เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 23:48:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  อยากสอบถามคุณพ่อแม่ที่ลูกจะสอบเข้าม.1ปีหน้าหน่อยคับ.......
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากสอบถามคุณพ่อแม่ที่ลูกจะสอบเข้าม.1ปีหน้าหน่อยคับ.......  (อ่าน 2470 ครั้ง)
leo777
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 22:41:31 »

คุณสมบัติในการสอบเข้าห้องสามัคคี วิทย์-คณิต ต้องดูเกรดป.4และป.5 วิชาไหนบ้างคับ ถึงจะมีสิทธิ์สอบคับ อยากทราบรายละเอียดคับผม ยิ้ม
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 05:51:33 »

จำไม่ได้ว่าต้องได้เท่าใด เคยพาลูกไปสอบนานแล้ว     แต่ถ้าจะให้ดีเอาให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้    ทั้งเกรดและความรู้ที่จะเอาไว้แข่งกับพวกที่จ้องจะเข้าห้องพวกนี้     แต่ถ้าไม่ได้ก็ยังมี โอกาสแก้ตัวอีกทีตอน ม.4   รุ่นของลูกสาว มีเด็กที่สอบเข้าไม่ได้ทั้งศูนย์วิทย์และธรรมดา    ต้องไปอาศัยการจับฉลาก   พอม.4   เข้าห้องกิ๊ปได้ ตอนนี้เรียนคณะที่ดีที่สุดได้    เพราะการปรับปรุงและพัฒนาตัวเอง    แต่เด็กหลายคนที่เข้าห้องดีๆได้ ทำตัวประมาทก็หลุดไปหลายๆคน

สนใจ โทร 086-9176511
Jan1771
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 07:18:57 »

;Dถ้ามีสิทธิ์สอบศูนย์วิทย์ของสามัคคี เกรดวิชา วิทย์ และคณิต ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 และเกรดเฉลี่ยทุกวิชา ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 เช่นกันค่ะ ถ้าเป็นของ ท.6 ต้อง 3.5 ค่ะสำหรับศูนย์วิทย์ เด็กบางคนเรียนดีแต่ลืมทำเกรดตอน ป.4 เพราะมักจะคิดว่าเค้าเอาเกรด ป.5 ป.6 เลยลืมป.4 ก็พลาดไปหลายคนค่ะ ที่สำคัญคือการเตรียมตัวอ่านหนังสือ และการไปเรียนพิเศษ เพราะลูกชายสอบผ่านศูนย์วิทย์ทั้ง ท.6 และ สามัคคีได้เค้าบอกว่าข้อสอบไม่ได้ออกเฉพาะเรียนมาในโรงเรียนเท่านั้น การเรียนพิเศษเค้าใช้เนื้อหา ม.1 เรียนกันแล้ว เวลาไปสอบก็สามารถวิเคราะห์ข้อสอบได้ง่ายขึ้น การสอบต้องสอบ 5 วิชาหลัก วิทย์ คณิต อังกฤษ ไทย สังคม ส่วนมากเด็กจะสอบได้คะแนนวิชาวิทย์และคณิตได้ดีเพราะเรียนพิเศษมา แต่ตกวิชาไทย และสังคม เพราะประมาท ไม่อ่านหนังสือกันค่ะ สรุปควรอ่านทุกวิชา และทำเกรดให้สูง ๆ ทุกวิชา จากการคุยกับเด็ก ๆ ที่มาสอบศูนย์วิทย์ ส่วนใหญ่จะได้เกรดเฉลี่ย 4.00 กันหลายคน และไม่ได้ 4.00 โดยมีคะแนน 80 นะคะ เค้าได้คะแนนแต่ละวิชา 90 ขึ้นไปค่ะ อ่านแล้วเหนื่อยไหมคะ เด็กสมัยนี้เรียนกันจนเหนื่อยแทนจริง ๆ ค่ะ ถ้าเราไม่คาดหวังกับลูกมากเกินไป ไม่กดดันลูกมากเกินไป ถ้าพลาดศูนย์วิทย์ก็มีห้องธรรมดาอีก เด็กก็จะไม่เครียด จากประสบการณ์เด็กที่รู้จักกันเป็นเบลอ ๆ ไปเลย เพราะเครียดเกินไป จนสอบไม่ติดก็มีค่ะ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าลืมว่าลูกของเราก็คือลูก ความถนัดของคนเราก็ต่างกันด้วย บางคนไม่ถนัดวิทย์แต่ผู้ปกครองอยากให้เรียน ก็สอบไม่ติด ต้องดูความถนัดของเด็กด้วยค่ะ สุดท้ายความสุขของลูกก็ต้องมาก่อนเสมอ ครอบครัวที่อบอุ่น การเป็นคนดีอยู่้ในสังคมได้อย่างมีความสุขก็ถือว่าดีที่สุดแล้วค่ะ
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 09:40:03 »

