เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:04:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  เอาลูกเข้าเรียนอนุบาลที่ไหนดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เอาลูกเข้าเรียนอนุบาลที่ไหนดี  (อ่าน 788 ครั้ง)
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 12:30:34 »

ตามนั้นเลยค่ะ  เพราะตอนนี้ลูกชายเรียนอยู่ที่โรงเรียนอนุบาลแห่งหนึ่ง
พอเริ่มขึ้นอนุบาลหนึ่ง  รู้สึกว่าพัฒนาการไม่ค่อยกระเตื้องเลย  ทั้งที่โรงเรียนก็มีชื่อเีสียง
ก็เลยอยากทราบว่า  เพื่อนๆ  ในเวปที่มีลูกรุ่นราวคราวเดียวกัน 
พาลูกๆ  ไปเข้าเรียนที่ไหนกันบ้างคะ  ที่ดูแลเด็กดีดี  และทำให้พัฒนาการเด็กดีตามไปด้วยค่ะ

ชีวิตคือบททดสอบ
มงคล
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 15:24:36 »

โรงเรียนไหนก็ดีหมดครับ ทุกโรงเรียนเขาสอนให้เป็นคนดี 

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
wincrf
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 15:32:56 »

พ่อ-แม่ และคนรอบข้าง ก็ต้องมีส่วนในการช่วยลูกด้วยนะ
จะหวังแต่เฉพาะที่โรงเรียนอย่างเดียวคงไม่ได้
ลองปรับเปลี่ยนอะไรบางอย่าง มันน่าจะดีขึ้นบ้าง
เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 16:28:09 »

ใน1วันมี24ชม. เด็กอยู่ที่โรงเรียน8-9ชั่วโมงเองน่ะครับ จะหวังแต่ทางโรงเรียนไม่ได้หรอกครับ ทางบ้านต้องมีส่วนร่วมด้วย ถ้าคุณคิดว่าเรื่องลูกสำคัญอันดับ1 เรื่องอื่นๆมันก็เป็นเรื่องถัดรองลงมา ถ้่าคุณคิดว่าเรื่องงานเรื่องเงินสำคัญอันดับ1 ลูกก็จะถูกดันออกมาเป็นลำดับต่อไปครับ โดยอัตโนมัติโดยที่เราไม่รู้ตัว
kapook_96
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 20:49:36 »

ขอแนะนำโรงเรียนสองภาษาคะ โรงเรียนปิติศึกษา เชียงรายมอนเตสซอรี่  โทรศัพท์สอบถามได้ที่ 053-750888หรือ มือถือ 088-2591280
ดอกไม้-ใบหญ้า
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 21:08:50 »

ในฐานะที่เป็นครูสอนระดับชั้นอนุบาลขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะว่าการนำลูกเข้าเรียนในชั้นอนุบาลนั้นจุดประสงค์เพื่อเตรียมความพร้อมและพัฒนาการเด็กไม่ว่าจะเป็นทางด้านอารมณ์จิตใจสังสมและสติปัญญาเพื่อจะให้เด็กปรับตัวเข้ากับเพื่อนๆๆได้ รู้จักกติกาของการอยู่ร่วมกัน ฯลฯ ผู้ใหญ่เราอาจมองเป็นเรื่องๆเล็กๆแต่สำหรับเด็กแล้วแค่นี้มันยิ่งใหญ่นะคะผู้ปกครองอย่าไปคาดหวังและเอาลูกไปเปรียบเทียบกับเด็กคนอื่นๆนะคะเพราะว่าเด็กแต่ละคนมีความแตกต่างไป เด็กที่เค้าพร้อม เค้าได้ ครูก็จะป้อนให้ แต่เด็กคนไหนที่ไม่พร้อมเมื่อเราไปยัดเยียดให้เค้าจะกลายเป็นว่าเค้าจะมีอคติต่อการเรียนทำให้ไม่อยากเรียนไปเลยนะคะ
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 13:45:24 »

