เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:53:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ศูนย์กลาง-ซื้อขายรถยนต์ (ผู้ดูแล: nuifish, NOtis, Krit_66, Active Oper)
| | | |-+  ขอระบายหน่อยนะครับ เสียความรู้สึก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอระบายหน่อยนะครับ เสียความรู้สึก  (อ่าน 1262 ครั้ง)
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 08:07:48 »

วันนี้รู้สึกเสียความรู้สึกครับ เลยขอระบายหน่อย และถือว่าเป็นการเตือนสมาชิกท่านอื่นด้วยละกันนะครับ พอดีผมประกาศขายรถตู้หัวจรวดโตโยต้าคันหนึ่ง ตามลิงค์นี้นะครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=461728.0

และเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ได้มีสมาชิกท่านหนึ่งได้ติดต่อขอดูรถ ซึ่งตอนที่เขาโทรมาติดต่อผมก็ไปทำธุระอยู่้ที่ต่างอำเภอนะครับ แต่ผมก็อุตส่าห์กลับมาหาเขาที่บ้าน พอมีการดูสภาพรถ ลองเครื่องยนต์ ลองเครื่องเสียง ลองแอร์ จนเป็นที่พอใจแล้วเขาก็ได้ต่อรองราคากับผม ผมกับเมียก็ตกลงขายให้ตามราคาที่เขาต่อรอง แต่เขาก็ไม่มัดจำเป็นตัวเงินเพราะอ้างว่าไม่ได้เอาเงินมาด้วย แต่เขายืนยันว่าจะมาจ่ายเป็นเงินสดไม่เกินวันพุธ เพราะรถที่เขาใช้อยู่มีคนที่จะซื้ออยู่แล้ว ไม่ต้องให้ใครดูรถอีกแล้ว ผมก็เห็นว่าเขาเองก็เป็นคนค้าขาย ก็ไม่น่าจะหลอกอะไร อีกอย่างก็เห็นมากันทั้งครอบครัว ผมก็เลยตกลงตามที่เขาบอก พอมาตอนกลางคืนวันนั้นก็มีสมาชิกโทรมาติดต่ออีก ผมก็เลยปฎิเสธไป บอกเขาไปว่ามีคนตกลงซื้อแล้ว และผมก็ยังเข้ามาแก้ในกระทู้อีกว่า มีคนจองแล้ว(จองด้วยสัญญาใจ) แต่พอมาวันอังคารผมก็พยายามโทรหาเขา แต่ก็ไม่ยอมรับสาย และก็ไม่โทรกลับ ตอนเย็นก็ปิดเครื่องไปเลย เช้าวันนี้ผมก็ลองโทรไปอีกก็ไม่รับเหมือนเดิม ผมก็เริ่มคิดในใจแล้วว่า โดนหลอกหรือเปล่า ก็เลยลองเอาเบอร์เมียผมโทรไป ปรากฎว่ารับสายจริงๆ แต่บอกผมว่า คงจะไม่เอาละ ผมก็เลยเสียความรู้สึกนะ ในเมื่อไม่เอาแล้ววันนั้นจะตกลงทำไม แล้วจะบอกทำไมว่าไม่ต้องให้ใครมาดูละนะ ปิดกั้นโอกาสในการขายของเราทำไม หลังจากวางสายเขาแล้วผมก็โทรกลับไปหาเบอร์ลูกค้าที่โทรมาเมื่อคืนวันนั้นเขาก็บอกว่าเสียดายจัง ผมซื้อที่เต้นท์รถในเมืองแล้ว ทำสัญญากับไฟแนนซ์ผ่านเรียบร้อยแล้ว ขออนุญาตนะครับ ถ้าหากสมาชิกท่านใดที่ประกาศขายรถอยู่แล้วมีเบอร์นี้ติดต่อเข้ามา ให้ระวังไว้ก่อนนะครับ 084170061X และขอฝากไปยังสมาชิกเจ้าของเบอร์โทรนะครับ ท่านเองก็เป็นคนค้าขาย ท่านก็น่าจะเข้าใจนะ ว่าถ้าท่านโดนหลอกแบบผมแล้วจะรู้สึกยังไง

Bom11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 09:03:12 »

