เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:54:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ความลับของ แอมป์ขยายคอมพิวเตอร์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ความลับของ แอมป์ขยายคอมพิวเตอร์  (อ่าน 5709 ครั้ง)
jesdath
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 02:51:42 »

แอมป์ขยายคอมพิวเตอร์  มันเน้นราคาถูก ---พลังเสียงที่พอเพียง ขนาดกระทัดรัด
--- นิยมใช้ไอซี ทีดีเอ2030  รองมาก็ LM2822    แต่ยังไม่เจอ  TEA2025 LM1875 LM3875
ซึ่งเป็นตระกูลเกนโคลนที่เสียงดีมากๆ
--จะให้เสียงดีกว่านี้ต้องใช่ปรีเป็นหลอด แต่จะกลายเป็นพวก  ไฮ-- เอ็นด์ไปแล้ว ครับ ไม่เป็นไร    ทำแบบอนาถาก็ได้  ผมทำสำเร็จแล้ว นั่งฟังเสียงมันอยู่ใช้ลำโพงจิ๋วขิงจีนแดง แต่ใช้เบสระบบกรวยปั๊ม(2กรวย) แน่นเกินตัว   ตัวแอมป์มัน เท่าเหรียญ 10บาท ใหม้ไปแล้ว เพราะใช้ไฟ5โวลท์จากคอมพิวเตอร์

--ตะกี้ส่งไปแล้วค้างครับ ข้อความหายหมด เอาเป็นว่าถ้ามีเวลาจะถ่ายรูปมาใหเด เหมือนกองขยะครับ แต่เสียงมัน แอมป์นราคาเรือนแสน  แพ้ขาดขอบอก  หรือไม่ก็กินไม่ลง ถ้าสแอมใปหลอดก็ไม่ว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 02:57:29 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 02:52:44 »

ไอซี tda2030 ตัวละ ไม่ถึง10บาทเอง แต่ในชร.ไม่มีขาย

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 02:59:13 »

Nes electronics
รับ ซ่อม:ติดตั้ง:ล้างแอร์ และซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
ระดับ :ป.โท

อยากรู้ต้องศึกษา...อยากมีวิชาต้องฝึกฝน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 13:03:11 »

ไอซี tda2030 ตัวละ ไม่ถึง10บาทเอง แต่ในชร.ไม่มีขาย

ทำไมจะไม่มีครับผม  หาซื้อได้ที่ ร้านเอเชีย ร้านเอราวัณ อยู่ข้างท่ารถเก่าครับ
ตัวละ 15 บาท ของแท้ 25 บาทครับ

- เครื่อง เพาเวอร์แอมป์นิถามผมได้นะครับ ผมประกอบตั้งแต่ ลำโพงคอมยัน เครื่องเสียงกลางแจ้ง และ เครื่องเสียงรถยนต์ สนใจไหมครับ

โทร 086-4392558
LINE  Neslanla
สินค้าอยู่ในตัวเมืองเชียงรายครับ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 14:22:58 »

