เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 01:56:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่อง SSD ว่าจะเอามาอัดเสียง ตัดต่อวีดีโอ ..จะดีไหมครับ ได้ข่าวว่ามันเร็วมาก..
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่อง SSD ว่าจะเอามาอัดเสียง ตัดต่อวีดีโอ ..จะดีไหมครับ ได้ข่าวว่ามันเร็วมาก..  (อ่าน 1415 ครั้ง)
แมงมัน ออนไลน์
ชั้นประถม
*

แมงมัน

« เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2013, 21:31:20 »

:)แล้วรุ่นไหนครับที่ อดทนกว่ารุ่นอื่นๆ อยากได้สัก 60 จิกพอล่ะครับ

* images.jpg (6.75 KB, 243x208 - ดู 410 ครั้ง.)
art20069
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 10:50:48 »

http://www.memorytoday.com/ftopict-70734.html

เคยซื้อตัวนี้มาใช้ครับ คุ้มดีครับ
ประกัน 3 ปีด้วยจากเว็บนี้เลยครับ

เร็วกว่า HDD ธรรมดาประมาณ 5 เท่าครับ แต่ต้องขึ้นอยู่กับ Mainboard , SATA3 และส่วนอื่น ๆ ของเครื่องที่ทำไม่ให้เกิดคอขวดด้วยครับ

แต่รวม ๆ แล้ว ดีกว่าเยอะครับ
skyline
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 00:02:41 »

ดีครับ ดีกว่ามากๆ แต่ก็แพงกว่ามากๆ เช่นเดียวกันฮ่าๆๆ งบถึงแรงแน่นอนคับ
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 01:29:32 »

ถ้ามี ฮาร์ดดิสหลายตัวลองทำ Raid ดูครับ เขาบอกว่าเร็วกว่า SSD ซะอีก
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2013, 23:37:50 »

ถ้าจะให้เร็วกว่า แทบจะเป็นไปไม่ได้ ข้อมูลในกูลเกิล ก็บอกว่า SSD เร็วว่าเยอะ HDD ในรูปแบบ จานหมุน กับ ตัวSSD ในรูปแบบของดิส

อันนี้ผมก๊อบมาให้ดูคราวๆ เต็มๆ ดูลิ้งนี้
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=6212  กับ http://ict.in.th/36956

"การทำ Raid มันมีหลายแบบนะครับ
คือ Raid 0,1,5, 0+1 ฯลฯ (ผมก็ไม่ได้ศึกษาทั้งหมดว่าแต่ละเรดมีอะไรบ้าง รู้แค่คร่าวๆ ในส่วนนี้ลองเสิร์ชหาอ่านดูได้ครับ)

ส่วนที่ถามว่ามันเร็วมั้ย หลักๆคือมันเร็วขึ้นครับ มันช่วยให้การรันโปรแกรม การทำงานต่างๆเร็วขึ้น แต่ถ้าถามว่า มันเรนเดอร์เร็วขึ้นมั้ย ไม่เร็วขึ้นครับ เพราะมันช่วยแค่ในส่วนของการเข้าถึงข้อมูล การรันโปรแกรมจะไวขึ้นมาก รันวินโดว์ไวขึ้น การทำงานกับงาน PhotoShop ไวขึ้น อ้อ และช่วยในการโอนถ่ายข้อมูลด้วยครับ

และถ้าถามว่ามันต่างกับ SSD มั้ย
ต่างกันเยอะครับ

ถึงจะเอา HDD มาต่อ Raid0 กันถึง 5-6 ตัว มันก็สู้ SSD ตัวเดียวไม่ได้ครับ เพราะระบบของ HHD คือจานหมุน แต่ว่า SSD เป็นรูปแบบของดิสค์ครับ การเข้าถึงข้อมูลไว้กว่าหลายสิบเท่า การเข้าถึงข้อมูลจะอยู่ในส่วนของ Access Time (พิมพ์ถูกป่าวหว่า) ซึ่งแน่นอนว่า Sdd ทำได้ดีกว่า HDD มากๆ [คลิกเพื่อดูต้นฉบับ]

ภาพแรกสังเกตุที่ หัวข้อที่ 3 นับจากล่างนะครับ

[คลิกเพื่อดูต้นฉบับ]

ภาพนี้เป็น SSD นะครับ คงไม่ต้องอธิบายมาก (ป่าวหรอก จริงๆไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไง 5555+)

รายละเอียดเชิงลึกผมไม่ทราบมากนัก ถ้าอยากทราบเพิ่มเติม ลองศึกษาดูได้ครับ

และถ้าถามว่า จะใช้ SSD หรือ HDD ต่อ Raid0 ดี

ผมแนะนำว่า SSD ดีกว่าครับ

และถ้าถามว่า ทำไม?

