?
2.ถ้าเกิดผลข้างเคียงในภายหลัง(ทั้งด้านร่างกายและจิตใจ ซึ่งผมไม่ต้องการให้มันเกิด) ยกตัวอย่าง สมมุติว่าเด็ก เดิน,วิ่ง,เล่นกีฬา ไม่ได้เหมือนเดิมและ/หรือ ติดเชื้อบาดทะยัก ใครจะรับผิดชอบ ? หน่วยงานควรออกหนังสือรับรองที่ลงนามโดย ผู้บริการสูงสุดว่าจะรับผิดชอบในการรักษาเยียวยาจนหายขาด(หายจากอาการบาดเจ็บจนเป็นปกติ) หรือไม่ อย่างไร? (ถ้าหากว่าเกิดผลข้างเคียงดังกล่าวข้างต้นขึ้นมาจริง ๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 11:39:40 โดย Uncle_tech » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 12:54:51 »

อุบัติเหตุครั้งนี้เกิดขึ้นเพราะความชำรุดบกพร่องของฝาบ่อพักท่อระบายนัำ ซึ่งถือเป็นสิ่งก่อสร้างอย่าง
หนึ่ง ซึ่งเจ้าของผู้ครอบครองสิ่งก่อสร้างจะต้องรับผิดชอบในความเสียหายที่เกิดขึ้นตามกฎหมาย

ข้อกังวลของคุณพ่อ (เจ้าของกระทู้) ของน้องที่ได้รับอุบัติเหตุในเรื่องเกี่ยวกับร่างกายและจิตใจนั้นว่า
ขอบเขตของความรับผิดชอบของผู้ต้องรับผิดชอบจะครอบคลุมไปถึงอนาคตด้วยไหม

ขอเรียนจากประสบการณ์ที่เคยทำงานในลักษณะนี้มาว่า ในด้านร่างกายต้องให้แพทย์ประเมินค่ารักษา
พยาบาลในอนาคตไว้ด้วยเพื่อตั้งเป็นฐานในการเรียกร้องค่าสินไหมทดแทน ส่วนค่าความเสียหายทาง
จิตใจนั้นประเมินลำบาก ขึ้นอยู่กับอายุ เพศ และสถานการณ์ที่เกิดขึ้นด้วย ส่วนมากขึ้นอยู่กับการเจรจา
(ถ้ามีการฟ้องคดีก็อยู่ในดุลพินิจของศาล)

ผู้เสียหายชื่อน้องจี๊ดใช่ไหม ขอให้หายไวๆมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงเหมือนเดิมนะครับ
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 14:09:34 »

อุบัติเหตุครั้งนี้เกิดขึ้นเพราะความชำรุดบกพร่องของฝาบ่อพักท่อระบายนัำ ซึ่งถือเป็นสิ่งก่อสร้างอย่าง
หนึ่ง ซึ่งเจ้าของผู้ครอบครองสิ่งก่อสร้างจะต้องรับผิดชอบในความเสียหายที่เกิดขึ้นตามกฎหมาย

ข้อกังวลของคุณพ่อ (เจ้าของกระทู้) ของน้องที่ได้รับอุบัติเหตุในเรื่องเกี่ยวกับร่างกายและจิตใจนั้นว่า
ขอบเขตของความรับผิดชอบของผู้ต้องรับผิดชอบจะครอบคลุมไปถึงอนาคตด้วยไหม

ขอเรียนจากประสบการณ์ที่เคยทำงานในลักษณะนี้มาว่า ในด้านร่างกายต้องให้แพทย์ประเมินค่ารักษา
พยาบาลในอนาคตไว้ด้วยเพื่อตั้งเป็นฐานในการเรียกร้องค่าสินไหมทดแทน ส่วนค่าความเสียหายทาง
จิตใจนั้นประเมินลำบาก ขึ้นอยู่กับอายุ เพศ และสถานการณ์ที่เกิดขึ้นด้วย ส่วนมากขึ้นอยู่กับการเจรจา
(ถ้ามีการฟ้องคดีก็อยู่ในดุลพินิจของศาล)

ผู้เสียหายชื่อน้องจี๊ดใช่ไหม ขอให้หายไวๆมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงเหมือนเดิมนะครับ
:)ขอบคุณครับ น้องชื่อจี๊ฟครับ  น้องรถจี๊ฟ (JEEP) ยิ้ม
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 14:14:26 »

เศร้า แจ้งข่าวครับ เบื้องต้นขณะนี้ทางหน่วยงานที่รับผิดชอบพื้นที่ประสานผ่านทางโรงเรียน(ครูประจำชั้น) เพื่อขอเข้ามาเยี่ยมที่บ้าน อยู่ในขั้นตอนการนัดวันเวลากันอยู่ครับ เศร้า
Cupid

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 15:25:42 »

เศร้า แจ้งข่าวครับ เบื้องต้นขณะนี้ทางหน่วยงานที่รับผิดชอบพื้นที่ประสานผ่านทางโรงเรียน(ครูประจำชั้น) เพื่อขอเข้ามาเยี่ยมที่บ้าน อยู่ในขั้นตอนการนัดวันเวลากันอยู่ครับ เศร้า

นับเป็นข่าวดีเบื้องต้น ขอให้ผลการเจรจายุติลงด้วยดีครับ ยิ้มเท่ห์
b'ngo-nga

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 15:38:15 »

หายไว  ไว  น่ะค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์