เป็นกำลังใจให้น่ะครับ เคยโดนมาแล้วเหมือนกันเป็นพ่อค้ารถมาจากพานมาติดต่อซื้อรถบอกจะเอาแน่นอน นัดจ่ายวันนั้นทีวันนี้ที บอกให้มัดจำก่อนก็อ้างว่าจะมาจ่ายรวดเดียว แต่สุดท้ายไม่เอา ทำให้เสียโอกาสที่จะขายให้ท่านอื่น ถ้าไม่เอาก็บอกกันตรงๆดีกว่า เสียความรู้สึกสุดๆ
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 09:44:56 »

เป็นกำลังใจให้น่ะครับ เคยโดนมาแล้วเหมือนกันเป็นพ่อค้ารถมาจากพานมาติดต่อซื้อรถบอกจะเอาแน่นอน นัดจ่ายวันนั้นทีวันนี้ที บอกให้มัดจำก่อนก็อ้างว่าจะมาจ่ายรวดเดียว แต่สุดท้ายไม่เอา ทำให้เสียโอกาสที่จะขายให้ท่านอื่น ถ้าไม่เอาก็บอกกันตรงๆดีกว่า เสียความรู้สึกสุดๆ

ขอบคุณครับ คนเคยโดนก็จะเข้าใจแบบนี้แหละครับ

yootchai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 11:09:43 »

เห็นใจครับ
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 12:20:08 »

เห็นใจครับ

ขอบคุณครับ

waw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 12:28:56 »

เห็นใจค่ะ คนค้าขายเหมือนกัน ไม่น่าทำกันเลย
อย่างน้อยถ้าไม่แน่ใจก็ไม่ควรบอกตกลง
อาจจะบอกขอกลับไปคิดดูก่อน หากใครมาซื้อก่อนก็ขายได้เลย ร้องไห้

yodchay
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 12:52:30 »

วันนี้รู้สึกเสียความรู้สึกครับ เลยขอระบายหน่อย และถือว่าเป็นการเตือนสมาชิกท่านอื่นด้วยละกันนะครับ พอดีผมประกาศขายรถตู้หัวจรวดโตโยต้าคันหนึ่ง ตามลิงค์นี้นะครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=461728.0

และเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ได้มีสมาชิกท่านหนึ่งได้ติดต่อขอดูรถ ซึ่งตอนที่เขาโทรมาติดต่อผมก็ไปทำธุระอยู่้ที่ต่างอำเภอนะครับ แต่ผมก็อุตส่าห์กลับมาหาเขาที่บ้าน พอมีการดูสภาพรถ ลองเครื่องยนต์ ลองหัวอกเดียวกันครับ ผมก็โดนเสาร์ที่เครื่องเสียง ลองแอร์ จนเป็นที่พอใจแล้วเขาก็ได้ต่อรองราคากับผม ผมกับเมียก็ตกลงขายให้ตามราคาที่เขาต่อรอง แต่เขาก็ไม่มัดจำเป็นตัวเงินเพราะอ้างว่าไม่ได้เอาเงินมาด้วย แต่เขายืนยันว่าจะมาจ่ายเป็นเงินสดไม่เกินวันพุธ เพราะรถที่เขาใช้อยู่มีคนที่จะซื้ออยู่แล้ว ไม่ต้องให้ใครดูรถอีกแล้ว ผมก็เห็นว่าเขาเองก็เป็นคนค้าขาย ก็ไม่น่าจะหลอกอะไร อีกอย่างก็เห็นมากันทั้งครอบครัว ผมก็เลยตกลงตามที่เขาบอก พอมาตอนกลางคืนวันนั้นก็มีสมาชิกโทรมาติดต่ออีก ผมก็เลยปฎิเสธไป บอกเขาไปว่ามีคนตกลงซื้อแล้ว และผมก็ยังเข้ามาแก้ในกระทู้อีกว่า มีคนจองแล้ว(จองด้วยสัญญาใจ) แต่พอมาวันอังคารผมก็พยายามโทรหาเขา แต่ก็ไม่ยอมรับสาย และก็ไม่โทรกลับ ตอนเย็นก็ปิดเครื่องไปเลย เช้าวันนี้ผมก็ลองโทรไปอีกก็ไม่รับเหมือนเดิม ผมก็เริ่มคิดในใจแล้วว่า โดนหลอกหรือเปล่า ก็เลยลองเอาเบอร์เมียผมโทรไป ปรากฎว่ารับสายจริงๆ แต่บอกผมว่า คงจะไม่เอาละ ผมก็เลยเสียความรู้สึกนะ ในเมื่อไม่เอาแล้ววันนั้นจะตกลงทำไม แล้วจะบอกทำไมว่าไม่ต้องให้ใครมาดูละนะ ปิดกั้นโอกาสในการขายของเราทำไม หลังจากวางสายเขาแล้วผมก็โทรกลับไปหาเบอร์ลูกค้าที่โทรมาเมื่อคืนวันนั้นเขาก็บอกว่าเสียดายจัง ผมซื้อที่เต้นท์รถในเมืองแล้ว ทำสัญญากับไฟแนนซ์ผ่านเรียบร้อยแล้ว ขออนุญาตนะครับ ถ้าหากสมาชิกท่านใดที่ประกาศขายรถอยู่แล้วมีเบอร์นี้ติดต่อเข้ามา ให้ระวังไว้ก่อนนะครับ 084170061X และขอฝากไปยังสมาชิกเจ้าของเบอร์โทรนะครับ ท่านเองก็เป็นคนค้าขาย ท่านก็น่าจะเข้าใจนะ ว่าถ้าท่านโดนหลอกแบบผมแล้วจะรู้สึกยังไง
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 12:56:28 »

