เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 20:41:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถนนชำรุดที่แม่จัน เส้นทาง บ้านป่าตึง - ห้วยหินฝน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถนนชำรุดที่แม่จัน เส้นทาง บ้านป่าตึง - ห้วยหินฝน  (อ่าน 1731 ครั้ง)
krirung
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 07:19:12 »

รูดซิบปาก ลังเล ช่วงเสาร์ อาทิตย์ผมขับรถไปที่ฝางมาครับ ใช้เส้นทางช่วงนี้พอดี บอกตามตรงว่าสงสารช่วงล่างและยางรถมากๆ ขนาดรถผมเป็นกระบะเสริมรองแหนบสำหรับบรรทุกของ ผมยังหวั่นใจรถผมจะพังเลย นับประสาอะไรกับรถเก่งและมอเตอไซต์ที่เห็นตลอดทาง ที่ส่วนใหญ่วิ่งมาเที่ยว/ธุระเชียงรายช่วงวันหยุด บอกตามตรงว่าถนนมุ่งเข้าสู่จังหวัดเชียงรายช่วงเส้นทางนี้อันตรายมากๆครับโดยเฉพาะรถมอเตอร์ไซต์หากขับมาด้วยความไม่ชำนาญเส้นทางอาจจะเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ครับ
ปล.ถนนที่วิ่งเข้าสู่จังหวัดมันก็คล้ายๆประตูหน้าบ้านครับ แขกบ้านแขกเมืองมาเที่ยวกันแต่ถนนพัง ดีไม่ดีรถจะพังไปด้วยครับ  แลบลิ้น อายจัง
^อยากขี้เหล่^
มัธยม
**

ฮ่าตึงว่าละหนา!!???

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 07:42:36 »

เจอมาเหมือนกันครับ เอารถเก๋งไปเรียกได้ว่าแถบจะคลานมาเลยทีเดียว ยิ่งถ้าเป็นช่วงค่ำด้วยแล้ว  โกรธ

wiinny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 09:27:50 »

เขตเชียงใหม่ยังดีเขตเชียงรายหัวสั่นหัวคอนเลยครับ
yano
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 14:20:27 »

หลุมบ่อเป็นเรื่องปกติของถนนสายนี้ ผมใช้อยู่แทบทุกวันตอนแรกจำหลุมพอหักหลบได้ แต่เดี๋ยวนี้หลบซ้ายก็หลุม หลบขวาก็หลุม ใครใช้เส้นทางนี้ต้องระมัดระวังให้ดี ถ้าใจร้อนไม่เจออุบัติเหตุก็เตรียมเงินไว้ซ่อมช่วงล่าง เห็นรถของทางหลวงเอาคนงานมาซ่อม 2-3 ครั้งแล้ว โดยเอาหินคลุกกลบหลุมไว้พอฝนตกรถวิ่ง(รถเยอะด้วยเพราะเป็นเส้นทางเชื่อมจังหวัดและเส้นทางการท่องเที่ยว) ผ่านไปวันสองวันก็กลับเป็นหลุมใหญ่และลึกกว่าเดิม ภาษีรถก็เสียทุกปี ภาษีน้ำมัน-แก๊ส ก็ขึ้นเอาๆ ซ่อมถนนลาดยางทั้งทีมีเพียงหินคลุกมากลบ หรือนี่เป็นการเตรียมรับ AEC ของบ้านเฮา
khayomhard
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 20:22:44 »

ฮืม ฮืม ฮืม
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 20:51:42 »

ถนน ปราบช่วงล่างรถยนต์หนะครับ
ผู้หลักผู้ใหญ่ เปิ้นบ่มาสนใจดูแลเลย ทีเก็บภาษีนั่นนี่ เก็บได้เก็บดี เก็บเอา เก็บเอา
ทีจะดูแลประชาชน อ้างโน่น อ้างนี่..ประเทศไทย...