ผมเล่นเครื่องหลอดไฟสุงตั้ง600-800โวลท์ครับ เสียงดีครับหลอด แต่กลัวไฟดูดเราตายก่อน--แอมป์ก็เล่นมาเยะครับ แต่ทำแอมป์ทรานซิสเตอร์ทีไร  ใหม้ทุกที ลำโพงก็ไปด้วยเพราะไฟตรงออกลำโพง--เลยจะลองมาเล่นเครื่องเล็กๆดู ตอนนี้คิดว่าทำส่วนหน้าเป็นหลอดหมด แยกเฟส จนขับตัวสุดท้ายเป็นคู่มอสเฟต
---แอมป์สุดอิต เอเจ ที่มีซับในตัวก็ใช้ tda2030 ที่ว่านี้แหละ แต่เบสใช้ LM1875 ครับ ขุมกำลังมาจากหม้อแปลงรูปโดนัท หรือทรอยด์ตัวบึ้ก จากแดนมังกร รุ่นนี้ขวัญใจพระเณร ครับท่าน ได้ความว่าซื้อมาจาดซาเล้ง 600 บาท ผมดูแล้วไอซีเสีย 2ตัวเลยเปลี่ยนให้พระท่านโดยไม่ไกด้คิดตัง และตอนนั้นผมก็เป็นพระอยู่วัดนั้นที่ชลบุรีนะแหละ
---รองเจ้าอาวาสท่านรับติดตั้งเครืองเสียงรถยนต์  ระดับแชมป์ภาคตะวันออก มีญาติโยมมาหาทุกวัน ท่านออกแบบตุ้เบสติดรถยนต์ที่ให้เสียงดีมาก
---มีหลายๆทานที่เล่นเครืองเสียงแบบเสพติด ส่วนใหญ่ผมก็รู้จัครับ เช่นเสี่ยเยี่ยมเจ้าของร้านเควีซี แต่แกไม่ค่อยมีเวลา เสี่ยปิยะเจ้าของร้านเครื่องเสียงติดรถยนต์ไอเอ็นด์ออดิโอ ก็นัดกเล่นเครื่องหลอด และเป็นคอลัมนิสต์ด้วย
---น่านัดจัดงนแมอวดเครื่องเสียงกันสักทีก็ดีน้อ  เด็กรุ่นหลังอย่าว่าแต่ได้ยินเสียงเลย เครื่องหลอดงานวัดก็ไม่เคยเห็นนะครับ น่าขนาดถามเด็กจบอิเล็คที่ชร.เรา แต่มีคนนึคงเปิดร้านขายหลอดและอุปกรณ์อยู่ที่กทม. เดิมเขาเขียนโปรแกรมครับ เก่งมากทีเดียว
--แถวบ้านก็มีคุณหนุ่ม แกมักเอาวงจรจากเนลสันพาสมาทำ แล้วส่งมาแบ่งกันฟัง
ที่ห้วยสักมีฝรั่งคนนึงเล่น หลอด300บี โมโน2ข้าง  โดยสั่งทำที่ศรีเจริญ  ตอนนั้นมันไม่ดัง แกโทรหาผมมผมอยู่พัทยา เลยให้ไปหาคุณหนุ่มๆแกก็ไปดูให้แล้วครับ
--หลอด300บีหลอดเดียวราคาห้าพัน ถึงหลายหมื่น และมันแตกได้ง่ายด้วยสิ เขาว่าเสียงสุดยอด
มีดร.คนไทยคนนึงทำแอมป์ขาย ข้างหน้าเป็นไอซีระดับเทพ ข้างหลังเป้นมอสเฟต แกขายเครื่องละแสนเอง
--เพื่อนผมอีกคนเล่นเฉพะเครื่องซื้อทั้งนั้นครับ เดิมเล้นแน้ด ตอนนี้โรเทล--ลำโพงเดิมแกเล่นเออาร์
--ที่มารู้จักกัน เพราะเข้าไปในเว็ปเครื่องเสียงที่กทม. จึงรู้ว่าอยู่เชียงรายเหมือนกัน
---ตอนนี้พยายามทำไฟจากซัพพลายของคอมให้เป็น +12  -0-  -12 ครับ  เท่าที่มีก็เลี้ยงจุดใส้หลอดกับ จ่ายไฟซัพพลายให้มันด้วย ก็ 12โวลท์นี่แหละ  มันจะเสียงเบาเพราะไฟจุดใส้ไม่พอ แต่ถ้าไฟเลี้ยงถึง300เมื่อไหร่เสียงใสแน่ๆ
---ทำเครื่องเสีงเองดีครับ ได้สิ่งที่เราชอบ ใครมีไม้อีดเศษ อยากได้มาทำตู้เบส แบบมินิสุงแค่คืบน่ะครับ  บางคนทำออกมาเท่าแก้วกาแฟกลมๆแบบนั้นเอง
--อยู่บ้านพิมพ์ม่ค่อยออกครับ คอมพ์ค้าง นี่ใช้ที่บ้านเพื่อน

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 14:24:28 »

http://www.youtube.com/watch?v=R9SybojB5NA

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 14:26:20 »

