เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:06:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  อะไหล่ ของแต่ง มอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: กบฏ, Krit_66)
| | | |-+  ไปรษณีย์แถวบ้านท่านเป็นแบบผมมั้ย(แค่สงสัยและข้องใจ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ไปรษณีย์แถวบ้านท่านเป็นแบบผมมั้ย(แค่สงสัยและข้องใจ)  (อ่าน 581 ครั้ง)
กมล ช.
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

Id line : Kamol_2529

« เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:04:01 »

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ไปส่งของที่ไปรษณีย์ที่ อ.เวียงชัยของที่ส่งคือ ล้อมอเตอร์ไซค์หน้า+หลังแล้วก็โช้คหน้าเพราะปกติผมก็ไปใช้บริการเป็นประจำอยู่แล้ว.........แต่มีพี่พนักงานนำจ่ายคนหนึ่งเค้าบอกว่าของที่จะส่งโลจิสโพสต์ต้องคิดราคาแบบส่งรถเต็มคันนะ......ผมก็เลยตอบไปว่าแต่มันเป็นแค่อะไหล่ของเก่านะครับแล้วผมขายทั้งหมดแค่1,100บาทพร้อมส่งแต่พี่เค้าจะคิดราคาแบบรถเป็นคันราคา2,400บาทผมเลยถามว่าทำไมหรือครับ....เขาบอกว่ามันเป็นระบบใหม่นะน้องผมก็เลยไม่ส่งครับ......พออีกวันหนึ่งผมก็แพ็คของเตรียมไปส่งอีกพอขึ้นไปเพื่อจะส่งแบบโลจิสโพสต์อีกแต่พี่เค้าก็บอกว่าไม่ต้องขึ้นตราชั่งนะคิดแบบราคารถเป็นคันไปเลยผมก็เลยสงสัยว่าทำไมพี่คิดว่าข้างในกล่องเป็นรถละครับ......สงสัยว่าผมทำอะไรผิดหล่ะคนอื่นเค้ามาก็ได้ส่งตามปกติแล้วทีผมไปส่งอะไรก็ต้องคิดเป็นราคารถหมดเลยเหรอ......พี่มีอคติอะไรกับผมรึปล่าว..หรือหากว่าไปรษณีย์ที่อื่นเค้าส่งอะไหล่แล้วคิดราคาแบบรถเต็มคันผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับก็ขออภัยที่ผมเข้าใจผิดคิดไปเอง....ไปรษณีย์ที่อื่นเค้าเป็นแบบนี้มั้ยครับ(พนักงานดีก็มีเยอะนะครับเหมือนพี่ตัวสูงๆกับพี่ตัวสูงๆอวบๆที่อยู่เคาเตอร์รับฝากสองคนนั้นนะครับนิสัยดีมากเลยครับบริการเป็นที่ประทับใจมากครับ)

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
กมล ช.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:05:29 »

หรือว่าที่อื่นเค้าก็คิดอัตราค่าบริการแบบเดียวกันครับถ้าเป็นแบบนั้นก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
joemo
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:21:50 »

ไม่มีทางคับ เจ้าหน้าที่กวน-ีนล่ะ เจ้าหน้าที่อย่างนี้น่าส่งระเบิดไปให้มันกิน ลองร้องเรียนดูคับ
manateex77
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:25:56 »

มาช่วยดันครับ สงสัยเหมือนกัน น่าจะร้องเรียนซะให้เข็ด คุณกมลน่าจะถามชื่อมาด้วยนะครับ
กมล ช.
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:29:51 »

ณ เวลานั้น....ลืมครับหน้ามืดไปสองวันโดนคนเดิมทั้งสองวัน

กมล ช.
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:30:48 »

ไม่มีทางคับ เจ้าหน้าที่กวน-ีนล่ะ เจ้าหน้าที่อย่างนี้น่าส่งระเบิดไปให้มันกิน ลองร้องเรียนดูคับ
อยากส่งเหมือนกันครับแต่เดี๋ยวพนักงานดีๆเค้าจะโดนลูกหลง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

toy06
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:49:08 »

