เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 14:52:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  Ghost Windows7 ไม่ผ่านช่วยทีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน Ghost Windows7 ไม่ผ่านช่วยทีครับ  (อ่าน 7953 ครั้ง)
autchie
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2013, 11:19:02 »

Ghost Windows7 64bit ไม่ผ่าน Windows7 32 bit ก็ไม่ผ่าน ปกติผมGhost WindowsXP ผ่านตลอด
Ghost Disk to Disk เสร็จแล้ว

พอสั่งบู๊ตเครื่องลูก มันก็ Error แบบนี้ครับ

บางครั้งมันมาถึงจะเข้าหน้า Desktop แล้ว ไอตัวกลมๆหน้า Windows มันก็ค้าง แล้ว restart ใหม่ตลอดเลยครับ

ผมก็ลองลงจากแผ่นวินโดวจริงที่เครื่องลูกก่อนเพื่อให้มันสร้าง ไฟล์บู๊ต แล้วลองเอาไฟล์ ที่ผม ghost Patition to Image ก็อบใส่ External HDD ไว้ และก็อบลง Drive D ของเครื่องลูก ลองสั่งโกสผ่าน Hiren แล้วดึงไฟล์โกสจากไดร์ D มาก้ยังไม่ได้เลยครับ
เซียนโกสจะมีใครทราบวิธีช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

nuizaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2013, 13:47:13 »

Method 1:

===============

1. Put the Windows 7 installation disc into the disc drive, and then start the computer.

2. Press a key when the message indicating "Press any key to boot from CD or DVD …". appears.

3. Select a language, a time, a currency, and a keyboard or another input method, and then click Next.

4. Click Repair your computer.

5. Click the operating system that you want to repair, and then click Next.

6. In the System Recovery Options dialog box, click Command Prompt.

7. Type sfc /scannow, and then press ENTER.

Method 2:

1. Put the Windows Windows 7 installation disc in the disc drive, and then start the computer.

2. Press any key when the message indicating "Press any key to boot from CD or DVD …". appears.

3. Select a language, time, currency, and a keyboard or another input method. Then click Next.

4. Click Repair your computer.

5. Click the operating system that you want to repair, and then click Next.

6. In the System Recovery Options dialog box, click Command Prompt.

7. Type Bootrec /RebuildBcd, and then press ENTER.

Method 3:

1. Put the Windows Windows 7 installation disc into the disc drive, and then start the computer.

2. Press a key when the message indicating "Press any key to boot from CD or DVD …". appears.

3. Select a language, a time, a currency, and a keyboard or another input method, and then click Next.

7. Type BOOTREC /FIXMBR, and then press ENTER.

8. Type BOOTREC /FIXBOOT, and then press ENTER.

9. Type Drive:\boot\Bootsect.exe /NT60 All, and then press ENTER.
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2013, 21:07:10 »

โอ้ Thank you.I"m try again  ฮืม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 01:12:49 »

อุ่ย อ่านไม่ออกเลย อิอิ  ฮืม

ผมว่า HD อาจมี Bad นิสๆหน่อยๆแน่เลย มันเลยไม่สำเร็จ พยายามเข้าครับ อิอิ
อย่าลืมทานยาด้วยนะ  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
People's Liberation Army
การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 15:22:48 »

ไม่รู้ผมตอบตรงคำถามใหม
เจออาตั่วเฮียมาถามปัญหานี้เลยไปค้นเอาโปแกมเก่ามาลองของใหม่
..ทำตัวบู๊ตจากแฟดได๊.....คอมป๋มมีHdd-500Gb-อยู่ สองตัว...อันแรกแบ่งเป็นเป็นc/d/e...อันสองเดิมผมแบ่งเป็นe/f(อันนี้ฟอร์แมตแบ่งเสดก็ต่อเอาไว้โชว์เล่น)....ปรกติก็เปิดเครื่องจากC.....
ขั้นตอนของผม
1.เปิดคอมจากแฟชได๊
2.เข้าMini-Win-XP
3.เปิดโปแกมghosh32ในหน้าเดสทอป
4.เข้า-local- disk-to-disk..
5.เสดแล้วก็รีเครื่องดึงสายHddอันแรกออก...เปิดด้วยHddตัวที่สองก็โอเคน่ะ

แผ่นบู๊ตจากแฟรชที่ทำมันมีโปแกมดั่งนี้

1.   Mini Windows Xp
2.   Partition Magic Pro 8.05
3.   Acronis Disk Director Suite 10.0.2160
4.   Acronis True Image Enterprise Server 8.1.945
5.   MS-DOS
6.   Norton Ghost 11.5.1

เครื่องผม พีน่อมสองหัว560 Back บอร์ดAsusใช้ระบบ   Win7-64-Bit HDD-Wd-500-Gbสองตัว ต่อแยกกันคนล่ะสาย

บทสรุปผม ...
1.อาเฮียจะลองเปี่ยนโกสเวอร์ชั่นใหม่ม่ะ
2.หรือที่โกสเสดก็ลองเอาแผ่นวินมารันซ่อมเอ็มบีอาตัวที่โกสมาดูจิ...เผื่อที่ทำมามันมีMaster Boot Record (MBR) ที่ไม่ถูกต้องหรือผิดปกติ-
3.เข้าpeไปหาDiskGenius>BOOTautofix ซ่อมดู

