เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 16:56:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เซาะหาคนนามสกุ๋ล "โทรางกูร" ครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เซาะหาคนนามสกุ๋ล "โทรางกูร" ครับ  (อ่าน 5999 ครั้ง)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 21:13:22 »

ตามหาทำไมเหรอ อยากรู้ ยิงฟันยิ้ม
อยู่ในหมู่บ้านธนภูมิ บ้านดู่  ลองไปติดต่อดูนะครับ บ้านชั้นเดียวด้านขวามือ ประมาณ ซอย 8 หรือ ซอย 10 นี่แหละครับ
ซ.10ครับมีคุณยายยุพินอยู่ แต่ว่าตามหาทำไมเหรอครับโทรหาผมก็ได้ครับถ้าเป็นเรื่องสำคัญหรือด่วนผมจะถามพี่จีน่าให้ครับ ขยิบตา

บ่ใจ่เรื่องด่วนหยังครับ มอกจะไปถามเรื่องบ่าเก่าของเมืองเจียงฮาย เพื่อเติมเต๋มประวัติศาสตร์บ้านเฮา เนื่องจาก...

ต้นตระกู๋ลโทรางกูร คือ พ.ต.ท.เบอร์เธล โทวัลเซน (Pol.Lt.Col. Berthel Thorvaldsen)
เป๋นตำรวจจาวเดนมาร์ก เปิ้นเข้ามาฮับราชก๋ารสมัยรัชก๋าลตี้ 5
ได้มาประจ๋ำตี้เจียงฮาย แลแต่งงานกับเจ้าปา (หลานสาวเจ้าเมืองไชย เจ้าหลวงเจียงฮาย)

คนเจียงฮายฮ้องตำรวจฝรั่งคนหนี้ว่า "ปาปา" หรือ "ปู่ปาเฒ่า"
ปาปาแกชอบไปแอ่วกาดครับ คนเจียงฮายฮู้จักดี อู้เมืองได้
หลังเกษียณ ปาปาเปิดบ้านแกเป๋นโฮงแฮมแห่งแรกของเมืองเจียงฮายจื่อ "โฮงแฮมโทวัลเซน"
ตี้บ่าเดี่ยวก็คือ สภ.เมืองเจียงฮาย หล่ายหน้าฮ้านขายเฟอร์นิเจอร์

ปาปามีลูกหลายคน ลูกบ่าวคนนึ่งของเปิ้นจื่อ ลุงเล็ก อเล็กซานเดอร์ โทรางกูร
คนหนี้เปิ้นเป๋นหัวหน้าเสรีไทย จั๋งหวัดเจียงฮาย เน่อครับ
เวลามีเสรีไทยลุกยูนนานมาเถิงเจียงฮาย แกก็เอาคนหมู่หนี้ไปซ่อนตี้ต๋าบ่มของแกตี้แควหวาย
ตะหารญี่ปุ่นเกยไปกวดผ่อ แต่แกก็รอดมาได้หวุดหวิด

นามสกุลโทรางกูร ตั้งสมัยจอมพล ป. น่อครับ หื้อออกมาเป๋นไทยๆ ต๋ามนโยบายชาตินิยมของท่านผู้นำ

ไหนๆก็ฉลอง 750 ปี๋ เมืองเจียงฮาย เลยว่าจะค้นเรื่องบุคคลสำคัญตี้ถูกลืมขึ้นมาเล่าน่อครับ
คนตี้เกิดบ่ตันจะได้ฮู้ แลภูมิใจ๋ในบรรพบุรุษจาวเจียงฮาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 22:58:12 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 21:33:59 »

ตามหาทำไมเหรอ อยากรู้ ยิงฟันยิ้ม
อยู่ในหมู่บ้านธนภูมิ บ้านดู่  ลองไปติดต่อดูนะครับ บ้านชั้นเดียวด้านขวามือ ประมาณ ซอย 8 หรือ ซอย 10 นี่แหละครับ
ซ.10ครับมีคุณยายยุพินอยู่ แต่ว่าตามหาทำไมเหรอครับโทรหาผมก็ได้ครับถ้าเป็นเรื่องสำคัญหรือด่วนผมจะถามพี่จีน่าให้ครับ ขยิบตา

บ่ใจ่เรื่องด่วนหยังครับ มอกจะไปถามเรื่องบ่าเก่าของเมืองเจียงฮาย เพื่อเติมเต๋มประวัติศาสตร์บ้านเฮา เนื่องจาก...

