เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 22:23:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเซียนคอมหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามเซียนคอมหน่อยครับ  (อ่าน 500 ครั้ง)
Morata
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 21:47:12 »

อาการแบบนี้คอมเป็นอะไรครับ ?

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 22:10:24 »

HD หลวม
ไฟไม่เข้า
ไวรัสลง
ลงใหม่

ตาม step ครับ อ่อ สุดท้าย จ่ายตัง อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 22:38:38 »

เกิดข้อผิดพลาดขณะกำลังโหลดระบบปฏิบัติการ...

- แกะเครื่องประกอบแล้วลืมเสียบสายไฟ สายสัญญาณของฮาร์ดดิสก์
- ประกอบเรียบร้อยเสียบทุกอย่างถูกต้อง แต่ดันหยิบฮาร์ดดิสก์ผิดลูกมาใส่
- ฮาร์ดดิสก์มีหลายลูก เอาไปเสียบสลับกัน โหลดแล้วไม่เจอไฟล์ที่ต้องการ
- ฮาร์ดดิสก์เสีย!!!

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 22:55:31 »

undo ไม่ทันแล้ว อิอิ

ในนั้นมีกี่ HD ครับ อาจต้องให้คุณ เฮเรน ดูให้

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Morata
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 23:33:16 »

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่ผมเอาไปให้ร้านแห่งหนึ่งแถวหนองบัว ครั้งแรกจอดับไฟไม่ติดเขาบอกว่าไฟไปเลี้ยงเมนบอร์ดไม่พอ พอเอากลับมาบ้านเปิดปุ๊บขึ้นอย่างในภาพเลย แล้วเอาไปให้ดูอีกครั้งบอกว่า Windows เสีย  ฮืม ฮืม

BoomPremium

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 23:36:29 »

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่ผมเอาไปให้ร้านแห่งหนึ่งแถวหนองบัว ครั้งแรกจอดับไฟไม่ติดเขาบอกว่าไฟไปเลี้ยงเมนบอร์ดไม่พอ พอเอากลับมาบ้านเปิดปุ๊บขึ้นอย่างในภาพเลย แล้วเอาไปให้ดูอีกครั้งบอกว่า Windows เสีย  ฮืม ฮืม

ก็ลองลง วินโดวใหม่ครับง่ายๆ ไม่งั้นก็อาจจะ hdd bad

ม่านประตูแม่เหล็กกันยุง

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=403315.0
Morata
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 00:29:37 »

ก็ลองลง วินโดวใหม่ครับง่ายๆ ไม่งั้นก็อาจจะ hdd bad

เอาไปลงร้านอื่นมาแล้วครับผม ร้านนี้ซ่อม 2 ครั้งอาการก็ยังเหมือนเดิม โดนค่าเมนบอร์ดไป 300 ไม่เห็นเขาเปลี่ยนอะไรเลย ค่าวินโดวอีก 200 เอากลับมาบ้านก็ค้างแบบภาพข้างบนเลย ทนไม่ไหวเลยไปร้านอื่น  โกรธ โกรธ

skyline
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 02:28:56 »

มันหา os ใน hdd ไม่เจอครับ ไม่ก็ มันหา hdd ไม่เจอเลย แสดงว่า ไฟไม่เข้า hdd หรือสาย sata ไม่แน่นหรือหลุดหรือหลวม หรือขาด ดูก่อนครับว่าไฟเข้า hdd หรือไม่ ถ้าไม่เข้าก้อทำให้มันเข้าก่อน ถ้าเข้าลองเปลี่ยนสาย sata ดู หรือใช้ ide ผมก็ไม่ทราบอ่ะนะ ลองเปลี่ยนดู ถ้า 2 อันนี้ ok แล้วก็ต้องมาดูว่าใน hdd ได้ลง os หรือเปล่าครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 04:58:07 »

ถ้าแถวหนองบัวก็น่าจะเอามาให้ร้าน Fongcom ดูให้นะครับ จะได้เช็คให้ละเอียด ไม่ทรัพจาง ไม่เสียความรู้สึก มีประกันการแก้งาน (คือถ้าวินเสียจริง ไม่ใช่ที่บอร์ด เขาก็จะขอเพิ่มอีก 100 รวมเป็น 300 เพื่อเป็นค่า win ใหม่ครับ)

ร้านในสังกัจไม่ชอบฟันเวอร์ (ไม่ใช่ร้านใหญ่ พนักงานแยะ) แต่ชอบช่วยเหลือพี่น้องครับ เข้าทีเสียตังที ไม่ใช่นโยบายของร้านเน้อ ถ้าท่านเอาเข้าซ้อมที่นี่จริง ผมจะสอบถามให้ครับ และรับซ่อมให้มันดี ยังไงก็เสียไป 500 แล้ว หลายรายหลบจากร้านใหญ่มาร้านเล็กๆกันเองกับร้านนี้กันทั้งนั้น ไม่ได้โม้ อิอิ