.ป.ล.ผม  HDD ตัวที่โกสเสดมาเปิดเครื่องและเข้ามาตอบ ครับทดสอบดูหนังฟังเพลงเล่นเกมท์ออนไลน์แล้ว ถึงชั่วโมงนี้ก็โอเคอยู่น่ะ...
....หวังว่าคงเป็นแนวทางให้ท่านได้ครับ

.....เออท่านเอาอีแมวมาจิ จะส่งโปรแกรมผมไปให้ลอง....เพราะที่ผมนี้ทำได้น่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 15:39:08 โดย People's Liberation Army » IP : บันทึกการเข้า
การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 15:32:03 »

ผมว่า HD อาจมี Bad นิสๆหน่อยๆแน่เลย มันเลยไม่สำเร็จ พยายามเข้าครับ อิอิ
อย่าลืมทานยาด้วยนะ  ยิงฟันยิ้ม

ที่ว่า-อย่าลืมทานยา-ท่านหมายถึงตัวแคล๊กอ่ะเป่า...เปิดเครื่องมาผมไปดูแล้วก็มีเครื่องหมายอยู่น่ะครับ...
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 15:57:04 »

ยาแก้ปวดหัวครับท่าน ไม่ใช่ยาแก้ไอ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2013, 09:52:56 »

ยาแก้ปวดหัวครับท่าน ไม่ใช่ยาแก้ไอ อิอิ
เล่นของโกสนี่ ท่าจ่าต้องเอายาแก้ปวดหัวสูงมาถึงจ่าแก้ดั๊ย

seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2013, 10:36:01 »

เจออาตั่วเฮียมาถามปัญหานี้เลยไปค้นเอาโปแกมเก่ามาลองของใหม่
..ทำตัวบู๊ตจากแฟดได๊.....คอมป๋มมีHdd-500Gb-อยู่ สองตัว...อันแรกแบ่งเป็นเป็นc/d/e...อันสองเดิมผมแบ่งเป็นe/f(อันนี้ฟอร์แมตแบ่งเสดก็ต่อเอาไว้โชว์เล่น)....ปรกติก็เปิดเครื่องจากC.....
3.เปิดโปแกมghosh32ในหน้าเดสทอป
5.เสดแล้วก็รีเครื่องดึงสายHddอันแรกออก...เปิดด้วยHddตัวที่สองก็โอเคน่ะ

แผ่นบู๊ตจากแฟรชที่ทำมันมีโปแกมดั่งนี้

3.   Acronis Disk Director Suite 10.0.2160
4.   Acronis True Image Enterprise Server 8.1.945
5.   MS-DOS

เครื่องผม พีน่อมสองหัว560 Back บอร์ดAsusใช้ระบบ   Win7-64-Bit HDD-Wd-500-Gbสองตัว ต่อแยกกันคนล่ะสาย

1.อาเฮียจะลองเปี่ยนโกสเวอร์ชั่นใหม่ม่ะ
2.หรือที่โกสเสดก็ลองเอาแผ่นวินมารันซ่อมเอ็มบีอาตัวที่โกสมาดูจิ...เผื่อที่ทำมามันมีMaster Boot Record (MBR) ที่ไม่ถูกต้องหรือผิดปกติ-
3.เข้าpeไปหาDiskGenius>BOOTautofix ซ่อมดู

.ป.ล.ผม  HDD ตัวที่โกสเสดมาเปิดเครื่องและเข้ามาตอบ ครับทดสอบดูหนังฟังเพลงเล่นเกมท์ออนไลน์แล้ว ถึงชั่วโมงนี้ก็โอเคอยู่น่ะ...
....หวังว่าคงเป็นแนวทางให้ท่านได้ครับ

.....เออท่านเอาอีแมวมาจิ จะส่งโปรแกรมผมไปให้ลอง....เพราะที่ผมนี้ทำได้น่ะ

เคยเจอเหมือนกัน Ghost แล้วบูตไม่ได้บูตไม่ได้ เปลี่ยน HDD ก็ไม่ได้
สุดท้ายจบที่การทำ MBR ใช้ได้เลย หิหิ

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2013, 13:53:29 »

หมายถึง Ghost ได้แล้วและเอาตัว Ghost ไปลงเครื่องอื่นแล้วมีปัญหาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่แนะนำให้ทำ Sysprep ก่อนเสร็จแล้วก็ Ghost ไปใช้ พอเปิดขึ้นมา (ทั้งเครื่องที่เรา ghost และเครื่องที่เอา ghost ไปลง) จะขึ้นหน้าจอเหมือนตอนลงวินโดวส์เสร็จและจะบู้ทเข้าเดสทอปครั้งแรกครับ ให้ Create user เพิ่มเข้าไปอีกคน มันจะสร้างโปรไฟล์ใหม่ ลองดูครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2013, 10:30:50 »

ของใหม่แกะกล่องครับ 3 เครื่อง รุ่นAMD แบบเดียวกันทั้ง 3 เครื่อง ผมก็ลองเช็คแบ้ดแล้วผ่านครับ เด๋วไปทานยาก่อนนะ บลา บลา บลาๆๆๆๆ๓ถ๕ข๗๒/๑กระตู้วู้..๑@_@!
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2013, 10:37:39 »

5.   MS-DOS

ขอบคุณมากครับ ผมยังไม่ได้ลองวิชาตัวนี้ดูสนใจมากครับ งานด่วนก็เลยลง วินโดวทั้ง 3 เครื่องเลย ขอโปรแกรมด้วยครับ PM
หน้า: [1] พิมพ์