ผมก็ส่งอะไหล่วิบากเป็นประจำ แบบโลจิสก็บ่อย เค้าคิดเป็น กิโลกรัม และ เขตพื้นที่ ที่จะส่งครับ ไม่แพงแถมยังเร็วอีกด้วย โชคดีครับไปรษณีย์ ไชยปราการ บ้านผมบริการดีมากๆครับของเยอะก็ช่วยขน ช่วยแพ็ค ถ้าวันไหนส่งของราคาสูงๆได้กำไร ผมก็มีติดไม้ติดมือให้พนักงานบ้าง(เครื่องดื่มครับ อิ อิ) อ๋อ ถ้ามีพัสดุของผมมา ก็โทรหาผมทันที ไม่ต้องรอใบรับของที่บ้านครับ (แต่ถ้าเจอแบบพี่ผมเอาเรื่องแน่ครับ ถามแบบให้รู้ไปเลย อย่าเอาเครื่องแบบของราชการ มาโกงกินประชาชนครับ) เจ๋ง เจ๋ง
กมล ช.
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 21:12:14 »

ผมก็ส่งอะไหล่วิบากเป็นประจำ แบบโลจิสก็บ่อย เค้าคิดเป็น กิโลกรัม และ เขตพื้นที่ ที่จะส่งครับ ไม่แพงแถมยังเร็วอีกด้วย โชคดีครับไปรษณีย์ ไชยปราการ บ้านผมบริการดีมากๆครับของเยอะก็ช่วยขน ช่วยแพ็ค ถ้าวันไหนส่งของราคาสูงๆได้กำไร ผมก็มีติดไม้ติดมือให้พนักงานบ้าง(เครื่องดื่มครับ อิ อิ) อ๋อ ถ้ามีพัสดุของผมมา ก็โทรหาผมทันที ไม่ต้องรอใบรับของที่บ้านครับ (แต่ถ้าเจอแบบพี่ผมเอาเรื่องแน่ครับ ถามแบบให้รู้ไปเลย อย่าเอาเครื่องแบบของราชการ มาโกงกินประชาชนครับ) เจ๋ง เจ๋ง
อยากย้ายไปอยู่ไชยปราการ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Keng Buncha
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 22:04:36 »

ร้องเรียนเลยท่าน 2มาตรฐาน งี้บ่ไหว
น่าเห็นใจคับ มันน่าร้องเรียนจิงๆ เด่วๆหาเบอร์ก่อน
ถ้าพุ่งนี้บ่ลืม จะเอามาให้ท่าน

"เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
   คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
  หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
   คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี"
T.098-1234577 / 087-7888399 - เก่ง
กมล ช.
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 07:23:56 »

ร้องเรียนเลยท่าน 2มาตรฐาน งี้บ่ไหว
น่าเห็นใจคับ มันน่าร้องเรียนจิงๆ เด่วๆหาเบอร์ก่อน
ถ้าพุ่งนี้บ่ลืม จะเอามาให้ท่าน
ขอบคุณครับยังไงก็หาเบอร์ให้หน่อยนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

jack_i
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 07:50:44 »

ลองถามตัวหัวหน้า ปณ เลยครับ ผมส่งโคลงชาลีแบบพัสดุธรรมดายังส่งได้เลย

ถ้าโลจิกผมส่งของหนักๆเขาก็คิดตามเรทกิโลอยู่แล้ว สงสัย จนท คนนี้คงเข้ามาใหม่

aimoddang53
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 09:08:24 »

แบบผูกขาด ครับ เขาจ้าง บริษัทนอก มาขนให้ แต่ต้องทำรถให้เหมือนกับของไปษณีย์ ช่วงต้นเดือน เปลี่ยนทั่วประเทศใช้จ้างเหมา บริษัทเดียวแต่เดิม ให้จังหวัดใครจังหวัดมันทำการจ้างแทน เรื่องค่าส่งไม่ต้องห่วงครับ เขาคิดกำไรอย่างเดียว ไม่ลองหา ขนส่งเอกชนละครับ เดี๋ยวนี้ก็มีส่งแบบทั่วประเทศเหมือนกัน อย่าไปใช้มันเลยบริการ ของไปษณีย์ เดี๋ยวนี้ผมไม่เติมน้ำมันปั๊ม ปตท. แล้ว ครับมันเอาเปรียบเราเกินไป เข้าบางจากดีกว่า มีน้ำแถมด้วย
กมล ช.
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 09:25:02 »

