เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 06:03:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เบื่อสปอร์ตไลท์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อสปอร์ตไลท์  (อ่าน 15460 ครั้ง)
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 09:18:43 »

เอา แบบผมสิครับ ถ้า ผมเจอ เปิดตัดหมอกตามหลังรถผมมามา  ผมชลอเข้าซ้าย ให้เขาแซงไปเลยครับ

จากนั้น  ผมก็เปิดตัดหมอกตามหลังเขาไปครับ  เหมือนจะรู้นะครับ เผ่นหายกันหมด

ปกติ  ก็ไม่เคยเปิดตัดหมอก หรอกครับ  แต่พักหลังๆ  มานี่ แฟชั่นกันเหลือเกิน เปิดกันแม่งทุกคัน แม้กระทั้งรถคนรู้จักกัน  ถามบอกเปิดทำไม  มันบอกว่า  ถนนมันสว่างดี  แมร่งๆๆๆ   

แล้วอีกอย่างวิ่งตามชนบท  รถใหม่ๆ  แต่คนขับนี่  โห  รุ่นพ่อ  เปิดมันทุกดวงที่ว่ามันสว่าง

มันน่าจะอบรมการใช้รถ ก่อนรับส่งมอบรถนะครับ  หรือว่า ตอนสอบใบขับขี่  เขาไม่บอกเหรอครับ

TOR207
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 10:46:23 »

คนง่าว เปิ้นฮื้อเปิดเวลาหมอกลง

ไผจะว่าจะใดก่อช่าง คนง่าวนั่นนะ

ฝนตกก่ะเปิด เปิดหาต๋ายหยังมันสะท้อนน้ำขึ้นมา

บางคนซ้ำง่าวใหญ่ แลงค่ำบ่าดาย บ่าเปิดไฟหรี่ เสือกเปิดไฟตัดหมอก

ง่าว.....

(18+)  5555+

ง่าว คูณ สอง เปิดตึงเมื่อวันเปิดตึงเมื่อคืน

ลายเซ็นว่าง
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 12:03:55 »

รถผมมันเป็นรถยุโรปจะทำไงดีครับเวลาเปิดไฟหรี่ไฟตัดหมอกมันก็ออกพร้อมกันเลยครับ

ในคู่มือมีบอกครับ แล้วรถท่านรุ่นไหนครับ

นอกจากรถที่มีไฟเดย์ไลท์ เพราะไฟนี่จะเปิดตลอด เหมือนไฟมอไซค์อ่ะ

ไฟตัดหมอกมีสวิตช์ เปิด-ปิด ทุกรุ่นครับ

ลองอ่านในคู่มือดีๆ ครับ
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เมาเจอตุง
ชั้นประถม
*

^_^ มองที่เจตนา ^_^

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 16:32:43 »

ตัดหมอก + สปอร์ตไลท์  ได้ข่าวว่าไม่ค่อยถูกกับลูกแก้วนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 18:06:15 »

ตัดหมอก + สปอร์ตไลท์  ได้ข่าวว่าไม่ค่อยถูกกับลูกแก้วนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
bugnut_19
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 19:09:13 »

จับปรับให้หนักครับ วันก่อนไปเชียงของตอนขึ้นเนินไม่รู้จะเปิดทำไมแค่ไฟหน้าก็ทำให้ตาลายแล้วมาเจอไฟตัดหมอกอีก ต้องชลอชิดซ้ายเลยเพราะมองไม่เห็นทาง อยากจะเอาเหล็กไปตีให้มันแตกนักเชียว ซื้อรถสงสัยไม่ศึกษาวิธีใช้งานว่าเขาเอาไว้ใช้ตอนไหน
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 19:11:23 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 22:01:41 »

แค่ไฟคู่หน้าก็สว่างเพียงพอกันแล้วครับ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปิดเลยด้วยซ้ำ
"มันแสบตา"

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 23:00:19 »

ผมว่าใช้ลูกแก้วมันเปลืองเงินเรานะครับ เก็บก้อนหินข้างทางจะประหยัดกว่า
NeVilas เ น วิ ล า ส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2013, 00:23:46 »

รถสูง วีโก้ ดีแม็ค รถแต่งไฟซีนอนจะใดบ่ะเตื่อ ส่วนมากหั๋นมีก๋าหยังบ่ะฮู้ติดกระจังหน้าเหี๋ย คนมีสีมีเส้น

