เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 06:20:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  - - - ผีอำ !!!
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน - - - ผีอำ !!!  (อ่าน 4344 ครั้ง)
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 14:07:07 »

เคยโดนตอนอายุ 18 ไม่รู้ว่าอะไร แต่เหมือนมีคนมานอนทับ

ดิ้นไม่ได้ สบัดก็ไม่หลุด สวดมนต์ก็ไม่หาย รอจนหายเอง

เลยไม่รู้ว่าอะไร แต่ไม่คิดว่าเป็นผี(มั้ง)

เกิดมาก็ยังไม่เคยเห็นซะที ถ้ามาให้เห็นก็คงจะเชื่อบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

พุธกลางคืนเช่นกันครับ

นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 15:15:51 »

ส่วนตัวผมแล้วผมโตมากับวิทยาศาสตร์ ทั้งบ้านก่หัววิทยาศาสตร์ แต่ไม่ได้ลบหลู่นะครับ เพียงแต่มาบอกว่าอาการนี้มันคือ
Sleep paralysis ครับ
เกิดในช่วงที่เป็น REM sleep state หรือช่วงที่เรากำลังฝันนั่นเองครับช่วง REM (หรือ Rapid eye movement) นี้ จะเป็นช่วงที่ร่างกายจะปิด motor ส่วนสั่งงานทั้งหมดเพื่อป้องกันอาการ บาดเจ็บ เนื่องจากเป็นช่วงเวลาที่เรากำลังฝัน อาจจะออกท่าทางทำให้เกิดการบาดเจ็บได้ปกติช่วงนี้คนเราจะไม่ตื่นกันครับ โดยปกติคนเราตอนหลับสนิท กล้ามเนื้อก็จะเป็นอัมพาตชั่วขณะกันทุกคนคนอยู่แล้ว จะยกเว้นเฉพาะกล้ามเนื้อที่ช่วยในการหายใจ แต่ถ้าบังเอิญสมองส่วนที่ควบคุมการตื่นทำงานไม่สัมพันธ์กับสมองส่วนควบคุมกล้ามเนื้อ ทีนี้เมื่อตื่นขึ้นมาแล้วขยับแขนขาไม่ได้ ก็ตกใจ ให้ตั่งสติ แล้วนอนนิ่งๆ สักพัก แค่เเป๊บเดียว เมื่อสมองสั่งการเราจะขยับตัวได้เหมือนเดิม
รายละเอียดเพิ่มเติม http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=vop&month=11-2005&date=28&group=2&gblog=7

ขอบคุณ  แต่ลิ้งค์ที่ให้มา ก็ยังไม่เคลียร์  ซึ่งความเป็นจริง มันขัดแย้งกับทฤษฎีที่อธิบายอ่ะ

จากประสบการณ์ ที่เจอบ่อยๆ (และเปรียบเทียบ ที่คนอื่นๆ เจอคือจะเหมือนๆ กัน) คือ
1 ขยับตัวไม่ได้
2 หายใจไม่ออก   
3 พูดไม่ได้ 
4 เห็นภาพผี หรือคนที่ตายไปแล้ว

สี่ข้อหลักๆ ที่เจอๆ กัน เป็นลักษณะอาการแบบนี้

่5 บางคนจะเป็นในช่วงเคลิ้มๆ ครึ่งหลับครึ่งตื่น  แต่...

หลายต่อหลายครั้ง ผมสังเกตตนเอง ผมมั่นใจว่า ผมยังมีสติอยู่  ไม่ได้ครึ่งหลับครึ่งตื่น

ล่าสุดที่เจอ คือคืนวันศุกร์ที่ผ่านมา  ซึ่งแน่นอน ผมยังมีสติรู้ตัวดี

บอกตามตรง  ผมเป็นหรือเจอแบบนี้ืครั้งแรก เมื่ออายุราว 14-15 ปี และก็ค่อนข้างกลัวมาก เพราะเป็นครั้งแรก ซึ่งไม่เคยเจอมาก่อน  แต่...หลังจากนั้น ชักเป็นบ่อย ... จากที่กลัว  มันกลับกลายเป็นว่า  รำคาญ

ซึ่งวิธีแก้ของผมที่ใช้ได้ผลมาตลอดก็คือ  สวดคาถาหรือบทสวดมนต์  และก็หายในทันทีทันใด

แต่ลิ้งค์ที่ให้มาบอกว่า...
( วิธีแก้ก็ไม่มีอะไร ไม่ต้องสวดมนต์ เพราะแก้ได้โดยการ
1. "รอ" ให้สมองตื่นพร้อมกันทุกระบบ
2 มีคนปลุกให้ตื่น ฉนั้นสมองก็ตื่นพร้อมกันทุกระบบ )

