เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:11:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  อยากจะเปลี่ยนชื่อ มีที่ไหนแนะนำ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากจะเปลี่ยนชื่อ มีที่ไหนแนะนำ  (อ่าน 717 ครั้ง)
vamplre01
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 22:55:38 »

อยากจะเปลี่ยนชื่อ นะครับ มีคนทักมาว่าชื่อไม่ค่อยจะดี

แนะนำหน่อยครับที่ไหน ให้คำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องเปลี่ยนชื่อได้ดีบ้าง ใน ชร.

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
maririn
ชั้นประถม
*

กระเทยลืมแปลงเพศ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 23:05:34 »

ขอ ว/ด/ป เกิดด้วยค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 12:10:49 »

แต่เขาว่า ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้มา นั้นดีอยู่แล้ว และถ้าพระตั้งให้โดยที่พ่อแม่ไปขอมาให้ ก็ดีอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะสบายใจขึ้น ก็ตามใจเถอะ แนะนำว่า ปกติเขานิยมเปลี่ยนเฉพาะบางตัว เช่น ษ เป็น ศ หรือเพิ่มไปบางตัวก็ดีนะ เช่น ค์ แต่ยังอ่านเป็นชื่อเดิมอยู่ ถ้าอายุมากแล้ว ไม่แนะนำให้เปลี่ยน เพราะมันจะยิ่งแย่กว่าเดิม แนะนำให้เปลี่ยนตัวเองดีกว่าครับ เพราะเป็น 0 กลางของการกระทำทั้งมวล อยากรู้ว่าต้องทำไงบ้าง อันนี้คุยกันยาว เพราะเรายังไม่รู้จักกันดีพอ แต่เบื้องต้น หัดมีศีล 5 ไว้ก่อน (อย่ามักง่ายที่อยากได้ดี แต่ไม่ทำสิ่งที่ดี เพียงชอบเลือกที่จะปฎิบัตินะครับ หรือเอาง่ายแค่เปลี่ยนชื่อ เพราะมันไม่ฉลาดเลย มันเป็นกฎของการแลกเปลี่ยน อยากได้ดีแค่ใหนก็ทำให้มากเท่านั้น ถึงแม้จะชื่อ Iหำ [iหมาน้อย iหอย] ก็ยังได้ดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กันยายน 2013, 12:16:54 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
vamplre01
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 14:18:32 »

แต่เขาว่า ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้มา นั้นดีอยู่แล้ว และถ้าพระตั้งให้โดยที่พ่อแม่ไปขอมาให้ ก็ดีอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะสบายใจขึ้น ก็ตามใจเถอะ แนะนำว่า ปกติเขานิยมเปลี่ยนเฉพาะบางตัว เช่น ษ เป็น ศ หรือเพิ่มไปบางตัวก็ดีนะ เช่น ค์ แต่ยังอ่านเป็นชื่อเดิมอยู่ ถ้าอายุมากแล้ว ไม่แนะนำให้เปลี่ยน เพราะมันจะยิ่งแย่กว่าเดิม แนะนำให้เปลี่ยนตัวเองดีกว่าครับ เพราะเป็น 0 กลางของการกระทำทั้งมวล อยากรู้ว่าต้องทำไงบ้าง อันนี้คุยกันยาว เพราะเรายังไม่รู้จักกันดีพอ แต่เบื้องต้น หัดมีศีล 5 ไว้ก่อน (อย่ามักง่ายที่อยากได้ดี แต่ไม่ทำสิ่งที่ดี เพียงชอบเลือกที่จะปฎิบัตินะครับ หรือเอาง่ายแค่เปลี่ยนชื่อ เพราะมันไม่ฉลาดเลย มันเป็นกฎของการแลกเปลี่ยน อยากได้ดีแค่ใหนก็ทำให้มากเท่านั้น ถึงแม้จะชื่อ Iหำ [iหมาน้อย iหอย] ก็ยังได้ดี)

ขอบคุณคำแนะนำมากครับ พอดีไปทำบุญแล้วพระท่าน ทักมาให้เปลี่ยน แล้วมีค่า อะไรอีกไม่รู้ 299 บาท ตอนแรกก็เชื่อนะครับแต่พอกลับมาคิดๆดูแล้ว ไม่เปลี่ยนดีกว่า ขอบคุณมากครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 15:54:44 »