ขอบคุณมากเลยนะคะ  สำหรับทุกความคิดเห็น  ความสุขของลูกคือความสุขของคนเป็นแม่ค่ะ
อยากให้ลูกได้สนุกสนานกับการไปโรงเรียน  ไปพร้อมกับพัฒนาการสมวัย
อยู่ที่บ้านก็กระตุ้นพัฒนาการลูกอย่างต่อเนื่องค่ะ  หลายคนหลายความคิด  เข้าใจค่ะ
แต่อยากให้ร่วมแชร์กันน่ะค่ะ  ว่าเพื่อนๆ ในเวป  พาลูกหลานไปเข้าเรียนที่ไหนกันบ้าง
และเป็นอย่างไรกันบ้างน่ะค่ะ  ขอบคุณมากเลยนะคะ ยิ้ม

kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 10:16:33 »

ลูกผมอยู่อนุบาลเชียงรายครับส่วนตัวก็รู้สึกพอใจมากที่เห็นได้ชัดเจนคือเรื่องมารยาทครับตอนนี้ลูกเจอผู่ใหญ่ยกมือใหว้ทุกคน(ใหว้อย่างถูกวิธีเท้าชิดไม่ได้ทำแบบส่งๆขอไปที)จุดนี้พอใจมากครับ วิธีการพูด ระเบียบ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆส่วนเรื่องการเรียนเขาอยู่แค่ชั้นอนุบาล1 ผมไม่ได้คาดหวังว่าเขาจะต้องอ่านออกเขียนได้พูดภาษาอังกฤษได้ ส่วนที่ผมเห็นคือทางโรงเรียนมีสมุดวาดภาพที่ใช้เป็นการบ้านผมนำมาเปิดดูตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าปัจจุบันผมเห็นได้ชัดเจนว่าเขาทำงานได้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ แค่นี้ผมก็พอใจครับ ส่วนตัวไม่ได้ต้องการให้เขาเป็นคนเก่งครับขอแค่ให้เขาเป็นคนดีก็พอ ส่วนเรื่องอนาคตผมไม่ห่วงครับเพราะผมมีเพื่อนหลายต่อหลายคนที่สมันเรียนด้วยกันมันไม่ได้เก่งเลยแต่ตอนนี้พวกมันก็ได้ดิบได้ดีในสายงานที่พวกมันถนัดต่างจากบางคนที่สมัยเรียนเก่งมากแต่ตอนนี้เงินเดือนน้อยกว่าผมก็มีครับ

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 10:20:32 »

ลูกผมอยู่อนุบาลเชียงรายครับส่วนตัวก็รู้สึกพอใจมากที่เห็นได้ชัดเจนคือเรื่องมารยาทครับตอนนี้ลูกเจอผู่ใหญ่ยกมือใหว้ทุกคน(ใหว้อย่างถูกวิธีเท้าชิดไม่ได้ทำแบบส่งๆขอไปที)จุดนี้พอใจมากครับ วิธีการพูด ระเบียบ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆส่วนเรื่องการเรียนเขาอยู่แค่ชั้นอนุบาล1 ผมไม่ได้คาดหวังว่าเขาจะต้องอ่านออกเขียนได้พูดภาษาอังกฤษได้ ส่วนที่ผมเห็นคือทางโรงเรียนมีสมุดวาดภาพที่ใช้เป็นการบ้านผมนำมาเปิดดูตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าปัจจุบันผมเห็นได้ชัดเจนว่าเขาทำงานได้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ แค่นี้ผมก็พอใจครับ ส่วนตัวไม่ได้ต้องการให้เขาเป็นคนเก่งครับขอแค่ให้เขาเป็นคนดีก็พอ ส่วนเรื่องอนาคตผมไม่ห่วงครับเพราะผมมีเพื่อนหลายต่อหลายคนที่สมันเรียนด้วยกันมันไม่ได้เก่งเลยแต่ตอนนี้พวกมันก็ได้ดิบได้ดีในสายงานที่พวกมันถนัดต่างจากบางคนที่สมัยเรียนเก่งมากแต่ตอนนี้เงินเดือนน้อยกว่าผมก็มีครับ

เห็นด้วย อีกเสียง

" เดี๋ยวนี้เขาพัฒนาแล้ว "

ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2013, 12:32:44 »

แนวคิดเหมือนกันค่ะ  แค่ให้ลูกเป็นคนดีและฉลาดสมวัยค่ะ  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีค่ะ

หน้า: [1] พิมพ์