[ฝรั่งพูดถึงแอมป์ของ ดร.คนไทย----ตัวที่บอก  แต่ใช้ลำดพงของหลอดครับ พวกโลว์เธอร์  ดอกลำโพงืทีไทยเราผลิตก็ส่งนอกไปตีตราฝรั่งก็เยอะครับ ที่นครสวรรค์โคราช ก็ผลิตลำโพงเยอะจนฝรั่งทึ่ง  บางคนบอกว่า ดทรไปหา เขาก็ผลิตให้ ตัวสองตัวแบบที่เราต้องการก็ได้ ที่ รง.ของกำนันสมควร โอบอ้อมน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 14:33:50 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2013, 01:53:21 »

ใช้หม้อแปลงทั้ีวไปดัดแปลงให้มีไฟสูงออกมาครับ เอาท์พุทใช้หม้อแปลง 220 ไฟออก9โวลท์ครับ จริงๆแล้วต้องแกะออกมาเรียงเหล็กใหม่ใช้มีช่องอากาศเท่ากระดาษฦนามบัตรครับ
--ผมเคยซื้อหม้อแปลงและตัวต้านทานเดลมาทั้งชุด โดยที่ว่าอนุวัณฒน์กับผมเปฝ็นเพื่อนกันครับ ที่กทม.ผมยังไปนั่งฟังเสียงเครื่องแกอยู้ เคยแนะให้ฝรั่งซื้อปรีหลอดแก เครื่องละพหมื่นห้า ฝรั่งติดใจหอบกลับไปที่ออสเตรเลีย 11กก.เอง  วงจรลอกจากฝรั่ง และเพิ่มเร็กกูเลทที่เป๋้็นหลอดครับ  แกเคยให้หม้อแปลงเอาท์ะพุทมา แต่เป้นของ6bm8 หายไปหมดแล้ว
---คอนนี้เพิ่มไฟสูงเป็น 115โวลท์ครับที่ปรีหลอด เสียงใสดี ว่าจะทำแองเจล่าปรี ของทาส เลยเปลี่ยนใจไม่เล่นโซลิดเสตทแล้ว
---มีคนเอา 1875ทำมาหลอกเซียนไทยว่าของดี ขายหมื่นกว่าๆ ก็่ยังมีคนซื้อ
--แต่แม็กเน็ตทำเครื่องเสียงออกแบยบเอง ฝรั่งทึ่ง ใช่้พวกเฟทเป็นปรี เสียงดีครับ ตอนหลังจ้างนายมาร์ชมาออกแบบ ขายดีที่อเมริกา ดเพราะถูกมาก ราคาห้าหมื่นกว่า เทียบกับแอมป์ตัวละหลา่ยแสนกินกันไม่ลง ชาวฮอลแลนอดืซื้อที่10เครื่อง
---แอมป์หลอดเล็กๆของไทยไปดังที่เยอรมัน มีกล่มที่เล่นพกนี้เยอะ  ลำโพงที่ออกแบบจากกลองยาวไทย ขายไปทั่วโลก ฏโดยฝรั่งที่มาแตา่งงานกับคนไทย และมีแอมป์หลอด นอร์ เช่นกัน แต่จ้างคนไทยผลิต ก็ศรีเจริญเจ้าเก่า ซึ่งทำแอมป์หลอดตั้งแต่ยุคงานวัด  รุ่นพ่อเรา เป็นคนจีนชื่อซีจ๋อ ทุกวันนนี้ก็ทำขายแข่งกับลูกชายแก แกถนัดทำแอมป์ใหญ่ คนเดียวยกไม่ขึ้น แบบนั้น ้ราเรียกว่า เครื่อง8หลอด   มีวงจรจากไดนาโค่
st70มาดัดแปลงเอง ใส่ฏช้คเพิ่มเพื่อลดฮับ ใส่หลอดเพิ่มเข้าไปแโดยขนานกันหละ
เหมอนยุคนี้ที่ขนานมอสเฟต โดยคิดว่ากินกระแสที่เกตน้อย ทำแบบนี้มีคนแถวชลทำตัวไคร์ฟ์ขาสย จะขนานสักกีร่คู่ ทำลายหู ทำลายลำโพงก็ได้ และแอมป์ดิติต้อล ขนาด
เป็น 100วัตต์ก็มีแล้ว   มีคนไทยทำขายด้วย ภาคจ่ายๆไฟเป็นสวิทชิ่ง มีคนนึงจบปริญญาตรี ออกแบบเล่นพวกนี้โดยตรง
---ต่อไปแอมป์ใหญ่ๆหมือแปลงหนักๆก็จะหมดไป
--แอมป์ดิจิต้อลที่ผมซื้อมา 210บาท ขนาดเท่าบัตรเอทัเอ็มและไม่ร้อนเลย(2+2วัตต์) ใช่้ไฟ3โวลท์ก็ทำงานแล้ว  เสียงดังดีมาก อัดเบสได้แบบเหลือเชื่อ รุ่นใหม่มา 850บาท
ที่มันใหม้ไป เ้พราะผมใช่้ไฟเกิน มากสุด 4.5โวลท์ ผมอัดไป5 ลืมดูสเปค