;Dถ้ามีสิทธิ์สอบศูนย์วิทย์ของสามัคคี เกรดวิชา วิทย์ และคณิต ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 และเกรดเฉลี่ยทุกวิชา ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 เช่นกันค่ะ ถ้าเป็นของ ท.6 ต้อง 3.5 ค่ะสำหรับศูนย์วิทย์ เด็กบางคนเรียนดีแต่ลืมทำเกรดตอน ป.4 เพราะมักจะคิดว่าเค้าเอาเกรด ป.5 ป.6 เลยลืมป.4 ก็พลาดไปหลายคนค่ะ ที่สำคัญคือการเตรียมตัวอ่านหนังสือ และการไปเรียนพิเศษ เพราะลูกชายสอบผ่านศูนย์วิทย์ทั้ง ท.6 และ สามัคคีได้เค้าบอกว่าข้อสอบไม่ได้ออกเฉพาะเรียนมาในโรงเรียนเท่านั้น การเรียนพิเศษเค้าใช้เนื้อหา ม.1 เรียนกันแล้ว เวลาไปสอบก็สามารถวิเคราะห์ข้อสอบได้ง่ายขึ้น การสอบต้องสอบ 5 วิชาหลัก วิทย์ คณิต อังกฤษ ไทย สังคม ส่วนมากเด็กจะสอบได้คะแนนวิชาวิทย์และคณิตได้ดีเพราะเรียนพิเศษมา แต่ตกวิชาไทย และสังคม เพราะประมาท ไม่อ่านหนังสือกันค่ะ สรุปควรอ่านทุกวิชา และทำเกรดให้สูง ๆ ทุกวิชา จากการคุยกับเด็ก ๆ ที่มาสอบศูนย์วิทย์ ส่วนใหญ่จะได้เกรดเฉลี่ย 4.00 กันหลายคน และไม่ได้ 4.00 โดยมีคะแนน 80 นะคะ เค้าได้คะแนนแต่ละวิชา 90 ขึ้นไปค่ะ อ่านแล้วเหนื่อยไหมคะ เด็กสมัยนี้เรียนกันจนเหนื่อยแทนจริง ๆ ค่ะ ถ้าเราไม่คาดหวังกับลูกมากเกินไป ไม่กดดันลูกมากเกินไป ถ้าพลาดศูนย์วิทย์ก็มีห้องธรรมดาอีก เด็กก็จะไม่เครียด จากประสบการณ์เด็กที่รู้จักกันเป็นเบลอ ๆ ไปเลย เพราะเครียดเกินไป จนสอบไม่ติดก็มีค่ะ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าลืมว่าลูกของเราก็คือลูก ความถนัดของคนเราก็ต่างกันด้วย บางคนไม่ถนัดวิทย์แต่ผู้ปกครองอยากให้เรียน ก็สอบไม่ติด ต้องดูความถนัดของเด็กด้วยค่ะ สุดท้ายความสุขของลูกก็ต้องมาก่อนเสมอ ครอบครัวที่อบอุ่น การเป็นคนดีอยู่้ในสังคมได้อย่างมีความสุขก็ถือว่าดีที่สุดแล้วค่ะเห็นด้วยครับการเรียนไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตครับยกตัวอย่างตอนนี้ผมมีเพื่อนหลายๆคนที่ตอนเรียนมันไม่เก่งเลยแต่ตอนนี้พวกมันกลับได้ดีในสายงานที่มันถนัด แต่ละคนเงินเดือนห้าหมื่นอัพทั้งนั้น

