เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 08:04:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สิ่งดีดีที่สุดสำหรับ Notebook เพียง 1 เครื่อง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สิ่งดีดีที่สุดสำหรับ Notebook เพียง 1 เครื่อง  (อ่าน 1094 ครั้ง)
gigza
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:40:23 »

อย่าเพิ่งงงตามหัวข้อครับ ที่เอ่ยมาอย่างนั้นก็แค่อยากถาม กูรูไม่ว่าจะเป็นผู้มีประสบการณ์ เซียน เทพ คอมพ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้รู้.. ยิ้ม

เกริ่นก่อนว่า ผมใช้ Notebook ตัวนึง ไม่หรู ไม่เลิศมาก ก็ถือว่าเป็นเครื่องมือหากินตัวนึงได้ เป็น ACER ครับ รุ่น emachines สเปกก็ HDD 250 , 1Gb Ram , Pentium(R) Dual-Core CPU T4200 @ 2.00GHz ตามนี้ครับ

อยากได้สิ่งดีดีมาประดับไว้ในเครื่องครับ เพราะปัจุบันรู้สึกว่าอืดมาก เปิดเว็บ เปิดเครื่องแต่ละที ดูสภาพภายนอกก็ไม่เก่านะ ไม่ขี้เหร่ด้วย อยากให้ท่านผู้รู้ตอบเป็นข้อ ๆให้หน่อยนะครับ

1. เพิ่ม Ram หรือ Hdd ดีมั้ย รุ่นไหนดีครับ

2. อันนี้สำคัญมากในเรื่องของตัว Window XP ผมไม่ค่อยจะสนใจ Seven  หรือ vista เท่าไหร่ ไม่คุ้นตา ที่ลงตอนนี้ก็เป็น XP SP3 แต่หากว่า Seven หรือ Vista มีดี อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำที

3. ใช้ Scan ไวรัสตัวไหนดีครับที่ไม่เรื่องมาก ไม่ทำให้เครื่องอืด ไม่มีผลกับโปรแกรมบางตัว
ตอนนี้ผมใช้ Avast อยู่ มีตัวไหนที่น่าสนใจกว่านี้บ้างครัับ

4. โปรแกรมแต่งภาพสำหรับหลาย ๆท่าน แน่นอนครับเพราะหลายท่านสมาิชิกในทีนี้คงต้องมีประดับในเครือ่งแน่ อย่างน้อยก็ได้โพสต์รูปสวย ๆในนี้ รวมทั้งการตัดต่อ รีทัช ผมใช้ photoshop 7 อยู่ อย่าเพิ่งว่าเชยนะครับ เพราะผมต้องการให้ตรงกับภาพที่ใช้ในงานได้ดังใจก็พอแล้ว มีโปรแกรมไหนที่น่าสนใจกว่า photoshop อีกมั้ยครับ

5. หนีไม่พ้นเรื่องเสียงเพลง และโปรแกรมดูหนัง ที่ทำให้บันเทิงใจไม่น้อย แต่บางครั้งก็อดหัวเสียไม่ได้ครับ โปรแกรมบางตัวเล่นไปมาเหมือนแผ่นสะดุด สะอึก โหลดมาจากเว็บ ถ้าสะดุดทุกเรื่องทุกเพลงคงไม่ใช่ที่ไหนแน่นอนแล้วมั้ง มีตัวไหนที่น่าสนใจบ้างครับ ตอนนี้ผมใช้ jet audio ฟังเพลง และใช้ gom player ดูหนังอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

6. ขออีกโปรแกรมและกัน เพราะคงขาดไม่ได้ช่วงเทศกาลที่จะมาถึง นั่นคือ Karaoke ที่ทุกวันนี้ผมยังใช้ karaoke (คารา-โอเค) อยู่เลย ใฝ่ฝันมากที่อยากได้โปรแกรมที่เสียงเพราะ และเสมือนเสียงดนตรีแท้จริง บางครั้งเปิดบางเพลง มีเสียง ตื๊ดตือ ตามคำร้องไปเรื่อย ๆ ฟังแล้วรำคาญมาก โกรธ โกรธ มีตัวไหนน่าสนใจครับ

ทั้งหมดนี้แหบะครับที่ผมคิดว่า น่าจะเป็นสิ่งดีดีส่วนหนึ่งสำหรับหลายท่านที่มี Notebook เป็นอาวุธคู่กาย ไม่มากก็น้อย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:44:03 โดย @พ่อมดไซเบอร์ (เชียงราย-จ๊อบ) » IP : บันทึกการเข้า
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:55:39 »

1. เพิ่ม Ram หรือ Hdd ดีมั้ย รุ่นไหนดีครับ

ถอดแรมขายทิ้ง ใส่ 2g 2 ตัวไปเลยครับ
(เครื่องที่เอาไว้ทำมาหากินจริงๆ แรม 4g+ กันทั้งนั้นครับ ddr2-3 เครื่องท่านน่ะ)
เครื่องผม แรม 4g เปิดเกม 2 จอ ps illus msn2เมล เว็บอีก สิบกว่าหน้า ไม่เคยงอแงครับ