สำหรับผมถ้าเปิดตัดหมอกแต่เป๋นหลอดไฟแบบธรรมดาปอฮับได้ครับ บ่ค่อยตะใด ยะก๋านเมื่อคืนตวย ชินละครับ
eake69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2013, 07:59:02 »

จับปรับ 2,000 บาท แต่ไม่มีใครจับ เพราะคนจับก็เปิด +55555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
deedo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2013, 03:16:26 »

การใช้ไฟตัดหมอกแม้มันจะขึ้นชื่อว่าไฟตัดหมอก แต่คุณก็สามารถใช้ได้ โดยเฉพาะในหน้าฝนที่ตกพรำๆบ่อยเช่นนี้ ผิวที่เคลือบด้วยน้ำจะทำให้ทัศนวิสัยไม่ดี การเปิดไฟตัดหมอกก็จะพอช่วยได้ แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆ เรามาดูกันว่า สถานการณ์ไหน ที่คุณควรจะต้องเปิดไฟตัดหมอกขับรถกัน

1. เมื่อฝนตก นี่เป็นสิ่งที่ควรทำและน่าจะทำอย่างยิ่ง เมื่อพบว่าตัวเองกำลังฝ่าฝนชุดใหญ่ที่ตกอย่างไม่ลืมหูลืมตา คุณสมบัติการกระจายแสงของไฟตัดหมอกจะช่วยให้คุณเป็นที่สังเกตได้ง่าย เช่นเดียวกับการเพิ่มทัศนวิสัยให้ตัวเอง ไปด้วยในตัว

2. เมื่อเจอหมอก อันนี้คงไม่ต้องกล่าวอะไรกันมากเพราะมันเป็นสิ่งที่ ไฟตัดหมอกเกิดมาเพื่อทำหน้าที่ตามชื่อของมัน โดยมากเราอาจจะคิดว่าไฟตัดหมอกได้ใช้เฉพาะหน้าหนาว แต่ความจริงแล้ว เมื่อใดก็ตามที่ขึ้นภูเขาหรือ ที่สูงและพบว่าคุณตกอยู่ในทัศนวิสัยไม่ดี ก็สามารถเปิดใช้ได้เลย

3.หลังฝนหยุดในเวลากลางคืน ข้อนี้เป็นข้อที่เราอยากแนะนำให้ท่านทำอย่างมาก เพราะมันมีประโยชน์ โดยเฉพาะการเห็นเส้นทางที่จะทำได้ชัดเจนจริงๆ ไม่ว่าป้ายบอกทางและเส้นจราจรต่างๆ ช่วยให้คุณขับรถได้ง่ายขึ้น โดยปกติแล้วเมื่อฝนตกจนหยุดแล้ว ถนนจะยังเปียกชื้น แม้เราเปิดไฟใหญ่ไป แต่ก็จะพบว่ามันไม่ค่อยสว่างนัก การหันมาเพิ่มความเข้มของแสงด้วยไฟตัดหมอกจะขจัดปัญหานี้และช่วยลดการสะท้อนของน้ำที่ผิวถนนไปด้วยในตัว

4.ขับผ่านกลุ่มควัน ไม่ว่าจะไฟไหม้หญ้าหรืออะไรก็ตามถ้าคุณพบว่า ไม่สามารถมองเห็นทางข้างหน้าเกินกว่า 50 เมตร ก็สามารถเปิดใช้ไฟตัดหมอกได้ โดยไม่ผิด
อย่างไรก็ดีการใช้ไฟตัดหมอกที่ถูกต้องจริงๆแล้วควรปิดเมื่อพบว่ามีรถสวนมาข้างหน้าในยามค่ำคืน โดยเฉพาะถนน 2 เลนสวนกันควรจะปฏิบัติอย่างยิ่ง และจงจำไว้ว่าไฟตัดหมอกไม่ใช่แฟชั่น ไม่ควรใช้อย่างพร่ำเพรื่อ
Dusitse
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2013, 06:12:29 »

ต้องพก(ก๋ง+ลูกแก้ว)ไปตวยเพาะว่าของหมู่นี้มันบ่าถูกกั๋น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 12:25:02 »

โกรธ โกรธ โกรธ
Keep Walking
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2013, 10:13:14 »

