เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 20:19:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รวมตัวผู้ที่ได้รับความเดือดร้อนจากมิตซู 999 เชิญลงชื่อข้างใน..
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 พิมพ์
ผู้เขียน รวมตัวผู้ที่ได้รับความเดือดร้อนจากมิตซู 999 เชิญลงชื่อข้างใน..  (อ่าน 51985 ครั้ง)
anuchit intaJak
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #180 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 14:35:56 »

เมื่อวาน(20/10/2556)นี้ไปยื่น สคบ.  เชียงรายอยู่ด้านหลังตลาดตันติชัยห้าแยกฯอีกวันเขาโทรมาบอกให้ไปแจ้งที่ศาลากลางจังหวัดอยากรู้ว่าต้องไปแจ้งที่ สคบ.ที่ไหนแน่ช่วยบอกด้วย  ขอบคุณครับ
สีอำพัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #181 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 20:53:46 »

เมื่อวาน(20/10/2556)นี้ไปยื่น สคบ.  เชียงรายอยู่ด้านหลังตลาดตันติชัยห้าแยกฯอีกวันเขาโทรมาบอกให้ไปแจ้งที่ศาลากลางจังหวัดอยากรู้ว่าต้องไปแจ้งที่ สคบ.ที่ไหนแน่ช่วยบอกด้วย  ขอบคุณครับ
ผมไปแจ้งที่ ศาลากลางหลังใหม่ทางไปสนามฝึก รด.ครับ
ntc
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #182 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 20:57:23 »

ผมไปแจ้งที่ ศาลากลางหลังใหม่ทางไปสนามฝึก รด.ครับ

ผมไปที่ข้างตลาดตันติชัย หลังปั๊มคาเท็ค
OWENN
*

« ตอบ #183 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 13:19:30 »

สอบถามครับ พอดีไม่ได้เข้าไปร่วมที่ร้านเอกโอชา กะว่าจะไปร่วมกับน่านวันจันทร์นี้ แต่ก้อเกรงว่าจะไม่ได้ไปเหมือนกัน ติดงานจริงๆ
 อยากทราบประเด็นอย่างละเอียดหน่อยครับว่า มิตซูมอเตอร์เค้าว่ายังไงบ้าง ถ้าไม่มีอะไรที่จะช่วยเราได้จริงๆ ผมจะได้ไม่ต้องไป เพราะว่าผมยื่นสคบ.ไปแล้ว
1.ป้ายจะได้เมื่อไหร่ ด้วยวิธีการยังไง-ผมคุยกับสคบ.พะเยา เค้าบอกว่าทางมิตซูมอเตอร์จะยื่นฟ้องทางสถาบันการเงินเพื่อเอาเล่มมา(อันนี้งง ว่าทำไมไม่ฟ้อง999)
2.ถ้าได้ป้ายมา แน่นอนว่าเกิน90 วันไปแล้ว เราจะต้องทำยังไงต่อไป เพื่อให้ได้เงินคืนภาษีมา(อันนี้ขอเป็นคำตอบของมิตซูมอเตอร์ และขอความเห็นของพี่ๆน้องๆในนี้ด้วยครับ เพราะผมมึนตึ๊บจริงๆ)
3.เอกสารที่ทางพนักงานมิตซูให้เตรียมไป เพื่อไปยื่นฟ้อง999 หรือเพื่อฟ้องสถาบันการเงินครับ(อันนี้ก้องง เพราะถามกรุงศรี เค้าบอกว่าเค้าจะฟ้อง999 ถามสคบ.บอกจะฟ้องมอเตอร์ ถามมอเตอร์บอกจะฟ้องกรุงศรี)
4.พี่ๆน้องๆทำอะไรกันไปบ้างแล้วบ้างครับ ชี้แนะด้วย(เมียด่าหูชาหมดแล้วครับ เมียจะเอาHonda แต่เราดันเลือกMitsu กำจิงๆ)
 ขอบคุณมากๆครับ
komsan_puy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #184 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 10:36:10 »