--ผมลงทุนซื้อไอซีดิจิต้องแอมป์ 15+15วัตต์ วัตต์มาลอง พบว่าขามันชิดกันเกินไป บัดกรีไม่ได้ เลยวานช่างโทรศัพท์มือถือเขาบัดกรี 2-3รอบ เขาก็ไม่คิดตังด้วย บอกว่า ใช้หัวแร้งที่ปรับความร้อนได้ และไม่ได้ใช้แว่นขยายแต่อย่างใด   อนาคตแอมป์ วงจรต่างๆ ใช้พวดเซอร์เฟซเม้าท์ที่เแ็นสิ่งเล็กๆ ตกไปที่พื้นเราจะหาไม่เจอเพราะนึกว่าขึ้เล็บ ขี้ฝุ่นพวกนี้  เรียกว่าเสียก็ไม่ต้องซ่อมมันแล้ว ต้องใช้เครื่องแบบที่ประกอบมันขึ้นมาซ่อมมัน หรือทำรีบอล เอาตะกั่วกลมๆแปะไว้ที่ขา แล้วเป่าลมร้อนจนมันหลอมคิดกัน  ช่างบอกว่า เดืิมไอซีมีขา และเดินลายปริ๊นท์ ต่อมาปริ๊นท์พัฒนามี 6ชั้น 8ชั้น(8เลเย่อร์) เดินสายภายใน  ไอซีไม่ต้องมีขาแล้ว เอาวางแปะเลย แบบซ็อกเก็ต775
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กันยายน 2013, 01:58:18 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2013, 02:22:17 »