People's Liberation Army
การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 08:22:36 »

ไปมาหลายที่ก็ยังไม่ดี ผมว่ายกไปให้ เสี่ยJAMESCOM1 หรือร้านที่น่าเชื่อถือ ดูดีกั่ว
วิธีทั่วไปที่เราจะบอก ร้านที่ท่านเคยยกไปเขาคงจะลองมาหมดแล้ว

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 09:12:08 »

ถ้าอาการมึนๆแบบนี้ อาจต้องใช้เวลาหน่อย ถ้าไม่รีบใช้ ช่างเขาคงให้เวลากับมันนานหน่อย ยังไงถ้าเป็นร้าน Fongcom (ศิษ) ทำจริง ผมจะให้เขารับผิดชอบให้ครับ ถ้าปัญหาไม่ขาด ผมมักเข้าไปช่วยจัดการอีกแรงอยู่แล้ว ช่วยกันวิเคราะ (ให้ฟ้องมา) บางท่านอาการจาก 3D มั่งครับ พวกผมเลยนัดทดสอบเครื่อง เลยเปิดเล่นเกม Dot A ถล่มกันถึงเช้าเลยก็มี อิอิ

พักหลังผมไม่ค่อยรับคอมซักเท่าไร (เวลาจะได้เต็มที่เฉพาะลูกค้าส่วนตัว) เพราะสนุกกับจานอยู่ (มักโยนให้สังกัจอิอิ) ตกเย็นก็ต้องไปออกกำลัง ตกดึกกินอิ่มก็พักผ่อน (เมื่อก่อนมีอาการใกล้จะตาย หลังๆดีขึ้นมาแยะ) แถมโปรหมดครับ ถ้าเมื่อก่อน ทั้งฟรื ทั้งขอส่วนบุญ 555+ เพราะไม่รู้จะตายวันตายพรุ่ง หลังๆไม่บ่นเรื่องตายแล้ว เพราะงดงานลง แต่เรื่องเอาบุญก็ยังทำอยู่เรื่อยๆ และถ้ามีโอกาศ กลัวเดี๋ยวจะไม่ทันทำ อิอิ

เงินไม่มีค่าสำหรับผมเลย แต่ต้องใช้ อิอิ (จำเป็นมากๆๆๆๆๆ 555+ ช่วยบริจากหน่อย)

จริงๆผมอยากแนะนำแบบนี้มากกว่า คือใหนๆเราก็เสียตังไปแล้ว ถ้าเป็นผม ผมจะกลับไปร้านเดิมแล้วให้เขาแก้ จนกว่าจะดีขึ้น ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ปิดอาการเก่าไม่อยู่ขอคืนเงิน ผมจะเคลียกันแบบนี้เลยครับ แต่ถ้าอ้างอาการนั่น อาการนี้ใหม่ๆตลอด แล้วจ่ายอีก อันนี้หลังๆคงเลิกคบครับ แต่ยังไงก็ขอให้เขาแก้งานเก่าให้ได้ก่อน เงินไม่ขอคนก็ได้ แต่ไม่ต้องมาเก็บอีก มันหน้าด้านเกินไป  โกรธ แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน HD จริง (สมมุติ) อันนี้ยอมจ่ายให้นะครับ แต่ขอให้วิเคราะอาการให้ถูก ไม่ใช่หลอกให้เสียตังซื้อละกัน เป็นต้น
(ผมไม่ได้ ตั้งตน ไม่เป็นมิตรกับช่างคอมนะครับ และไม่ได้อยากจะอวดตัวด้วย ลูกค้าจริงๆก็อยากได้ แต่ถ้าใครทำอะไร ที่เกินไป เกินงามหรือเกินทนผมเห็นใจ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 09:14:45 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

Morata
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 11:36:56 »

ถ้าอาการมึนๆแบบนี้ อาจต้องใช้เวลาหน่อย ถ้าไม่รีบใช้ ช่างเขาคงให้เวลากับมันนานหน่อย ยังไงถ้าเป็นร้าน Fongcom (ศิษ) ทำจริง ผมจะให้เขารับผิดชอบให้ครับ ถ้าปัญหาไม่ขาด ผมมักเข้าไปช่วยจัดการอีกแรงอยู่แล้ว ช่วยกันวิเคราะ (ให้ฟ้องมา) บางท่านอาการจาก 3D มั่งครับ พวกผมเลยนัดทดสอบเครื่อง เลยเปิดเล่นเกม Dot A ถล่มกันถึงเช้าเลยก็มี อิอิ