ตอบเท่าที่ จำได้นะครับ
1. ฟ้องสถาบันการเงิน  ให้จดทะเบียน
2.ภาษีรถคันแรก เกิน 90 วันแน่ๆ ฟ้อง 999 หรือ บริษัทที่รถเราไปจัดไฟแนน  ได้ แต่ผมลืมถามว่า หากเราฟ้อง บริษัทที่รถเราไปจัดไฟแนน มันจะยาวนานหรือเปล่า กลัวต้องรอนานเกินไป
ส่วนมิตซูมอเตอร์ ช่วยจ้างทนายฟ้องศาลให้เรา ครับ ไม่ได้จะจ่ายเงินชดเชยภาษีรถคันแรก ให้นะครับ
3.เอกสารต่าง เอาไปให้เป็นหลักฐาน สำหรับ ทยาย ยื่นฟ้อง ทั้ง สถาบันการเงิน  และ 999 หรือ บางกรณี
ฟ้องบริษัทที่รถเราไปจัดไฟแนน (สำหรับผู้ซื้อผ่อน) ฟ้องเรียกเก็บ ค่าชดเชยภาษีรถคันแรกครับ
4.เราก็ได้แต่ รอนะครับ เดี๋ยวถ้าได้ป้ายเมื่อไหร่ จะรวมกันไปเรียกร้อง ค่าชดเชยภาษี ที่ 999 ครับ
ntc
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #185 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 21:19:33 »

สอบถามครับ พอดีไม่ได้เข้าไปร่วมที่ร้านเอกโอชา กะว่าจะไปร่วมกับน่านวันจันทร์นี้ แต่ก้อเกรงว่าจะไม่ได้ไปเหมือนกัน ติดงานจริงๆ
 อยากทราบประเด็นอย่างละเอียดหน่อยครับว่า มิตซูมอเตอร์เค้าว่ายังไงบ้าง ถ้าไม่มีอะไรที่จะช่วยเราได้จริงๆ ผมจะได้ไม่ต้องไป เพราะว่าผมยื่นสคบ.ไปแล้ว
1.ป้ายจะได้เมื่อไหร่ ด้วยวิธีการยังไง-ผมคุยกับสคบ.พะเยา เค้าบอกว่าทางมิตซูมอเตอร์จะยื่นฟ้องทางสถาบันการเงินเพื่อเอาเล่มมา(อันนี้งง ว่าทำไมไม่ฟ้อง999)
2.ถ้าได้ป้ายมา แน่นอนว่าเกิน90 วันไปแล้ว เราจะต้องทำยังไงต่อไป เพื่อให้ได้เงินคืนภาษีมา(อันนี้ขอเป็นคำตอบของมิตซูมอเตอร์ และขอความเห็นของพี่ๆน้องๆในนี้ด้วยครับ เพราะผมมึนตึ๊บจริงๆ)
3.เอกสารที่ทางพนักงานมิตซูให้เตรียมไป เพื่อไปยื่นฟ้อง999 หรือเพื่อฟ้องสถาบันการเงินครับ(อันนี้ก้องง เพราะถามกรุงศรี เค้าบอกว่าเค้าจะฟ้อง999 ถามสคบ.บอกจะฟ้องมอเตอร์ ถามมอเตอร์บอกจะฟ้องกรุงศรี)
4.พี่ๆน้องๆทำอะไรกันไปบ้างแล้วบ้างครับ ชี้แนะด้วย(เมียด่าหูชาหมดแล้วครับ เมียจะเอาHonda แต่เราดันเลือกMitsu กำจิงๆ)
 ขอบคุณมากๆครับ

1.ป้ายจะได้เมื่อไหร่ยังกำหนดเวลาไม่ได้แต่ขั้นตอนดำเนินการน่าจะประมาณ 3-6เดือน โดยการใช้คำสั่งศาลสั่งให้จนทะเบียน แท่นใบแจ้งจำหน่าย ทีต้องฟ้องไฟแนนช์ทำไม่ไม่ฟ้อง มิตซู999  ก็เพราะว่าตามสัญญาเช่าซื้อรถ เราเป็นผู้ซื้อรถจากไฟแนนช์ แล้วไฟแนนช์เป็นผู้ซื้อจากมิตซู999อีกที เราไม่ได้ซื้อกับมิตซู999ตามสัญญา
2.เรื่องภาษีต้องรอให้ได้ทะเบียนก่อนแล้วนำไปยื่นอีกที บางทีทางสรรมิตอาจนำมาพิจารณาอนุโลมให้ก็ได้ เพราะมีผู้เสียหายเยอะ แต่หากไม่ได้ ก็ต้องรวมตัวกันฟ้องแพ่งอีกที โดยการฟ้องผ่าน สคบ(ไม่มีค่าใช้จ่าย) หรือดำเนินการจ้างทนายเอง(เสียค่าใช้จ่ายเอง)ก็ได้
3.การฟ้องร้องไล่ตามลำดับ เราฟ้องไฟแนนช์ เมื่อได้ทะเบียนแล้ว ไฟแนนช์ก็ไปฟ้องมิตซู999 ต่ออีกที
 4.สิ่งที่คนส่วนใหญ่ทำก็คือ แจ้ง สคบ เตรียมเอกสารหลักฐานต่างๆให้มิตซูมอเตอร์ดำเนินการฟ้อง ให้จดทะเบียน
Natnanta
*

« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 00:01:11 »

ขอลงชื่อเข้าร่วมด้วยนะครับ
ผมธวัชชัย นันตา 0903896312
แฟน พยุดา จันทร์ต๊ะน้อย 0848042335
ซื้อรถ ไทรทัน 4 ประตู ที่ศูนย์พะเยา
ตอนนี้เอารถมาใช้อยู่ที่ชลบุรี ไปไหนก็ไม่ได้ โดนตำรวจโบกอย่างเดี่ยว เดือดร้อนมากครับ
vigo
ชั้นประถม
*

โทร.086-1918707

« ตอบ #187 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 12:40:39 »

สรุปแล้วภาษีคันแรกยังพอมีโอกาศที่(จะ)ได้เงินคืนมี3วิธี
1.ทางสรรพสามิตให้ยื่นเอกสารไปก่อนรอครบ1ปี ตรวจเอกสารแล้ว(อาจจะ)อนุโลมให้เป็นกรณีพิเศษ
2.ไปเรียกร้องให้ทาง99จ่ายเงินชดเชยให้แทน(มีบ้างคนเขาได้รับเช็คเงินสดแล้ว)
3.ฟ้อง99 สู้คดีต่อไป
  สรุป(ยังพอมี)โอกาสอีกนิดหนึ่ง
komsan_puy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #188 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 14:03:29 »

สรุปแล้วภาษีคันแรกยังพอมีโอกาศที่(จะ)ได้เงินคืนมี3วิธี
1.ทางสรรพสามิตให้ยื่นเอกสารไปก่อนรอครบ1ปี ตรวจเอกสารแล้ว(อาจจะ)อนุโลมให้เป็นกรณีพิเศษ
2.ไปเรียกร้องให้ทาง99จ่ายเงินชดเชยให้แทน(มีบ้างคนเขาได้รับเช็คเงินสดแล้ว)
3.ฟ้อง99 สู้คดีต่อไป
  สรุป(ยังพอมี)โอกาสอีกนิดหนึ่ง
อ้ายได้ ข่าวมา กาครับ เหรอว่าตั้งความหวังด้วย ตนเอง ผมกะจะเลิกหวังละนะ
maxkee
*

« ตอบ #189 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 22:53:15 »

ตอบเท่าที่ จำได้นะครับ
1. ฟ้องสถาบันการเงิน  ให้จดทะเบียน
2.ภาษีรถคันแรก เกิน 90 วันแน่ๆ ฟ้อง 999 หรือ บริษัทที่รถเราไปจัดไฟแนน  ได้ แต่ผมลืมถามว่า หากเราฟ้อง บริษัทที่รถเราไปจัดไฟแนน มันจะยาวนานหรือเปล่า กลัวต้องรอนานเกินไป
ส่วนมิตซูมอเตอร์ ช่วยจ้างทนายฟ้องศาลให้เรา ครับ ไม่ได้จะจ่ายเงินชดเชยภาษีรถคันแรก ให้นะครับ
3.เอกสารต่าง เอาไปให้เป็นหลักฐาน สำหรับ ทยาย ยื่นฟ้อง ทั้ง สถาบันการเงิน  และ 999 หรือ บางกรณี
ฟ้องบริษัทที่รถเราไปจัดไฟแนน (สำหรับผู้ซื้อผ่อน) ฟ้องเรียกเก็บ ค่าชดเชยภาษีรถคันแรกครับ
4.เราก็ได้แต่ รอนะครับ เดี๋ยวถ้าได้ป้ายเมื่อไหร่ จะรวมกันไปเรียกร้อง ค่าชดเชยภาษี ที่ 999 ครับ

ถ้าได้ป้ายแล้วช่วยบอกด้วยนะครับ  จะไปรวมตัวด้วยคน == 095-6122560 ==  max
phatita1
*

« ตอบ #190 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 10:35:20 »