ที่สำคัญอย่าคิดว่ามันเปลืองครับ เพราะมันคืนการลงทุน ยิ่งตอนเร่งๆงาน ยิ่งคุ้มค่าครับ

2. อันนี้สำคัญมากในเรื่องของตัว Window XP ผมไม่ค่อยจะสนใจ Seven  หรือ vista เท่าไหร่ ไม่คุ้นตา ที่ลงตอนนี้ก็เป็น XP SP3 แต่หากว่า Seven หรือ Vista มีดี อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำที

ตามไปที่กระทู้ผมเลยครับ แล้วจะรู้สึกว่ามันใช่ง่ายจริงๆ อยากได้หน้าตาเหมือน xp ก็มีวิธีปรับครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=42442.0

3. ใช้ Scan ไวรัสตัวไหนดีครับที่ไม่เรื่องมาก ไม่ทำให้เครื่องอืด ไม่มีผลกับโปรแกรมบางตัว
ตอนนี้ผมใช้ Avast อยู่ มีตัวไหนที่น่าสนใจกว่านี้บ้างครัับ

อืมครับ avast 5 ดีกว่า4 จริงๆ ฟันธง ไม่หนักเครื่อง

4. โปรแกรมแต่งภาพสำหรับหลาย ๆท่าน แน่นอนครับเพราะหลายท่านสมาิชิกในทีนี้คงต้องมีประดับในเครือ่งแน่ อย่างน้อยก็ได้โพสต์รูปสวย ๆในนี้ รวมทั้งการตัดต่อ รีทัช ผมใช้ photoshop 7 อยู่ อย่าเพิ่งว่าเชยนะครับ เพราะผมต้องการให้ตรงกับภาพที่ใช้ในงานได้ดังใจก็พอแล้ว มีโปรแกรมไหนที่น่าสนใจกว่า photoshop อีกมั้ยครับ

ปกติผมก็ใช้ ps cs3 + กับโปรแกรมเสริมทั่วไปตามความถนัดน่ะแหละครับ

5. หนีไม่พ้นเรื่องเสียงเพลง และโปรแกรมดูหนัง ที่ทำให้บันเทิงใจไม่น้อย แต่บางครั้งก็อดหัวเสียไม่ได้ครับ โปรแกรมบางตัวเล่นไปมาเหมือนแผ่นสะดุด สะอึก โหลดมาจากเว็บ ถ้าสะดุดทุกเรื่องทุกเพลงคงไม่ใช่ที่ไหนแน่นอนแล้วมั้ง มีตัวไหนที่น่าสนใจบ้างครับ ตอนนี้ผมใช้ jet audio ฟังเพลง และใช้ gom player ดูหนังอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เปิดเพลงผมใช้ winamp ดูหนังใช้ gom เหมือนกัน แล้วก็เปิดโปรแกรม power dvd เสริม เพื่อให้เสียงดีครับ ลองดู

6. ขออีกโปรแกรมและกัน เพราะคงขาดไม่ได้ช่วงเทศกาลที่จะมาถึง นั่นคือ Karaoke ที่ทุกวันนี้ผมยังใช้ karaoke (คารา-โอเค) อยู่เลย ใฝ่ฝันมากที่อยากได้โปรแกรมที่เสียงเพราะ และเสมือนเสียงดนตรีแท้จริง บางครั้งเปิดบางเพลง มีเสียง ตื๊ดตือ ตามคำร้องไปเรื่อย ๆ ฟังแล้วรำคาญมาก โกรธ โกรธ มีตัวไหนน่าสนใจครั ไม่รู้ไม่ชี้ครับ

ทั้งหมดนี้แหบะครับที่ผมคิดว่า น่าจะเป็นสิ่งดีดีส่วนหนึ่งสำหรับหลายท่านที่มี Notebook เป็นอาวุธคู่กาย ไม่มากก็น้อย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
[/color][/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 12:50:47 โดย Com2Care.....(ฮักบ้านดู่) » IP : บันทึกการเข้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 19:34:35 »

ความรู้ดีดี ของใจหลายเด้อ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
mcmcmcac
ชั้นประถม
*

เกลียดนัก ไอ้พวกนักเลง"คีย์บอร์ด"

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 20:35:12 »

ตอบเพิ่มเป็น4gb ไปเลยครับ ผมเองก็มีNotebook ที่เอาไว้ใช้หากินเหมือนกันครับ แรมเดิม2gb(1x2) ตอนนี้เป็น3gbแล้วครับ พอดีใส่4gbแล้วไม่ขึ้น แค่นี้ผมโหลดบิต เล่นเน็ต แต่งภาพ ดูหนัง ทั้งวันทั้งคืนไม่มีอืดครับ แล้วลองหาโปรแกรมTuneUp Utilities2010มาใช้สิครับ มันช่วยจัดการระบบได้ดีครับ ส่วนHDD มันขึ้นอยู่กับท่านว่าท่านเองเป็นขาโหลดไหม HDDเดิมผม160gb เปลี่ยนเป็น500gb  ส่วน160gbทำเป็นExternal HDD
2. อันนี้สำคัญมากในเรื่องของตัว Window XP ผมไม่ค่อยจะสนใจ Seven  หรือ vista เท่าไหร่ ไม่คุ้นตา ที่ลงตอนนี้ก็เป็น XP SP3 แต่หากว่า Seven หรือ Vista มีดี อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำที
ตอบไม่ยากเลยครับ เมื่อก่อนผมใช้XP 3เดือนลงที ตั้งแต่ผมใช้7 นานเลยครับ ผมใช้มาตั้งแต่เป็นรุ่นทดลองแล้วครับ build69xx-7600ปัจจุบัน ยิงฟันยิ้ม

