เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 21:26:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักตกปลาเชียงราย (ผู้ดูแล: >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  รบกวนด้วยคับ ตกปลาหน้าดิน ใช้เบ็ตขนาดไหนดี เน้นตกอ่างธรรมชาติคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนด้วยคับ ตกปลาหน้าดิน ใช้เบ็ตขนาดไหนดี เน้นตกอ่างธรรมชาติคับ  (อ่าน 15570 ครั้ง)
Golffy6548
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 20:56:23 »

ตกอ่างธรรมชาติ ยังลังเลอยู่คับ ระหว่าง8ฟุตกับ9ฟุต
อัดปลาไซต์ 9-10ได้สบายอ่ะคับ มือใหม่หัดเล่นคับ
ทีคำมอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 15:19:45 »

อยู่ที่ว่าคนใช้จะเลือกครับ...มันมีปัจจัยหลายอย่างขึ้นอยู่กับเวทความแข็งของคันเบ็ดด้วย สายเบ็ดด้วย ตะขอเบ็ดด้วย ความยาวของคันก็มีส่วน ที่สำคัญผมว่าอยู่ที่รอกครับขนาด 8 หรือ 9ฟุตก็ต่างกันนิดเดียว การอัดการดึงปลาก็คงไม่ต่างกันมาก ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผิดพราดยังไงขออภัยด้วยครับ..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Once Again
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 17:29:57 »

ตกปลาหน้าดินในอ่างเก็บน้ำธรรมชาติ ในความเห็นส่วนตัวซึ่งก็ชอบไปตกบ่อยๆ
- เบ็ดที่ใช้ตกของผมมีหลายขนาดหลายคัน มีทั้ง 5,7,8.9 ฟุต เบ็ด 5 ฟุตสั้นๆเล็กๆ ใช้รอกอย่างถูกที่สุด ใช้ระบบเฟืองหมุนกรอสายกลับเท่านั้นไม่มีลูกปืนแบริงสักตัว เรียกว่ารอกห่วยที่สุดที่ผมมีผมก็เอาไปตกงั้นๆเพิ่มเปอร์เซนต์การได้ตัวปลา แต่เบ็ดชุดนี้เคยเย่อได้ปลานวลจันทร์ 7-8 กิโลมาแล้ว ทั้งวันได้คันนี้คันเดียว เบ็ดและรอกดีๆชุดอื่นไม่ได้เลย
- จากประสบการณ์กว่า 30 ปี ผมคิดว่าเบ็ดตกหน้าดินขนาดพอดีก็ประมาณ 8-9 ฟุต ไม่อ่อนหรือแข็งเกินไป กำลังพอเหมาะเย่อปลา คันกราไฟต์น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี สั้นไปก็ขว้างไม่ไกล ปลาใหญ่กินก็กลัวคันหัก ส่วนคันเบ็ดที่ยาวเกินไปขว้างได้ไกลแต่เกะกะ ปลาใหญ่กินคันเบ็ดวาดโค้งสวย แต่ถ้าบริเวณที่ตกปลามีต้นไม้ กอไม้ กิ่ง ไม้อยู่ข้างหลัง ขว้างไม่ได้หรือขว้างไม่สะดวกเบ็ดขาดแน่ครับ
- รอกที่ใช้ตกหน้าดินจะใช้ของดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับความพอใจและสตังค์ในกระเป๋าด้วย ของผมมียังไงก็ตกไปตามนั้นแบบว่าจน ไม่มีตังค์เล่นของแพงๆครับ ที่ผมใช้อยู่ก็มีรอกถูกๆห่วยๆตัวละร้อยกว่า 2 ตัว ไดว่าเบรคท้ายรุ่นเก่า 3 ตัว ชิมาโน่รุ่นเก่าเบรคท้าย 1 ตัว BG13 BG15 BG20 อย่างละตัว และอื่นๆอีก 3-4 ตัว แต่ละตัวใช้มากว่า 30 ปีละครับ ได้ปลามานับไม่ถ้วนครับ
- ที่สำคัญอีกอย่างก็คือขอเบ็ดหรือชุดขอเบ็ด เลือกใช้ที่มันดีๆหน่อย บางทีใช้ไปนานๆมันไม่คม เป็นสนิมหักง่าย ขอเบ็ดไม่ดีปลาใหญ่กินก็หลุดไปเพราะขอเบ็ดอ้า(ขอเบ็ดเบอร์เล็กไป) เงี่ยงหาย หักติดปากปลาไปเลย

- ความเห็นส่วนตัวครับ เอามาแชร์จากเท่าที่ตกปลามาครับ  ยิงฟันยิ้ม

มีเพื่อนดีๆสัก 2 -3 คน ดีกว่ามีเพื่อนเลวเป็น 10
chalermpong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 17:56:31 »

ส่วยตัวใช้ ถ้าเข้าอ่าง ใช้ 10 ฟุตเลยคับ เป็นกราไฟยิ่งดี รอกก้เอาเบอร์ใหญ่หน่อย 4000-5000 ประมาณ BG 15-20 จุสายใด้เยอะตีไกลสบาย ส่วนสายก้เอาของดีๆหน่อยจะใด้ไม่ต้องมาเจ็บใจทีหลัง ถ้าเข้าบ่อ ก้ 7-8-9 ฟุตก้พอ รอท่านอื่นมาต่อ ผมใช้10ฟุตชุดหนึ่ง ไม่ถึง 1300- ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์