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
e-som
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 10:31:15 »

ชอบและขอชื่นชมแนวคิดของคุณแม่ กระทู้"kooboori"มากค่ะ การที่เราเป็นแม่นี่มันยากที่จะทำใจ ทุกคนหวังให้ลูกประสบความสำเร็จอย่างที่"สังคม"บอกว่าดีที่สุด พยายามพลักและดันลูกไปให้ถึงที่ตรงนั้น สุดท้ายถ้ามันไม่ใช่สำหรับลูกเราด้วยปัจจัยที่คุณแม่เจ้าของกระทู้บอก คือ"ความถนัดของคนเราก็ต่างกันด้วย ต้องดูความถนัดของเด็ก สุดท้ายความสุขของลูกก็ต้องมาก่อนเสมอ ครอบครัวที่อบอุ่น การเป็นคนดีอยู่้ในสังคมได้อย่างมีความสุขก็ถือว่าดีที่สุด" ซึ่งน่าจะเป็นจะโจทย์ของคนที่เป็นพ่อและแม่ในสังคมปัจจุบันค่ะ
leo777
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 13:45:32 »

ขอบคุณทุกท่านนะคับ พอดีไม่ใช่คนเชียงรายอ่ะคับ แล้วนอกเหนือจากสามัคคี ยังมีร.ร. ไหนแนะนำอีกไหมคับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 09:55:31 »

ขอบคุณทุกท่านนะคับ พอดีไม่ใช่คนเชียงรายอ่ะคับ แล้วนอกเหนือจากสามัคคี ยังมีร.ร. ไหนแนะนำอีกไหมคับ
สาธิต มช. ครับ ไม่ต้องดูเกรดไปสอบแข่งได้เลย ปีหนึ่งรับประมาณ 220 กว่าคน...ผู้สมัครจะต้องได้รับการทดสอบความรู้พื้นฐานทางการเรียน จำนวน 5 สาระการเรียนรู้ ได้แก่ ภาษาไทย คณิตศาสตร์ ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ) วิทยาศาสตร์ และสังคมศึกษา ศาสนาและ วัฒนธรรม
... กำหนดวัน เวลา การขายเอกสารแนะนำโรงเรียนและใบสมัครทดสอบฯ
เปิดขายตั้งแต่วันจันทร์ที่ 9 กันยายน 2556 ถึงวันพุธที่ 9 ตุลาคม 2556 ในเวลาราชการ
และวันเสาร์ที่ 5 ถึงวันอาทิตย์ที่ 6 ตุลาคม 2556 เวลา 08.30 น. – 16.30 น. ณ สำนักงานโรงเรียน สาธิตมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ อาคารสาธิต 1 ราคาชุดละ 50.- บาท
..รายละเอียดดูที่นี่ครับ..http://www.satitcmu.ac.th/index.php/document-download/cat_view/60-.html
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 10:16:31 »

ส่วนผมเน้นไปที่ EP ครับ เพื่อต้อนรับ AEC. ปัจจุบันพบว่า หมอ วิศวะ พยาบาล ไทย มีปัญหาเรื่องภาษามาก บางโรงพยาบาล ต้องบังคับให้เรียนภาษากันแล้ว พูด อ่าน เขียน ได้หลายภาษา ได้เปรียบมากๆครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
SonSmile
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 10:53:21 »