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
suchat252
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 13:37:04 »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ต้องใช้เส้นทางนี้ทุกวัน เหนื่อยมากกับการหลบหลุมหลบบ่อ ก่ายขนาดดดด
Tonpalm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 14:46:32 »

ถนน ปราบช่วงล่างรถยนต์หนะครับ
ผู้หลักผู้ใหญ่ เปิ้นบ่มาสนใจดูแลเลย ทีเก็บภาษีนั่นนี่ เก็บได้เก็บดี เก็บเอา เก็บเอา
ทีจะดูแลประชาชน อ้างโน่น อ้างนี่..ประเทศไทย...
  ***ขอฝากเส้นนี้อีก 1 เส้นทางนะครับ  ทางชลประทาน  จากสะพานก่อนเข้าบ้านเวียงหวาย ทางไปน้ำตกขุนกรณ์ ตรง บ.หาญเจริญคอนกรีต เหลียว ซ้ายไปพุทธมณฑล
จังหวัดเชียงราย ถนนเป็นหลุม เป็นบ่อ หลบไม่ได้เลย มีรถสิบล้อ หกล้อขนดินถนนเสียหายหมด
    ขอท่านผู้ผิดชอบดูแล ด้วย ผมก็มีรถ ภาษีไม่เคยขาด แต่ ช่วงล่างเสีย พวกท่านไม่ได้มาช่วยออกค่าซ่อมให้นะครับ
krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 09:42:08 »

ฮืม เมื่อวาน ขับรถไปทำธุระที่ฝางมาครับ...หลุมบ่อ อันตราย ... ทุกอย่างยังเหมือนเดิม..ตั้งแต่เส้นทางบ้านป่าตึง -ไปถึงบ้านโป่งป่าแขม ไครมีรถเก๋ง (ไม่นับกระบะกับรถบรรทุกเพราะช่วงล่างเป็นแหนบยังพอทนได้)ขับผ่านเส้นทางนี้ ท่านต้องระมัดระวังพอสมควรนะครับ ดีไม่ดีช่วงล่างจะพังได้ง่ายๆครับ
ปล. ผมไม่รู้ว่าหน่วยงานใหนรับผิดชอบนะครับ รู้สึกประชาชนที่ขับรถใช้เส้นทางนี้ถ้าไม่คุ้นเคยกับสภาพถนนจริงๆ บอกได้เลยว่าอันตรายมากๆครับ
ปล. อีกหน่อย เส้นทางเขตเชียงใหม่ ดีมากๆครับ
auddy2507
" ผู้มีความกล้า " ย่อมมี " ความหวังเสมอ "
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 11:18:05 »

โหดม๊ากกกก..ถนนเส้นนี้ เคยขับผ่านมาล่ะครับ.. ฮืม ฮืม
หลุมบ่อเต็มไปหมด บางหลุมสังเกตดู..กว้างเป็นศอก ลึกเป็นคืบ
บางช่วงไม่มีสภาพถนนแล้วล่ะ เพราะถนนพังกลายเป็นถนนลูกรัง

กลางคืนคงอันตรายน่าดู ขนาดขับกลางวันยังเสียวอ่ะ..ครับ

"เมื่อมีจงรู้จักให้  เมื่อได้จงรู้จักพอ  เมื่อขอจงรู้จักคุณค่า"
LaKKu
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 14:23:38 »

ผมเคยไปหลายครั้งละ แต่มีครั้งหนึ่งกลับมาตอนกลางคืนเอารถเก่งแต่งใส่แม็กไปก่อนถึงบ้านห้วยหินฝนป๊าดๆๆขับมาเร็วน่อหลบหลุมบ่าทันไปเลยกำนี้ แม็กฝั่งซ้ายแตกทั้งหน้าและหลังเซ้งเลยกว่าจะได้กลับบ้านปาเข้าไปตีหนึ่งตีสอง  ขอถามว่าเราสามารถฟ้องร้องได้ก่อหา ถามดูม่าดายเน้ออยากรู้เฉยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...................................................
...................................................
waannoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 19:37:43 »