หลังจากนี้ก็รอต่อไปละค่ะพ่อแม่พี่น้อง ว่าจะได้เมื่อไหร่
phatita1
*

« ตอบ #191 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 10:36:39 »

ผ่านศูนย์ แม่ฟ้าหลวง กับ ศูนย์สหมิตร เปลี่ยนชื่อเป็น มิสซูพันล้านแล้วนะค่ะ
เด็กดอย
*

« ตอบ #192 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 12:35:33 »

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นมิตซูล้านนาครับ ฮืม ฮืม
vigo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #193 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 19:49:20 »

บ 99 มันชั่วได้ใจ!!!...  มันขายบริษัทหนีเฉยเลย........... โกรธ โกรธ
ntc
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #194 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 20:59:57 »

ใจเย็นๆครับ....สติทำให้เกิดปัญญาครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
OWENN
*

« ตอบ #195 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 22:09:00 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอบคุณ คุณkomsan_puy คุณntc คุณvigo และคุณmaxkee ครับ  ที่กรุณาตอบคำถามและให้ความเห็น จนกระตุ้นให้ผมต้องรีบบึ่งรถไปฟังด้วยตนเอง แต่เกือบไม่ได้เข้าฟังเนื่องจากไม่มีรายชื่อและไม่ได้แจ้งล่วงหน้า ดีที่อาศัยเป็นผู้ติดตามของเพื่อนอีกคนเพื่อเข้าฟัง(สงสัยจะป้องกันพวก999เข้ามาฟัง)
ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ
1.มีเพื่อนร่วมชะตากรรมเยอะมากๆๆๆๆเรื่องป้าย ส่วนเรื่องภาษีคันแรกไม่รู้ว่าครึ่งหนึ่งของคนที่ไปร่วมจะได้รึป่าว อย่างน้อยก้อไม่ได้มีกรูคนเดียวว่ะ(พูดกับเมีย555)
2.ฟ้องลูกเดียวครับ เอาป้ายมาก่อน อย่างอื่นว่ากันทีหลัง
3.ภาษีคันแรก มุมมองในฐานะนักธุรกิจอย่างผม ฟันธงเลยว่าถึงจะฟ้องชนะ 999ก้อคงไม่มีจ่าย(ดูจากจำนวนผู้เสียหาย) ไหนจะหนี้เงินกู้ที่เอาชุดจดทะเบียนเราไปค้ำไว้อีก ภาวนาอย่างเดียวกับที่คุณvigoว่า ขอให้สรรสามิตอนุโลมเป็นกรณีพิเศษอย่างเดียวครับ
4.แอบน้อยใจมิตซูมอเตอร์นิดนึงครับในฐานะบริษัทแม่ ออกมาช้ามาก ถ้าออกมาเร็วคงจะแก้ปัญหาได้ง่ายกว่านี้ และน่าจะช่วยอะไรได้มากกว่าการช่วยฟ้องครับ เพราะยังไงรถก้อเป็นรถมิตซูครับ ไม่ใช่รถยี่ห้อ999 ต่อไปใครจะซื้อมิตซูคงต้องคิดหนัก
5.ส่วนท่านอื่นๆว่าไงกันบ้างครับ
vigo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #196 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 13:51:50 »

จะสรรพสามิตอนุโลมเป็นกรณีพิเศษ เราต้องมาร่วมตัวกันเพื่อต่อรองอีกทีคับ  ไม่ต้องรอให้ถึงหนึ่งปี
สีอำพัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #197 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 15:53:56 »

วันนี้ กรุงศรีออโต้ โทรมาขอสำเนาบัตรกับสำเนาทะเบียนบ้าน
ว่าจะไปดำเนินการจดทะเบียนให้ สนง อยู่ที่ อาคารหน้าทางเข้า
รพ.ศรีบุรินทร์  ....เขาบอกน่าจะใช้เวลา 4-6 เดือน ก็ไม่รู้จะยังไงต่อไปนะครับ
eyeja1234
มัธยม
**

« ตอบ #198 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 14:32:03 »

นคเรศ  ทวีชัย
ซื้อมาตั้งแต่เดือนก.พ.แล้วยังไม่ได้เหมือนกันคับ
ntc
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #199 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 17:10:58 »

