เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 08:27:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ใครซื้อพันธุ์ข้าวตราชาวนาซื้อที่อ.เวียงชัยแต่เป็นของกลุ่มเกษรบ้านน้ำแพร่อ.พร้าว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครซื้อพันธุ์ข้าวตราชาวนาซื้อที่อ.เวียงชัยแต่เป็นของกลุ่มเกษรบ้านน้ำแพร่อ.พร้าว  (อ่าน 391 ครั้ง)
A.P. automation
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 10:46:30 »

คือมีเรื่องอยู่ว่าผมไปซื้อพันธุ์ข้าวตราชาวนาของกลุ่มเกษตรบ้านน้ำแพร่อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ คือตอนซื้อนั้นเลือกที่จะปลูกข้าว กข.15 คับ เพระว่าราคาดีจึงซื้อพันธุ์ข้าว มาสี่กระสอบกระสอบละเก้าร้อยกว่าบาท หลังจากนั้นก็เอามาว่านเมื่อต้นฤดูการปรากฎว่า ว่านได้ประมาณสองเดือนกว่าข้าวได้ตั้งท้องแล้วซึ่งบางส่วนก็กำลังขึ้นกออยู่ ผมก่อสงสัยว่าพันธุ์ข้าวสูนกันแน่เลยตอนนี้ ข้าวเริ่มเหลือ งและบางกอกำลังจะออกรวงก่อมีคับผมจึงสอบถามมีใครโดนหลอกขายพันธุ์ข้าวบ้างคับขอเสียงหน่อย คับแล้วเมื่อวันนี้ผมก็ได้โทรไปสอบถามที่พร้าวแล้วว่าคนที่นำพันธุ์ข้าวปลอมมาขายเป็นชานนาที่พร้าวโดยแอบอ้างเอากระสอบของกรมการข้าวมาติดคับ และเค้าว่ากำลังจะดำเนินคดีคับสรุปมีโครโดนบ้างคร้าบ....
TNK_DGT
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 11:08:26 »

แถวบ้านก็โดนครับ ชื้อจากเวียงชัยเหมือนกัน กข 15  แต่ กลายเป็นพิษโลก 2 ครับเบื้องต้นเขาคืนค่าพันเข้ามาให้แล้วและจะจ่ายค่าเสียหายให้แต่ไม่รู้จะได้หรือเปล่า ผมโชคดีไปผมลง 105ตอนแรกก็จะลง กข15อยู่เหมือนกัน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 11:24:15 »

ขอบคุณคับผม แต่ของผมเป็นพันธุ์หยังบ่ฮู้คับสูนกันขนาดนักบ่ฮู้ว่าเค้ารับซื้อรึป่าวคับ
ubuntuthaith
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 14:08:48 »

อยู่เวียงชัยครับ  ชาวนาแถวบ้านโดนเหมือนกัน เห็นว่าแปลก ๆ ตั้งแต่แรก ๆ ข้าวพันธุ์กข 15 แต่เมล็ดยังเขียวเหมือนเกี่ยวใหม่ทั้งที่ระยะเวลาผ่านนาปีมาตั้งเกือบครึ่งปีเมล็ดควรจะแห้งหมดแล้ว กลุ่มเกษตรที่นู่นเค้าให้การว่าเป็นกระสอบทิ้ง มีคนลักลอบนำมาบรรจุหลอกขายเองแต่ก็น่าแปลกที่มีจำนวนมาก และสภาพกระสอบบรรจุเหมือนใหม่ไม่เคยใช้งานเลย พอนำมาปลูกข้าวออกรวงบ้างไม่ออกบ้างเหมือนปนกันหลายพันธุ์  นาปีนี้ผมปลูก กข.15 โชคดีที่ไปหาซื้อพันธุ์จากเจ้าของนาเองเอามาตาก ตอนนี้ทำนาดำเองก็ว่าจะเก็บเมล็ดพันธุ์เองครับ อย่างบางทีพันธุ์ข้าวพันธุ์แท้แต่เก็บมานานหลาย ๆ เดือน หรือการจัดเก็บไม่ถูกต้อง % การงอกก็ลดลงเรื่อย ๆ บางทีข้าวค้างสต๊อกก็มีคนเอามาขายก็มี คนซื้อไปก็มักจะเจอว่าข้าวไม่ค่อยงอกก็มีครับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 14:54:09 »

ขอบคุณคับที่ตอบกระทู้ผมคับ  มีที่ไหนอีกคับที่โดนหลอกคับ
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 08:35:21 »

คนมันตั้งใจจะหากินแบบนี้ครับ....
ก็ต้องระมัดระวังไว้ ซื้อกับแหล่งผลิตที่ไว้ใจได้เท่านั้นนะครับ

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
หน้า: [1] พิมพ์