เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:31:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  อยากสอบถามเรื่องการติด wifi คะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากสอบถามเรื่องการติด wifi คะ  (อ่าน 170 ครั้ง)
Tonaor219
ชั้นประถม
*

T.Aor

« เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 19:22:03 »

พอดีว่าเช่าบ้านอยู่แต่ไม่มีเน็ต
อยากจะสอบถามเรื่องการติด wifi นะคะ
ของค่ายไหน ดีกว่ากันหรอคะ
แล้วเราต้องแจ้ง และมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ เราต้องทำอะไร ยังไงบ้างคะ
คนหลึก 2029
https://www.facebook.com/profile.php?id=100009715604006
ระดับ ป.ตรี

เชียงรุ้งออโต้ซาวด์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 19:32:52 »

ลองเข้าไปดูในห้องธุรกิจบริการดูครับมีหลายเจ้า

beeringz
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 19:43:11 »

เท่าที่เคยใช้มา 2ค่าย คือ to และ 3b
3b เนตแรง มาเต็ม(ไม่แน่ใจว่าใกล้ชุมสายหรืออย่างไร ไม่มีความรู้ด้านนี้) บริการไว บริการดี ค่าใช้จ่ายตอนนั้น ติดตั้งฟรีแถมเราเตอร์1ช่อง ถ้าเอาwifi จ่ายเพิ่ม 1200กว่าๆมั้งนะ สัญญา1ปี ถ้าใช้ไม่ครบต้องจ่ายค่าติดตั้ง 5-6พันบาท

to เนตพอใช้ได้ แต่มาไม่เต็ม speed (จนท.บอกว่าขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย สถานที่ สาย จุดต่อ etc..)
บริการค่อนข้างช้า ตอนนั้น2อาทิตย์ตั้งแต่วันขอ ถึงจะมาติดให้  ค่าใช้จ่ายตอนแรกเหมือนกัน ฟรีค่าใช้จ่าย แถมเหมือนกัน สัญญาเหมือนกัน ค่าปรับไม่แน่ใจ ข้อดีคือเวลาเราเตอร์เสีย ไม่ว่าจะธรรมดาหรือwifiเสีย จะเคลมให้ทุกกรณี (เคยฟ้าผ่าเจ๊งเอาไปเปลี่ยนได้)  ไม่รู้ค่ายอื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่า

ส่วนค่ายๆอื่นรอผู้รู้มาแนะนำอีกทีละกัน
Nuchanart
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 20:58:07 »

ใช้มาหมดละครับ ตั้งแต่ Tot  3bb  true

เอาตัวแรกก่อนนะครับ tot เนตดั้งเดิม ติดตั้งแต่สมัย มีเจ้าเดียวให้บริการที่เชียงราย ตัวนี้จำใจติดนะครับ พอ 3bb เข้ามาก็รีบย้ายค่ายหนีเลย
เนตเน่ามาก แก้ไขช้ามาก สรุปหาดีไม่เจอครับ

ตัวต่อมา 3bb ใช้ตั้งแต่เปิดบริการที่เชียงราย ตัวนี้ ความเร็วดีครับมาเต็มเลย แต่ก็ขึ้นอยู่กับคู่สาย และระยะทางจากตู้ส่งด้วยครับ แต่ที่บ้านผมใกล้ตู้เลยสัญญาณมาดี แต่ก็มีหลุดบ้างนานๆครั้ง ด้านการบริการ การแก้ไข ก็รวดเร็วใช้ได้ครับ ถ้าไม่มีให้เลือกก้อแนะนำ 3bb ครับ

สุดท้าย ทรู ผมย้ายมาทรูเป็นตัวล่าสุดที่ใช้อยู่ตอนนี้ครับ รอมานานครับ เพราะว่าเค้ามีออปชั่นให้เยอะกว่าเจ้าอื่น การบริการก็รวดเร็วที่สุดครับ ยกตัวอย่างนะครับ ถ้าติดเนตทรู และใช้มือถือทรุ หรือ ติดจานแดง ก็จะได้รับโปรโมชั่นของเค้าเพิ่มเติม และอีกอย่างที่เหนือกว่าคุ่แข่งคือ  router แบบ docsis เปิดทิ้งไว้ได้ตลอดไม่ต้องกลัวเสีย เพราะ เค้ารับประกันตลอดอายุครับ ส่วนความเร็ว ที่ผมใช้ เสถียรดีที่สุดใน สามเจ้าครับ

ปล. ยืม login เพื่อนมาตอบนะครับ แหะๆ

หน้า: [1] พิมพ์