ถ้ามันไม่ดี ตรงใหน แล้วท่านอยากรู้ก็ลองหาตำราตั้งชื่อซักเล่มครับ ผมมีเล่มใหญ่ แต่ไม่เคยอ่าน 555 (เก็บไว้ถอดรหัส และเมื่อยามจำเป็น)
ทุกชื่อเหมือนจะมีจุดอ่อนจุดแข็งนะครับ เช่นตัวอักษรที่ประกอบในชื่อนั้นขาดบริวาร หรือมีแต่ทรัพเป็นต้น มักดีนั้นแต่ขาดนี่หน่อย ถ้าหนักๆหน่อยก็แค่มีตัวอักษรที่ไม่ถูกโฉลกกับวันเดือนปีเกิด อาจต้องแก้นิดหน่อยก็สวยดี แต่จะว่าไปแล้วมันคล้ายศาสต์ฮวงจุ่ย ซึ่งสุดท้ายดีไม่ดี จะถูกกำหนดที่ตัวเราครับ ฟ้าอาจลิขิตให้เป็นไป แต่ตัวเองเลือกที่จะกำหนดได้อีกทีครับ ซึ่งจะมีบุญเก่า และใหม่คือความดีงาม การปฎิบัตชอบ นำทางให้ และส่องแสงให้เรา ก้าวเดินได้อย่างถูกต้องเสมอ อย่าเอาแค่ชื่อเป็นตัวตั้งแล้วยังเดินผิด มันก็ไม่ถูกต้องอยู่ดี แต่ความดี และการสะสมบารมีในชาตินี้นั้น จะนำทางเอง แล้วฟ้าจะลิขิตใหม่ให้ นี่แหละคือความหมายของการกำหนดได้ของชีวิต
ยังไงว่างก็หาโอกาศปฎิบัติธรรมบ่อยๆครับ ศีลมีเป็นระยะก็จะดี ทานให้มีสม่ำเสมอ ไม่ว่า ด้วยของ ด้วยวาจา คำแนะนำ ความรู้(วิทยาทาน) หรือการให้อภัย อย่างเมตตราครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
vamplre01
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 18:37:50 »

ถ้ามันไม่ดี ตรงใหน แล้วท่านอยากรู้ก็ลองหาตำราตั้งชื่อซักเล่มครับ ผมมีเล่มใหญ่ แต่ไม่เคยอ่าน 555 (เก็บไว้ถอดรหัส และเมื่อยามจำเป็น)
ทุกชื่อเหมือนจะมีจุดอ่อนจุดแข็งนะครับ เช่นตัวอักษรที่ประกอบในชื่อนั้นขาดบริวาร หรือมีแต่ทรัพเป็นต้น มักดีนั้นแต่ขาดนี่หน่อย ถ้าหนักๆหน่อยก็แค่มีตัวอักษรที่ไม่ถูกโฉลกกับวันเดือนปีเกิด อาจต้องแก้นิดหน่อยก็สวยดี แต่จะว่าไปแล้วมันคล้ายศาสต์ฮวงจุ่ย ซึ่งสุดท้ายดีไม่ดี จะถูกกำหนดที่ตัวเราครับ ฟ้าอาจลิขิตให้เป็นไป แต่ตัวเองเลือกที่จะกำหนดได้อีกทีครับ ซึ่งจะมีบุญเก่า และใหม่คือความดีงาม การปฎิบัตชอบ นำทางให้ และส่องแสงให้เรา ก้าวเดินได้อย่างถูกต้องเสมอ อย่าเอาแค่ชื่อเป็นตัวตั้งแล้วยังเดินผิด มันก็ไม่ถูกต้องอยู่ดี แต่ความดี และการสะสมบารมีในชาตินี้นั้น จะนำทางเอง แล้วฟ้าจะลิขิตใหม่ให้ นี่แหละคือความหมายของการกำหนดได้ของชีวิต
ยังไงว่างก็หาโอกาศปฎิบัติธรรมบ่อยๆครับ ศีลมีเป็นระยะก็จะดี ทานให้มีสม่ำเสมอ ไม่ว่า ด้วยของ ด้วยวาจา คำแนะนำ ความรู้(วิทยาทาน) หรือการให้อภัย อย่างเมตตราครับ

สอนได้ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 22:22:38 »

มิได้ครับ ท่านผีแดง อิอิ

หน้า: [1] พิมพ์