ยิงฟันยิ้มถ้ามีสิทธิ์สอบศูนย์วิทย์ของสามัคคี เกรดวิชา วิทย์ และคณิต ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 และเกรดเฉลี่ยทุกวิชา ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 เช่นกันค่ะ ถ้าเป็นของ ท.6 ต้อง 3.5 ค่ะสำหรับศูนย์วิทย์ เด็กบางคนเรียนดีแต่ลืมทำเกรดตอน ป.4 เพราะมักจะคิดว่าเค้าเอาเกรด ป.5 ป.6 เลยลืมป.4 ก็พลาดไปหลายคนค่ะ ที่สำคัญคือการเตรียมตัวอ่านหนังสือ และการไปเรียนพิเศษ เพราะลูกชายสอบผ่านศูนย์วิทย์ทั้ง ท.6 และ สามัคคีได้เค้าบอกว่าข้อสอบไม่ได้ออกเฉพาะเรียนมาในโรงเรียนเท่านั้น การเรียนพิเศษเค้าใช้เนื้อหา ม.1 เรียนกันแล้ว เวลาไปสอบก็สามารถวิเคราะห์ข้อสอบได้ง่ายขึ้น การสอบต้องสอบ 5 วิชาหลัก วิทย์ คณิต อังกฤษ ไทย สังคม ส่วนมากเด็กจะสอบได้คะแนนวิชาวิทย์และคณิตได้ดีเพราะเรียนพิเศษมา แต่ตกวิชาไทย และสังคม เพราะประมาท ไม่อ่านหนังสือกันค่ะ สรุปควรอ่านทุกวิชา และทำเกรดให้สูง ๆ ทุกวิชา จากการคุยกับเด็ก ๆ ที่มาสอบศูนย์วิทย์ ส่วนใหญ่จะได้เกรดเฉลี่ย 4.00 กันหลายคน และไม่ได้ 4.00 โดยมีคะแนน 80 นะคะ เค้าได้คะแนนแต่ละวิชา 90 ขึ้นไปค่ะ อ่านแล้วเหนื่อยไหมคะ เด็กสมัยนี้เรียนกันจนเหนื่อยแทนจริง ๆ ค่ะ ถ้าเราไม่คาดหวังกับลูกมากเกินไป ไม่กดดันลูกมากเกินไป ถ้าพลาดศูนย์วิทย์ก็มีห้องธรรมดาอีก เด็กก็จะไม่เครียด จากประสบการณ์เด็กที่รู้จักกันเป็นเบลอ ๆ ไปเลย เพราะเครียดเกินไป จนสอบไม่ติดก็มีค่ะ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าลืมว่าลูกของเราก็คือลูก ความถนัดของคนเราก็ต่างกันด้วย บางคนไม่ถนัดวิทย์แต่ผู้ปกครองอยากให้เรียน ก็สอบไม่ติด ต้องดูความถนัดของเด็กด้วยค่ะ สุดท้ายความสุขของลูกก็ต้องมาก่อนเสมอ ครอบครัวที่อบอุ่น การเป็นคนดีอยู่้ในสังคมได้อย่างมีความสุขก็ถือว่าดีที่สุดแล้วค่ะ
         ข้อมูลคุณ jan มีประโยชน์มากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า แล้วให้เด็กๆไปเรียนพิเศษเสริมที่ไหน วิชาอะไรบ้างคะ เอาไว้เป็นข้อมูลค่ะ ตอนนี้ลูกชายเรียนอยู่ป.5 ค่ะ ^^
Jan1771
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 12:12:41 »