ต้นตระกู๋ลโทรางกูร คือ พ.ต.ท.เบอร์เธล โทวัลเซน (Pol.Lt.Col. Berthel Thorvaldsen)
เป๋นตำรวจจาวเดนมาร์ก เปิ้นเข้ามาฮับราชก๋ารสมัยรัชก๋าลตี้ 5
ได้มาประจ๋ำตี้เจียงฮาย แลแต่งงานกับเจ้าปา (หลานสาวเจ้าเมืองไชย เจ้าหลวงเจียงฮาย)

คนเจียงฮายฮ้องตำรวจฝรั่งคนหนี้ว่า "ปาปา" หรือ "ปู่ปาเฒ่า"
ปาปาแกชอบไปแอ่วกาดครับ คนเจียงฮายฮู้จักดี อู้เมืองได้
หลังเกษียร ปาปาเปิดบ้านแกเป๋นโฮงแฮมแห่งแรกของเมืองเจียงฮายจื่อ "โฮงแฮมโทวัลเซน"
ตี้บ่าเดี่ยวก็คือ สภ.เมืองเจียงฮาย หล่ายหน้าฮ้านขายเฟอร์นิเจอร์

ปาปามีลูกหลายคน ลูกบ่าวคนนึ่งของเปิ้นจื่อ ลุงเล็ก อเล็กซานเดอร์ โทรางกูร
คนหนี้เปิ้นเป๋นหัวหน้าเสรีไทย จั๋งหวัดเจียงฮาย เน่อครับ
เวลามีเสรีไทยลุกยูนนานมาเถิงเจียงฮาย แกก็เอาคนหมู่หนี้ไปซ่อนตี้ต๋าบ่มของแกตี้แควหวาย
ตะหารญี่ปุ่นเกยไปกวดผ่อ แต่แกก็รอดมาได้หวุดหวิด

นามสกุลโทรางกูร ตั้งสมัยจอมพล ป. น่อครับ หื้อออกมาเป๋นไทยๆ ต๋ามนโยบายชาตินิยมของท่านผู้นำ

ไหนๆก็ฉลอง 750 ปี๋ เมืองเจียงฮาย เลยว่าจะค้นเรื่องบุคคลสำคัญตี้ถูกลืมขึ้นมาเล่าน่อครับ
คนตี้เกิดบ่ตันจะได้ฮู้ แลภูมิใจ๋ในบรรพบุรุษจาวเจียงฮาย

ว้าว..

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 23:45:41 »

มีไผฮู้จักแหมก่อครับ
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 00:55:36 »

คุณจีน่า โทรางกุร  เจ้าของร้านกาแฟสวรรค์บนดิน ณ วัดเจดีย์หลวง อเชียงแสน จเชียงราย
เบอร์โทร 053-777-587 และคุณตะวันฉาย นามสกุลเดิมโทรางกุร เจ้าของโรงพยาบาลสัตว์
สหมิตร แควหวาย ต.รอบเวียง เมืองเชียงราย ครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 22:58:37 »

คุณจีน่า โทรางกุร  เจ้าของร้านกาแฟสวรรค์บนดิน ณ วัดเจดีย์หลวง อเชียงแสน จเชียงราย
เบอร์โทร 053-777-587 และคุณตะวันฉาย นามสกุลเดิมโทรางกุร เจ้าของโรงพยาบาลสัตว์
สหมิตร แควหวาย ต.รอบเวียง เมืองเชียงราย ครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ยินดีจ้าดนักครับ
kwangcoffee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 21:43:43 »

พี่เชียงรายพันธุ์แท้จะไปเชียงแสนมั๊ยครับ
ผมว่าจะไปวัดเจดีย์หลวง ไปกินกาแฟร้านพี่จีน่าพอดี
Christmas
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2018, 22:37:28 »

พอรู้จัก หรือเป็นลูกหลานคุณย่า ละม้อม โทรางกูร กับคุณปู่ สนั่น บุณโยทยาน มั้ยคะ
lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2018, 16:58:42 »

ผมมีเพื่อน ชื่อ โทริษา ดานิษา (ไม่แน่ใจเขียนถูกไหม) บ้านเปิ่นอยู่ที่ปากตางเข้าดอยพระบาทเรียนหนังสือตวยกั๋นเมื่อช่วงปี ๒๕๑๔ ถึง ๒๕๑๖ เวลานี้ฮู้ว่าเปิ่นอยู่อเมริกา บ่าได้หันหน้ากั๋นเมินละ อายุก็ราวๆ ๖๔ ปี๋ละครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์