ฉะนั้น จึงขัดแย้งกัน

jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 16:27:03 »

เรียนเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องผีอำ จาำกที่ทดลองการโดนผีอำ ในการนอนหลับ ท่านต้องนอนหงายครับ และให้กำหัวแม่โป้งไว้ลักษณะำกำหมัด และให้มือของเราสอดไว้ที่ด้านหลังลักษณะนอนหงายทับมือตัวเองครับแต่มือให้กำอยู่นะครับ ท่านนอนไปเถอะครับ แต่การนอนลักษณะนี้ต้องมีคนดูแลอยู่ข้างๆนะครับ นอนกลางวันก็ได้ นอนไปสักครู่ท่านตื่น แต่เหมือนตื่นในฝัน หายใจติดขัดเนื่องจากเราจะลุกแต่ลุกไม่ได้ การสวดมนต์เป็นการผ่อนคลายให้ลมหายใจเราปกติ ตาจะมองเหมือนเราเห็นปกติแต่เรายังหลับอยู่ครับ การทดลองนี้ผมเคยลองตอนเป็นวัยรุ่น ค้นพบโดยพ่อผมเอง การทดลองเป็นเรื่องง่ายๆ แต่...ท่านต้องลองเอง ระวังด้วยนะครับ ตอนที่ผมลอง เหมือนเราจะตายเสียให้ได้ ส่วนได้ผลเป็นอย่างไร แจ้งให้ทราบในกระทู้ด้วยครับ ส่วนผม ขอแค่ครั้งนั้นครั้งเดียวพอ..
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 18:25:29 »

เรียนเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องผีอำ จาำกที่ทดลองการโดนผีอำ ในการนอนหลับ ท่านต้องนอนหงายครับ และให้กำหัวแม่โป้งไว้ลักษณะำกำหมัด และให้มือของเราสอดไว้ที่ด้านหลังลักษณะนอนหงายทับมือตัวเองครับแต่มือให้กำอยู่นะครับ ท่านนอนไปเถอะครับ แต่การนอนลักษณะนี้ต้องมีคนดูแลอยู่ข้างๆนะครับ นอนกลางวันก็ได้ นอนไปสักครู่ท่านตื่น แต่เหมือนตื่นในฝัน หายใจติดขัดเนื่องจากเราจะลุกแต่ลุกไม่ได้ การสวดมนต์เป็นการผ่อนคลายให้ลมหายใจเราปกติ ตาจะมองเหมือนเราเห็นปกติแต่เรายังหลับอยู่ครับ การทดลองนี้ผมเคยลองตอนเป็นวัยรุ่น ค้นพบโดยพ่อผมเอง การทดลองเป็นเรื่องง่ายๆ แต่...ท่านต้องลองเอง ระวังด้วยนะครับ ตอนที่ผมลอง เหมือนเราจะตายเสียให้ได้ ส่วนได้ผลเป็นอย่างไร แจ้งให้ทราบในกระทู้ด้วยครับ ส่วนผม ขอแค่ครั้งนั้นครั้งเดียวพอ..

ขอบคุณที่แนะนำ  แต่ไม่รู้ว่า ท่านได้อ่านกระทู้ของผมจนจบหรือเปล่า

การที่ผมมาโพสท์ถามในที่นี้ เพียงเพื่อต้องการทราบว่า
1 คนอื่นเป็น รู้สึก เห็นอย่างที่ผมเห็นมั้ย
2 และคนอื่นๆ มีวิธีแก้อย่างไร
นี่คือ จุึดประสงค์ที่ผมต้องการทราบ

ขอบคุณสำหรับวิธีแปลกๆ ที่แนะนำ  แต่...
ผมก็เคยลองวิธีหนึ่ง  ตามที่คนบอกมา นั่นคือ นอนหงายและเอามือซ้อนทับกัน วางที่ตรงลิ้นปี่ หรือให้ให้นิ้วโป่งวางตรงลิ้นปี  ผมเกรงว่าเวลาหลับจะเผลอ เอามือออกจากจุดที่ว่า  ก็เลยเอาเทปกาวมาติดนิ้ว และก็แปะซะตรงลิ้นปีซะ เหอะๆ ติดแน่น

ผลปรากฎว่า  ลักษณะมันคล้ายกับผีอำ  คือขยับตัวไม่ได้  แต่...
มันแตกต่างตรงที่  ไม่เห็นภาพ  แถมยังพูดได้  หายใจได้  เพียงแต่ขยับร่างกายไม่ได้เท่านั้น
parewa
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 19:08:31 »

ขยิบตา เคยโดนทับขยับตัวไม่ได้พอลืมตาอีกทีปรากฏว่า...censerxxx  ขำๆน๊า ยิงฟันยิ้ม
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 20:08:34 »