;Dถ้ามีสิทธิ์สอบศูนย์วิทย์ของสามัคคี เกรดวิชา วิทย์ และคณิต ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 และเกรดเฉลี่ยทุกวิชา ป.4 และ ป.5 ต้องไม่ต่ำกว่า 3.00 เช่นกันค่ะ ถ้าเป็นของ ท.6 ต้อง 3.5 ค่ะสำหรับศูนย์วิทย์ เด็กบางคนเรียนดีแต่ลืมทำเกรดตอน ป.4 เพราะมักจะคิดว่าเค้าเอาเกรด ป.5 ป.6 เลยลืมป.4 ก็พลาดไปหลายคนค่ะ ที่สำคัญคือการเตรียมตัวอ่านหนังสือ และการไปเรียนพิเศษ เพราะลูกชายสอบผ่านศูนย์วิทย์ทั้ง ท.6 และ สามัคคีได้เค้าบอกว่าข้อสอบไม่ได้ออกเฉพาะเรียนมาในโรงเรียนเท่านั้น การเรียนพิเศษเค้าใช้เนื้อหา ม.1 เรียนกันแล้ว เวลาไปสอบก็สามารถวิเคราะห์ข้อสอบได้ง่ายขึ้น การสอบต้องสอบ 5 วิชาหลัก วิทย์ คณิต อังกฤษ ไทย สังคม ส่วนมากเด็กจะสอบได้คะแนนวิชาวิทย์และคณิตได้ดีเพราะเรียนพิเศษมา แต่ตกวิชาไทย และสังคม เพราะประมาท ไม่อ่านหนังสือกันค่ะ สรุปควรอ่านทุกวิชา และทำเกรดให้สูง ๆ ทุกวิชา จากการคุยกับเด็ก ๆ ที่มาสอบศูนย์วิทย์ ส่วนใหญ่จะได้เกรดเฉลี่ย 4.00 กันหลายคน และไม่ได้ 4.00 โดยมีคะแนน 80 นะคะ เค้าได้คะแนนแต่ละวิชา 90 ขึ้นไปค่ะ อ่านแล้วเหนื่อยไหมคะ เด็กสมัยนี้เรียนกันจนเหนื่อยแทนจริง ๆ ค่ะ ถ้าเราไม่คาดหวังกับลูกมากเกินไป ไม่กดดันลูกมากเกินไป ถ้าพลาดศูนย์วิทย์ก็มีห้องธรรมดาอีก เด็กก็จะไม่เครียด จากประสบการณ์เด็กที่รู้จักกันเป็นเบลอ ๆ ไปเลย เพราะเครียดเกินไป จนสอบไม่ติดก็มีค่ะ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าลืมว่าลูกของเราก็คือลูก ความถนัดของคนเราก็ต่างกันด้วย บางคนไม่ถนัดวิทย์แต่ผู้ปกครองอยากให้เรียน ก็สอบไม่ติด ต้องดูความถนัดของเด็กด้วยค่ะ สุดท้ายความสุขของลูกก็ต้องมาก่อนเสมอ ครอบครัวที่อบอุ่น การเป็นคนดีอยู่้ในสังคมได้อย่างมีความสุขก็ถือว่าดีที่สุดแล้วค่ะ
         ข้อมูลคุณ jan มีประโยชน์มากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า แล้วให้เด็กๆไปเรียนพิเศษเสริมที่ไหน วิชาอะไรบ้างคะ เอาไว้เป็นข้อมูลค่ะ ตอนนี้ลูกชายเรียนอยู่ป.5 ค่ะ ^^
หลังจากที่เราแน่ใจว่าลูกเราถนัดวิทย์-คณิต เรียนแล้วมีความสุข ไม่เครียดจนเกินไปแล้ว เราก็พาลูกเราไปเรียนเสริมค่ะ คณิตเรียนที่ครูจรูญ สันโค้ง ครูจริญจะสอนคณิต ม.