เมื่อเช้านี้ไปส่งของที่ไปรษณีย์ในหมู่บ้านลุงที่ทำงานไปรษณีย์เค้ายังบอกเลยว่าแยกชิ้นก็คือแยกชิ้นจะให้คิดเป็นคันได้ไงบ้าป่าว555+ขนาดพนักงานด้วยกันแท้ยังเกลียดขี้หน้ามันเลย

โฟล์ค เซอร์วิส
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 10:06:09 »

ขอเจ้าหน้าที่ราชการมาตรวจหน่อยน่ะครับ 

www.facebook.com/ATeeService
  098-550-7799 ซื้อ-ขายอะไหล่มือสอง
กมล ช.
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 13:06:37 »

ขอเจ้าหน้าที่ราชการมาตรวจหน่อยน่ะครับ 
ก็ว่าอย่างงั้นแหละ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

SURAPAY
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 13:13:55 »

พวกนี้ไม่ใช่ราชการครับ
กมล ช.
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 18:47:55 »

พวกนี้ไม่ใช่ราชการครับ
ใช่ครับตอนนี้ปษณ.
เค้าเป็นบริษัทิ จำกัดครับ

กมล ช.
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 08:30:00 »

รอความคิดเห็นเพิ่มเติม

babybuff2
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 19:09:23 »

ตามปกติแล้วการส่ง logistic ประเภท จยย ให้คิดตามปริมาตรกระบอกสูบและระยะทางครับ โดยมีเรทที่ ปณท.กำหนด หากแยกส่งเป็นอะหลั่ย รึอุปกรณ์ตกแต่ง ให้คิดตามน้ำหนัก + ระยะทาง (ตามเรท) หากชั่งลำบากเช่นหนักมาก ยกขึ้นเครื่องชั่งไม่ไหว ให้ใช้วิธีการวัดความกว้าง คุณยาว แล้วเปรียบเทียบตามเรท ที่ ปณท.ตั้งไว้ (โดยคิดตามเรทระยะทาง) ผมคิดว่า พนักงงานไปรษณีย์คนนั้นไม่ได้ตั้งใจกวนตีนนะครับ บางทีเขาอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการ เลยบอกไปอย่างนั้น ยังไงก็ขอโทษแทนด้วยครับ ในฐานะผมก็เป็นส่วนหนึ่งใน บ.ไปรษณีย์ไทย หากมีข้อสงสัยเรื่องการจัดส่งสินค้า สอบถามมาทาง pm ได้ครับ รึโทรมาถามได้ ที่ 0839496154 (ก่อน สองทุ่มครับ) ยินดีให้คำตอบครับ
กมล ช.
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 19:29:31 »

ตามปกติแล้วการส่ง logistic ประเภท จยย ให้คิดตามปริมาตรกระบอกสูบและระยะทางครับ โดยมีเรทที่ ปณท.กำหนด หากแยกส่งเป็นอะหลั่ย รึอุปกรณ์ตกแต่ง ให้คิดตามน้ำหนัก + ระยะทาง (ตามเรท) หากชั่งลำบากเช่นหนักมาก ยกขึ้นเครื่องชั่งไม่ไหว ให้ใช้วิธีการวัดความกว้าง คุณยาว แล้วเปรียบเทียบตามเรท ที่ ปณท.ตั้งไว้ (โดยคิดตามเรทระยะทาง) ผมคิดว่า พนักงงานไปรษณีย์คนนั้นไม่ได้ตั้งใจกวนตีนนะครับ บางทีเขาอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการ เลยบอกไปอย่างนั้น ยังไงก็ขอโทษแทนด้วยครับ ในฐานะผมก็เป็นส่วนหนึ่งใน บ.ไปรษณีย์ไทย หากมีข้อสงสัยเรื่องการจัดส่งสินค้า สอบถามมาทาง pm ได้ครับ รึโทรมาถามได้ ที่ 0839496154 (ก่อน สองทุ่มครับ) ยินดีให้คำตอบครับ
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะครับสบายใจขึ้นเยอะเดี๋ยววันจันทร์จะลองไปส่งอีกรอบนะครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์