ตอบถ้าเพิ่มแรมแล้ว ผมแนะนำ Kapasky2010-2011 ครับ โดยส่วนตัวผมใช้อยู่ รีเซททุกเดือน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอบผมเองไม่ได้ลงไว้ เปลื้องพื้นที่ ใช้แค่PhotoScapeV3.5 ไม่ก็โปรแกรมจับภาพSnagit 9 แค่นี้ครับ

5. หนีไม่พ้นเรื่องเสียงเพลง และโปรแกรมดูหนัง ที่ทำให้บันเทิงใจไม่น้อย แต่บางครั้งก็อดหัวเสียไม่ได้ครับ โปรแกรมบางตัวเล่นไปมาเหมือนแผ่นสะดุด สะอึก โหลดมาจากเว็บ ถ้าสะดุดทุกเรื่องทุกเพลงคงไม่ใช่ที่ไหนแน่นอนแล้วมั้ง มีตัวไหนที่น่าสนใจบ้างครับ ตอนนี้ผมใช้ jet audio ฟังเพลง และใช้ gom player ดูหนังอยู่ครับ 
ตอบโปรแกรมเพื่อความบันเทิงของผมมี
1. K-Lite Codec Pack
2. GOM
3.AIMP 2
4.Winamp ลงไว้แต่ไม่ใช้ อาศัยลงปลั๊กอิน แต่ใช้GOM กับ AIMP2 มายืมปลั๊กอินในWinamp ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
5.Windows Media Play 12 ติดWindows7 ใช้ดีครับ

6. ขออีกโปรแกรมและกัน เพราะคงขาดไม่ได้ช่วงเทศกาลที่จะมาถึง นั่นคือ Karaoke ที่ทุกวันนี้ผมยังใช้ karaoke (คารา-โอเค) อยู่เลย ใฝ่ฝันมากที่อยากได้โปรแกรมที่เสียงเพราะ และเสมือนเสียงดนตรีแท้จริง บางครั้งเปิดบางเพลง มีเสียง ตื๊ดตือ ตามคำร้องไปเรื่อย ๆ ฟังแล้วรำคาญมาก   มีตัวไหนน่าสนใจครับ
ตอบKaraplayer ครับ  แล้วหาซาว์นฟอนต์ดีซักตัวครับ เสียงดีแน่ๆครับ

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2010, 19:47:05 »

ได้คำตอบดี ๆ ไปเยอะเลยนะครับ ผมว่าเครื่องอืดหรือไม่อยู่ที่ os + ram และโปรแกรมที่ใช้งานในเวลาพร้อม ๆ กันนะครับ ถ้าจะใช้ xp ตองหาตัวใหม่ ๆ ที่อัพเดทมาเยอะ  ๆ แล้วนะครับ และอย่าใชตัวที่ปรับแต่งมาก จะกินรีซอร์สเราแบบไม่รู้ตัว ส่วน antivirus ผมใช้ nod 32 2.7 ครับ เก่ามากมาย เบาเครื่องดี

ผมเองใช้ lenovo y410 แรม 4g hdd 500g เปิดทั้งวันไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่อใช้ 7 ครับ

gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2010, 23:57:16 »

ได้คำตอบดี ๆ ไปเยอะเลยนะครับ ผมว่าเครื่องอืดหรือไม่อยู่ที่ os + ram และโปรแกรมที่ใช้งานในเวลาพร้อม ๆ กันนะครับ ถ้าจะใช้ xp ตองหาตัวใหม่ ๆ ที่อัพเดทมาเยอะ  ๆ แล้วนะครับ และอย่าใชตัวที่ปรับแต่งมาก จะกินรีซอร์สเราแบบไม่รู้ตัว ส่วน antivirus ผมใช้ nod 32 2.7 ครับ เก่ามากมาย เบาเครื่องดี

ผมเองใช้ lenovo y410 แรม 4g hdd 500g เปิดทั้งวันไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่อใช้ 7 ครับ

ขอบคุณครับ กูรูเทพทุกท่าน ส่วนมากผมไม่ค่อยได้ยุ่งกะตัวเครื่องเท่าไหร่
จะมีปัญหาก็แค่ปวดหัวเรื่อง xp เท่านั้น
Professional
เอก: 0850367869
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2010, 09:26:09 »

ตอบเพิ่ม SSD ไปเลย HDD ไม่ต้องไปสนใจมัน  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์