เห็นใจค่ะ คนค้าขายเหมือนกัน ไม่น่าทำกันเลย
อย่างน้อยถ้าไม่แน่ใจก็ไม่ควรบอกตกลง
อาจจะบอกขอกลับไปคิดดูก่อน หากใครมาซื้อก่อนก็ขายได้เลย ร้องไห้

ขอบคุณครับ

oyoyo *^_^*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 13:19:29 »

เคยเจอกรณีนี้เหมือนกันครับ เข้าใจความรู้สึกคุณเป็นอย่างดี แต่ของผมเป็นคนรู้จักกัน ตกลงกันเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะเอารถ อย่าเอาไปขายใครนะ เค้าเอาแน่นอนขอเวลา 3 วันไปรวบรวมเงินก่อน ช่วงนั้นมีคนโทรมาผมก็ตอบปฏิเสธไปหมด สุดท้ายเงียบหายไป ผมก็เลยโทรไปหา ก็แบบเดียวกันเลย ไม่รับสายและไม่โทรกลับด้วย สุดท้ายติดต่อได้บอกว่าไม่เอาแล้ว บอกตามตรงว่าโคตรเสียความรู้สึกเลย กรณีนี้ถือเป็นบทเรียน  ถ้าจะจองซื้อรถต้องวางเงินมัดจำอย่างเดียว สัญญาใจไม่เอาและใครมาก่อนพร้อมก่อน ขายคนนั้นไปเลยครับ...

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 13:24:27 »

เคยเจอกรณีนี้เหมือนกันครับ เข้าใจความรู้สึกคุณเป็นอย่างดี แต่ของผมเป็นคนรู้จักกัน ตกลงกันเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะเอารถ อย่าเอาไปขายใครนะ เค้าเอาแน่นอนขอเวลา 3 วันไปรวบรวมเงินก่อน ช่วงนั้นมีคนโทรมาผมก็ตอบปฏิเสธไปหมด สุดท้ายเงียบหายไป ผมก็เลยโทรไปหา ก็แบบเดียวกันเลย ไม่รับสายและไม่โทรกลับด้วย สุดท้ายติดต่อได้บอกว่าไม่เอาแล้ว บอกตามตรงว่าโคตรเสียความรู้สึกเลย กรณีนี้ถือเป็นบทเรียน  ถ้าจะจองซื้อรถต้องวางเงินมัดจำอย่างเดียว สัญญาใจไม่เอาและใครมาก่อนพร้อมก่อน ขายคนนั้นไปเลยครับ...