กลับมาแล้วครับหลังที่โดนบล๊อกไปหลายวัน
  มีหลายท่านที่โทรมาหาผมถามรายละเอียดที่ทางมิตซูมอเตอร์มาชี้แจงในวันที่ 20 ต.ค.ที่ผ่านมา เนื่องจากไม่ได้มาร่วมประชุมด้วย ผมขอสรุปให้ประมาณนี้ครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือทาง มิตซู999 ไปขอสินเชื่อจากสถาบันการเงินมาซื้อรถที่มิตซูมอเตอร์ แล้วใช้ชุดแจ้งจำหน่ายว่างค้ำประกันไว้ แล้วเอามาขายต่อให้เรา   พอเราซื้อไปด้วยเงินสดบ้างหรือไฟแนนช์บ้าง ทาง999ได้รับเงินไปแล้ว ไม่ไปดำเนิดการชำระกับสถาบันการเงินที่ตนเองขอสินเชื่อมา ดังนั้นทางสถาบันการเงินดังกล่าวจึงไม่ให้ชุดแจ้งจำหน่ายมาจดทะเบียน จึงเป็นปัญหาที่เรายังไม่ได้ทะเบียน ณ.เวลานี้ โดยมีผู้เสียหายทั้ง4จังหวัดรวมประมาณ 700 กว่าราย และเฉพาะ จ.เชียงรายมีผู้เสียหายประมาณ 260 ราย แต่มีผู้ร้องเรียน สคบ แค่20ราย เอง ยังไงใครที่ยังไม่ได้ร้อง สคบ ให้ไปแจ้งด้วยนะครับเป็นผลประโยชน์ของท่านเอง

ต่อมาทางมิตซูมอเตอร์ได้เรียกเจ้าของไปพูดคุยได้ชี้แจงว่า ได้นำเงินไปลงทุนและต่อเติมโชว์รูมรถ และทางมิตซูมอเตอร์ก็ได้งดจำหน่ายรถให้กับ999ทันที แล้วหาทางเพื่อช่วยเหลือลูกค้าต่อไป

วิธีการที่ทางมิตซูมอเตอร์ช่วยเหลือ

เรื่องทะเบียน ทีมงานได้ประสานกับทางขนส่งเพื่อหาวิธีจดทะเบียนให้เรา มีอยู่2วิธี คือ
1.ส่งชุดแจ้งจำหน่ายให้ขนส่งเพื่อดำเนินการจดทะเบียน เป็นวิธีที่ทำกันปกติทัวไป แต่เราใช้วิธีนี้ไม่ได้เนื่องจากเราไม่มีเอกสารชุดนี้(ชุดแจ้งจำหน่ายจะอยู่สถาบันการเงินที่999ขอสินเชื่อมา และใช้เอกสารชุดนี้ค้ำประกันไว้)
2.เราต้องใช้วิธีนี้ ให้ใช้คำสั่งศาล สั่งให้จดทะเบียนทางขนส่งถึงจะยอมจดให้ ทั้งนี้ที่จะได้คำสังศาลมาก็ต้องดำเนินการฟ้องต่อผู้ที่ขายรถให้เรา(ซ์้อผ่อนฟ้องสถาบันการเงินที่เราทำเรื่องเช่าซื้อ ถ้าซื้อเงินสดก็ฟ้อง999เลย) โดยการฟ้องร้องต่างๆทางมิตซูมอเตอร์จะเป็นผู้ดำเนิดการให้และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมดเอง ประมาณ 10 ล้านบาท จะใช้เวลาดำเนิดการทั้งหมดนี้ประมาณ 4 ถึง 6เดือน ถ้าหากไม่มีการอุทธรณ์

เรื่องภาษีรถคันแรก ทางทีมงานได้ไปประสานกับกรมสรรพสามิต แล้วได้คำตอบว่า ถ้าตามเงื่อนไขของรัฐบาลแล้วให้ยื่นขอคืนภายใน90วันหลังจากส่งมอบรถ นอกเหนือจากนี้ก็หมดสิทธิ์  แต่ทางสรรพสามิตแจ้งว่าให้ลองยื่นเข้ามาก่อน หากมีผู้เสียสิทธิ์หลายรายทางส่วนที่เกี่ยวข้อง อาจนำมาพิจารณาปัญหา แล้วอนุโลมให้กลุ่มผู้เสียหายได้รับสิทธิ์เหมือนเดิมก็เป็นได้

เรื่องเงินที่ทาง999สัญญาว่าจะให้หรือคืนในกรณีต่างๆ ทางทีมงานจะร่วมดำเนิดการฟ้องเรียกไปพร้อมกับทะเบียนเลย แต่จะได้ครบไม่ครบก็ว่ากันไปอีกที
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 พิมพ์