ผมไม่มีศาสนา ไม่มีความเชื่อ

ผมทดลองนอนด้วยลักษณะต่างๆ พบว่านอนหงายชันเข่าเอามือวางบนท้องจะมีโอกาสเกิดความรู้สึกรู้สึกอึดอัดหายใจไม่ออกขยับไม่ได้ บ่อยกว่านอนหงายธรรมดา โดยไม่มองภาพหรือรูปร่างใดๆ

แต่วันนั้นสิ่งที่ผมเห็นสิ่งที่ผมผมต่อย ผมสัมผัสได้ว่ามันโดนจริง

ผมเชื่อว่าคนคิดค้นทฤษฎีอธิบายเรื่องผี ก็กลัวผีเหมือนกันแหละ
chang2006
ชั้นประถม
*

สู้ต่อไป...ไอ้มดแดง

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 22:28:26 »

คำถามแรก...
ใครเคยโดนผีอำมั่ง  ลักษณะหรือรู้สึกอย่างนอย่างไร  แล้วเห็นอะไรบ้าง  เล่าให้ฟังหน่อย

คำถามสอง...(สำหรับคนไม่เชื่อเรื่อววิญญาณ)
คุณคิดเห็นเป็นอย่างไร เกี่ยวกับเรื่องผีอำ ...

ปล.  แต่เราอยากรู้  เกี่ยวกับคำถามแรกมากกว่าอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ตอบคำถามที่ 1
ผมไม่เคยโดนผีอำ
เคยได้ยินคนใกล้ตัวเล่าให้ฟัง ว่า อาการคล้าย ๆ กับมีอะไรมานั่งกด หรือทับไว้ ทำให้เราไม่สามารถเคลื่อนไหวได้โดยสะดวกมากนัก บางครั้งก็มีคล้าย ๆ เงาผู้ใหญ่มานั่งอยู่บนตัว บางครั้งก็เป็นเงาของเด็ก แต่ผมเองไม่เคยโดนผีอำครับ ถามว่าเชื่อเรื่องผี(วิญญาณ)หรือเปล่า ขอตอบว่า  50/50 ครับ ไม่เชื่อ แต่ก็ไม่เคยลบหลู่ ผีหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใด ๆ ครับ

ตอบคำถามที่ 2
อาการผีอำ (เคยอ่านเจอในนิตยสารเกี่ยวกับสุขภาพชื่ออะไรจำไม่ได้) คือ
อาการล้าของกล้ามเนื้ออย่างเฉียบพลัน(แต่ไม่อันตราย) ปล่อยไว้สักพักก็สามารถหายเองได้ เกิดจากการขาดสารอาหาร หรือวิตามิน(จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร) ทำให้เวลาเกิดอาการเราจึงไม่สามารถขยับตัวหรืออวัยวะส่วนหนึ่งส่วนใดได้มากนัก บางคนถึงกับท่องบทสวดมนต์(ก็ไม่หาย) หากเกิดอาการผีอำ(กล้ามเนื้อล้า)ปล่อยตัว/ใจ ให้สบายหลับตาสักพัก อาการก็จะหายหรือทุเลาลงได้
ประการสำคัญ คือ ต้องทานอาหารให้ครบทั้ง 5 หมู่ ครับ

หมายเหตุ : (แถม)
เวลาเดินคนเดียวในที่มืดหรือเงียบ ๆ โดยทั่วไปคนเราจะเกิดอาการกลัวความเงียบ ความมืด (มากกว่า) ครับ ทำให้จิตใต้สำนึกเกิดความหวาดระแวง เห็นอะไรเคลื่อนไหว ปลิว พัด หรือลอยผ่าน มักจะเกิดจิตอุปทาน ว่า เป็นผี ซึ่งความจริงแล้ว คนเรากลัวความมืด(ความคิดตัวเอง)ครับ
ผีหลอก น่ากลัวหรือเปล่าไม่รู้ รู้แค่ว่า คนหลอกน่ากลัวมากกว่าครับ เพราะเรายังพิสูจน์ไม่ได้ว่าผีมีหรือไม่มีจริง แต่คนหลอก ไม่ต้องพิสูจน์ก็สามารถเห็นได้อยู่ทุกวันบนโลกเบี้ยว ๆใบนี้

* bookworm.gif (6.29 KB, 120x100 - ดู 117 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2010, 22:38:41 โดย chang2006 » IP : บันทึกการเข้า
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 08:55:15 »

คำถามแรก...
ใครเคยโดนผีอำมั่ง  ลักษณะหรือรู้สึกอย่างนอย่างไร  แล้วเห็นอะไรบ้าง  เล่าให้ฟังหน่อย

คำถามสอง...(สำหรับคนไม่เชื่อเรื่อววิญญาณ)
คุณคิดเห็นเป็นอย่างไร เกี่ยวกับเรื่องผีอำ ...