ถูกต้องที่สุดครับ

supachai

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 14:28:43 »

ต่อไป ท่องไว้  จองลมได้ลม จองตังค์ได้รถ  สู้ต่อไป เจ้าของใหม่มีเป่อเล้อะ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

alittle life supachai lohakitt.
085-6226528
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 14:33:13 »

ต่อไป ท่องไว้  จองลมได้ลม จองตังค์ได้รถ  สู้ต่อไป เจ้าของใหม่มีเป่อเล้อะ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครับพี่ ถือว่าเป็นครูสอนให้เราเก่ง สอนให้เราแกร่งครับ คำว่าเชื่อใจคงเก็บไว้ก่อนดีกว่า

nopdon.555
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 14:43:50 »

ผมก็เคยเจอมาเหมือนกันครับ ตกลงเอาแล้วบอกว่าพรุ่งนี้เช้าจะมามัดจำ
  แต่ก็หาย แซ๊ปไปเลย ครับ   อดทนใว้ครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆครับ ยิ้มกว้างๆ
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 14:52:50 »

ผมก็เคยเจอมาเหมือนกันครับ ตกลงเอาแล้วบอกว่าพรุ่งนี้เช้าจะมามัดจำ
  แต่ก็หาย แซ๊ปไปเลย ครับ   อดทนใว้ครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆครับ ยิ้มกว้างๆ

ครับผม

Ting4949

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 15:35:09 »

เคยเหมือนกันครับ.... ต่อไปนี้ คนจะซื้อต้องจ่ายมัดจำให้เราเท่านั้น เราถึงจะระงับการขายชั่วคราวไว้ให้....   ยิ้ม

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ... ผมคิดว่า คนที่มาดูรถที่เราจะขาย แล้วตกลงซื้อแต่ไม่มัดจำ และ ก็ไม่มาเอาตามสัญญา ( ปากเปล่า )  มี 2 แบบ คือ

- พวกที่จะซื้อไปใช้เองจริง ๆ นั่นแหละ ดูแล้วก็ชอบ แต่พอมีโอกาส ไปดูที่อื่น มีตัวเลือกเยอะขึ้นก็ลังเลบ้าง  อะไรบ้าง  นั้นแหละ  ไป ๆ มา ๆ ก็เงียบหายไป ไม่รักษาคำพูด ซะงั้น..

- พวกพ่อค้ารถมือสอง หรือ คนบ้านนี่แหละ แต่พอดี จะขายรถตัวเองเหมือนกัน และ เผอิญ เป็นรุ่นเดียวกันด้วย... พอรู้ว่ามีคนสนใจ รถรุ่นนี้อยู่ ก็กลัวรถตัวเองจะขายไม่ได้ ก็ทำเป็นมาบล็อค รถของเราไว้ก่อน  ฮืม 
l2aiSo
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 16:38:57 »

ผมก็เคยโดนคัฟ เห็นใจนะครับ ทางที่จะบอกเราว่าไม่เอาแล้ว ให้มันเร็วกว่านี้ ไม่ใช่ให้รอ แต่อาจเป็นเพราะเค้าไม่รู้จะใช้คำพูดไหนที่จะบอกว่าไม่เอาแล้วอย่างสวยงาม เลยหายเงียบอ่ะครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 18:06:42 »

ผมว่าเป็นการเปลี่ยนใจกลางอากาศ  เจอบ่อย ทุกสินค้าครับ อยากได้จริงอย่างน้อยต้องมัดจำ อย่าเชื่อคำคน คนเหนือเราเป็นคนขี้เกรงใจ
เหมือนผมขายของ ใครสั่งทาง พ.ก.ง. ผมจะไม่ขายให้เลย เพราะเจอไม่ไปเอาของ(เจอบ่อยๆ)เสียทั้งเวลาและค่าส่ง คนเราบางครั้งตอนนี้ต้องการของสิ่งนี้มาก  แต่พออีกระยะอาจเปลี่ยนใจ(ประจำ)เราก็เคยเป็นแต่เราจะไม่ทำอย่างนั้นมันเหมือนสัญญา   ขอเป็นกำำำลังใจอย่างซีเรียส
khayomhard
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 21:07:32 »

ไช่ครับหากไม่มีการมัดจำมัดใจกันด้วยเงินไม่ว่าเท่าไหร่ก็ตาม
อย่าเชื่อนะครับใจคนผันเปลี่ยนได้ทุกวินาทีผมโดนมาเยอะไม่ว่า
เรื่องไหนๆเห็นใจจขคท.รอเจ้าของไหม่ดีกว่านะ
tatdee
คาวบอย100แรงม้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 21:42:33 »

เห็นด้วยกับทุกท่านครับ การซื้อขายถ้าไม่มีมัดจำอย่าเชื่อใจครับ

สุทัศน์ น่านครับ   089-8519234 (AIS)    line: cb1452506
ลูกพ่อขุนฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 07:52:38 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกกำลังใจครับผม

หน้า: [1] พิมพ์