ปลายสามัคคี แต่สอนพิเศษที่บ้านที่ราชโยธาถามใครก็รู้จัก เด็กที่จะเรียนกับครูจรูญได้ต้องตามให้ทันเพราะครูเขาจะสอนไวนิดหนึ่ง มีเคล็ดลับและสูตรการคิดต่าง ๆ เสริมให้ด้วย จากสถิติเด็กที่ติดศูนย์วิทย์ ท.6 และสามัคคี จะเป็นเด็กที่ผ่านการเรียนคณิตกับครูจรูญเป็นส่วนใหญ่ ปีที่ลูกชายสอบเข้า ม.1 มีติดอยู่ 50 กว่าคนค่ะ ส่วนวิชาวิทย์เรียนที่ครูริด ยโสธร ที่อยู่ซอยสมวงษ์ 1 ทางไปฮ่องลี่ ครูริดเป็นหัวหน้าภาควิชาวิทย์อยู่จุฬาภรณ์ แต่เด็กที่เรียนค่อนข้างเยอะ ถ้าเด็กสนใจจริง ๆ จะนั่งข้างหน้า ตั้งใจเรียนก็จะได้ วิทย์อีกที่ก็ครูปรารถนา เยื้อง ๆ ครูจรูญ ครูปรารถนา รับเด็กไม่เกิน 24 คน ต่อห้อง แต่เด็ก ๆ บอกว่าครูจะเข้มงวดมาก ส่วนใหญ่เด็กที่จะผ่านต้องมีวินัยพอสมควร นอกจากนั้นยังไม่อีกหลายที่ นี่ไม่ใช่การโฆษณาแต่อย่างใด แต่เป็นประสบการณ์จริงของผู้ปกครองที่ผ่่านเหตุการณ์ลุ้นลูกอยู่ศูนย์วิทย์มาแล้วนั่นเอง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังมีคุณครูที่รับติวและเก่ง ๆ อีกหลาย ๆ ท่าน เช่นครูป้าแหวว ครูบอย ครูศรีนวล ฯลฯ ยังไม่นับสถาบันกวดวิชาท็อปเอ็ด และอื่น ๆ อีกหลายที่ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของผู้ปกครอง แต่อย่าลืม ที่สำคัญลูกเราต้องถนัด แล้วเรียนอย่างมีความสุขด้วยนะ บางคนผู้ปกครองต้องการให้ลูกเรียนวิทย์เพราะจะได้อวดเพื่อน ๆ ที่ทำงานว่าลูกอยู่ศูนย์วิทย์ แต่ไม่ได้ดูลูกตัวเองว่าถนัดและชอบหรือเปล่า ผลออกมามีเด็กคนหนึ่งเข้าสวนปรุงไปแล้วก็มี ถือว่าเป็นบทเรียนให้ผู้ปกครองได้คิดถึงจุดนี้ด้วย อ้อ ลืมบอกไปว่าภาษาไทยต้องครูอรุณีที่เจ็ดยอดเน้อ ลูกชายบอกว่าสุดยอดเลย ที่สอบเข้าสามัคคีได้ก็เพราะภาษาไทยไปเรียนกับคุณครูเพราะเมื่อก่อนจะอ่อนภาษาไทยมาก พอไปเรียนทำให้เข้าใจภาษาไทยมากขึ้น สุดท้ายอย่าลืมคิดถึงลูกเราเป็นหลักว่าต้องมีความสุข ไม่เครียดนะจ๊ะ เพราะชีวิตคนเรายังมีอีกหลายด้านค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
aaa123
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 13:23:17 »

สอบถามวิธีการคิดคำนวณ GPA ของเด็กที่จะสอบว่าจะคิดอย่างไรค่ะตัวอย่างการคำนวณด้วยขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
SonSmile
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 11:30:31 »

โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย เชียงรายค่ะ แต่ต้องด่วนหน่อยนะคะ สมัครได้ตั้งแต่
วันที่ ๑ – ๓๐ สิงหาคม พ.ศ.๒๕๕๖ โดยไม่เว้นวันหยุดราชการ แต่ต้องสมัครสอบ วิทย์ คณิต ของสสวท.ก่อนค่ะ รายละเอียดตามลิงค์ข้างล่างนะคะ

http://61.7.229.101/web_pcccr/index.html
หน้า: [1] พิมพ์