ปล.  แต่เราอยากรู้  เกี่ยวกับคำถามแรกมากกว่าอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ตอบคำถามที่ 1
ผมไม่เคยโดนผีอำ
เคยได้ยินคนใกล้ตัวเล่าให้ฟัง ว่า อาการคล้าย ๆ กับมีอะไรมานั่งกด หรือทับไว้ ทำให้เราไม่สามารถเคลื่อนไหวได้โดยสะดวกมากนัก บางครั้งก็มีคล้าย ๆ เงาผู้ใหญ่มานั่งอยู่บนตัว บางครั้งก็เป็นเงาของเด็ก แต่ผมเองไม่เคยโดนผีอำครับ ถามว่าเชื่อเรื่องผี(วิญญาณ)หรือเปล่า ขอตอบว่า  50/50 ครับ ไม่เชื่อ แต่ก็ไม่เคยลบหลู่ ผีหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใด ๆ ครับ

ตอบคำถามที่ 2
อาการผีอำ (เคยอ่านเจอในนิตยสารเกี่ยวกับสุขภาพชื่ออะไรจำไม่ได้) คือ
อาการล้าของกล้ามเนื้ออย่างเฉียบพลัน(แต่ไม่อันตราย) ปล่อยไว้สักพักก็สามารถหายเองได้ เกิดจากการขาดสารอาหาร หรือวิตามิน(จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร) ทำให้เวลาเกิดอาการเราจึงไม่สามารถขยับตัวหรืออวัยวะส่วนหนึ่งส่วนใดได้มากนัก บางคนถึงกับท่องบทสวดมนต์(ก็ไม่หาย) หากเกิดอาการผีอำ(กล้ามเนื้อล้า)ปล่อยตัว/ใจ ให้สบายหลับตาสักพัก อาการก็จะหายหรือทุเลาลงได้
ประการสำคัญ คือ ต้องทานอาหารให้ครบทั้ง 5 หมู่ ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็น
แต่...หากใครที่เคยโดนผีอำมาก่อน  ก็จะรู้ว่า วิธีแก้ด้วยการ ปล่อยตัว-ใจให้สบายๆ สักพัก อาการก็จะหายนั้น  คงเป็นไปได้ยาก หรือเป็นไปไม่ได้เลย

ก็เปรียบเสมือนกับ  คุณหรือใครก็ตาม  กำลังนั่งชมวิวอยู่ดีๆ  แล้วมีใครก็ไม่รู้แอบย่องมาทางด้านหลัง และก็เอามือมาปิดจมูกของคุณซะแน่น  จนคุณหายใจไม่ออกนั่นแหละ 
...ซึ่งแน่นอน คุณคงจะต้องดิ้น และก็สบัดเพื่อให้หลุด....

คุณคงไม่นั่งปล่อยตัว-ใจ ให้สบายๆ สักพักคนที่มาปิดจมูกคุณ เค้าก็จะปล่อยเอง
ซึ่งมันขัดแย้งกับความเป็นจริงอยู่มาก

...ขอบคุณที่ร่วมแสดงความเห็นนะครับ...
rakyha2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 20:02:48 »

เคยเจอแต่ผีกะเข้า***  เรื่องมีอยู่ว่าคนในหมู่บ้านเดียวกันผีกะเข้าเมีย (พูดเพ้อเจ้อเป็นภาษาต่างประเทศ) ผู้เฒ่าผู้แก่ที่มีอาคมก็สำแดงวิชาเต็มที่ จนดึกผีกะก็ไม่ออกไปจากร่าง  ผัวของผู้ถูกผีกะเข้าสิง โมโหสุดขีด "มาหนี้ฮาจะ..ยอก..ผีกะสักกำลอ" ว่าแล้วก็ลากแขนเมียเข้าในห้องนอน หายเงียบประมาณ  10  นาที่ก็เปิดประตูออกมาบอกว่าผีออกแล้วและหาน้ำให้เมียกิน  เฮ้อโล่งอกไปที..ไล่ผีออกสำเร็จ
**** มันไม่เป็นแบบนั้นซิแฟนๆเชียงรายโฟกัส เอ๋ย เข้ากลุ้มใจตรงที่พอค่ำมา "ผีกะ"ก็มาเข้าเมียเขาทุกวัน  เพราะ "ผีกะ"ติดใจวิธีไล่ผีของพ่อเจ้าประคุณนั่นเอง  ...ฮ่า ๆ ๆ   
หน้า: 1 [2] พิมพ์