พักหลังผมไม่ค่อยรับคอมซักเท่าไร (เวลาจะได้เต็มที่เฉพาะลูกค้าส่วนตัว) เพราะสนุกกับจานอยู่ (มักโยนให้สังกัจอิอิ) ตกเย็นก็ต้องไปออกกำลัง ตกดึกกินอิ่มก็พักผ่อน (เมื่อก่อนมีอาการใกล้จะตาย หลังๆดีขึ้นมาแยะ) แถมโปรหมดครับ ถ้าเมื่อก่อน ทั้งฟรื ทั้งขอส่วนบุญ 555+ เพราะไม่รู้จะตายวันตายพรุ่ง หลังๆไม่บ่นเรื่องตายแล้ว เพราะงดงานลง แต่เรื่องเอาบุญก็ยังทำอยู่เรื่อยๆ และถ้ามีโอกาศ กลัวเดี๋ยวจะไม่ทันทำ อิอิ

เงินไม่มีค่าสำหรับผมเลย แต่ต้องใช้ อิอิ (จำเป็นมากๆๆๆๆๆ 555+ ช่วยบริจากหน่อย)

จริงๆผมอยากแนะนำแบบนี้มากกว่า คือใหนๆเราก็เสียตังไปแล้ว ถ้าเป็นผม ผมจะกลับไปร้านเดิมแล้วให้เขาแก้ จนกว่าจะดีขึ้น ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ปิดอาการเก่าไม่อยู่ขอคืนเงิน ผมจะเคลียกันแบบนี้เลยครับ แต่ถ้าอ้างอาการนั่น อาการนี้ใหม่ๆตลอด แล้วจ่ายอีก อันนี้หลังๆคงเลิกคบครับ แต่ยังไงก็ขอให้เขาแก้งานเก่าให้ได้ก่อน เงินไม่ขอคนก็ได้ แต่ไม่ต้องมาเก็บอีก มันหน้าด้านเกินไป  โกรธ แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน HD จริง (สมมุติ) อันนี้ยอมจ่ายให้นะครับ แต่ขอให้วิเคราะอาการให้ถูก ไม่ใช่หลอกให้เสียตังซื้อละกัน เป็นต้น
(ผมไม่ได้ ตั้งตน ไม่เป็นมิตรกับช่างคอมนะครับ และไม่ได้อยากจะอวดตัวด้วย ลูกค้าจริงๆก็อยากได้ แต่ถ้าใครทำอะไร ที่เกินไป เกินงามหรือเกินทนผมเห็นใจ)

ขอบคุณครับท่าน ไม่ใช่ร้าน Fongcom  เป็นร้านใกล้ ๆ ทางโค้งที่มีหอพักตรงหนองบัวอะครับ ผมไม่กล้าขอเค้าคืนเงิน มีรูปร้านแต่ไม่กล้าลงกลัวโดนฟ้อง  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้คอมใช้การได้ละครับ เอาไปร้านประจำมา ถ้าโอกาสหน้าไว้จะใช้บริการครับ  ยิ้ม

Morata
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 11:43:43 »

นี่ครับร้านนี้เลย เพื่อนอีกคนก็เพิ่งมาบอกว่าเคยเอาไปซ่อมนานแล้ว เขาก็บอกมาว่าอาการเสียคือ เมนบอร์ดเสียเหมือนกัน  ฮืม

JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 17:35:12 »

แหม ไม่น่าจะขี่ฝ่านไปมานะนี่ อิอิ ไม่ว่ากันครับ เพราะน้องเขาไม่ค่อยเปิดร้าน เปิดดึกก็มี เพราะเรียนอยู่ ใช้วิธีฝากเครื่องไว้ในบ้าน และโทรติดต่อกันเป็นหลักครับ
(ส่วนใหญ่พวกผมชอบใช้เวลาดึก และเสาร์ ทิต ในการทำงานครับ เย็นฟิตเนส ค่ำเล่นเกม เสาร์พากิ้กเที่ยว อาทิตย์ถอน จันทร์ลา อิอิ)

https://www.facebook.com/pages/FONGCOM-%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C/130447863698069

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 17:44:18 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

Morata
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 18:39:44 »

แหม ไม่น่าจะขี่ฝ่านไปมานะนี่ อิอิ ไม่ว่ากันครับ เพราะน้องเขาไม่ค่อยเปิดร้าน เปิดดึกก็มี เพราะเรียนอยู่ ใช้วิธีฝากเครื่องไว้ในบ้าน และโทรติดต่อกันเป็นหลักครับ
(ส่วนใหญ่พวกผมชอบใช้เวลาดึก และเสาร์ ทิต ในการทำงานครับ เย็นฟิตเนส ค่ำเล่นเกม เสาร์พากิ้กเที่ยว อาทิตย์ถอน จันทร์ลา อิอิ)

https://www.facebook.com/pages/FONGCOM-%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C/130447863698069

ร้านนี้เคยเห็นอยู่ครับ ไว้โอกาสหน้าจะลองใช้บริการดู ขอบคุณที่แนะนำครับ ^^

หน้า: [1] พิมพ์