รถผมมันเป็นรถยุโรปจะทำไงดีครับเวลาเปิดไฟหรี่ไฟตัดหมอกมันก็ออกพร้อมกันเลยครับ

ในคู่มือมีบอกครับ แล้วรถท่านรุ่นไหนครับ

นอกจากรถที่มีไฟเดย์ไลท์ เพราะไฟนี่จะเปิดตลอด เหมือนไฟมอไซค์อ่ะ

ไฟตัดหมอกมีสวิตช์ เปิด-ปิด ทุกรุ่นครับ

ลองอ่านในคู่มือดีๆ ครับ

ถูกต้องที่ซู้ดดดดด คนส่วนใหญ่ไม่อ่านคู่มือรถ ทั้งๆ ที่ในคู่มือมีบอกทุกอย่าง

You'll Never Walk Alone.
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2013, 10:25:19 »

ไม่ทราบว่าเป็นรถรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรครับ ซื้อมาใหม่หรือว่าโดนดัดแปลงมา เผื่อว่าสมาชิกหลายๆ ท่านอาจจะให้คำปรึกษาได้
orenuf
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2013, 11:29:59 »

เหมือนกันเลยรถผมศูนย์ติดไฟซีนอนให้ มันเป็นทั้งรุ่นครับ isuzu - d-max - cab-4 ls 3.0 mt 4wd
ต้องขอโทษด้วย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
sonson33
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2013, 17:18:12 »

รู้สึกว่ามีกฎหมายเรื่องเปิดไฟตัดหมอกครับ แต่ตำรวจละเลย

“การใช้ไฟตัดหมอกที่ถูกต้อง” ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522 แก้ไขเพิ่มเติมปี 2536 ที่ได้มีการระบุการใช้ไฟตัดหมอกไว้อย่างชัดเจนว่า

ไฟตัดหมอกที่ติดตั้งในรถยนต์นั้น สามารถใช้งานได้ก็ต่อเมื่อรถวิ่งอยู่ในสภาวะที่มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถและต้องไม่มีรถอยู่ด้านหน้า หรือสวนมาในระยะของแสงไฟ หรือในระยะ 150 เมตร โดยสามารถใช้หลอดไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง ที่มีกำลังไฟไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ เท่านั้น” โดยโทษที่จะได้รับหากมีการใช้ไฟตัดหมอกไม่เป็นไปตามประเภท ลักษณะและเงื่อนไขที่กำหนด นั่นก็คือ “โทษปรับไม่เกิน 500 บาท”

แปลสั้นๆง่ายๆ ตรงตัวเลยครับ “ไฟ..” “ตัด..” “หมอก..” คือ ไฟที่ใช้เปิดเพื่อเพิ่มทัศนวิสัยในการมองเห็นยามมีหมอก(หรืออะไรที่บดบังการมองเห็น) แสงไฟอยู่ในโทนสีขาวๆนวลๆ.. จะติดมาจากโรงงานหรือติดเพิ่มเองเค้าก็ไม่ว่า.. ขอแค่อย่าสว่างเกินและอย่าเปิดโดยไม่จำเป็นจนไปแยงตาชาวบ้านเค้า แค่นี้ก็ปลอดภัยจากค่าปรับแน่นอนครับผม

อ้างอิง http://www.kmotors.co.th/sales-k-motors/law-fog-lamp/
SpiriT_
สิ่งสำคัญ !!!
ระดับ ป.ตรี

(: ไม่มีอะไรมากมาย ก๊แค่เดิม ๆ ! ! !

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2013, 18:01:19 »

คนง่าว เปิ้นฮื้อเปิดเวลาหมอกลง

ไผจะว่าจะใดก่อช่าง คนง่าวนั่นนะ

ฝนตกก่ะเปิด เปิดหาต๋ายหยังมันสะท้อนน้ำขึ้นมา

บางคนซ้ำง่าวใหญ่ แลงค่ำบ่าดาย บ่าเปิดไฟหรี่ เสือกเปิดไฟตัดหมอก

ง่าว.....

(18+)  5555+

แต้ๆ คับ หันจัดหมั่นบ่าได้ใช้กลัวมันหลุก้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

,,,ถ้าบินได้บินไปแล้ว !! (:
eXp3rt
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 00:08:12 »

ถ้าตั้งด่านมะแลง น่าจะได้เยอะกว่าหมวกกันน๊อคกลางวันเน่อ ...ขี่รถในเมืองต๋าลายหมดย้อนคนง่าวเปิดไฟห่านิแหละ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์