เท่าที่ทราบนะครับ
อีกหน่อยน่าจะดีละ
เพราะหน่วยโดนย้ายแล้ว
และมีหมวดใหม่มาแทนครับ
conan
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 09:17:46 »

เท่าที่ทราบนะครับ
อีกหน่อยน่าจะดีละ
เพราะหน่วยโดนย้ายแล้ว
และมีหมวดใหม่มาแทนครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยังไงก็หวังว่าจะทำให้ดีกว่านี้นะ สงสารรถอ่ะ
Dream@e-car
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 23:31:51 »

เห็นด้วยครับ กลับบ้านแฟนที เอาช่วงล่างเกือบไปหมด
tomatozabza
ชั้นประถม
*

Keep Walking

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 10:06:13 »

น่าจะเป็นความรับผิดชอบของ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ที่ดูพื้นที่นั้นครับ งานโยธา

donman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 10:18:42 »

ผมใช้ถนนเส้นนี้มา 3 ปี เพิ่งเปลี่ยนบูชช่วงล่างยกชุด พร้อมลูกหมากไปแล้วเมื่อต้นปี
 เหนื่อยมาครับกับเส้นทางนี้
blue dragon
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 20:00:56 »

ผมเป็นอีกคนนึง ที่ใช้เส้นทางนี้แทบทุกอาทิตย์ บางทีก็อยากถาม ว่าเมื่อไหร่จะซ่อมซะที หรือไม่มีงบ หรือมันติดขัดตรงไหน เพราะเห็นเป็นแบบนี้มานานแล้ว แต่มันไม่รู้จะไปถามใคร เห่อ ๆ ๆ
ช่วยกันหน่อยครับ อยากให้ประตูเข้าจังหวัด ขับรถสบายๆ หน่อย บางครั้งหลบหลุม จนเกือบชนหลักลาย หรือเขาทำเป็นเส้นทาง จำกัดความเร็วนะ ไม่เกิน 20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เพราะขับเร็วได้ประมาณนั้น นอกจากอันตรายกับรถแล้ว ยังอันตรายกับคนด้วยนะครับ บางที คนขับขี่จักรยานยนต์ หลบหลุมหลบบ่อ เกือบมาชนรถเราก็มี

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
blue dragon
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 20:12:24 »

หน่วยงานรับผิดชอบ

http://www.chiangraihighway.com/way.htm

รึเปล่า... ฮืม ฮืม

bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 22:00:36 »

ฮืม เมื่อวาน ขับรถไปทำธุระที่ฝางมาครับ...หลุมบ่อ อันตราย ... ทุกอย่างยังเหมือนเดิม..ตั้งแต่เส้นทางบ้านป่าตึง -ไปถึงบ้านโป่งป่าแขม ไครมีรถเก๋ง (ไม่นับกระบะกับรถบรรทุกเพราะช่วงล่างเป็นแหนบยังพอทนได้)ขับผ่านเส้นทางนี้ ท่านต้องระมัดระวังพอสมควรนะครับ ดีไม่ดีช่วงล่างจะพังได้ง่ายๆครับ
ปล. ผมไม่รู้ว่าหน่วยงานใหนรับผิดชอบนะครับ รู้สึกประชาชนที่ขับรถใช้เส้นทางนี้ถ้าไม่คุ้นเคยกับสภาพถนนจริงๆ บอกได้เลยว่าอันตรายมากๆครับ
ปล. อีกหน่อย เส้นทางเขตเชียงใหม่ ดีมากๆครับ

ยิ้มกว้างๆ...ไปอีกที...เก็บภาพถนนมาด้วยครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 07:49:24 »

ยิ้มกว้างๆ...ไปอีกที...เก็บภาพถนนมาด้วยครับ..

เจ๋ง ได้ครับท่าน รอเคลียร์งานหลังจากกลับอบรมมาเมื่อไร ผมไปแน่ครับ
ปล.ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าถนนได้รับการซ่อมบำรุงหรือยัง หากเพื่อนสมาชิกท่านใดขับผ่านเส้นทางนี้ประจำร่วมถ่ายภาพมาโพสได้ครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์