เอาท์พุทพุท หลอดเดียว ไฟเลียงเดียว หม้อแปลงเอาท์พุท 1ตัวเรียกว่าต่อแบบซิงเกิ้ลเอ็นด์คลาสเอ นักทฤษฎีบอดกเพี้ยนมาหาศาล อาจถึง 10เปอร์เวนต์ของความเพะี้ยนรวมเชิ่งฮา่ร์โมนืกส์ แต่เป็นความเพี้ยนที่กลมกลืนไำปกับสัญญาณกหลัง คือมีฮาร์โมนิกส์เลขคู่ที่ฟังแล้วไพเราะั นุ่มหูขึ้น หลอดจึงครองใจนักเลงเครื่องเสียงเรื่อยมาแอละต้องเป็นแบบโบราณเช่นกัน คือเล่นกัยบเครื่องเสียงแบบแผ่นครึ่ง มีหัวเข้ม ออกแบบวงจรเล่นหัวเข็มอีก เล่นจากซีดีมันไม่เปิงกั๋น ฝรั่งว่าจะอั้น คนไทยก็ว่าตาม
---ิที่บ้าเครื่องเสียงมี3ชาติที่บ้าหนัก เชนต่อแอมป์ทำตู้ลำโพงเอง คตนไทยกับอเมริกันบ้าพอกัน  ทีญี่ปุ่น อเมริกามีคอร์สสอนทำแมป์หลอด โรงตัดเหล็กปั๊มเหล็กออกมามีรูที่ใส่ซ๊อกเก็ตหลอดได้พอดีเสต็ป1 ใช้ 12ax7 กับ EL84วงจรนี้ดังจนยังมีขาย ณปัจจุบัน เพียงวแจต่จัน เปลี่ยนเบอีร์หลอดเป็น 6n1 มันก็คือ 6dj8 หรือ 6922 น่ะเอง ขายไมใช่ถูกๆ 285ดอลล์นะ
---ขนาดมันเล็กดีครับบางคนทำแอมป์บนฝาฮาร์ดดิสก์ขนากด 3.5นิ้ว โอ้ เล็กมาก
--ปัจจุบันแอป์ดิจิ ปรีเป็นหลอด จีนทำขายมีเยอะ ปแอมป์หูฟังก็มี ราคาไม่ถูกซะด้วย
บางคนสีั่งแอมปฺ์จีนมาขาย 5-6หมื่น ขายไปได้ยังไง ไม่ถึงปีก็เสีย ไม่มีใครซ่อมมได้ เพราะกระทรวงไม่มีการสอนเรื่องหลอดแล้ว  ที่แห้หลอดมันหสวนกลับมาด้วยความเีของมันเอง
---ที่รัสเซีย เรด้าร์ต่างๆในรถถัง ปและเครื่องบินมิก ยังใช้หลอดอยู่ และใฃ้มาตลอด จึงทำให้โลกไม่ขาดแึคบลนครับ ที่จีน เดิมหลอดเป็นยุทธปัจจัย หลัีงมาก็่รัฐบาลทำแอมป์ขายเลย เช่น หลอดชูกวง แอมป์ดา-เร็ด
---แหลมมออดิโอ อเมริกาก็ใช้กหลอดรัสเซียทำเครื่องเสียง แบบว่าซื้อบ้านได้นะแอป์1จตัว
--ที่ญี่ปุ่นมีแอมป์ตัวละ 50ล้านบาท ยี่ห้อ วาแวค  เจ้าของบริษัทจะมาติดตั้งให้ที่บ้านของท่านเลยหลอดที่ใช้เป็นหลอดเคริื่องส่งสมัยก่อน
--คนญี่ปุ่นเวลาทำเครื่องเสียงจะไปโชว์เปิดตัวที่วัดต่างๆครับ ลูกค้าก็นักมวยปล้ำ พวกนี้เงินหนามาก เล่นเครื่องเสียบงพวก แกส ก๊อดซิลล่า เทรสโฮล มีลุงคนนึงที่เชียงรายนี้ก็เล่นแบบนี้ด้วย อีกคนเป็นพวกทันตแพทย์ เล่นจนหมดตัวเลย
-สเต็ป1ผมทำไว้ตัวนึงตอนอยู่พัทยา พระเณรก็ชอบเสียงมันมาก มาเชียงราย มีคนเมืองพานมาอ้อนวอนขอซื้อไปแล้วครับ เขาเจอเบอร์ในเนตก็ขับรถมาฟัีง แล้วหอ้วไปเลย เอาแอมปฺงานวัดเก่ามาแลกด้วย  เห็นว่าที่พะเยามีคนเอามาขาย เรียกว่า บ้านหม้อพะเยา

Professional
เอก: 0850367869
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2013, 14:12:41 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* 1238314_312227245584004_1859554427_n.jpg (9.55 KB, 199x225 - ดู 3594 ครั้ง.)
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 02:13:57 »

รุ่น อีแอล84 สเตป1 เคยทำแล้วมีคนเมืองพานมาขอซื้อไป จริงๆแล้วจะเก็บไว้( ตัวสุดท้าย) หม้อไฟกับเอาท์พุท จ้างเอเอชที--พันให้ ทำไม่สวย เลยต้องเอาเอาท์พุทซ่อนไว้ แท่นเครื่องเป็นไม้สักด้วย---พระเณรบอกว่า เสียงใสดี  พวกเพลทมีขนาดใหญ่ในหลอดเล็ก(รัสเซีย) ให้เสียงดังพอดีๆกับการฟังทั่วไป ตอนนี้หลอดราคาประมาณ 350บาท ต้องซื้อเก็บไว้บ้าง แต่เดือนหน้าจะทำแอมป์ LM3886 ปรีหลอด กะว่าทำขายคนกทม. โดยไม่เอากำไรเยอะนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 02:17:37 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์