ผมก็จะถามต่อว่า แล้วทำไมต้องมาต่อ Raid ให้ยุ่งยาก แถมยังได้ความเร็วที่สู้ SSD ไม่ได้ด้วย ต้องมาเสียเวลา ต้องมาเสี่ยงกับข้อมูลที่มีโอกาส Raid หลุด (ถึงแม้ว่าจะมีโอกาสน้อยมากก็ตาม)

และถ้าถามต่อว่าอ้าว SSD มันแพงกว่า HDD เยอะอยู่ แถมได้ความจุนิดเดียว

ผมก็ขอถามต่อว่า แล้วที่คุณจะต่อ Raid0 เพื่ออะไร
ถ้าตอบว่า อยากได้การโอนถ่ายข้อมูลไวๆ งั้นคุณก็ต่อ Raid0 ไปเถอะครับ

แต่ถ้าตอบว่า ต้องการที่จะได้ความไวในการทำงาน อย่างพวกการรันโปรแกรมต่างๆ การรันวินโดว์ (เรื่องความเร็วลองเสิร์ชใน ยูทูปดูนะครับ มีฝรั่งมาเทสให้ดูเยอมาก) ถ้าคุณตอบข้อนี้ คุณก็เลือกใช้ SSD เถอะครับ เอามาลงเป็นไดร้ C อย่างเดียว

คือหมายความว่าเอาไว้ลงวินโดว์อย่างเดียวแหละครับ"

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
ชั้นประถม
*

แมงมัน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2013, 17:33:11 »

จะเอามาเรนเดอร์งาน ตัดต่อวีดีโอ และ การบันทึกเสียง แต่ได้ยินมาแว่วๆว่ามันไม่เหมาะกับการเอามาเขียนข้อมูล อันนี้ไม่แน่ใจ........ แต่ถ้าเอา อัดเสียงเราต้องบันทึกเสียงแล้ว เส็บงาน ลงวินโดวบ่อยอีกด้วยการฟอร์เม๊ตเพราะ ไดร์ชี เอาเล่นเน๊ตบางทีโดนไวรัส บางทีก็แก้ไขงาน ..........มันจะคุ้มไหมครับ

สเป็กคอม amd athlon tm ii x2 250 processor 3.01 GHz
แรม 4 จิก  วินโดว์ ด๊ากไลน์ และที่เจอปัญหา เวลาใส่เอ๊ฟเฟ็กในแทร็คอัดเสียงแยะ เสียงมันกระตุก แบบว่า ความเร็วไม่พอ รึ ไม่แน่ใจนะ เวลาเราดูชิ้นงานก่อนที่จะ เรนเดอร์มันไม่ราบเรียบ อารมนี้เซ้งโคตร กับการทำเพลง....วอนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย จร้า  ตกใจ

* 1157689_298383660300165_9708861_n.jpg (22.37 KB, 480x270 - ดู 332 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กันยายน 2013, 17:39:53 โดย แมงมัน ออนไลน์ » IP : บันทึกการเข้า
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 22:24:20 »

จะเอามาเรนเดอร์งาน ตัดต่อวีดีโอ และ การบันทึกเสียง แต่ได้ยินมาแว่วๆว่ามันไม่เหมาะกับการเอามาเขียนข้อมูล อันนี้ไม่แน่ใจ........ แต่ถ้าเอา อัดเสียงเราต้องบันทึกเสียงแล้ว เส็บงาน ลงวินโดวบ่อยอีกด้วยการฟอร์เม๊ตเพราะ ไดร์ชี เอาเล่นเน๊ตบางทีโดนไวรัส บางทีก็แก้ไขงาน ..........มันจะคุ้มไหมครับ

สเป็กคอม amd athlon tm ii x2 250 processor 3.01 GHz
แรม 4 จิก  วินโดว์ ด๊ากไลน์ และที่เจอปัญหา เวลาใส่เอ๊ฟเฟ็กในแทร็คอัดเสียงแยะ เสียงมันกระตุก แบบว่า ความเร็วไม่พอ รึ ไม่แน่ใจนะ เวลาเราดูชิ้นงานก่อนที่จะ เรนเดอร์มันไม่ราบเรียบ อารมนี้เซ้งโคตร กับการทำเพลง....วอนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย จร้า  ตกใจ

คอขวดแน่นอนคับ   คอขวดที่ CPU +RAM นั่นแหละคับ 

เอามาตัดต่อ แนะนำเป็ฯ 4 หัวขึ้นไปคับ  RAM 8g คับ    รอผู้รู้รายอื่นมาตอบคับ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

ชั้นประถม
*

แมงมัน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2013, 12:01:08 »

จุมพิต
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 10:18:16 »

ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
หน้า: [1] พิมพ์