เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 11:55:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอรบกวนหน่อยครับการทำโฉนดที่ดินใช่เวลานานไมครับรบกวนด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอรบกวนหน่อยครับการทำโฉนดที่ดินใช่เวลานานไมครับรบกวนด้วยครับ  (อ่าน 6608 ครั้ง)
Greenlal3el
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 16:24:55 »

ขอรบกวนหน่อยครับ โฉนดที่ดินใช่เวลานานไหมรบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 18:47:12 โดย Greenlal3el » IP : บันทึกการเข้า
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 18:07:47 »

ขอรบกวนหน่อยครับ โฉนดที่ดินใช่เวลานานไหมรบกวนด้วยครับ

"ขอรบกวนหน่อยครับการทไโฉนดที่ดินใช่เวลานานไมครับรบกวนด้วยครับ

ไม่เข้าใจครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดีต้องมีที่ยืน...
d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 18:30:27 »

"ขอรบกวนหน่อยครับการทไโฉนดที่ดินใช่เวลานานไมครับรบกวนด้วยครับ

ไม่เข้าใจครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
+100 (55555)
Greenlal3el
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 18:47:41 »

ขอโทดทีครับ
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 20:09:37 »

ทำแบบไหน ครับ  จาก หนังสือราชการแบบไหน  หรือ จากที่ดินไม่เคยมีเอกสารสิทธ์มาก่อน  ฮืม  ลังเล ลังเล

คนดีต้องมีที่ยืน...
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 20:03:34 »

มีแววว่า  นานแน่  ถ้าใช้ภาษาไทยไม่ถูกแบบนี้   

สนใจ โทร 086-9176511
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 20:44:08 »

จะถามเกี่ยวกับอะไรครับ ขอออกโฉนด, แบ่งแยกโฉนด,รวมโฉนด แนะนำให้ไปติดต่อสำนักงานที่ดินจังหวัด หรือสำนักงานที่ดินสาขาของแต่ละอำเภอ จะได้คำตอบที่ชัดเจนถูกต้อง
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 21:21:56 »

จากการที่ได้ทำหน้าที่ด้านนี้มาพอสมควร ขอสรุปให้ดังนี้นะครับ

1. หากเป็นงาน ออกโฉนด นั้น จะใช้เวลาค่อนข้างนาน เพราะงานออกโฉนดเป็นงานที่ให้กรรมสิทธิ์
   แก่ผู้ถือกรรมสิทธิ์ที่ดินนั้น ๆ ขั้นตอนจะต้องมีการรังวัด, ประกาศการออกโฉนด และขั้นตอนที่ยาก
   ที่สุดคือการตรวจสอบเอกสารสิทธิ์ต่าง ๆ ที่นำมาขอโฉนด เช่น น.ส.3, น.ส.3 ก., ส.ค.1, เป็นต้น
    ซึ่งเอกสารเหล่านี้บางครั้งออกโดยอยู่ในเขตป่าไม้, เขตปฏิรูปที่ดิน ระยะเวลาก็จะยาวนานขึ้นเนื่องจาก
   ต้องสอบถามไปยังหน่วยงานที่ดูแล เช่น อยู่ในเขต ปฏิรูปที่ดิน ต้องสอบถาม สำนักงาน สปก. ว่าจะคัดค้าน
   หรือไม่ในการออกเอกสารสิทธิ์, และเอกสารสิทธิ์ที่นำมาออกโฉนดนั้น ออกให้ก่อนหรือหลังที่มีการประกาศ
    เป็นเขตปฏิรูปหรือเขตป่าไม้ เป็นต้น ดังนั้น บางครั้งบางราย บางเรื่อง ใช้เวลา 2-3 ปีครับ และแต่ละแห่ง
   จะมีคิวในการดำเนินการ บางสาขา บางอำเภอ มีผู้ขอออกโฉนดหลายร้อยราย ระยะเวลาจึงนานขึ้น
   และในการออกโฉนด จะมีค่าธรรมเนียมรังวัดตามประกาศของจังหวัดนั้น ๆ และตามความยากง่ายของพื้นที่
   ซึ่งจะอยู่ที่ประมาณ 2,000 - 6,000 บาท วิธีการนี้เรียกว่า "การออกโฉนดที่ดินเฉพาะราย"

2. จากกรณีข้างต้น หากไม่ยื่นคำขอออกโฉนดที่ดินเฉพาะราย หากจะรอประกาศพื้นที่เดินสำรวจออกโฉนดที่ดิน
   จากกระทรวงมหาดไทยก็สามารถทำได้ ซึ่งวิธีนี้ 2-3 ปี จะมีประกาศพื้นที่ที่จะเดินสำรวจออกโฉนด และจะเสีย
   ค่าใช้จ่ายไม่ถึงหนึ่งพันบาท แต่บางปี บางจังหวัด จะไม่มีการเดินสำรวจออกโฉนด เนื่องจากจำกัดในด้าน
   งบประมาณดำเนินการ

3. เอกสาร น.ส.3ก น.ส.3 เป็นหนังสือรับรองการทำประโยชน์ สามารถ ขาย, จำนอง, โอนมรดกหรือทำนิติกรรมต่าง ๆ ได้
ไม่ต่างจากโฉนดที่ดิน เพียงแต่ต้องทำประโยชน์ให้เต็มพื้นที่ ไม่ปล่อยให้รกร้างว่างเปล่า มีเพียง น.ส.3 เท่านั้น
ที่จะทำการขาย, ให้, จำนอง ต้องมีการประกาศว่าจะมีผู้ใดคัดค้านหรือไม่ ซึ่งใช้ระยะเวลาตามกฎหมายเพียง 30 วัน
ดังนั้น หากไม่มีความจำเป็นเร่งด่วนใด ๆ ก็สามารถถือ น.ส.3 ก, หรือ น.ส.3 ได้ตามปกติ

4. หากไม่ใช่ข้อ 1-3 ข้างต้น ตามที่ผู้ตั้งกระทู้ถามนั้น การทำนิติกรรมต่าง ๆ เกี่ยวกับโฉนดที่ดิน ที่มีโฉนดที่ดินแล้ว
    จะใช้ระยะเวลาไม่นานครับ    เช่น เรื่อง ขาย, ให้, จำนอง, ไถ่ถอน ใช้เวลา ประมาณ 2-3 ชั่วโมง
    โอนมรดก (จากคนตายให้ทายาท) ใช้ระยะเวลาประมาณ 45 วัน  หรือ กรณี การแบ่งแยก, สอบเขตโฉนดที่ดิน
    รวมโฉนดที่ดิน ระยะเวลาดำเนินการจริง ๆ จะใช้เวลาประมาณ 45 วัน (ซึ่งไม่นับรวมระยะเวลารอคิว) เพราะคิว
    ของแต่ละสำนักงานที่ดินแตกต่างกันมาก บางครั้งต้องรอคิวถึง 3 เดือน ครับ

D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์